[Funland] Nhật ký cai thuốc lá

Me^4ba'nh

Xe tăng
Hút 30 năm kụ bỏ được 7năm là đáng nể. E 7năm bỏ 5 lần. Rất dễ tái vì ngồi bia rượu lại bị cuốn theo. Lúc nào ngồi cùng đội bạn rượu vẫn thèm dù bỏ 2 3 năm rùi.
Em cũng chả tài giỏi gì đâu cụ. Hồi đi học bỏ được 1 năm hút lại. Đi làm bỏ được 1 năm nữa hút lại. Lần này cũng vì muốn giữ tí sức khoẻ còn lại nên quyết tâm. Hơn 7 năm rồi vẫn phải giữ “quyết tâm “ cụ ạ :) .
Chúc cụ thành công.

cuongkilo

Xe tăng
bỏ được rất khó nhưng nếu bỏ được thì :
- ăn uống ngon hơn nhiều, (hạn chế để không bị tăng cân)
- sáng dậy đánh răng không khạc nhổ đờm dãi
- người ngợm quần áo sạch sẽ thơm tho,
- ngủ cực chất lượng
- vk cụ sướng rên vì chuyện ấy khác hẳn so vs trước
- còn tiếp...

để em ăn điếu đã
Quả cuối là thật à cụ , để em bỏ thuốc🤣🤣🤣

Mr Morning

Xe tăng
E thì bỏ được lúc tỉnh, ngồi uống bia rượu vào là ko thể ko hút, thế mới oái ăm, mà tranh thủ là làm chục điếu ngay

ngoctuankr

Xe tải
Sẽ khó chịu và có vài triệu chứng vài tháng rồi sau đó thấy thoải mái cụ à, cố lên thôi

gacontaplaixe

Xe tải
Em cũng hút thuốc gần 30 năm rồi ạ, cũng vài lần bỏ nhưng giờ vẫn hút. Em gọi là nghiện thuốc nhưng lại không hút nhiều , nhiều thì 3 ngày 2 bao còn ít thì 2 ngày 1 bao. Có vài lần bỏ được vài tháng, có khi bỏ vài tuần nhưng rồi đâu lại vào đấy. Cái giống 1 tháng không hút mà nhìn người khác hút mình thèm thì chỉ hít 1 hơi thôi nó tê khắp người rồi lại hút tiếp

khoinguyen

Xe điện
Em bỏ thuốc, phải tăng lên 15kg trong vòng hơn năm, tập luyện mãi mới về được mốc cũ lúc bỏ thuốc. Mấy tuần đầu ko có cảm giác gì, sau đó hay bị như kiểu choáng, như say xe... bỏ thuốc rất tốt cho sức khoẻ, ko ho, ko đờm nữa, thơm tho răng miệng.

Chembao

Xe container
E bỏ hơn 2 năm mà đêm nằm ngủ toàn mơ thấy được hút thuốc :D

Mrfox87

Xe buýt
Hút gần 30 năm, căng ngày 2-3 bao mal đỏ (1x năm). Bỏ hơn 7 năm rồi, mất 1 tháng như thằng ngẫn ngờ, 1 năm thỉnh thoảng mơ hút thuốc và tăng 7-8 cân. Giờ ngửi mùi thuốc vẫn thấy thơm :) . Không có biểu hiện như cụ chủ.
Cháu hút đc 12 năm và đã bỏ đx gần 3 năm. Đi nhậu cùng ae cty nhìn chúng nó hút thì ko còn thèm khát. Nhưng vẫn có snghi là khi rít 1 hơi vào Ăn Uóng sẽ ngon hơn. Cháu chỉ giám mượn điếu thuốc đưa lên ngửi mùi điếu chưa châm thôi. Còn mùi khói thì thấy kinh tởm.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cháu hút đc 12 năm và đã bỏ đx gần 3 năm. Đi nhậu cùng ae cty nhìn chúng nó hút thì ko còn thèm khát. Nhưng vẫn có snghi là khi rít 1 hơi vào Ăn Uóng sẽ ngon hơn. Cháu chỉ giám mượn điếu thuốc đưa lên ngửi mùi điếu chưa châm thôi. Còn mùi khói thì thấy kinh tởm.
“Mùi thuốc” là mùi toả ra khi đang hút điếu thuốc.
Mùi khói là mùi ám vào quần áo, đầu tóc … thì … kinh thật 😂

fly15510

Xe hơi
Thành thật khuyên các cụ nên bỏ thuốc càng sớm càng tốt. Người quen em không ai hút thuốc.
Nhưng em làm phóng viên, có dự án nên đi quay về tác hại thuốc lá nhiều. Gặp nhiều nhân vật mình phỏng vấn mà về cả tuần sau vẫn thấy day dứt. Các cụ ấy hối hận lắm và nhắc đến thuốc lá như kẻ thù, đầy căm phẫn. Chủ yếu là bệnh nhân K. Nói ra thì vô tình chứ trong số ấy không biết tới giờ còn được mấy cụ còn sống ...

Solitude

Xe hơi
Cách đây đôi năm cháu cũng tính bỏ thuốc. Bỏ tầm 2 tháng tăng thêm 7 ký, hơn cả heo ăn cám tăng trọng dù khẩu phần ăn của cháu không hề thay đổi (cháu nấu cơm hàng ngày cháu biết), không ngủ ngon hơn cũng chả có biểu hiện gì. Bỏ xong cháu chuyển sang vape, chán chả buồn nói.

