[Funland] Nhạc sĩ Vinh Sử - sao lại đến mức này?

datto70

Xe điện
Các cụ cứ nghe Lều bào viết mà áp vào cho người ta. Báo thì hay phóng đại để tăng người đọc, lấy quảng cáo. Tin 1 phần thôi, có thể ông ý ngày tiêu 1 cây vàng, nhưng ngày đó khéo 5000 ngày mới có 1 ngày.......... mà nhạc sỹ tài năng + phong cách sống của các cụ miền nam không hay nghĩ đến tích lũy nên cụ Nhạc sỹ này với bị khó khi gặp bạo bệnh.....

phuongmit

Xe cút kít
Nghệ sỹ mà ăn chắc mặc bền thì chắc bài hát nghe chán lắm.

Nghệ sỹ sáng tác nhạc tình đôi lứa ... Phải phiêu, tính nghệ sỹ, sống theo cảm zúc cảm hứng. Tác phẩm có lẽ vậy mới hay được.
E ko bàn chuyện sống vậy đúng hay sai nhé. Chỉ nói về mối liên quan giữa lối sống và tác phẩm sáng tác thôi.
còn em thì k bàn đến chuyên môn của nghệ sĩ, mà cái nhìn nhận ở đây là khả năng quản trị rủi ro trong cuộc sống thôi, và tất nhiên là mình k sống thay họ dc và họ cũng k suy nghĩ như mình

HUMMER H2 SUV

Xe container
Chuyện này nó cũng vô cùng lắm. Em biết có nickname ở đây cũng mới hoành tráng thôi mà chỉ một thoáng đã bỏ xe trên cầu... Cuộc đời này nếu ai cũng tính được tương lai - dù chỉ là tương lai gần của ngày mai thôi thì nhiều thứ nó khác lắm. Thầy bói chỉ dám nói quá khứ chứ ai dám bói tương lai đâu :D
Cụ biết nguyên nhân nick đó lên cầu ko vậy?

LeTai1979

Racing Boy
Ồ, BHYT chỗ các bác giờ chữa cả ung thư nữa rồi ư, thật là dịch vụ công chỗ các bác phát triển nhanh quá, ngang châu Âu mất rồi.

Tôi sẽ nhờ mấy cậu Âu báo lại cho mấy đồng hương của các bác bên đấy như vậy vì mới gần đây thôi họ vẫn nói chuyện với các cậu Âu rằng mỗi lần đi khám cảm cúm thì BHYT chỗ các cậu ấy đều phát cho mấy viên thuốc nhưng doctor bảo "ném đi, đừng xài mà mang thêm bệnh...cầm đơn này và ra đây sẽ có thuốc đặc trị".

Chắc chắn rồi, tin vui thế tôi làm sao không báo cho họ được, phải không nào?
Ồ, ko biết Cụ ở Âu nước nào mà cập nhật kém vậy?
Chắc chắn rồi, em dự khu Cụ mới lắp Internet. :))

Zin_3_cau

Xe tăng
Ông này noi chuyên hay nhỉ, Cái gì cũng chắc chắn rồi.Ông không biết bảo hiểm y tê VN chữa cả ung thư bào gồm cả thuốc đích nhưng chỉ la loại trung bình,Chả biêt gì nhưng lúc nào cũng có câu chắc chắn rồi
Em thấy nói đi nói lại 1 kiểu nhạt lắm cụ ạ.

shiluo

Xe container
Chuyện này nó cũng vô cùng lắm. Em biết có nickname ở đây cũng mới hoành tráng thôi mà chỉ một thoáng đã bỏ xe trên cầu... Cuộc đời này nếu ai cũng tính được tương lai - dù chỉ là tương lai gần của ngày mai thôi thì nhiều thứ nó khác lắm. Thầy bói chỉ dám nói quá khứ chứ ai dám bói tương lai đâu :D
Bôi đậm em lại thấy ngược lại, thầy bói toàn nói chuyện tương lai chứ ít thầy dám chém về quá khứ. Vì quá khứ là cái có thể kiểm chứng luôn, chém ẩu là vỡ mồm ngay. Còn tương lai muốn biết được đúng hay sai còn khướt, đến lúc kiểm chứng được có khi thầy chuyển nghề rồi, biết tìm đâu mà chất vấn :D

hoviethung

Xe lăn
còn em thì k bàn đến chuyên môn của nghệ sĩ, mà cái nhìn nhận ở đây là khả năng quản trị rủi ro trong cuộc sống thôi, và tất nhiên là mình k sống thay họ dc và họ cũng k suy nghĩ như mình
Phong cách sống của người Miền Bắc, Miền Trung khác với Miền Nam trong đó có giới nghệ sĩ. Do cuộc sống khó khăn không ổn định nên ở vùng ngoài đa số ai cũng lo tích lũy tiết kiệm tích cốc phòng cơ đề phòng lúc khó khăn làm ăn không thuận lợi. Dân Miền Nam thì lại khác.

114hangbong

Xe cút kít
Giờ ông già rồi, bạo bệnh, nghèo khó rồi thì đáng thương hơn đáng trách. Nhưng nhìn lại thì sao, khi có tiền, có sức thì phong cách sống nghệ sĩ đã bào mòn hết tiền bạc nhà xe, giờ trong tay k còn cái sổ tkiem còi nào, k lương hưu, có khi k có luôn cả BHYT. Gánh nặng gia đình gánh k nổi, giờ sang cả xã hội bằng hình thức quyên góp ủng hộ mong manh và hên xui. Ở đỉnh cao chắc k tính nổi vực sâu như lúc này. Vẫn nên ăn chắc mặc bền tay trái chiếc sổ hưu, tay phải con thẻ BHYT, trong smartphone có thêm quả tiết kiệm online nữa thì càng tốt, đủ sức chiến đấu với tuổi hiu tuổi già mà k phải kêu gọi ai.
Nói chung là theo em cứ phải lấy vợ Bắc cụ ạ. Kể cả không giàu có nhưng lúc nào cũng biết ky cóp, bòn nhặt không đến nỗi phải nhờ vả ai về kinh tế.

Phong cách sống của người Miền Bắc, Miền Trung khác với Miền Nam trong đó có giới nghệ sĩ. Do cuộc sống khó khăn không ổn định nên ở vùng ngoài đa số ai cũng lo tích lũy tiết kiệm tích cốc phòng cơ đề phòng lúc khó khăn làm ăn không thuận lợi. Dân Miền Nam thì lại khác.
Các cụ lấy văn hóa lối sống bắc phần ra chém dân ns miền nam khó lắm ;)

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc sỹ Vinh Sử sáng tác Tình Chỉ Đẹp Khi Còn Dang Dở phải không các cụ?
Tuấn Vũ ca Tình Chỉ Đẹp Khi Còn Dang Dở hay quá các cụ ạ: :x:x:x
Lời bài hát:
Tôi đã yêu anh từ muôn kiếp nào
Cho dẫu mai sau đời nhiều bể dâu
Biết rằng chẳng được gần nhau
Đừng đem cay đắng cho nhau
Cho cung đàn lỡ nhịp thương đau
Tôi đã yêu anh tình yêu ban đầu
Tôi biết duyên tôi gặp nhiều khổ đau Mắt buồn thức đã quầng sâu
Để thương để nhớ cho nhau Nước mắt nào rơi vào đêm thâu
ĐK:
Thôi xin anh đừng buồn, xin anh đừng buồn
Tình chỉ đẹp khi còn dang dở
Đời mất vui khi đã vẹn câu thề
Tôi đã yêu anh tình yêu ban đầu
Tôi biết duyên tôi gặp nhiều khổ đau
Cũng đành chấp nhận hợp tan
Bèo mây trọn kiếp lang thang
Cho cung buồn rơi vào đêm đen...!!!

Version 1 (1989)

Version 2 (1992)

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Nói chung là theo em cứ phải lấy vợ Bắc cụ ạ. Kể cả không giàu có nhưng lúc nào cũng biết ky cóp, bòn nhặt không đến nỗi phải nhờ vả ai về kinh tế.
Các cụ lấy văn hóa lối sống bắc phần ra chém dân ns miền nam khó lắm ;)
hihi ngay còm đầu em đã né vùng miền vì biết dễ có vật nhau lắm :))

rachfan

Xe điện
Giống ns Lam Phương, tiền khủng kiếm đc là lúc trc 75. 1 bài hát giúp ông kiếm đc gấp cả nghìn lần lương tháng đại tá quân đội chế độ đó.

Sau 75 thì lại về tay trắng. Tiền thì về mo, vàng thì ko giữ đc, đất cát chắc cũng ko đầu tư hoặc cũng ko giữ đc. Nên bảo ngày xưa kiếm và tiêu theo vàng cũng ko liên quan gì tới sự nghèo khó sau này.

Chỉ còn là câu chuyện kể thôi.
Chuyện cụ Lam Phương có khác. Lam Phương di tản gấp ngay trước 30/4/75 nên của cải, nhà cửa mất hết, chứ không phải như cụ nói "không giữ được vàng, không đầu tư đất cát".

Cụ Vinh Sử một dạo rất thiếu thốn, nhưng từ khi nhạc bolero hồi sinh (2015 trở lại) thì nhận tiền tác quyền cũng tàm tạm, mỗi tháng 20-30 triệu. Nếu không bị bệnh thì sống tốt, có điều mắc K đại tràng thì bằng ấy đúng là không đủ.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
1 sáng rất hay của nhạc sỹ Vinh Sử
Làm Dâu Xứ Lạ - Cố ca sỹ Phi Nhung :-s:-s:-s

Ver 1:
Thôi em theo chồng làm cô dâu xứ lạ...
Ɓao nhiêu ân tình giờ tim vỡ theo tim...

Đường hoa em đi, mưa chiều rưng rưng đổ...
Ɲgỡ mưa trong lòng, anh có vui đâu....

Thôi em theo chồng, vùi chôn đi kỷ niệm
Tim уêu hôm nào giờ giữ ảnh thương đau

Đường em em đi, anh đường anh cô lẻ
Ɓởi không duуên trời, đôi ngã chia lу

Điệp khúc:
Anh ơi, tình chỉ đẹp khi tình dang dở...

Ɛm ơi, đời mất vui tình vẹn câu thề..

Đừng tiếc thương chi, tình уêu đã mất

Thôi em theo chồng, cánh hoa xin trả lại
Hoa xưa phai màu là hoa vỡ уêu đương

Ɗù cho hôm naу duуên mình mang dang dở...
Vẫn thương trong đời, thương mãi nhau thôi...

Ver 2:
Thôi em theo chồng làm cô dâu xứ lạ...
Ɓao nhiêu ân tình giờ tim vỡ theo tim...

Đường hoa em đi, mưa chiều rưng rưng đổ...
Ɲgỡ mưa trong lòng, anh có vui đâu....?

Thôi em theo chồng, vùi chôn đi kỷ niệm
Tim уêu hôm nào giờ giữ ảnh thương đau

Đường em em đi, anh đường anh cô lẻ
Ɓởi không duуên trời, đôi ngã chia lу...

Điệp khúc:
Anh ơi, tình chỉ đẹp khi tình dang dở...

Ɛm ơi, đời mất vui tình vẹn câu thề..

Đừng tiếc thương chi, tình уêu đã mất...

Thôi em theo chồng, cánh hoa xin trả lại
Hoa xưa phai màu là hoa vỡ уêu đương

"Ɗù cho hôm naу duуên mình mang dang dở...

Vẫn thương trong đời, thương mãi nhau thôi..."

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Thêm 1 sáng tác khác của nhạc sỹ Vinh Sử

Đoạn Buồn Đêm Mưa - Tuấn Vũ

(thực sự nghe rất cảm động)
Đêm nay trên phố mưa tơi bời.
Lòng nghe bao nhớ nhung đầy vơi.
Làm sao cho Anh vui còn ai cho
Em vui bằng môi trên đôi môi.
Ôi tuyệt vời !

Đêm nay Em biết Anh thương nhiều.
Buồn tênh trên gác khuya quạnh hiu.
Nhìn mưa rơi mưa rơi.
Thầm mơ Ta chung đôi.
Lệ hoen trên mi môi bao giờ nguôi.

Biết biết còn ai vui đêm nay?
Biết còn ai vui đêm này.
Mưa! mưa vẫn lạnh lùng mưa bay
Ngăn cách bọn mình đêm nay.

Mưa rơi mưa vẫn rơi êm đềm.
Lời thương Em khắc ghi một đêm.
Để cho Anh yêu Em.
Để cho Em yêu Anh.

Tình yêu Ta trao nhau bao giờ quên

Hự.

Xe điện
Các cụ cứ nghe Lều bào viết mà áp vào cho người ta. Báo thì hay phóng đại để tăng người đọc, lấy quảng cáo. Tin 1 phần thôi, có thể ông ý ngày tiêu 1 cây vàng, nhưng ngày đó khéo 5000 ngày mới có 1 ngày.......... mà nhạc sỹ tài năng + phong cách sống của các cụ miền nam không hay nghĩ đến tích lũy nên cụ Nhạc sỹ này với bị khó khi gặp bạo bệnh.....
Em nhớ lâu lắm rồi, khéo phải mười mấy hai mươi năm, em đã đọc bài báo viết về cụ Vinh Sử có đời sống khó khăn rồi. Và em vẫn nhớ bài báo ý có viết là phóng viên hỏi cụ ý sẽ còn tiếp tục sáng tác ko thì cụ trả lời đại loại là XH còn người nghèo thì tôi còn sáng tác.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Phạm Bằng và Văn Hiệp cũng vất vả nhưng không đến nỗi như các nghệ sĩ hết thời miền nam thật cụ nhỉ?
Các Nghệ sỹ phải khác với người thường thì mới có cảm xúc sáng tác được, lúc nào cũng nghĩ dành dụm tích cóp thì còn đâu thăng hoa. nên E nghĩ các nghệ sỹ Nam hay Bắc cũng vậy thôi, mình khó phán xét được. Đừng lừa đảo sống bẩn là được, còn tự làm ra thì tiêu tùy thôi.
Bác Trần Hạnh vất vả hệt như gương mặt và những vai diễn của Bác ấy, cuối đời tuy không có nhiều tiền nhưng thanh thản phết

Chỉnh sửa cuối:

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Bôi đậm em lại thấy ngược lại, thầy bói toàn nói chuyện tương lai chứ ít thầy dám chém về quá khứ. Vì quá khứ là cái có thể kiểm chứng luôn, chém ẩu là vỡ mồm ngay. Còn tương lai muốn biết được đúng hay sai còn khướt, đến lúc kiểm chứng được có khi thầy chuyển nghề rồi, biết tìm đâu mà chất vấn :D
Khú khú.

Bác Trần Hạnh vất vả hệt như gương mặt và những vai diễn của Bác ấy, cuối đời tuy không có nhiều tiền nhưng thanh thản phết
Hình như cụ hạnh chưa được đóng phim nào sướng cả, chắc tại mặt cụ ấy khắc khổ quá :D

Metnghi01

Xe tải
Giống Thương Tín là ở chỗ lúc đỉnh cao danh vọng một ngày tiêu cả cây vàng đó cụ lúc về già bạo bệnh lại không có tiền? Trách ai đây.
Không có tiền nhưng hình như chưa thấy cụ kể lể xin xỏ, có cái hay là cụ này dám chê Hoài Linh không biết mít gì về Bolero mà dám làm giám khảo