[Funland] Nhật ký cai thuốc lá

Linh PH

Xe đạp
Em hút thuốc là từ năm thứ nhất đại học tính đến giờ là 12 năm. Ngày đốt căng nhất gần bao rưỡi. Gần tuần nay, em bắt đầu bỏ thuốc lá thì bắt đầu ho, đau đầu, ngạt mũi. Có cụ nào giống em không, cho em xin ít thông tin!
Hút thử lại xem có hết các triệu chứng trên không?
Cụ muốn bỏ thuốc thì phải bỏ thêm khoản nhậu nhẹt nữa nó mới chuẩn phác đồ 😎

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

vuchanphong

Xe tải
Em hút gần 30 năm, bỏ được 5 tháng, mọi chuyện bình thường, người khỏe ra nhiều.
Thỉnh thoảng hút trong ... mơ thấy tiếc công sức mình bỏ thuốc, tỉnh dậy mừng vì chỉ là mơ.
Cố gắng không hút lại.
Chưa thấy tăng cân.
cụ giống y chang em , em bỏ thuốc là truyền thống sang thuốc điện tử rồi bỏ hẳn. trong mơ cứ thấy hút lại .. sợ và tiêc công sức mình đã kiên trì. tỉnh dậy ko phải ...may quá

VLC

Xe hơi
Em hút thuốc là từ năm thứ nhất đại học tính đến giờ là 12 năm. Ngày đốt căng nhất gần bao rưỡi. Gần tuần nay, em bắt đầu bỏ thuốc lá thì bắt đầu ho, đau đầu, ngạt mũi. Có cụ nào giống em không, cho em xin ít thông tin!
Em cũng như cụ, hút thuốc từ năm thứ nhất đại học (16 tuổi), lúc cao điểm em hút khoảng 30 điếu/ngày (mà khi đó là Mallboro điếu dài nhé), sau đó em hạ cấp hút loại nhẹ hơn (Kent 1, sau nó đổi tên thành White Infinia), đến năm 40 tuổi em quyết định bỏ, kinh nghiệm là:
1- Suy nghĩ kỹ trước khi ra quyết định bỏ để quyết tâm bỏ là lớn nhất, không còn lý do nào để cho phép mình hút tiếp nữa.
2- Bỏ là bỏ luôn, không chơi kiểu giảm từ từ, bỏ kiểu này thì có mà bỏ vào mồm thôi.
3- Tạm thời tránh xa trà, cafe, bia rượu... những thứ mà hay làm cho người ta nhớ đến thuốc lá. Nên tránh chỗ anh em ngồi hút thuốc để ko bị lôi kéo, mời chào vì từ chối thì phải nói ra lý do bỏ thuốc, hút thì hỏng chuyện, cứ âm thầm quyết tâm mà bỏ thôi
4- Nên thủ mấy cái kẹo cao su, khi nào mà thấy thèm quá thì nhai 1, 2 cái sẽ giúp cắt cơn nhanh
5- Khó khăn nhất là tuần đầu tiên, sau đó thì nhẹ nhàng hơn. Bỏ được hẳn tầm khoảng 1, 2 tháng rồi thì hãy nói với người khác biết để họ không mời mình nữa

Các triệu chứng trong mấy ngày đầu:
- Ho nhiều hơn, sáng dậy khạc ra đờm nhiều hơn, sau đó là hết, người sẽ thấy nhẹ nhõm và giấc ngủ sâu hơn.
- Đầu óc không tập trung, chân tay bần thần, lúc nào cũng chỉ nghĩ về hút thuốc, nhất là khi ngửi thấy mùi thuốc vào sau các bữa ăn, những lúc giải lao.

Trong những ngày này nên có hoạt động thể chất tăng cường như tập thể dục nhiều hơn sẽ giúp cắt cơn nhanh và nhanh quên thuốc lá

Khi đã bỏ được thì cụ phải điều chỉnh chế độ ăn và tăng tập luyện để tránh tăng cân. Em tăng liên tục mỗi tháng trên dưới 1 kg trong 4 tháng tiếp theo dù đã tăng chế độ tập, nhưng người lại thấy nhẹ nhõm và sảng khoái hơn. Đến nay em bỏ được gần 10 năm rồi, cho dù đôi lúc vì khách khứa, ngoại giao không tiện từ chối thì em vẫn nhận và châm thuốc nhưng châm xong để đấy, không đưa lên mồm rít và hút vì cơ thể không còn nhu cầu và mình đã có quyết tâm rồi!

cháu lên 3

Xe container
Nên bỏ thuốc, cơ thể mình đang quen với khói thuốc giờ ko có thì tự nhiên phản ứng thôi, 1-2 tuần là fresh ngay. Chả hiểu sao em cứ thấy ai hút thuốc là em tránh xa, rất khó chịu với mùi thuốc

illidandh

Xe tải
Sao các cụ lại bảo lên cân nhỉ, lên hay xuống cân là phụ thuộc vào việc có tập thể dục không, ăn uống thế nào chứ ạ.

TRANGDC

Xe tăng
Em 1 ngày 3 điếu thuốc lá, 3 hơi thuốc lào đều như vắt chanh bao năm nay & chưa có ý định bỏ :))

sengoku

Xe hơi
Chào các cụ,
Em nghiện thuốc lá hơn 10 năm, trung bình ngày hết 1 bao, tối mà ngồi nhậu thì hết thêm 1-2 bao nữa là bình thường. Đến năm nay em thấy bắt đầu muốn bỏ thuốc và em đã bỏ được 3.5 tháng nay k hút 1 điếu nào cũng nhờ OF.
Em đọc thớt của cụ AXEGA và có nhắn tin nhờ cụ í giúp đỡ cai thuốc. Và sau khi gặp rồi thực hành tập thở theo hướng dẫn thì em dừng hút thuốc từ đó tới giờ, k vật vã, k thèm thuồng. Đợt trước dịch em đi nhậu mấy thằng em ngồi cạnh đốt thuốc cũng k thấy thèm nữa. Bao thuốc hút dở em vẫn để trên bàn để hàng ngày nhìn thấy.
Em chia sẻ câu chuyện của mình để cụ nào muốn cai thuốc có thêm 1 giải pháp. Chúc các cụ từ bỏ hút thuốc thành công.

NovRainInFall

Xe tăng
Điên, cả quá trình khổ luyện, 30 năm nay nội công nhờ sờ mốc king đã tăng lên tới huyền thuật tầng 7, giờ kêu bỏ sao đc. Cụ chủ mới 12 năm, cần khổ luyện thêm, có thể kết hợp các môn phái khác nhau, tỉ như trước ngày 1 gói Mal, thì giờ ngày 1/2 gói Mal và 2/3 gói Carven A. Cứ yên tâm, đều được kiểm chứng cả rồi, thời xưa các cụ mới tẩu hoả thôi, chứ khoa học tiên tiến, ko còn chuyện đó nữa đâu ;))

Lam__Phương

Xe điện
Em vừa làm tách cafe vs 2 điếu Kent đen xong vào hóng các cụ khuyên bỏ thuốc :(
E giống cụ từ ngày ốm dậy k xơi được thuốc điếu to hay loại nào khác ngoài kent đen, mà cái thuốc này cũng nặng được cái điếu bé cháy nhanh nên đỡ hại người ;))

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Triệu chứng điển hình và phổ biến nhất là nằm mơ hút thuốc :D
Thằng bạn em quyết tâm bỏ thuốc, thề thốt đ.m thằng nào hút thuốc làm con chó. Mấy hôm sau gặp định hỏi thăm thì nó chủ động chào gâu gâu :D

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
E giống cụ từ ngày ốm dậy k xơi được thuốc điếu to hay loại nào khác ngoài kent đen, mà cái thuốc này cũng nặng được cái điếu bé cháy nhanh nên đỡ hại người ;))
Vâng em hút Kent đen bao năm rồi, từ ngày nó còn là bao nhập chứ chưa phải sx tại Vietnam như bây jio. Cũng nhiều khi định đổi loại khác vì Kent này nặng nhưng thử đủ loại cuối cùng vẫn phải quay về nó, đượm khói sáng làm tợp cafe kéo phát phê lòi :D

otothanglong

Xe điện
Bố khỉ tiên sư cụ nào ngày xưa nghĩ ra trò hút với hít làm hại con cháu thế hệ sau ;))

Quangf5

Xe hơi
bỏ được rất khó nhưng nếu bỏ được thì :
- ăn uống ngon hơn nhiều, (hạn chế để không bị tăng cân)
- sáng dậy đánh răng không khạc nhổ đờm dãi
- người ngợm quần áo sạch sẽ thơm tho,
- ngủ cực chất lượng
- vk cụ sướng rên vì chuyện ấy khác hẳn so vs trước
- còn tiếp...

để em ăn điếu đã

Lam__Phương

Xe điện
Vâng em hút Kent đen bao năm rồi, từ ngày nó còn là bao nhập chứ chưa phải sx tại Vietnam như bây jio. Cũng nhiều khi định đổi loại khác vì Kent này nặng nhưng thử đủ loại cuối cùng vẫn phải quay về nó, đượm khói sáng làm tợp cafe kéo phát phê lòi :D
Bọn này không biết nó có cho thêm cái gì vào không mà từ lúc chuyển qua hut Kent e hút được đúng thêm cái a Song Hỉ các loại khác thèm lắm cũng chỉ xơi được nửa điếu thôi;))

Fd79

Xe tải
Hút gần 30 năm, căng ngày 2-3 bao mal đỏ (1x năm). Bỏ hơn 7 năm rồi, mất 1 tháng như thằng ngẫn ngờ, 1 năm thỉnh thoảng mơ hút thuốc và tăng 7-8 cân. Giờ ngửi mùi thuốc vẫn thấy thơm :) . Không có biểu hiện như cụ chủ.
Hút 30 năm kụ bỏ được 7năm là đáng nể. E 7năm bỏ 5 lần. Rất dễ tái vì ngồi bia rượu lại bị cuốn theo. Lúc nào ngồi cùng đội bạn rượu vẫn thèm dù bỏ 2 3 năm rùi.

lexus350RX

Xe buýt
Nếu đã hút trên 1 bao/ngày thì tốt nhất là chỉ nên hạn chế chứ đừng bỏ hẳn. Bỏ thuốc lá đột ngột có rất nhiều hệ lụy đối với từng cơ thể người. Hút thuốc lá có điều độ sẽ hạn chế 99% các cơn hen suyễn và cũng tỷ lệ tương tự đối với viêm họng. Những ai chưa từng hút thuốc thì không nên hút nhưng những ai đã trót nghiện nặng thì hạn chế là cách tốt nhất. Cơ thể sẽ phản ứng tiêu cực khi bỏ thuốc đột ngột. Lời chân tình của 1 người hút 25 năm, trước khi bỏ hút 2 bao/ngày đấy ạ. Bỏ phát giờ đầy bệnh.
Em hút 23 năm 1 phát bỏ luôn, giờ cũng được hơn 5 năm rồi có sao đâu.

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Bọn này không biết nó có cho thêm cái gì vào không mà từ lúc chuyển qua hut Kent e hút được đúng thêm cái a Song Hỉ các loại khác thèm lắm cũng chỉ xơi được nửa điếu thôi;))
Chắc nó cho tý sái vào khi trộn lá thuốc.
Đượm nhắm 🤪

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào các cụ,
Em nghiện thuốc lá hơn 10 năm, trung bình ngày hết 1 bao, tối mà ngồi nhậu thì hết thêm 1-2 bao nữa là bình thường. Đến năm nay em thấy bắt đầu muốn bỏ thuốc và em đã bỏ được 3.5 tháng nay k hút 1 điếu nào cũng nhờ OF.
Em đọc thớt của cụ AXEGA và có nhắn tin nhờ cụ í giúp đỡ cai thuốc. Và sau khi gặp rồi thực hành tập thở theo hướng dẫn thì em dừng hút thuốc từ đó tới giờ, k vật vã, k thèm thuồng. Đợt trước dịch em đi nhậu mấy thằng em ngồi cạnh đốt thuốc cũng k thấy thèm nữa. Bao thuốc hút dở em vẫn để trên bàn để hàng ngày nhìn thấy.
Em chia sẻ câu chuyện của mình để cụ nào muốn cai thuốc có thêm 1 giải pháp. Chúc các cụ từ bỏ hút thuốc thành công.
Cảm ơn Cụ! Cứ giúp được một Cụ từ bỏ được thuốc lá là rất vui rồi. Càng thêm tin tưởng vào phương pháp mình đang áp dụng để giúp cho mọi người.
Mình xin trích tin nhắn zalo hôm đầu tiên Cụ nhắn cho mình 10/5 đến tối 11/5 thì mình hẹn qua để chia sẻ. Ngay buổi tối hôm đầu tiên Cụ áp dụng đã có kết quả ngay bởi Cụ rất tin mình và rất kiên trì thực hành. Đây cũng là phương pháp mình dùng để cai nghiện cờ bạc ( hoặc các loại nghiện khác ) cho rất nhiều người. Rất đơn giản mà rất hiệu quả!
Cụ nào cai nhiều lần mà chưa có kết quả có thể áp dụng pp này.