[Funland] Nhật ký: Phong thủy - thực tế 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Một nghĩa trang trên gò gần sông ở đông anh rất tốt để làm phong thủy âm phần. Không nhiều những vị trí như thế này ở đồng bằng. Các mộ ở đây cũng đều dc bố trí nhìn ra sông tuy nhiên tọa hướng chính xác cần phải tính toán theo thủy pháp, lệch đi du chỉ 1 độ thôi thì cát hung cũng thay đổi

AndyTrinh

Xe đạp
Cháu nghĩ phong thủy nếu xét phương diện khoa học bố trí nhà cửa hài hòa hướng nhà- nắng- gió - nước thì rất tốt, nhưng các nhà PT tự phong thì biến tấu thêm chi tiết mê tín dị đoan để lừa đảo, kiếm tiền như phù hợp với tuổi, giờ sinh, ....
Xây dựng thiết kế nhà cửa thì hãy để kiến trúc sư (giỏi) họ quyết định dựa trên nhu cầu sử dụng của mình chứ đừng nghe mấy thằng phong thủy ru ngủ mục đích làm tiền.
Một căn nhà thiết kế hợp lý khoa học thì người nào ở trong đấy chả tốt, tất nhiên có người có tốt nhiều hoặc tốt ít hơn, chứ chẳng có chuyện phụ thuộc tuổi, phụ thuộc giờ nhập trạch.....
like bác

Cù Trọng Tâm

Xe tải
Ông phong thủy thì bảo tôi hay giỏi nhưng nếu nói về tín con người sinh ra là có số. Sinh ra có ngày giờ như mấy ông phong thủy nói thì ra lá số tử vi, đời như nào trời sắp sẵn cả rồi, phong thủy làm gì

Meoanca

Đi bộ
Cụ thớt cho e hỏi, e có căn nhà hướng chính đông, đang có ý định đập xây mới mà xem thầy lại bảo năm nay nhà hướng đông không xây sửa được phải đợi năm sau, mà gd e lại muốn xây vào ở trong năm nay nên vẫn lăn tăn, xin cụ thớt chút ý kiến.

taianh0203

Xe tải
Cụ chủ cho e hỏi e dag định mua nhà thế đất như hình mũi tên . Nhà xây lên thì 2 góc nhọn 2 bên làm nhà vệ sinh và giếng trời. Cụ xem ở nhà này có bị luồng khí xấu ảnh hưởng đến gia chủ k ạ? E dah lăn tăn vụ này. Nhà xây thì cũng đẹp ạ. E cảm ơn cụ!

hưng2023

Đi bộ
[QUOTE="Thienminhfs,
Cụ thienminhfs cho e hỏi
E sn1984, vợ 1989,con gái 2015 thì xây nhà ống hướng nào hợp, chỗ e đất mặt tiền là 5m hình chữ nhật , có cửa hậu
Nên xây nhà năm nào, tháng nào , và cách bố trí các phòng sao ho hợp lý , nhờ cụ chỉ giúp với

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Cụ chủ cho e hỏi e dag định mua nhà thế đất như hình mũi tên . Nhà xây lên thì 2 góc nhọn 2 bên làm nhà vệ sinh và giếng trời. Cụ xem ở nhà này có bị luồng khí xấu ảnh hưởng đến gia chủ k ạ? E dah lăn tăn vụ này. Nhà xây thì cũng đẹp ạ. E cảm ơn cụ!
xin lỗi cụ lâu em cũng bânn nên lâu em không vào.
1. về mặt hình thế thì đương nhiên đất vuông hay chữ nhật sẽ tốt hơn.
2. nếu nói về nạp khí đi ngang thì hình thế đất ảnh hưởng không lớn. nó phụ thuộc hướng nạp khí. bạn chọn hướng nạp khí và thiết kế tốt sẽ giảm dc hung của hình đất.

taianh0203

Xe tải
xin lỗi cụ lâu em cũng bânn nên lâu em không vào.
1. về mặt hình thế thì đương nhiên đất vuông hay chữ nhật sẽ tốt hơn.
2. nếu nói về nạp khí đi ngang thì hình thế đất ảnh hưởng không lớn. nó phụ thuộc hướng nạp khí. bạn chọn hướng nạp khí và thiết kế tốt sẽ giảm dc hung của hình đất.
E cảm ơn cụ ạ!

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Ông phong thủy thì bảo tôi hay giỏi nhưng nếu nói về tín con người sinh ra là có số. Sinh ra có ngày giờ như mấy ông phong thủy nói thì ra lá số tử vi, đời như nào trời sắp sẵn cả rồi, phong thủy làm gì
cụ nói vậy chứng tỏ ko đọc bài tôi viết rồi, thế mà lại vào comment, lạ nhỉ. có 3 yếu tố tác động đến cuộc sống: thiên thời, địa lợi, nhân hòa. cụ nói tử vi là một môn trong nhiều môn nghiên cứu mệnh lý đó chính là nghiên cứu về thiên thời, thời vận, con người có số nhưng số có thể thay đổi dưới tác động của địa lợi, và nhân hòa. chả thầy phong thủy nào bảo số mà không đổi hay số cố định cả. phong thủy là nghiên cứu địa lợi tức tác động của môi trường sống, 1 yếu tố xấu thì ko xấu, 1 yếu tố tốt cũng ko làm tốt lên nhưng nhiều yếu tốt xấu hay tốt sẽ tác động không nhỏ. còn lại là nhân hòa, mọi sản phẩm phải do con người làm ra, con người không vận động thì sao tốt lên được. Cụ không tin phong thủy mệnh lý thì cứ cố gắng đầu tư, suy nghĩ bỏ sức sẽ tốt hơn thôi, đó gọi là nhân định thắng thiên , biết mệnh lý phong thủy thì cùng một mục đích sẽ nhẹ nhàng hơn, nhanh hơn. đơn giản vậy thôi cụ

ipconfig

Xe tải
Cháu nghĩ phong thủy nếu xét phương diện khoa học bố trí nhà cửa hài hòa hướng nhà- nắng- gió - nước thì rất tốt, nhưng các nhà PT tự phong thì biến tấu thêm chi tiết mê tín dị đoan để lừa đảo, kiếm tiền như phù hợp với tuổi, giờ sinh, ....
Xây dựng thiết kế nhà cửa thì hãy để kiến trúc sư (giỏi) họ quyết định dựa trên nhu cầu sử dụng của mình chứ đừng nghe mấy thằng phong thủy ru ngủ mục đích làm tiền.
Một căn nhà thiết kế hợp lý khoa học thì người nào ở trong đấy chả tốt, tất nhiên có người có tốt nhiều hoặc tốt ít hơn, chứ chẳng có chuyện phụ thuộc tuổi, phụ thuộc giờ nhập trạch.....
Cụ nói chuẩn. Em thấy bọn tây lông chả có phong thuỷ phong thổ xem ngày xem giờ gì mà vẫn phát triển ầm ầm. Chỉ có mấy ông âm lịch mê tín mới đi tin mấy cái thổ tả này :(

Cụ nói chuẩn. Em thấy bọn tây lông chả có phong thuỷ phong thổ xem ngày xem giờ gì mà vẫn phát triển ầm ầm. Chỉ có mấy ông âm lịch mê tín mới đi tin mấy cái thổ tả này :(
Phong thủy là bộ môn khoa học nghiên cứu ứng dụng tổng hợp, nó mang tính trải nghiệm và truyền miệng dựa trên các đúc kết của hàng trăm đời người . Cái mà cụ gọi là hài hòa với tự nhiên : gió , nắng ,... cũng chính là giải pháp mà phong thủy đưa ra , bản chất chính là sự hài hòa của thiên , địa , nhân .muốn đi nhanh đi đúng đến đích thì phải có giải pháp , phong thủy chính là giải pháp đó cụ.
Hiện giờ bộ môn này còn đc đưa vào các trường đại học liên quan đến thiết kế xd để đào tạo. Mong các cụ có cái nhìn khoa học và rộng hơn , tất nhiện không tính đến 1 số đối tượng lợi dung phong thủy đẩy yếu tố tâm linh để trục lợi .

taianh0203

Xe tải
Xem hướng nhà hợp với tuổi gia chủ có phải là xem phong thủy k ạ? Nếu hướng nhà chỉ hợp với 1 ng trong nhà còn nhũng ng khác k hợp thì có phải ng khác hay bị đau ốm hay làm ăn k thuận lợi k ah? E có ông chú thấy hay sửa cửa lúc xoay hướng này lúc xoay hướng kia mà nghèo vãn hoàn nghèo

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Xem hướng nhà hợp với tuổi gia chủ có phải là xem phong thủy k ạ? Nếu hướng nhà chỉ hợp với 1 ng trong nhà còn nhũng ng khác k hợp thì có phải ng khác hay bị đau ốm hay làm ăn k thuận lợi k ah? E có ông chú thấy hay sửa cửa lúc xoay hướng này lúc xoay hướng kia mà nghèo vãn hoàn nghèo
chào bạn
hướng nhà chỉ là căb cư ban đầu để tính toán lý khí trong phong thủy nhà ở chứ ko phải yếu tố để định cát hung

Legendary_286

Xe hơi
Em sinh 1987 , Cố mãi định mua căn chung cư lấy chỗ an cư ! năm nay 2023 này em mua căn 08 hoặc 09 của dự án intracom riverside ( như ảnh )
intracom riverside B.jpg
, Các CỤ xem giúp em về phong thủy : hướng, bố trí căn hộ có hợp không ?
cụ mua chưa ạ, em cũng đang quan tâm tòa này, giờ căn 66m2 chưa nội thất khoảng bao tiền hả cụ

clessking

Xe buýt
chào bạn
hướng nhà chỉ là căb cư ban đầu để tính toán lý khí trong phong thủy nhà ở chứ ko phải yếu tố để định cát hung
Nhờ cụ giúp em một số ý để phân tích với. Nhà cu em em định mua mà vợ thì cứ nhất quyết phải đúng hướng (Đông tứ mệnh) mới được. Hướng khác là nhất quyết ko chịu, dù đang có 1 nhà rất ổn, chỉ mỗi hướng là ko hợp.

