[CCCĐ] Nhà thờ Phát Diệm (Kim Sơn, Ninh Bình) - sự hòa hợp của Công giáo và Phật giáo

erav

Xe điện
SYLL của nhà em:
Thác K50 - Nàng thơ của đại ngàn Tây Nguyên
Liên Xô lướt ngoài cửa sổ
Đông Bắc mùa…Covid (Móng Cái – Cột mốc 1378 – Đảo Vĩnh Thực, Minh Châu – Quan Lạn)
Australia - từ Đông sang Tây, từ Thu qua Hạ
Lý Sơn - Đi ngay kẻo muộn
Chinh phục mũi Đôi - Điểm cực Đông: cực vất nhưng cực chất
Một vòng Bát xát mùa lúa chín
Xuyên vào Quảng Nam - vừa chơi vừa học
Mùa vàng Tam Cốc
Một vòng Yên Bái mùa nước đổ
Về với non nước Cao Bằng - công viên địa chất toàn cầu
Tam đảo - ngẫu hứng một ngày "hết mưa lại nắng hửng lên thôi"
Nhà thờ Phát Diệm - Sự hòa hợp của công giáo và phật giáo

-------------------------------
Lần đầu tiên đến Giáo phận Phát Diệm, Kim Sơn, Ninh Bình. Trước đây, trong đầu đinh ninh về một nhà thờ xây bằng đá, kiến trúc tương tự nhiều nhà thờ lớn nhỏ trên thế giới và ở VN mình đã ghé thăm. Thật bất ngờ khi được thưởng thức sự hoà hợp về kiến trúc, tâm linh, văn hoá giữa nhà thờ công giáo Tây phương và đình chùa đồng bằng Bắc bộ.

Quần thể nằm theo trục Bắc - Nam, lối vào từ phía Nam, đi vòng qua Ao Hồ. Ao Hồ được đào để lấy đất đắp nền từ những ngày đầu tiên xây dựng Nhà thờ

Nếu thay bức tượng chúa Giê-su bằng tượng Phật bà Quan Âm thì không khác gì một hồ nước trước cửa một ngôi chùa. Phong thuỷ theo đúng kiểu chùa Á đông: mặt hướng Thuỷ, lưng tựa Sơn.
Ngoài ra, những ngày mưa lầy lội, giáo dân đi lễ cũng ra bến đá Ao Hồ rửa chân, cũng như để nhắc cho mình rằng: trước khi vào nhà Chúa để thờ phượng, ngoài sự chỉnh tề phần xác, còn phải sửa soạn tâm hồn cho trong sạch nữa.

Chỉnh sửa cuối:

thằng nhà quê

Xe điện
hình bị tèo hết rồi cụ ơi, xem k đc. Thks!

erav

Xe điện

Tượng thánh quan thầy giáo phận Phát Diệm, đặt hai bên trước cổng Phương Đình

thằng nhà quê

Xe điện
e thích đến những nơi NTN, ngoài tôn giáo ra, tâm hồn mình cảm thấy thư thái, nhẹ nhàng, yêu đời hơn, . . .

erav

Xe điện

Phương Đình, vị trí và kiến trúc không khác gì tam quan của một ngôi chùa Bắc bộ. Tầng dưới lớn nhất, xây toàn bằng đá xanh vuông vắn, chia thành ba lòng. Trên các vách có phù điêu bằng đá, tạc một số vị Thánh.

Nhìn những mái ngói cong vút và những Hán tự này, ko ai nghĩ Phương Đình là một hạng mục của nhà thờ công giáo.

muadem

Xe cút kít
Phải gần 40 năm em chưa quay lại nơi này, hóng ảnh củ cụ.

may22

[Tịch thu bằng lái]
cụ chụp đẹp quá, có một sô câu cụ ví chưa dc chuẩn lắm.

erav

Xe điện
Bên trong Phương Đình

Sập đá trong lòng Phương Đình, tương truyền được lấy từ kinh đô nhà Hồ (1400-1407) ở thành Tây Giai (Thanh Hoá) ngày xưa.

Những chấn song đá hình cây tre dưới tầng trệt của Phương Đình

lavender01

Xe đạp
Hóng ảnh :D, cụ đến đây bằng phương tiện gì ạ? Nhà bà ngoại em cách nhà thờ đá hơn 15 km, em đang tính đợt nghỉ dài ngày sắp tới tranh thủ đi.

connected

Xe tải
Hóng ảnh :D, cụ đến đây bằng phương tiện gì ạ? Nhà bà ngoại em cách nhà thờ đá hơn 15 km, em đang tính đợt nghỉ dài ngày sắp tới tranh thủ đi.
85 cành đi county 29 chỗ đưa cụ từ bến xe Giáp Bát về thẳng Kim Sơn :D (cẩn thận ko bị xe thành phố nó lừa lại mất thêm 2 xịch xe bús)

anhtuan2512

Xe tải
85 cành đi county 29 chỗ đưa cụ từ bến xe Giáp Bát về thẳng Kim Sơn :D (cẩn thận ko bị xe thành phố nó lừa lại mất thêm 2 xịch xe bús)
Chuẩn cụ ạ. Nếu có đi về tpnb cũng đừng đi xe về tp. Nó đi như rùa ý.

erav

Xe điện
Em đi xe gia đình tự lái cụ ah. Đường bây giờ quá dễ đi. K0 nói đến cao tốc HN-NB 120km/h, đường về quê Chủ tịch nước lẽ ra còn phải rộng nữa ấy chứ.

erav

Xe điện

Lối lên gác chuông trên nóc Phương Đình

Quả chuông nặng gần 2 tấn, đúc theo kiểu chuông chùa có 4 núm để gõ bằng vồ từ phía ngoài, chứ không phải kiểu chuông nhà thờ có đáy loe rộng với quả chuông ở trong và khi đánh thì phải dùng dây kéo nghiêng chuông. Mặc dù vậy, trên chuông lại trạm toàn chữ La tinh của thiên chúa.

Những ngày đẹp trời, tiếng chuông có thể vang xa tận 10km, vọng đến giáo dân cả 3 tỉnh Ninh Bình, Nam Định, Thanh Hoá đều nghe rõ

Muomchua

Xe điện

Lối lên gác chuông trên nóc Phương Đình

Quả chuông nặng gần 2 tấn, đúc theo kiểu chuông chùa có 4 núm để gõ bằng vồ từ phía ngoài, chứ không phải kiểu chuông nhà thờ có đáy loe rộng với quả chuông ở trong và khi đánh thì phải dùng dây kéo nghiêng chuông. Mặc dù vậy, trên chuông lại trạm toàn chữ La tinh của thiên chúa.

Những ngày đẹp trời, tiếng chuông có thể vang xa tận 10km, vọng đến giáo dân cả 3 tỉnh Ninh Bình, Nam Định, Thanh Hoá đều nghe rõ
Đúng rồi, mấy xã của huyện Nghĩa Hưng (Nam Định) và huyện Nga Sơn ( Thanh Hóa) cũng gần đấy thôi mà.

tieudong86

Xe hơi
nhà vợ em cách đây 3km. thuở mới quen cũng được gấu dắt đến đây 1 lần, nhưng hôm đó cửa lên tháp chuông bị khóa không lên được. em có 1 số ảnh chụp bằng điện thoại khá đẹp mà bị cháy mất thẻ nhớ.

erav

Xe điện

Phía sau Phương Đình là Nhà thờ lớn, công trình lớn nhất và nằm ở trung tâm quần thể nhà thờ Phát Diệm.

Trong khoảng sân rộng giữa Nhà thờ lớn và Phương Đình là ngôi mộ của Linh mục Phêro Trần Lục (1825-1899), được giáo dân kính mến gọi là cụ Sáu.

Trong 34 năm là chính xứ Phát Diệm, Cụ Sáu đã lo giáo dục nhân bản, cũng như đời sống đạo đức cho giáo dân. Đặc biệt với một cái nhìn rất rộng, Cụ Sáu đã có kế hoạch xây dựng khu Nhà Thờ Phát Diệm và đã tuần tự thực hiện từ năm 1875 đến khi Cụ qua đời.

Bên hông Nhà thờ lớn

Trong nhà thờ lớn, hai hàng cột gồm 16 cây gỗ lim nguyên khối cao hơn 20m. Cung thánh được sơn son thếp vàng như cách dân gian làm hoành phi câu đối trong đình chùa. Các kết cấu này đến nay vẫn còn vững chãi, không hề bị mối mọt hay phai màu.

dau-tay

Xe tăng
Em quê Kom Sơn đây. Cụ chụp đẹp quá. Có cụ nào Kim Sơn giao lưu ạ