[Funland] Nhà đất hay Chung cư

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ko ngại đi xa sang Ecopark 2 củ to làm đc căn 90m2 rồi.
Quá ngon.
Kể cả đi mua đất ngoại ô xây nhà cũng ko bao giờ mua đc cái không gian xung quanh như Ecopark.
Còn 2 tỷ đi mua đất thì xác định ngõ ngách các kiểu, nhà hình ống, chán lắm.
Cụ nhầm như nhiều người từng nhầm rằng ở Ecopark thì trong lành.
Thứ nhất là Ecopark thật ra khá ô nhiễm do xây dựng, giao thông và tổ hợp sản xuất thép của Hoà Phát ở gần đó xả khói.
Thứ hai là ở Ecopark thì nhiều khả năng quãng đường và thời gian di chuyển trên đường sẽ rất nhiều, trừ khi cả vợ chồng con cái đi làm, đi học ngay gần đó, di chuyển nhiều ở điều kiện đường xá HN thì là một cực hình và vô cùng ô nhiễm.
Muốn vừa trong lành, vừa gần trung tâm thì ra ngoài đê, gần sông Hồng tìm mua nhà nhỏ nhỏ hoặc chung cư ven sông, ven hồ.
Nhà ống, ngõ ngách vẫn có thể thiết kế thoáng nếu dùng thang máy, chồng nhiều tầng để mỗi tầng đều thoáng, nhưng tiền xây lúc đó lại đội lên cao.
Cho nên, như cụ chủ thớt định tiêu 2 tỷ thì em nghĩ chung cư (thuê hay mua) vẫn hơn.
Lúc nào có 5-7 tỷ lại tính tiếp cũng được. Người Việt coi cái nhà là chỗ ở cả đời, thật ra không đúng vì cuộc sống bây giờ thay đổi nhanh, thành phần gia đình cũng thay đổi, cho nên mỗi giai đoạn lại có nhu cầu và điều kiện khác nhau.
Em từng ở 13 chỗ ở khác nhau, thấy sự thay đổi không hề đáng sợ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
trước 20 tuổi em ở nhà 50m2 mặt phố Lương Văn Can, 20-30 em ở nhà 45m2 mặt hồ Hoàng Cầu phố Mai Anh Tuấn, 30-45 em ở chung cư TH-NC, và từ giờ đến chết em ko xuống đất nữa dù em ko buôn bán gì và tổng tài sản thừa đủ để ở 1 nơi tương đối dưới đất. Hiện tại gia đình em và bà già ở 2 căn chung cư sát nhau, tổng diện tích 2 căn là 250m2, làm 7-8 mâm cỗ cũng đủ 5-6 cái giỗ trong năm mời hết các loại cô dì chú bác anh chị em cháu chắt
Khu nhà em rất nhiều nhà con cháu tầng trên, bố mẹ tầng dưới. Vào thang máy toàn gặp bê đồ ăn với mâm cỗ. Nhiều nhà giàu có tới vài xe 3-4 tỏi và thay xe liên tục nhưng vẫn ở đây. Mưa nắng cứ xuống hầm chui vào xe là bất chấp các thể loại thời tiết, trẻ con cũng chả ốm đau gì vì ít ảnh hưởng.
Dăm năm nữa khi phần lớn nhân dân ngộ ra ở CC sướng như nào so với chui rúc ngõ ngách rồi xa tít mù thì chả ai thèm chịu khổ nữa, lúc đó giá nhà đất tụt mất hút luôn ạ
Cụ nói đúng nhưng đấy là cụ có điều kiện ở chung cư 250m2 (giả sử 30tr/m2 thì tương đương 7.5tỷ).
Với 7.5 tỷ thì cũng có thể có nhà đất, có sân vườn, ô tô vào nhà hay đỗ cửa và có thang máy, tổng diện tích sàn còn lớn hơn 250m2.
Cụ chủ chỉ có 2 tỷ thì khó hơn nhiều cụ ơi.
Cụ khoe nhà giàu đi xe 3-4 tỷ ở chung cư là lạc đề rồi.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cc nào giá trị sẽ sụt giảm vậy cụ?! Giá trị của nó tỉ lệ thuận với thị trường bds nhé cụ.
Nếu nói giá trị của cc tăng ko nhanh bằng nhà đất thì ok điều này đúng.
Thật ra hầu hết chung cư đều sụt giảm giá trị vì khấu hao tài sản cụ ạ.
Cứ cho là kết cấu chung cư có tuổi thọ 25 - 30 năm thì mỗi năm cũng mất 3-4% giá trị rồi.