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Nhờ cụ giúp em một số ý để phân tích với. Nhà cu em em định mua mà vợ thì cứ nhất quyết phải đúng hướng (Đông tứ mệnh) mới được. Hướng khác là nhất quyết ko chịu, dù đang có 1 nhà rất ổn, chỉ mỗi hướng là ko hợp.
phong thủy có 2 phần, hình và khí, hình là tất cả những gì mình nhìn thấy. khí được tính toán dựa trên hướng nạp khí. cát hung của hình phụ thuộc khí.
để tính toán khí có nhiều trường phái. cái vợ bạn đang xem là theo phái bát trạch, đây là phái đơn giản nhất để xem nhà ở, tính theo 8 hướng. bát trạch nâng cao có tính theo 24 hướng nhưng ở việt nam ko nhiều người biết dùng.
trong môn bát trạch có 3 nhánh nhỏ
1. bát trạch nhân thái cực, tức lấy người làm trung tâm để xem. cái này phổ biến như vợ bạn đang xem. nếu dùng hướng nhà thì chưa chính xác hay nói đúng hơn chưa đủ. nó còn tọa nhà, vị trí cửa chính, pn, bêp, thờ, wc. 1 nhà có nhiều người ko chỉ tính cho mỗi chủ nhà. nhà bạn chỉ qtam hướng nhà, hướng chủ về tài, sức khỏe thì lại liên quan cửa chính và tọa
2. bát trạch lấy tọa nhà lập cực để xem. phương pháp này dùng nhiều ở TQ, cũng là môn cổ pháp. coi trọng tọa ý là coi trọng người
3. lấy cửa chính lập cực xét.
3 cách khác nhau thì phải phối hợp với nhau sao cho đạt hiệu quả cao nhất. nhiều người ở vn ưng dụng 3 nhánh này thấy mâu thuẫn nhau, đây cũng là lý do bát trạch thường ko dc thầy phong thủy dùng khi xem nhà. mức độ ứng nghiệm ko cao như môn khác
ngoài bát trạch ra còn các môn huyền không khác ứng dụng tốt hơn. nhà bạn bát trạch xấu nhưng nếu huyền không tốt vẫn cứ tốt như thường

Kinnnnn

Xe tải
Đợt cưới xin với mua nhà cửa em với bme bất đồng quan điểm về vấn đề tâm linh này, nhiều khi muốn tìm ông thầy bme hay xem bói vả cho mấy phát, chỉ vì mấy câu nói mà khiến nhiều thứ nó vỡ kế hoạch. Lần nào nói chuyện liên quan tới thầy nọ thầy kia em chỉ chốt đúng 1 câu: "mai đề về con nào thì tin, không thì dừng lại ko nói nữa"

Trà Lý

Xe tăng
Cũng mê tín tương tự như ta thôi, chỉ có điều họ khong gọi là Phong Thủy mà gọi là cái gì đó khác:

clessking

Xe buýt
phong thủy có 2 phần, hình và khí, hình là tất cả những gì mình nhìn thấy. khí được tính toán dựa trên hướng nạp khí. cát hung của hình phụ thuộc khí.
để tính toán khí có nhiều trường phái. cái vợ bạn đang xem là theo phái bát trạch, đây là phái đơn giản nhất để xem nhà ở, tính theo 8 hướng. bát trạch nâng cao có tính theo 24 hướng nhưng ở việt nam ko nhiều người biết dùng.
trong môn bát trạch có 3 nhánh nhỏ
1. bát trạch nhân thái cực, tức lấy người làm trung tâm để xem. cái này phổ biến như vợ bạn đang xem. nếu dùng hướng nhà thì chưa chính xác hay nói đúng hơn chưa đủ. nó còn tọa nhà, vị trí cửa chính, pn, bêp, thờ, wc. 1 nhà có nhiều người ko chỉ tính cho mỗi chủ nhà. nhà bạn chỉ qtam hướng nhà, hướng chủ về tài, sức khỏe thì lại liên quan cửa chính và tọa
2. bát trạch lấy tọa nhà lập cực để xem. phương pháp này dùng nhiều ở TQ, cũng là môn cổ pháp. coi trọng tọa ý là coi trọng người
3. lấy cửa chính lập cực xét.
3 cách khác nhau thì phải phối hợp với nhau sao cho đạt hiệu quả cao nhất. nhiều người ở vn ưng dụng 3 nhánh này thấy mâu thuẫn nhau, đây cũng là lý do bát trạch thường ko dc thầy phong thủy dùng khi xem nhà. mức độ ứng nghiệm ko cao như môn khác
ngoài bát trạch ra còn các môn huyền không khác ứng dụng tốt hơn. nhà bạn bát trạch xấu nhưng nếu huyền không tốt vẫn cứ tốt như thường
Vâng, em cảm ơn cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng