[Funland] Nhật ký: Phong thủy - thực tế 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Cụ chủ Topic cho em hỏi ý kiến mấy vấn đề căn chung cư em đang ở:
1. Cửa vào hướng Tây Bắc , ban công hướng Đông Nam. Em tuổi Ngọ (Đông Tứ Trạch) giờ muốn khắc phục hướng cửa ra vào không hợp cụ có bài gì bí truyền giúp em. E nói thêm là cả bếp và ban thờ nhà em đều không được hướng. Ban thờ em để ở phòng khách.
2. Nhà em khi vào sẽ có 1 hành lang dài, bên tay trái bố trí phòng giặt và 2 phòng ngủ. Bên tay phải là 1 nhà vệ sinh (cửa các phòng ngủ và cửa nhà vệ sinh không đối diện trực tiếp). Cuối hành lang em bố trí tủ trang trí phía trên, dưới em bố trí 1 bể cá. Như thế có phạm gì không cụ?
Rất mong tin cụ.
phong thủy có 2 phần, mấy cái cụ mô tả là phần hình. phần khí trong phong thủy thì phải đo hướng nạp khí sau đó tính toán mới biết cát hung. làm j có ai xem phong thủy theo kiểu mô tả vậy.
cụ đang hỏi hướng hơpk tuổi là theo bát trạch nhân thái cực. đây chỉ là 1 nhánh đơn giản nhất của lý khí phong thủy. ko thầy phong thủy nào chỉ dùng môn này luận., nếu thầy cùng nào luận theo môn này chứng tỏ học chưa nhiều
về hóa giải. bát trạch hầu như chỉ tham khảo. nếu nói đến giải thì có 2 cách. 1 thay đổi bố trí phù hợp, 2 làm vật trấn trạch
tuy nhiên muốn giải thì phải xem theo các phái khác rồi mới làm chứ ko ai xem theo bát trạch thấy xấu rùi giải cả.
như cụ tuổi ngọ hợp đông tứ vậy các thành viên khác trong nhà ko cần xem sao. xem phong thủy cần xem cho toàn bộ thành viên trong gia đình chứ k phải xem mỗi ông to nhất. ai ở trong nhà thì cũng là chủ nhà

Vhtien

Xe buýt
phong thủy có 2 phần, mấy cái cụ mô tả là phần hình. phần khí trong phong thủy thì phải đo hướng nạp khí sau đó tính toán mới biết cát hung. làm j có ai xem phong thủy theo kiểu mô tả vậy.
cụ đang hỏi hướng hơpk tuổi là theo bát trạch nhân thái cực. đây chỉ là 1 nhánh đơn giản nhất của lý khí phong thủy. ko thầy phong thủy nào chỉ dùng môn này luận., nếu thầy cùng nào luận theo môn này chứng tỏ học chưa nhiều
về hóa giải. bát trạch hầu như chỉ tham khảo. nếu nói đến giải thì có 2 cách. 1 thay đổi bố trí phù hợp, 2 làm vật trấn trạch
tuy nhiên muốn giải thì phải xem theo các phái khác rồi mới làm chứ ko ai xem theo bát trạch thấy xấu rùi giải cả.
như cụ tuổi ngọ hợp đông tứ vậy các thành viên khác trong nhà ko cần xem sao. xem phong thủy cần xem cho toàn bộ thành viên trong gia đình chứ k phải xem mỗi ông to nhất. ai ở trong nhà thì cũng là chủ nhà
Thanks cụ. Em ngoại đạo môn này nên chỉ biết đến những cái cơ bản như em nói. Một lần nữa cám ơn cụ đã hồi đáp.

phamphucuccu

Đi bộ
Chào bác, em không ngờ chủ đề này lại dài suốt mấy năm như vậy, đến bây giờ còn hoạt động em rất vui mừng.
Em là một ví dụ thực tế về việc không tin phong thủy, phản bác kịch liệt cho đến khi em sở hữu được một căn nhà, lúc đó mới thấy mức độ quan trọng của Phong Thủy, em xin chia sẻ và nếu được mong bác chỉ dẫn vài điều em còn mông lung.
Chả là nhà em xây năm 2019, khoảng 105 độ, cửa chính nằm trọn hướng đông có sao 3-4, cổng ngoài nằm tốn có 2-5. Tai họa bắt đầu khi em đục cái lỗ bê tông để trồng trụ ở cung tốn vào năm 2020, cũng năm đó sao 5 đến hướng. Nhà em ở có 1 mình, từ đó em bị mắc 1 căn bệnh lạ liên quan đến thần kinh khá nặng, phòng ngủ của em cũng ở tốn thường xuyên thấy nữ quỷ (em nghĩ là vì toàn sao âm khí suy tử), thường xuyên có ý định tự sát. Chạy chữa mãi không hết, đến cuối năm 2022 em chuyển sang phòng phía nam có sao 6-1 thì tự nó dần khỏi. Đó là lúc em chưa tìm hiểu phong thủy, giờ thì trở lại bình thường em mới tìm nguyên nhân năm ấy.
Còn 2 thằng nhóc sinh đôi, em đoán là hướng đông có phục ngâm sao 3 (tử tôn tinh), lại có núi rất to cách 3km. Nhưng 2 thằng nhóc nó chậm nói, có đoạn sách bảo cung Hướng Tây có 8-8, Thổ sinh kim, thổ nhiều thì kim bị đè, đoài thuộc cổ, họng nên bị chậm nói (Chỗ này nhờ a xác nhận với ạ, tứ trụ con em kim thủy nhiều).
Em có thắc mắc rằng
1. Sơn quản nhân đinh, nhưng em tham khảo thì có lúc có thầy lại lấy sơn để tìm tai họa, phúc đến với người nào trong gia đình, có lúc lại lấy cung gốc, có lúc lại lấy mệnh quái huyền không??
2. Ví dụ nếu tứ trụ của một người dụng thần là kim, nhưng phong thủy đang có cát khí là sao 9 đến hướng, vậy có lợi cho người đó không? Hoặc Nếu sao 7 đến hướng thì có lợi cho người đó không?
Kính mong bác giúp em, đa tạ bác nhiều.

phamphucuccu

Đi bộ

Đây là ngọn núi hướng đông của nhà em ạ

Ryan848

Xe container
Chào bác, em không ngờ chủ đề này lại dài suốt mấy năm như vậy, đến bây giờ còn hoạt động em rất vui mừng.
Em là một ví dụ thực tế về việc không tin phong thủy, phản bác kịch liệt cho đến khi em sở hữu được một căn nhà, lúc đó mới thấy mức độ quan trọng của Phong Thủy, em xin chia sẻ và nếu được mong bác chỉ dẫn vài điều em còn mông lung.
Chả là nhà em xây năm 2019, khoảng 105 độ, cửa chính nằm trọn hướng đông có sao 3-4, cổng ngoài nằm tốn có 2-5. Tai họa bắt đầu khi em đục cái lỗ bê tông để trồng trụ ở cung tốn vào năm 2020, cũng năm đó sao 5 đến hướng. Nhà em ở có 1 mình, từ đó em bị mắc 1 căn bệnh lạ liên quan đến thần kinh khá nặng, phòng ngủ của em cũng ở tốn thường xuyên thấy nữ quỷ (em nghĩ là vì toàn sao âm khí suy tử), thường xuyên có ý định tự sát. Chạy chữa mãi không hết, đến cuối năm 2022 em chuyển sang phòng phía nam có sao 6-1 thì tự nó dần khỏi. Đó là lúc em chưa tìm hiểu phong thủy, giờ thì trở lại bình thường em mới tìm nguyên nhân năm ấy.
Còn 2 thằng nhóc sinh đôi, em đoán là hướng đông có phục ngâm sao 3 (tử tôn tinh), lại có núi rất to cách 3km. Nhưng 2 thằng nhóc nó chậm nói, có đoạn sách bảo cung Hướng Tây có 8-8, Thổ sinh kim, thổ nhiều thì kim bị đè, đoài thuộc cổ, họng nên bị chậm nói (Chỗ này nhờ a xác nhận với ạ, tứ trụ con em kim thủy nhiều).
Em có thắc mắc rằng
1. Sơn quản nhân đinh, nhưng em tham khảo thì có lúc có thầy lại lấy sơn để tìm tai họa, phúc đến với người nào trong gia đình, có lúc lại lấy cung gốc, có lúc lại lấy mệnh quái huyền không??
2. Ví dụ nếu tứ trụ của một người dụng thần là kim, nhưng phong thủy đang có cát khí là sao 9 đến hướng, vậy có lợi cho người đó không? Hoặc Nếu sao 7 đến hướng thì có lợi cho người đó không?
Nghe biết nhiều, tìm hiểu rành rẽ thế này mà bảo ko tin cũng lạ :))
Cụ đừng lẫn lộn giữa phong thủy trên góc độ khoa học vs mê tín nhé :T

phamphucuccu

Đi bộ
Nghe biết nhiều, tìm hiểu rành rẽ thế này mà bảo ko tin cũng lạ :))
Cụ đừng lẫn lộn giữa phong thủy trên góc độ khoa học vs mê tín nhé :T
Trước đó không hề tin cụ à, em còn tuyên bố với bố là thầy phong thủy tới là miễn tiếp, sau khi gặp họa thì mới bắt đầu lung lay quan điểm. Cũng bởi vô tình đọc 1 câu liên quan tới vấn đề của mình.
Còn cụ nói Khoa học và Mê tín thì theo em thôi nhé, Phong thủy không thể coi là Khoa học được bởi nó xét theo góc độ kinh nghiệm chứ có đo đạc được đâu, nếu thấy hiệu quả thì tiếp tục hehe. Còn mê tín hay không thì cũng là Tùy vào mỗi người thôi (mê muội bất chấp).
Rất mong chủ đề này lại trở nên sôi nổi như mấy năm trước.

Ryan848

Xe container
Còn cụ nói Khoa học và Mê tín thì theo em thôi nhé, Phong thủy không thể coi là Khoa học được bởi nó xét theo góc độ kinh nghiệm chứ có đo đạc được đâu, nếu thấy hiệu quả thì tiếp tục hehe. Còn mê tín hay không thì cũng là Tùy vào mỗi người thôi (mê muội bất chấp).
Vậy khoa học ko dc xây dựng và đúc kết từ kinh nghiệm?
Mà thôi mấy vấn đề hàn lâm này tranh luận cho mệt đầu.
Ít nhất em chưa thấy quỷ bao giờ, có quỷ mới tin chuyện cụ kể 😂

phamphucuccu

Đi bộ
Vậy khoa học ko dc xây dựng và đúc kết từ kinh nghiệm?
Mà thôi mấy vấn đề hàn lâm này tranh luận cho mệt đầu.
Ít nhất em chưa thấy quỷ bao giờ, có quỷ mới tin chuyện cụ kể 😂
Em nói em "thấy nữ quỷ", chứ em không bảo nó là có thật. Dù trước đó hay đến bây giờ cũng vậy, em "không tin" chuyện ma quỷ bác ơi.
Khoa học được chứng minh qua thí nghiệm & thực tế........
Còn Phong thủy thì hên xui kaka.
Tuy vậy, em tin nó vì nhiều trải nghiệm bản thân. Hehe.
Cùng tranh luận cho vui chứ thế mới là otoFUN ;;)

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Em có thắc mắc rằng
cụ phải gửi cái sơ đồ nhà mới rõ. sơn quản nhân đinh, sơn tốt thì mới tốt. đó là xét bên ngoài. còn nếu xem theo hpkt thì vẫn cần quan tâm mệnh tinh. còn xem theo hkdq thì lại để ý mệnh quái. ng ta thường kết hợp xem các môn

phamphucuccu

Đi bộ
Screenshot_20230914-201100_Compass Maps.jpg

cụ phải gửi cái sơ đồ nhà mới rõ. sơn quản nhân đinh, sơn tốt thì mới tốt. đó là xét bên ngoài. còn nếu xem theo hpkt thì vẫn cần quan tâm mệnh tinh. còn xem theo hkdq thì lại để ý mệnh quái. ng ta thường kết hợp xem các môn
Em gửi bác xem ạ. Nhà em mái màu xanh.
- Cửa chính nằm trọn hướng Đông phía trước có con đường ít người đi rồi tới ruộng rồi tới một con mương lớn cách khoảng 1km. Cũng hướng Đông nhưng chếch về phía Đông bắc tý là cái núi to như em gửi ở bình luận trước đấy ạ.
- Phòng ngủ 1 (xưa em ở chỗ này và em bị bệnh khoảng thời gian đó), bàn thờ và cổng nằm Hướng Đông Nam.
- Nhà vệ sinh, nhà tắm, bếp (bếp khác sơ đồ do em đã thay đổi, hiện tại tọa càn hướng chấn) nằm ở Tây Bắc.
- Phòng ngủ 2 hướng Nam, hiện tại cả nhà em đang ngủ ở phòng này.
Bác thông cảm em bỏ cái tọa độ vô sơ đồ nhà không được.
Bác xem em giải còn chỗ nào sơ sót không vậy ạ.
Nhà em xây năm 2019. Nhập trạch cuối năm 2019.
Cám ơn bác nhiều.

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Screenshot_20230914-201100_Compass Maps.jpg

Em gửi bác xem ạ. Nhà em mái màu xanh.
- Cửa chính nằm trọn hướng Đông phía trước có con đường ít người đi rồi tới ruộng rồi tới một con mương lớn cách khoảng 1km. Cũng hướng Đông nhưng chếch về phía Đông bắc tý là cái núi to như em gửi ở bình luận trước đấy ạ.
- Phòng ngủ 1 (xưa em ở chỗ này và em bị bệnh khoảng thời gian đó), bàn thờ và cổng nằm Hướng Đông Nam.
- Nhà vệ sinh, nhà tắm, bếp (bếp khác sơ đồ do em đã thay đổi, hiện tại tọa càn hướng chấn) nằm ở Tây Bắc.
- Phòng ngủ 2 hướng Nam, hiện tại cả nhà em đang ngủ ở phòng này.
Bác thông cảm em bỏ cái tọa độ vô sơ đồ nhà không được.
Bác xem em giải còn chỗ nào sơ sót không vậy ạ.
Nhà em xây năm 2019. Nhập trạch cuối năm 2019.
Cám ơn bác nhiều.
1. theo độ số: nhà bác tọa tây hướng đông, cụ thể là tọa tân hướng ất, đại quái thì khả năng không chính xác
2. Khí vào nhà vận 8 là cát khí nhưng lại lại âm khí, âm khí không lợi cho nam trong gia đình. ( tất nhiên nếu bác đo đúng và sơ đồ đúng), nếu theo sơ đò phòng ngủ thì 3 phòng kết cấu giống nhau, khí nạp vào theo các cửa gần như nhau, đều là âm khí giống cửa chính, hướng giường bệnh khí, bác không nói tuổi các thành viên nên không biết thế nào, nhưng thành viên nào bị khí khắc người là ảnh hưởng nặng nhất
3. xem theo địa hình ngoài
+ từ cửa nhà của bác nếu nhìn thấy nước hay núi thì ảnh hưởng nặng
+ mương nước cách 1km bác ko nhìn thấy thì ít ảnh hưởng , còn nếu xem theo thủy pháp thì cần phải biết thủy pháp toàn bộ khu vực mới xem được
+ núi ở đông bắc, nếu theo huyền không phi tinh thì kích hoạt sao thất xích là hung khí nên sức khỏe cũng kém hơn. các phương pháp xem khác không đủ dữ kiện
4. bàn thờ theo hình vẽ tọa tây hướng đông, tức tọa tân ,hướng ất. hướng không hung. tọa trung bình, sang vận 9 thì kém hơn chút
xem qua vậy, còn bác muốn xem chi tiết hơn thì cần có đủ thông tin hơn, em có gói xem từ xa nhưng phải đủ dữ kiện

phamphucuccu

Đi bộ
1. theo độ số: nhà bác tọa tây hướng đông, cụ thể là tọa tân hướng ất, đại quái thì khả năng không chính xác
2. Khí vào nhà vận 8 là cát khí nhưng lại lại âm khí, âm khí không lợi cho nam trong gia đình. ( tất nhiên nếu bác đo đúng và sơ đồ đúng), nếu theo sơ đò phòng ngủ thì 3 phòng kết cấu giống nhau, khí nạp vào theo các cửa gần như nhau, đều là âm khí giống cửa chính, hướng giường bệnh khí, bác không nói tuổi các thành viên nên không biết thế nào, nhưng thành viên nào bị khí khắc người là ảnh hưởng nặng nhất
3. xem theo địa hình ngoài
+ từ cửa nhà của bác nếu nhìn thấy nước hay núi thì ảnh hưởng nặng
+ mương nước cách 1km bác ko nhìn thấy thì ít ảnh hưởng , còn nếu xem theo thủy pháp thì cần phải biết thủy pháp toàn bộ khu vực mới xem được
+ núi ở đông bắc, nếu theo huyền không phi tinh thì kích hoạt sao thất xích là hung khí nên sức khỏe cũng kém hơn. các phương pháp xem khác không đủ dữ kiện
4. bàn thờ theo hình vẽ tọa tây hướng đông, tức tọa tân ,hướng ất. hướng không hung. tọa trung bình, sang vận 9 thì kém hơn chút
xem qua vậy, còn bác muốn xem chi tiết hơn thì cần có đủ thông tin hơn, em có gói xem từ xa nhưng phải đủ dữ kiện
Cám ơn bác.
Gia chủ là em: 8/9/1992 dương lịch
Vợ: 22/12/1996 DL
2 con trai sinh đôi: 19/07/2020 DL
Nhờ bác ngó quá 1 tý, tiện thể bác cho em xin link web bác luôn để em tham khảo các gói với ạ.

DrKen

Xe máy
Trước nhà trong ngõ nhỏ có nhà xây ccmn cao 6 tầng chắn nắng, gió. Có pp nào hóa giải ko ạ.

OxIT

Xe buýt
Trước nhà trong ngõ nhỏ có nhà xây ccmn cao 6 tầng chắn nắng, gió. Có pp nào hóa giải ko ạ.
Ngoài bật đèn, bật quạt thì chuyển nhà . Chả có pp nào hóa giải được cả.

stfbonnie

Đi bộ
Cụ cho em hỏi
Nhà em đang tìm mua chung cư nhưng ko rõ có nên xem cả số tầng số căn hộ không ạ?
Cụ thể nhà em xem 1 căn hộ số 504
Tuy nhiên nhà này đánh số thang như sau:
2 hầm để xe -> tầng 1 lễ tân -> tầng M kỹ thuật -> tầng T bể bơi và gym -> tầng 2 đổ lên là tầng căn hộ
Vậy e tính ra thật ra 504 là tầng 7 từ mặt đất - tầng Hỏa, trong khi ấy nhà em lại mệnh Kim mệnh Thủy
Người nhà lại bảo nếu tính tầng đúng phải cộng cả 2 tầng hầm nữa là tầng 9 - 904 mới chuẩn
Vậy nhờ cụ tư vấn giúp số nhà số tầng có phải vấn đề không ạ.

stfbonnie

Đi bộ
Một căn hộ khác em xem thì nhìn trông thẳng ra hồ, rộng rãi rất đẹp, tuy nhiên ban công nhìn xuống 1 con đường nhỏ đi thẳng ra hồ (đường nhỏ hơn đường chính, chung cư nằm trên đường chính)
Cửa chính lại nhìn thẳng ra nhà rác và chỗ thang máy như hình này thì có tính là nhà bị lỗi đâm thộc ko ạ

Chỉnh sửa cuối:

Kinnnnn

Xe tải
Cụ cho em hỏi
Nhà em đang tìm mua chung cư nhưng ko rõ có nên xem cả số tầng số căn hộ không ạ?
2 hầm để xe -> tầng 1 lễ tân -> tầng M kỹ thuật -> tầng T bể bơi và gym -> tầng 2 đổ lên là tầng căn hộ
Vậy e tính ra thật ra 504 là tầng 7 từ mặt đất - tầng Hỏa, trong khi ấy nhà em lại mệnh Kim mệnh Thủy
Người nhà lại bảo nếu tính tầng đúng phải cộng cả 2 tầng hầm nữa là tầng 9 - 904 mới chuẩn
cái này các cụ nhà em cũng hỏi mấy thầy thì số tầng ko quan trọng đâu cụ, tìm hướng cửa nhà hướng ban công ưng ý đã khó khăn rồi, thêm quả số tầng nữa thì quỹ căn đâu có dư cho mình chọn đâu ạ. cụ chỉ cần phân tích ưu nhược điểm của tầng thấp thôi

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Cụ cho em hỏi
chào bạn
1. Cách xem phong thủy tốt nhất là xem khí nạp vào các cửa, nếu là chung cư khí vào từ bên ngoài tính từ động khí thang máy và hệ cửa sổ, trong nhà tính từ cửa chính, các phòng và các vị trí trong nhà. Khí vào cát hung sẽ ảnh hưởng người trong nhà
2. Nhà các tầng khác nhau thì khác nhau gì, khác nhau: động khí thang máy, khác nhau địa khí (khí đưới đất đi lên), tuy nhiên xem dương trạch nhà ở thì chủ yếu xem khí đi ngang vào các cửa vì vậy địa khí cũng ít quan trọng hơn và thường xem cho mộ. các tầng khác nhau chỉ khác nhau động khí thang máy, tầng thấp thì động khí càng nhiều
3. Khí vào nhà người ta sẽ tính thiên địa nhân tam khí, nhà cùng trục chỉ khác nhau nhân khí, và động khí nên bạn cũng không cần quá quan trọng việc chọn tầng, tất nhiên cũng vẫn có cách chọn. quan trọng hơn là chọn được nhà có khí tốt vào nhà, đặc biệt là cửa chính và phòng ngủ chính. đây cũng là cách chọn hiệu quả tốt nhất

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Một căn hộ khác em xem thì nhìn trông thẳng ra hồ, rộng rãi rất đẹp, tuy nhiên ban công nhìn xuống 1 con đường nhỏ đi thẳng ra hồ (đường nhỏ hơn đường chính, chung cư nằm trên đường chính)
Cửa chính lại nhìn thẳng ra nhà rác và chỗ thang máy như hình này thì có tính là nhà bị lỗi đâm thộc ko ạ

Cửa nhìn ra nhà rác thì tất nhiên không tốt lắm, nhất là nếu cửa gần nhà rác.
còn đường đâm, nếu nhà bạn cao thì không ảnh hưởng mấy, vd nhà cao mầu xanh kia khoảng 7 tầng, nếu căn hộ bạn thấp hơn nhà cao thì đường đâm có ảnh hưởng, nếu căn hộ bạn trên nhà cao thì không ảnh hưởng mấy, cao hơn nữa thì ko ảnh hưởng gì.
hồ thì cũng có cát có hung, nếu so với nhà bạn hồ ở vị trí tốt thì hồ đó cát, và ngược lại, cát hung phụ thuộc tọa hướng nhà bạn

Trạng thái
Thớt đang đóng