Rồi xong cháu lại nghĩ, đời cháu cho đến lúc này, những gì cần làm đều đã cố hết sức, cay đắng ngọt bùi đủ cả, nói không sợ chết thì không phải nhưng không có gì nuối tiếc. Mình là người hiểu mình nhất. Giờ cháu ngày 4 điếu, 1 điếu lúc sáng dậy, khi dắt chó đi dạo, trưa 1 điếu sau khi ăn trưa, chiều 1 điếu khi dắt chó, nửa đêm 1 điếu nữa cũng khi dắt chó đi dạo. Thỉnh thoàng gặp bạn hiền thì thêm 2 điếu nữa/ngày là cùng. Haha. Mà cháu thấy vui, thoải mái với sự lựa chọn của mình. Ai nói gì mặc kệ họ, họ nói họ nghe. Quan trọng là mình hiểu hết các nguy cơ từ việc hút thuốc, giữ chừng mực và duy trì lối sống lành mạnh. Rượu cháu có uống nhưng thưởng thức và vui với bạn bè làm 2-3 ly thôi, không bao giờ quá 3 ly. Ăn uống chừng mực, ăn nhiều rau, không ăn quá no, ngủ đủ, làm việc hết mình nhưng có nghỉ ngơi đầy đủ để tái tạo sức lao động. Ham hố các khoản vừa đủ :). Hút thuốc xong uống nhiều nước cho đỡ hôi miệng. Không hút thuốc làm phiền người khác kể cả người nhà. Đánh răng kỹ, súc miệng nước muối trước khi đi ngủ, 6 tháng đi nha sĩ vệ sinh răng miệng 1 lần.

Hút thuốc là một trong những cách xả xì-trét hiệu quả nhất. Những lúc có điều thuốc, lơ đãng nhìn đời, nhìn người, nhìn mây trôi... Hạnh phúc là đây chứ đâu...

Bao giờ các cụ gọi về thì về, có sao, cuộc đời mà.

Nhưng cháu cũng tính sẽ bỏ thuốc vào một ngày nào đó. Vì cháu sợ nhất là chả may có bệnh, đi ngay không được mà cứ dùng dằng mới là kinh khủng.

Bảo_Ngân

Xe buýt
Kinh nghiệm e (trộm vía) là đợt nào bị ốm, sốt là bỏ luôn. Chứ cai bo e cực sợ nó vật vã =))
E thì sợ cai thuốc lá lắm rồi nên sẽ k bao giờ quay lại hút th nữa. Cai như cai nghiện ma tuý: sụt xịt, người sốt gây gây, ko tập trung tỉnh táo đc ... Sau đó 1-2 tháng thì ho dai dẳng cứ sợ ung thư phổi. Tiếp theo mất ngủ: sáng 3h dậy mắt ko nhắm lại đc, đêm ngủ toàn mơ về thuốc lá :((
27 năm hủt thuốc, 5-7 lần cai. Lần này e bỏ đc 3 năm rồi. Tăng 10kg. Lên 83kg. Thoát vị dd liên miên. Dịch này thể thao điên cuồng để xuống cân. Cai thuốc rất nhiều cái lợi. E thấy rõ nhất là em ít bị viêm họng, rồi kéo theo xoang 2-3 tuần cứ gọi là kinh khủng. Các chỉ số đi khám b định kỳ tụt hẳn. Và qtrong hơn là ko lệ thuộc vào nó. Trc em nghĩ còn mỗi r với thuốc lá bỏ thì còn gì vui đâu;;)
Cc còn đang hút thì nên bỏ đi ạ

Chỉnh sửa cuối:

I30CW

Xe hơi
e xin chỗ này để đọc

toidenlanchi

Xe máy
Đến giai đoạn thì đờm giãi ra nữa cụ ạ, em cai mấy lần rồi em biết!
Thể nào em bỏ thuốc lần đầu cứ thấy hắt hơi sổ mũi, họng có đờm, nước mũi cứ chảy ra, đi khám bác sĩ bảo viêm mũi dị ứng, đọc bài này em mơi biết là do bỏ thuốc.

lekimcuong

Xe tăng
Biểu hiện rõ nhất khi cai thuốc lá là thèm hút thuốc. Còn các biểu hiện như thớt nói là khả năng bị nhiễm cúm tàu.

Mr.Chem

Xe điện
Thể nào em bỏ thuốc lần đầu cứ thấy hắt hơi sổ mũi, họng có đờm, nước mũi cứ chảy ra, đi khám bác sĩ bảo viêm mũi dị ứng, đọc bài này em mơi biết là do bỏ thuốc.
Chúc mừng bác sĩ đã thu đc tiền khám...hehe. Cụ cứ bỏ vài lần là có kinh nghiệm ấy mà.

toidenlanchi

Xe máy
Chúc mừng bác sĩ đã thu đc tiền khám...hehe. Cụ cứ bỏ vài lần là có kinh nghiệm ấy mà.
500k tiền khám và 450k tiền thuốc cụ ạ, em hút từ 2004 đến đầu năm 2021, gặp cụ sớm thì em đỡ mất 950k, nhưng bác sĩ hẹn khám lại sau khi uống hết thuốc thì em không tái khám nữa cũng đỡ 1 khoản hehe :))

Huân_Hà_Tây

Xe máy
Điên, cả quá trình khổ luyện, 30 năm nay nội công nhờ sờ mốc king đã tăng lên tới huyền thuật tầng 7, giờ kêu bỏ sao đc. Cụ chủ mới 12 năm, cần khổ luyện thêm, có thể kết hợp các môn phái khác nhau, tỉ như trước ngày 1 gói Mal, thì giờ ngày 1/2 gói Mal và 2/3 gói Carven A. Cứ yên tâm, đều được kiểm chứng cả rồi, thời xưa các cụ mới tẩu hoả thôi, chứ khoa học tiên tiến, ko còn chuyện đó nữa đâu ;))
:)):)):)):))