[Funland] Nhật ký: Phong thủy - thực tế 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Ở vn hầu như các gia đình chỉ qtam đến cúng lễ mà ít người qtam đến phong thủy chính thống

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Nhiều cụ vẫn hỏi mượn tuổi người này người kia để xây nhà có được không. Tôi khẳng định lại là ko nên mượn tuổi nhé. Lý thuyết mượn tuổi thường là để tránh các sát nhưng xung, kim lâu, hoang ốc , tam tai dc tính theo năm. Các cụ quên còn ngày giờ tháng nữa hay sao. Chỉ cần chọn ngày giờ tháng theo nguyên lý thiên địa nhân hợp là ổn cả nhé. Mượn tuổi thì đã phá vỡ nguyên lý thiên địa nhân rồi. Ngày xưa sở dĩ có chuyện mượn tuổi là do kiến thức phong thủy còn là bí mật của tầng lớp thống trị trung hoa và dc truyền ra rất ít. Dân mình gặp sát chả bit làm sao nghĩ ra chuyện mượn tuổi này. Ở tầu chả ai dùng mà ko hiểu sao giờ kiến thức đã phổ biến mà dân mình còn dùng

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Cách đây mấy năm viết 1 bài về khu trung tâm thương mại của mipec tây sơn, bố trí sai cửa chính. Hôm nay có dịp xem phong thủy văn phòng ở tòa này thì thấy TTTM đã đóng cửa. Nhiều người có vẻ bài xích phong thủy cho là mê tín nhưng khi nghiên cứu nó dưới góc độ khoa học thì sẽ thấy ứng dụng thực tế tuyệt vời của môn này

Cù Trọng Tâm

Xe tải
Nói về phong thủy thì em thấy thế này. Phong thủy có hay có giỏi đến mấy nhưng đúc kết lại vẫn là " tiên tích đức hậu tầm long" sống mà vô đạo đức thì giời cũng chả cho còn sống tử tế thì trời khắc cho.
Nói sâu xa thì nhà Tần cũng tin phong thủy nên lấy quân phục màu đen khắc lại là chu màu đỏ, Tần vương cũng mời biết bao thầy giỏi xây lăng mộ cho mình nhưng sống ác quá cuối cũng đến đời vua Nhị Thế cũng lại phế nhà Tần
Nhà Nguyễn của Việt Nam xây kinh thành cũng hợp phép sao chỉ thời gian ngắn lại tiêu vong. Kinh thành lấy cồn Hến và Giã Viên làm thanh long bạch hổ, núi ngự hậu chẩm, sông Hương làm minh đường rất đẹp đó
Hoặc có câu chuyện ông Tả Ao xem được ngôi đất phát đế vương nên chôn cha vào đấy nhưng vua TQ xem thiên tượng mà biết có người tìm thấy đất phát nên triệu các thầy phong thủy TQ đi giải. Chính thầy của Tả Ao sang tìm ông rồi bắt phải đưa cha đi táng ở nơi khác
Thế nên đúc kết lại vẫn là " tiên tích đức, hậu tầm long" trời cho cái gì được cái đó chứ chả thể nào mong cầu được. Ông nào kêu phong thủy đổi số cải vận là láo

chiennguyen95

Xe hơi
Cách đây mấy năm viết 1 bài về khu trung tâm thương mại của mipec tây sơn, bố trí sai cửa chính. Hôm nay có dịp xem phong thủy văn phòng ở tòa này thì thấy TTTM đã đóng cửa. Nhiều người có vẻ bài xích phong thủy cho là mê tín nhưng khi nghiên cứu nó dưới góc độ khoa học thì sẽ thấy ứng dụng thực tế tuyệt vời của môn này
Cụ cho cháu xin mấy câu đánh giá về việc "mua nhà, đất trong tháng 7 âm lịch" được ko ạ. Cháu cảm ơn cụ

danghoang1988

Xe hơi
Bên Châu âu ko biết họ có theo phong thủy gì ko cc nhỉ 🤭. E thấy bên ấy dân tình có vẻ trường thọ.

LePower

Xe buýt
Bên Châu âu ko biết họ có theo phong thủy gì ko cc nhỉ 🤭. E thấy bên ấy dân tình có vẻ trường thọ.
Cháu nghĩ phong thủy nếu xét phương diện khoa học bố trí nhà cửa hài hòa hướng nhà- nắng- gió - nước thì rất tốt, nhưng các nhà PT tự phong thì biến tấu thêm chi tiết mê tín dị đoan để lừa đảo, kiếm tiền như phù hợp với tuổi, giờ sinh, ....
Xây dựng thiết kế nhà cửa thì hãy để kiến trúc sư (giỏi) họ quyết định dựa trên nhu cầu sử dụng của mình chứ đừng nghe mấy thằng phong thủy ru ngủ mục đích làm tiền.
Một căn nhà thiết kế hợp lý khoa học thì người nào ở trong đấy chả tốt, tất nhiên có người có tốt nhiều hoặc tốt ít hơn, chứ chẳng có chuyện phụ thuộc tuổi, phụ thuộc giờ nhập trạch.....

danghoang1988

Xe hơi
Cháu nghĩ phong thủy nếu xét phương diện khoa học bố trí nhà cửa hài hòa hướng nhà- nắng- gió - nước thì rất tốt, nhưng các nhà PT tự phong thì biến tấu thêm chi tiết mê tín dị đoan để lừa đảo, kiếm tiền như phù hợp với tuổi, giờ sinh, ....
Xây dựng thiết kế nhà cửa thì hãy để kiến trúc sư (giỏi) họ quyết định dựa trên nhu cầu sử dụng của mình chứ đừng nghe mấy thằng phong thủy ru ngủ mục đích làm tiền.
Một căn nhà thiết kế hợp lý khoa học thì người nào ở trong đấy chả tốt, tất nhiên có người có tốt nhiều hoặc tốt ít hơn, chứ chẳng có chuyện phụ thuộc tuổi, phụ thuộc giờ nhập trạch.....
đồng quan điểm với cụ. E cũng thích PT và e thích công năng của 1 ngôi nhà luôn đc hài hòa, hợp lý hơn 😆

Vhtien

Xe buýt
Cụ chủ Topic cho em hỏi ý kiến mấy vấn đề căn chung cư em đang ở:
1. Cửa vào hướng Tây Bắc , ban công hướng Đông Nam. Em tuổi Ngọ (Đông Tứ Trạch) giờ muốn khắc phục hướng cửa ra vào không hợp cụ có bài gì bí truyền giúp em. E nói thêm là cả bếp và ban thờ nhà em đều không được hướng. Ban thờ em để ở phòng khách.
2. Nhà em khi vào sẽ có 1 hành lang dài, bên tay trái bố trí phòng giặt và 2 phòng ngủ. Bên tay phải là 1 nhà vệ sinh (cửa các phòng ngủ và cửa nhà vệ sinh không đối diện trực tiếp). Cuối hành lang em bố trí tủ trang trí phía trên, dưới em bố trí 1 bể cá. Như thế có phạm gì không cụ?
Rất mong tin cụ.

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Những lưu ý nhỏ khi bao sái bát hương, bàn thờ cuối năm:

1. Phần cúng lễ: Không cần cầu kỳ rườm rà, có thể lễ chay hoặc mặn tùy gia chủ, chỉ bắt buộc phải có lửa và nước. Lễ xin bao sái, và lễ tạ sau khi bao sái xong.
2. Chuẩn bị: giấy sạch dùng để đổ tro, cốt bát hương ra, rượu và khăn sạch để lau chùi bát hương, và tro sạch để thay hoặc bổ xung tro bát hương.
3. Vị trí bao sái bát hương đặc biệt tránh vị trí có ánh sáng mạnh vì bát hương mang âm khí, dương khí mạnh thì âm khí tán.
4. Tiến hành rút chân nhang từ từ để riêng ra giấy, có thể bổ xung tro hoặc thay tro mới, nếu thay tro mới thì giữ một phần tro cũ nhìn còn bông và sạch. Sau khi vệ sinh bát hương bằng rượu trắng để lại cốt bát hương, tro cũ, và thêm tro mới, giữ lại 3 hoặc 5 chân hương cũ. Cũng có thể thay bát hương mới nếu gia chủ muốn, bát hương mới cần làm sạch và dùng rượu tẩy uế
5. Nên chọn ngày đẹp hoặc giờ đẹp để bao sái bát hương, đơn giản nhất có thể xem trên lịch hoàng đạo ngày giờ tốt. Thường làm kết hợp cúng ông Táo thì cũng nên chọn giờ tốt để làm.
6. Bao sái bát hương chỉ cần thành tâm hướng về tổ tiên, hướng về thần linh là được, không cần quá cầu kỳ. Người thực hiện bao sái bát hương nên là chủ nhà hoặc người trong gia đình.
7. Chân hương sau khi bao sái nên hóa ( đốt), phần tro đốt và hóa có thể rắc ở đồng ruộng, ao, sông,hoặc bón cây ( chỗ đất hoặc nước sạch) chứ không nên bỏ thùng rác.

Dung.auto

Đi bộ
Em sinh 1987 , Cố mãi định mua căn chung cư lấy chỗ an cư ! năm nay 2023 này em mua căn 08 hoặc 09 của dự án intracom riverside ( như ảnh )
intracom riverside B.jpg
, Các CỤ xem giúp em về phong thủy : hướng, bố trí căn hộ có hợp không ?

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Em sinh 1987 , Cố mãi định mua căn chung cư lấy chỗ an cư ! năm nay 2023 này em mua căn 08 hoặc 09 của dự án intracom riverside ( như ảnh )
intracom riverside B.jpg
Chào bạn
Tôi ko dám xem và chọn nhà trên giấy. Trước có xem và chọn 1 lần, sau khi nhận nhà xem lại ko tốt. Xem chung cư thì bắt buộc phải lên tận phòng xem.

yoko_pro

Xe buýt
intracom riverside B.jpg
Cụ chọn Tây tứ trạch ok rồi. Nên chọn tầng có đuôi 2 7. Đặc biệt tránh tầng đuôi 5 10 15

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Cụ chọn Tây tứ trạch ok rồi. Nên chọn tầng có đuôi 2 7. Đặc biệt tránh tầng đuôi 5 10 15
Chồng tây tứ, nếu vợ con đông tứ thì chọn kiểu này ko ổn. Nếu ko biết phong thủy thì cứ hướng mát và đẹp là chọn. Nếu muốn hiểu phong thủy thì học nhiều thêm nữa chứ đừng học mỗi bát trạch, à bát trạch cũng có nhiều phái nữa chứ ko phải mỗi hướng hợp tuổi.

Dung.auto

Đi bộ
Chồng tây tứ, nếu vợ con đông tứ thì chọn kiểu này ko ổn. Nếu ko biết phong thủy thì cứ hướng mát và đẹp là chọn. Nếu muốn hiểu phong thủy thì học nhiều thêm nữa chứ đừng học mỗi bát trạch, à bát trạch cũng có nhiều phái nữa chứ ko phải mỗi hướng hợp tuổi.
cảm ơn bác, bác cho em xin thêm chỉ dẫn cụ thể được không ạ, ( em Đinh Mão, vợ Bính Dần ạ)

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
cảm ơn bác, bác cho em xin thêm chỉ dẫn cụ thể được không ạ, ( em Đinh Mão, vợ Bính Dần ạ)
đinh mão nam thì đông tứ, nữ thì tây tứ mệnh. bính dần nam thì tây tứ, nữ thì đông tứ. nếu bát trạch thì tôi sẽ ko chọn theo hợp hướng mà chọn theo hợp tọa, hợp vị trí cửa vì hướng nhà chủ tiền bạc, tọa nhà chủ sức khỏe, vị trí cửa thì chủ cả sức khỏe và tài vận.

Ryan848

Xe container
Nói về phong thủy thì em thấy thế này. Phong thủy có hay có giỏi đến mấy nhưng đúc kết lại vẫn là " tiên tích đức hậu tầm long" sống mà vô đạo đức thì giời cũng chả cho còn sống tử tế thì trời khắc cho.
Nói sâu xa thì nhà Tần cũng tin phong thủy nên lấy quân phục màu đen khắc lại là chu màu đỏ, Tần vương cũng mời biết bao thầy giỏi xây lăng mộ cho mình nhưng sống ác quá cuối cũng đến đời vua Nhị Thế cũng lại phế nhà Tần
Nhà Nguyễn của Việt Nam xây kinh thành cũng hợp phép sao chỉ thời gian ngắn lại tiêu vong. Kinh thành lấy cồn Hến và Giã Viên làm thanh long bạch hổ, núi ngự hậu chẩm, sông Hương làm minh đường rất đẹp đó
Hoặc có câu chuyện ông Tả Ao xem được ngôi đất phát đế vương nên chôn cha vào đấy nhưng vua TQ xem thiên tượng mà biết có người tìm thấy đất phát nên triệu các thầy phong thủy TQ đi giải. Chính thầy của Tả Ao sang tìm ông rồi bắt phải đưa cha đi táng ở nơi khác
Thế nên đúc kết lại vẫn là " tiên tích đức, hậu tầm long" trời cho cái gì được cái đó chứ chả thể nào mong cầu được. Ông nào kêu phong thủy đổi số cải vận là láo
Em cũng nghĩ như cụ. Thế nên vs người vô thần như em thì chả dám mơ tìm hiểu, mạn đàm gì về PT hay tôn giáo...cứ cố gắng sống và làm việc theo bản tâm, ko tham lam, xâm hại lợi ích của người khác thôi.

Thienminhfs

Xe tải
Website
khamthienhocduong.com
Đây là một trong rất nhiều trường hợp tôi đi xem cho các bác gặp phải. các bác nhà rõ to đẹp, thiết kế cửa cũng rất phù hợp và cát lơi. Tuy nhiên cái cửa to đẹp nhất lại không mấy khi mở, nhất là khi đi làm về thì lại mở cửa phụ đi vào nhà. Thường cửa phụ đi vào nhà khi tính toán hay thiết kế phong thủy lại ít được quan tâm đến, thậm chí nhiều trường hợp rất xấu. cửa xấu thường mở đương nhiên lại nạp khí xấu vào nhà, đây là chưa nói hướng nạp khí thay đổi làm cho kết cấu khí cửu cung thay đổi dẫn đến thiết kế ban đầu theo cửa chính bị sai lệch dẫn tới hung sát mà lý do chỉ đơn giản là không mở và ko đi vào nhà từ cửa chính. Trường hợp rất hay gặp ở nhà biệt thự các cụ nhà giầu cần quan tâm khi ở một tgian mà thấy gặp vận đen
qqqq

Trạng thái
Thớt đang đóng