[Funland] Nhật Bản mới là chúa tể đạo nhái chứ không phải Trung Quốc.

BinhWalker

Xe điện
Dù sao cũng cảm ơn cụ.
Nếu cụ không dám đưa ra trường hợp cụ thể thì em coi như cụ chém gió.
Otofun mà. Nhưng nick mạng cũng nên có chút tự trọng.
Ko cần phải chứng minh lòng tự trọng với cụ danh hão nick mạng mà làm gì? Chỉ có thực tế ngày đầu lập quốc Mỹ đã ăn cắp bản quyền dệt từ Anh, Anh ăn cắp của Ý và và dệt tơ nuôi tằm từ TQ. Đây là những ví dụ đã phổ biến rồi mọi người dễ hiểu thế giới thừa nhận, còn mình nói ra công nghệ gì trực tiếp chứng kiến, thì đó là cá nhân ko còn otofun nữa. Cụ ko cần phải dẫn dắt vào kinh nghiệm trực tiếp cá nhân nữa và mình cucng đương nhiên ko chia sẻ với cụ làm gì. Good luck!

Gionam72

Xe lăn
Họ thiết giáp hóa xe Jeep để chống vũ khí cá nhân chứ ko thay đổi chức năng Humvee thãnhe lội nước, đó là 2 dòng khác nhau mà ý là như vậy mỗi thứ 1 công năng.
Cụ hiểu nhầm ý em rồi. Bắt đầu phải từ cây hỏi tại sao kính chắn gió xe quân sự lại phẳng mà không công như xe thương mại. Câu chuyện là như vầy.
Klq, em xin hỏi cụ sao kính chắn gió trước xe trên lại dựng đứng. Không như những xe dân dụng, nhìn lả lướt, có đường cong hấp dẫn hơn ạ?
Nó là kính chống đạn. Việc ghép các tấm thường thành kính chống đạn sẽ dễ làm hơn rất nhiều khi làm bằng kính phẳng thay vì kính cong. Việc tháo lắm 1 tấm kính phẳng cũng đơn giản, nhanh chóng hơn kính cong. Mà xe quân sự thì không cần đẹp.
Nói như vậy không có nghĩa là kính cong không làm được chống đạn. Làm được nhưng phức tạp hơn thôi.
Xe quân sự nên mặt kính lái chắn gió không cần thiết phải nghiêng dốc, do thiết kế đa tác dụng, có thể gập xoay hoặc bẻ góc nhỏ hơn (như nhằm hứng gió làm mát khi tác chiến vùng nóng)..., và khả năng gập hạ nguyên khung kính xuống nắp capo khi cần ... như để chui ra, hoặc gắn nòng súng lớn thò ra trước.
Các dòng xe quân sự của Mỹ như GMC, xe Dodge đều có thiết kế này.
Ngày xưa thôi cụ.
Xe Jeep từ thế chiến 2 đến chiến tranh Việt Nam thì như vậy. Jeep A2 trần truồng

Cuối thế kỷ 20 thì là bọc thép hết rồi nên tất cả kính đều là chống đạn nên lắp cố định. Kể cả kính ở cánh cửa. Súng máy được đưa lên nóc xe.
Humvee từ chiến tranh vùng vịnh

Tiger của Nga.

Đông phong mãnh sỹ của Trung Quốc
754he-lo-nguon-goc-xe-thiet-giap-dong-phong-trung-quoc-luon-tu-hao.jpg

Đến của Việt Nam. Chưa được đặt tên ( mã XCT-02)
Của mình hình ảnh chỉ là rò rỉ chưa chính thức.
mau-xe-thiet-giap-van-tai-hang-nhe-do-viet-nam-tu-che-tao-hinh-2.jpg
Vietnam_army_unveils_new_indigenous_XTC-02_amphibious_4x4_APC.jpg
Hình ảnh em lấy xe quân sự ra ví dụ. Trong lúc post ảnh thấy cả xe của Việt Nam nên post cả vào. Chứ không phải so sánh các loại xe với nhau.

BinhWalker

Xe điện
Cụ hiểu nhầm ý em rồi. Bắt đầu phải từ cây hỏi tại sao kính chắn gió xe quân sự lại phẳng mà không công như xe thương mại. Câu chuyện là như vầy.

Hình ảnh em lấy xe quân sự ra ví dụ. Trong lúc post ảnh thấy cả xe của Việt Nam nên post cả vào. Chứ không phải so sánh các loại xe với nhau.
:) ok.

Azeglio

Xe điện
Ko cần phải chứng minh lòng tự trọng với cụ danh hão nick mạng mà làm gì? Chỉ có thực tế ngày đầu lập quốc Mỹ đã ăn cắp bản quyền dệt từ Anh, Anh ăn cắp của Ý và và dệt tơ nuôi tằm từ TQ. Đây là những ví dụ đã phổ biến rồi mọi người dễ hiểu thế giới thừa nhận, còn mình nói ra công nghệ gì trực tiếp chứng kiến, thì đó là cá nhân ko còn otofun nữa. Cụ ko cần phải dẫn dắt vào kinh nghiệm trực tiếp cá nhân nữa và mình cucng đương nhiên ko chia sẻ với cụ làm gì. Good luck!
Tất cả chúng ta đều ăn cắp cụ Edison, nhỉ.
You too.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật là e chỉ mong VN mình có khả năng đạo nhái như Nhật, TQ
Nhật họ thừa nhận đi copy và đã bỏ rất nhiều tiền giai đoạn 1950-1970 để đi mua license chứ ko như TQ copy và ko thèm trả tiền license, sx ra đồ với giá cực rẻ nhờ vậy. Tây thấy vậy cứ outsource TQ với giá rẻ để ăn thặng dư lớn mà lờ đi vấn đề licence, cuối cùng lại để TQ biến thành 1 gã khổng lồ bất chấp luật lệ, dùng trò bẩn như vụ hack hãng viễn thông canada nortel...để HW ăn cắp và vươn lên thần tốc.. vv...
Nói đi cũng phải nói lại TQ họ có chiến lược dài và rất giỏi nên mới làm đc như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

hoang26

Xe tăng
Nhiều cụ tư duy quá gà qué, như thằng trẻ con luôn.
- Học hỏi hoặc là "ăn cắp" bí kíp kỹ thuật, phát minh của kẻ khác để mình mạnh hơn, nước mình khoẻ hơn là tự nhiên, bình thường, phổ biến, chả có đếch gì là phải xấu hổ cả. Chỉ sợ không có khả năng ăn trộm được bí kíp của nó thôi. Cái này liên quan đến sinh tồn, đến độ mạnh yếu của quốc gia, đâu có chỗ cho sự "xấu hổ", tự ti vớ vẩn. Nhiều bí kíp công nghệ bọn nó bảo vệ còn hơn cả bảo vệ nguyên thủ quốc gia luôn.
- Chỉ có trộm cắp, đạo nhái lĩnh vực nghệ thuật mới đáng lên án thôi, như thằng ranh Tùng núi đạo nhái ấy.

Azeglio

Xe điện
Ko. Nicola Tesla ko ăn cắp của Edison. Mà Edison ăn cắp trí tuệ của và kìm hãm Tesla.
,
Cụ rất thú vị. Tuy nhiên, ở cái thớt nhảm này em không muốn làm nó thành sôi động. Hẹn cụ ở thớt nào thực sự có hàm lượng thông tin.
Would see you later, on circumstances.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nhật có thể giỏi trong công nghiệp. Nhưng trong xây dựng. Nhất là xây dựng cầu thì rất kém.
Cái này cụ nói cảm tính quá,cụ có dẫn chứng gì không? Xây dựng của nó là đỉnh đấy, mấy cái công nghệ khoan nhồi cầu,nhà cao tầng e nhớ không nhầm thì là từ nhật,còn hầm đường bộ đường sắt,hầm vượt biển thì nó làm cách đây 30 năm rồi

Nguyễn XD

Xe đạp
Cái này cụ nói cảm tính quá,cụ có dẫn chứng gì không? Xây dựng của nó là đỉnh đấy, mấy cái công nghệ khoan nhồi cầu,nhà cao tầng e nhớ không nhầm thì là từ nhật,còn hầm đường bộ đường sắt,hầm vượt biển thì nó làm cách đây 30 năm rồi
Chắc cụ ấy nói mấy vụ sập cầu, chậm tiến độ, bỏ hoang Nhật làm ở xứ rau muống

Gionam72

Xe lăn
Có chứ.
Em chỉ biết ở Việt Nam thôi.
Sập đường dẫn cầu Cần Thơ
Nứt xà mũ cầu Phước Khánh, Bình Khánh
Trượt gối dầm tuyến metro BT-ST.