Website
www.otofun.net
Em đang ở cả 2 :P. Và nhời khuyên của iem là nếu mua chung cư bên Sing, Thái thì ngay và luôn còn ở Hà Nội, Sài Gòn thì ...cứ 1 mảnh cắm dùi cụ ạ.
Dĩ nhiên cái gì cũng có mặt mạnh, yếu, ưu , nhược...nhưng nếu cụ muốn không bị phụ thuộc vào điện, nước, quản lý, bảo vệ, chung đụng, hoặc muốn nuôi 1 con cún con cho các f1 chẳng hạn...thì mặt đất. Còn nếu cụ không quan tâm những thứ trên và muốn cả nhà sinh hoạt vui vẻ trên cùng 1 mặt bằng, không cần cầu thang thì chung cư. Chung cư cũng có nhiều loại chung cư và nếu cụ xác định lâu dài thì nên cố mua 1 căn ở những nơi hịn hịn 1 tí như Royal, Times, Imperial Garden, Murberry...

polizia

Xe container
Cụ nói đúng nhưng đấy là cụ có điều kiện ở chung cư 250m2 (giả sử 30tr/m2 thì tương đương 7.5tỷ).
Với 7.5 tỷ thì cũng có thể có nhà đất, có sân vườn, ô tô vào nhà hay đỗ cửa và có thang máy, tổng diện tích sàn còn lớn hơn 250m2.
Do thói quen thôi.
Em vẫn thích ở chung cư.
Mặc dù nhà bố mẹ đẻ em 60m2 ô tô chui vào nhà nhưng em vẫn ở chung cư nên ở riêng, 2 cụ ở 1 mình, cuối tuần em về chơi thôi.
Em chỉ thích ở nhà đất kiểu biệt thự trong khu đô thị thôi chứ nhà phố giờ em chán rồi.
Về nhà cần sự yên tĩnh.
Ở nhà phố hay nhà lô em vẫn thấy có sự ồn ào, nhếch nhác xung quanh.

chinhatm

Xe container
Cụ nói thế nào, cháy ở chung cư mà cụ tầng >15 có mà cứu vào mắt, chẳng lẽ nhảy dù. Xe thang chỉ 50m thì đến được tầng 13, 14 gì đó. Còn động đất nhà càng cao càng rung lắc dữ, cảm nhận thấy kiếp rồi. Còn đổ chưa nói đến.
Nhà đất dễ phòng bị hơn, thoát dễ hơn và ít rủi ro hơn chứ.
Tại sao lại cứu vào mắt?
- Nếu biết rõ cháy ở tầng nào, căn nào, không ảnh hưởng đến mình thì cứ ngồi trong nhà xem tivi bình thường. Ngay như trường hợp cháy ở chung cư Catrina ở Sài Gòn, cháy cả tầng hầm đi nữa, hầu hết những căn hộ trên cao, nếu cứ ở yên trong nhà sẽ chẳng làm sao, chạy vào cái ống khói nên nhiều người thiệt mạng.
- Nếu thang thoát hiểm vận hành tốt (chung cư cao - trung cấp thì thang thoát hiểm đều tốt), cứ thong thả đi ra thang thoát hiểm xuống đất.
- Nếu cháy căn hộ đúng tầng nhà mình, hành lang đầy khói, nếu xa vẫn có thể ở yên trong nhà hoặc ra ban công hóng gió, nếu gần, có thể lấy khăn ướt bịt mặt hoặc dùng mặt nạ lọc khói (nếu có) chạy ra thang thoát hiểm xuống đất.
- Ở nhà đất, nếu cháy tầng 1 (thường là cháy tầng 1) gần như hết đường thoát, nhất là cháy về đêm, phát hiện muộn.
- Còn động đất, chung cư thiết kế phải theo tiêu chuẩn (chống động đất, cấp bao nhiêu), còn nhà đất thường không tuân thủ, kể cả hệ thống báo cháy, nhà đất cũng thường không có hoặc không theo tiêu chuẩn.

Lx2009

Xe buýt
em nhà đất 40m2 mặt tiền phố vẫn thấy bí bách, em cũng ko có ý định lên chung cư (chung cư ở 5-10 năm là xuống cấp rồi), đang cố gắng tìm mảnh nào 50m2

Nguyenttk

Xe hơi
Tại sao lại cứu vào mắt?
- Nếu biết rõ cháy ở tầng nào, căn nào, không ảnh hưởng đến mình thì cứ ngồi trong nhà xem tivi bình thường. Ngay như trường hợp cháy ở chung cư Catrina ở Sài Gòn, cháy cả tầng hầm đi nữa, hầu hết những căn hộ trên cao, nếu cứ ở yên trong nhà sẽ chẳng làm sao, chạy vào cái ống khói nên nhiều người thiệt mạng.
- Nếu thang thoát hiểm vận hành tốt (chung cư cao - trung cấp thì thang thoát hiểm đều tốt), cứ thong thả đi ra thang thoát hiểm xuống đất.
- Nếu cháy căn hộ đúng tầng nhà mình, hành lang đầy khói, nếu xa vẫn có thể ở yên trong nhà hoặc ra ban công hóng gió, nếu gần, có thể lấy khăn ướt bịt mặt hoặc dùng mặt nạ lọc khói (nếu có) chạy ra thang thoát hiểm xuống đất.
- Ở nhà đất, nếu cháy tầng 1 (thường là cháy tầng 1) gần như hết đường thoát, nhất là cháy về đêm, phát hiện muộn.
- Còn động đất, chung cư thiết kế phải theo tiêu chuẩn (chống động đất, cấp bao nhiêu), còn nhà đất thường không tuân thủ, kể cả hệ thống báo cháy, nhà đất cũng thường không có hoặc không theo tiêu chuẩn.
Cụ phân tích theo giáo trình quá. Em ví dụ cụ, chung cu là 34 tầng mà cháy tầng 18-20 còn trên đó còn 16 -14 tầng nữa. Vậy các tầng trên cứ thon thả đi bộ xuống đất hả cụ. Vâng, lý thuyết là vậy,người già, người ốm, đi kiểu gì? Tiếp nữa, phương tiện gì để giập lửa tầng cao như 18-20? Xe cuws hoả? phương tiện hiện đại nhất là xe thang,nhưng nước mình chỉ dùng được loai 50m thôi, với điều kiện cc có diện tich đủ để xe ấy vào không?, bán kính vòng quay xe cuả nó là 20-30m. Giải sử có vị trí tốt (thường chung cư toàn ăn cắp diện tích để bán, ít khoảng trống vd: Thanh Thản ở Linh Đàm) xe đó chỉ phu được tầng 15-16 ngoài ra chỉ phun được bên ngoài tầng cao và không hiểu quả. Tiếp cận và xử lý cháy tầng cao là một vấn đề khó, chỉ còn cách tiêp cận trong toà nhà và dùng nước cứu hoả hệ thống cc để giập. May rủi thôi.

phantkien

Xe hơi
Em giống hệt cụ, lấy vợ 3 năm trước, vốn 2 vc + vay bank + ông bà giúp 1 ít được 2t, lúc đầu thì vợ em bảo mua chung cư, nhưng chung cư giờ cũng đắt khiếp, vì vợ em dạy học ở Nhổn nên cũng tính mua quanh đó, xem mấy căn từ 70m2 thì cũng xấp xỉ 2 tỏi rồi. Thế rồi anh em bạn bè góp ý nên em quất căn nhà đất 34m2 - 1ty9 đất phân lô trong khu nhà ở quân đội, dân cư toàn quân đội văn minh sạch đẹp, có nhà 2 tầng sẵn và móng lên được 5 tầng. Em thấy mua nhà đất được vẫn sướng, với 2t ko thể mua được CC trong nội thành, còn ra ngoại thành thì nó cũng có tiện ích quái gì đâu cụ nhỉ

dutoan

Xe buýt
Vừa lấy vợ, chưa có con thì việc đi lại không thành vấn đề với cụ...mua xa vẫn ok.

Nhưng sau đây 5 năm nữa, con cụ bắt đầu vào lớp 1, lúc ấy cụ sẽ cần phải ở gần trung tâm để con cụ học trường tốt, học thêm, tiếng Anh thuận tiện...

Elec

Xe buýt
E trước ở nhà mặt phố 50m2, giờ thì cho thuê cửa hàng và chuyển sang ở CC nên có ý kiến thế này:

- Chung cư hay nhà đất cũng có nhiều loại, nhà đất mà ngõ nhỏ phố nhỏ hàng xóm đun than tổ ong hay chung cư mà tái định cư hoặc chủ đầu tư lởm thì nên thôi, ko dại gì mình nhảy vào.

- Tầm dưới 5 tỉ ko nên mua nhà đất ở Hà Nội ạ vì chắc chắn xe ko vào đc đâu, muốn vào được ra xa lắm đi làm, đưa con đi học cực bỏ cha.

- Vậy với tầm tiền cụ chủ theo e nên kiếm 1 cái CC tầm đường vành đai 3 đổ vào, chọn CC ngon 1 tí, CĐT ngon bảo trì đàng hoàng, diện tích nhỏ hơn 1 tí cũng dc nhưng ở sướng thằng người.

E kết ý kiến của cụ nào ở trên nói dân mình chưa biết hết cái sướng của CC chứ biết thì chắc chắn nhà mặt đất ngõ nhõ phố nhỏ chả ai mua nữa tự khắc sẽ tụt trong tương lai thôi là quá chuẩn ah.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Cụ phân tích theo giáo trình quá. Em ví dụ cụ, chung cu là 34 tầng mà cháy tầng 18-20 còn trên đó còn 16 -14 tầng nữa. Vậy các tầng trên cứ thon thả đi bộ xuống đất hả cụ. Vâng, lý thuyết là vậy,người già, người ốm, đi kiểu gì? Tiếp nữa, phương tiện gì để giập lửa tầng cao như 18-20? Xe cuws hoả? phương tiện hiện đại nhất là xe thang,nhưng nước mình chỉ dùng được loai 50m thôi, với điều kiện cc có diện tich đủ để xe ấy vào không?, bán kính vòng quay xe cuả nó là 20-30m. Giải sử có vị trí tốt (thường chung cư toàn ăn cắp diện tích để bán, ít khoảng trống vd: Thanh Thản ở Linh Đàm) xe đó chỉ phu được tầng 15-16 ngoài ra chỉ phun được bên ngoài tầng cao và không hiểu quả. Tiếp cận và xử lý cháy tầng cao là một vấn đề khó, chỉ còn cách tiêp cận trong toà nhà và dùng nước cứu hoả hệ thống cc để giập. May rủi thôi.
- Cháy ở bất cứ căn hộ nào, thông thường đều được phát hiện sớm bằng hệ thống tự động, bảo vệ, hàng xóm...Thông thường chỉ cháy ở 1 căn hộ, hiếm khi cháy lan sang căn hộ bên cạnh trước khi được khống chế.
- Chung cư 34 tầng, cháy ở tầng 18, ảnh hưởng về nhiệt từ căn hộ bị cháy chỉ có đến các căn hộ lân cận (xung quanh, trên, dưới), còn phần lớn các căn hộ khác trong chung cư không bị ảnh hưởng hoặc chỉ bị ảnh hưởng của khói. Các tầng trên (dưới) có thể thong thả (không cần vội vàng, mà phải chuẩn bị đầy đủ phương tiện bảo hộ, nếu có) sẽ đi xuống đất qua thang thoát hiểm, nếu có mặt nạ chống khói thì dùng, không có thì mang theo khăn ướt đề phòng khói vào thang thoát hiểm. Người già yếu bệnh tât thì tùy lựa chọn, có thể ở yên trong nhà (lấy khăn ướt chèn khe cửa đề phòng khói lọt vào, ra ban công đón không khí sạch...) cũng chẳng sao, còn nhà đất cháy thì không có lựa chọn nào khác ngoài tháo chạy, mà có khi không còn cả đường tháo chạy.
- Phương tiện dập cháy tầng cao, thế giới cũng phải dùng lính cứu hỏa tiếp cận đám cháy, lấy nước từ họng cứu hỏa ở tầng đó hoặc kéo từ tầng khác đến. Phun nước hay cứu người từ bên ngoài qua xe thang chỉ là biện pháp phụ. Thiết kế chung cư đều phải đảm bảo cho xe cứu hỏa tiếp cận. Còn nhà đất, đa số ở trong ngõ, xe cứu hỏa không vào được, cũng không có họng cứu hỏa sẵn, mà lính cứu hỏa phải kéo đường nước đi hàng chục hoặc hàng trăm mét, rất chậm trễ.

nguyen_kia

Xe điện
Một vấn đề nữa cũng cần lưu ý với gd vc trẻ, con cái còn học hành thì việc ở xa trung tâm là một bất lợi, muốn cho con cái học thêm cái gì cũng khó lắm, phải vào nội đô mới có nhiều lựa chọn!

pisces_hn

Xe container
Các cụ nhà em cho cái nhà cũ sẵn ở tiện đủ đường mỗi đi bơi là phải đi qua đường to. Khu nhà em mật độ thưa mà trường học đã phải nâng sỹ số lớp lên rồi. Ở mấy khu chi chít chung cư em cũng không biết tình hình học hành như thế nào nhỉ.

caisua

Xe lăn
Sau khi ở đây vài năm, em đã mua hộ 3 căn 65m2 nữa cùng toà tầm giá 2,2 tỷ cho 3 người nhà để ở cùng khu cho tiện. Với 2 tỷ của cụ chủ em nghĩ mua được căn 75m2 khu này với thời giá hiện nay
Xe 3-4 tỷ là của người khác, em đi xe cỏ 700M, cụ đọc nhầm ạ.

nguyenquangpt

Xe tăng
E mới xuống tiền cc, về ở được 2.8ty. Xa cụ rùa 12km. Ở cc hưởng thụ cho sướng cụ ơi !

caisua

Xe lăn
- Cháy ở bất cứ căn hộ nào, thông thường đều được phát hiện sớm bằng hệ thống tự động, bảo vệ, hàng xóm...Thông thường chỉ cháy ở 1 căn hộ, hiếm khi cháy lan sang căn hộ bên cạnh trước khi được khống chế.
- Chung cư 34 tầng, cháy ở tầng 18, ảnh hưởng về nhiệt từ căn hộ bị cháy chỉ có đến các căn hộ lân cận (xung quanh, trên, dưới), còn phần lớn các căn hộ khác trong chung cư không bị ảnh hưởng hoặc chỉ bị ảnh hưởng của khói. Các tầng trên (dưới) có thể thong thả (không cần vội vàng, mà phải chuẩn bị đầy đủ phương tiện bảo hộ, nếu có) sẽ đi xuống đất qua thang thoát hiểm, nếu có mặt nạ chống khói thì dùng, không có thì mang theo khăn ướt đề phòng khói vào thang thoát hiểm. Người già yếu bệnh tât thì tùy lựa chọn, có thể ở yên trong nhà (lấy khăn ướt chèn khe cửa đề phòng khói lọt vào, ra ban công đón không khí sạch...) cũng chẳng sao, còn nhà đất cháy thì không có lựa chọn nào khác ngoài tháo chạy, mà có khi không còn cả đường tháo chạy.
- Phương tiện dập cháy tầng cao, thế giới cũng phải dùng lính cứu hỏa tiếp cận đám cháy, lấy nước từ họng cứu hỏa ở tầng đó hoặc kéo từ tầng khác đến. Phun nước hay cứu người từ bên ngoài qua xe thang chỉ là biện pháp phụ. Thiết kế chung cư đều phải đảm bảo cho xe cứu hỏa tiếp cận. Còn nhà đất, đa số ở trong ngõ, xe cứu hỏa không vào được, cũng không có họng cứu hỏa sẵn, mà lính cứu hỏa phải kéo đường nước đi hàng chục hoặc hàng trăm mét, rất chậm trễ.
Về cháy thì nhà dưới đất ngay cả ban ngày với mặt phố cực to (Yên Phụ, Trần Thái Tông, ...) cũng cháy cả nhà và sụp luôn vài nhà liền kề 2 bên luôn
Cái này ai ai cũng biết rõ mà vẫn có người so sánh thì khập khiễng quá ạ

Chỉnh sửa cuối:

manh2810

Xe tăng
Em đang ở chung cư đc 6 năm rồi, 91m2
Dù tp tỉnh lẻ nhưng chắc cũng phải hơn 20 cái chung cư
Ở lâu thành quen giờ mà kêu về mua nhà hẻm nhỏ ngại lắm