BinhWalker

Xe điện
,
Cụ rất thú vị. Tuy nhiên, ở cái thớt nhảm này em không muốn làm nó thành sôi động. Hẹn cụ ở thớt nào thực sự có hàm lượng thông tin.
Uh mình cũng chém gió nhảm thôi, chém gió of thì ko thêm hay mất tí xèng nào :) chỉ vì cụ dẫn Edison nên chỉ chia sẻ thêm cảm nhận: có 2 thần tượng tuổi trẻ của những người yêu thích STEM Việt Nam từ thời ấu thơ là Thomas Edison và Isaac Newton. Cả 2 đều có vết đàn áp khoa học, kiểu cây đa cây đề học trò ko được phép nói ngược. Đã có điện 1 chiều rồi thì tao cấm mày phát minh điện xoay chiều.

Nên đừng ảo tưởng thế giới hoàn hảo như tuổi thơ mình vẫn nghĩ. Cả 2 thần tượng của cụ đều là nhà chính trị, đầu tư, và có ego cá nhân chứ ko đơn thuần chỉ là nhà khoa học, phát minh một cách thuần thành. Loại bỏ định kiến ảo tưởng lý tưởng đó thì công nghệ VN mới copy, ăn cắp giỏi được.

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Có chứ.
Em chỉ biết ở Việt Nam thôi.
Sập đường dẫn cầu Cần Thơ
Nứt xà mũ cầu Phước Khánh, Bình Khánh
Trượt gối dầm tuyến metro BT-ST.
Cái này thì e công nhận với cụ là nó làm ở xứ mình như ccc thật,nhưng nó làm để sử dụng thì khác lắm, bảo nó kém thì không phải, bảo mất dạy thì được

hp78

Xe điện
,
Em không giỏi tiếng Anh lắm, hình như cỉtcumstance dùng với under ạ.

Azeglio

Xe điện
Uh mình cũng chém gió nhảm thôi, chém gió of thì ko thêm hay mất tí xèng nào :) chỉ vì cụ dẫn Edison nên chỉ chia sẻ thêm cảm nhận: có 2 thần tượng tuổi trẻ của những người yêu thích STEM Việt Nam từ thời ấu thơ là Thomas Edison và Isaac Newton. Cả 2 đều có vết đàn áp khoa học, kiểu cây đa cây đề học trò ko được phép nói ngược. Đã có điện 1 chiều rồi thì tao cấm mày phát minh điện xoay chiều.

Nên đừng ảo tưởng thế giới hoàn hảo như tuổi thơ mình vẫn nghĩ. Cả 2 thần tượng của cụ đều là nhà chính trị, đầu tư, và có ego cá nhân chứ ko đơn thuần chỉ là nhà khoa học, phát minh một cách thuần thành. Loại bỏ định kiến ảo tưởng lý tưởng đó thì công nghệ VN mới copy, ăn cắp giỏi được.
Em đoán thôi, cụ là dân khoa học, đi học Tây, nhưng cụ đang bị lẫn làm nhà khoa học hay làm nhà kinh tế.
Em đoán sai cụ bỏ qua.

Azeglio

Xe điện
Em không giỏi tiếng Anh lắm, hình như cỉtcumstance dùng với under ạ.
Đúng là cụ không giỏi tiếng Anh lắm, vì cụ viết một từ còn chưa đúng, thì đừng nói đến "giới từ".
Mạng chém gió, nhưng chém gì cũng nên nắn nót, tôn trọng người đọc.

6 Tháng Địa Ngục

[Tịch thu bằng lái]
Haizza, mãi cụ vẫn chưa chỉ cho em Nhật Bản "đạo nhái" cái gì, Trung Quốc "đạo nhái" cái gì?
Cụ lan man quân sự, dân sự với lưỡng dụng làm gì không biết. Nếu là quân sự, chỉ cái mã mà đánh chìm cả con tàu chiến của Anh đó. Ở đấy mà đòi đạo nhái.
Con tàu đấy là HMS Prine of Wales phỏng cụ, Nhật thời thế chiến thì bộ binh nhờ thầy Đức, hải quân nhờ thầy Anh. Chứ sau Ww2 thua trận nhờ có Mỹ bảo kê nên nó đạo nhái y chang, sau đó 1 thời gian có điều kiện hơn thì nó đạo nhái và làm tốt hơn bản gốc.

binhnq2

Xe tăng

Chỉnh sửa cuối: