[Funland] Nhật ký xây nhà (9/2020 ~ 9/2021)

mackmyta

Xe tăng
riêng em thì em thấy cụ hơi tham.
vì số tiềnđó kođủđể hoàn thiện bất cứ cái gì theo nhu cầu của cụ.
mọi thứđều dở dang.
làm nhà nên làm 1 lần cho xong.
liệu cơm gắp mắm.

trancongdung

Xe điện
Chào các cụ: e đã lập nhóm theo ng.vọng của 1 số cụ trên này, mục đích tiện trao đổi (đổi gió) BĐS otofun- nhóm chính thức- duy nhất- phi lợi nhuận. Mọi vấn đề liên quan đến xây dựng, thiết kế, đất đai... và liên quan mời các cụ ta trao đổi ở nhóm zalo này nữa. https://zalo.me/g/whpepv978
Em đăng kí nhóm zalo học hỏi kinh nghiệm ạ

Chamlai1p

Xe đạp
Cái thang nhà em nó hết nửa số ngân sách cao cao của cụ chủ rồi.

cafe_rhum

Xe hơi
riêng em thì em thấy cụ hơi tham.
vì số tiềnđó ko đủ để hoàn thiện bất cứ cái gì theo nhu cầu của cụ.
mọi thứđều dở dang.
làm nhà nên làm 1 lần cho xong.
liệu cơm gắp mắm.
Cái thang nhà em nó hết nửa số ngân sách cao cao của cụ chủ rồi.
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ. Nhà cháu đúng là kinh phí hạn chế, chỉ có thể liệu cơm gắp mắm thôi ạ. Nhà cháu đi theo tiêu chí "mọi thứ tốt nhất trong khả năng có thể", ưu tiên cho phần kết cấu, nội thất vừa phải nên sẽ cố gắng để cân bằng mong muốn và thực tế. Cháu sẽ chia sẻ thêm ở còm tiếp theo ạ, mấy nay cháu đi ctac bạt mạng nên chẳng viết lách đc gì.

dabata

Xe đạp
Vì cụ là dân thiết kế nên nhu cầu của cụ khác nhu cầu của một số chủ nhà chỉ cần tối giản và hữu dụng như e.
Chi phí trên là mức đầu tư cho 3 căn nhà mà e tư vấn lắp thang máy tại khu vực gia lâm e đang ở.
Nhà 1: 121m2x4 tầng và 1 tum tệp mái chéo chống nóng tương đương 560-570m2 sàn. Nội thất khá, riêng cửa gỗ và trần gỗ hết hơn 300tr, hiện chưa lắp thang và đã vào ở hết 2,3-2,4ty.
Nhà 2: 110mx4 tầng 1 tum tương đương 110x4+110x0,7=517m2 sàn, có thang may đang vào giai đoạn hoàn thiện cũng dự toán hết tầm 2-2,1ty. Chưa bao gồm thang máy. Thang máy cơ bản 300tr.
Nhà 3: tầm 115m2 đất. 4 tầng 1 tum và sân phơi. Nhà này đứa cháu làm chuyên cung cấp vật liệu, phá dỡ nhà nên phần vật tư rẻ. Nó tính vật liệu xây thô hết đâu có 7-800tr. Tổng hoàn thiện cả công thợ, lắp thang cũng chỉ 2,3-2,4ty thôi ạ.
Các nhà đều có ép cọc. Công thợ khu vực e khoảng 1.3-1.35 cả hố thang máy.
Chào cụ, em đang có kế hoạch đầu năm sau xây nhà bên Trâu Quỳ, Gia Lâm, đất 90m2 có thang máy, nhờ cụ tư vấn thêm và nếu có thể thì cùng hợp tác xây dựng, Em đã inbox cụ ạ.

Songque

Xe tăng
Em cũng đang xây nhà, thiết kế, chuẩn bị mọi thứ xong nhưng vẫn cứ lo2. Toàn đau đầu cân nhắc thực tế và mong muốn.

kjdzsensitjve

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cũng đang xây nhà ạ? Có gì hay ho cụ cho cháu vài ý lên đây cho xôm đc ko ạ? Chúc cụ nhà cửa sớm gọn gàng ạ.
Nhà em có kinh nghiệm là phải mua đất từ 24 năm trước (1996) giờ 2020 xây cụ ạ. Kinh phí 300.000.000/ 65 m2 sàn xây dựng gồm cả hoàn thiện đến ốp lát và cửa + điện, chưa gồm TBVS và điện.

Thanhvuóng71

Xe điện
Nhờ các cụ tư vấn cho em , để cân nguồn.
Em xây làm 2 giai đoạn. Giai đoạn 1 xây thô trên mặt bằng 351m2 ( chưa có hàng rào). Nhà thì đã có móng ( dự án) diện tích móng 105 m2. Xây 3 tầng và thêm mái ngói ( phần mái ngói chỉ làm 1/2. Vị trí ở Mê Linh. Các cụ phác giúp em dự toán sơ bộ và phương án triển khai tối ưu.

tranthaiduc

Xe buýt
Quảng cáo, rao vặt không đúng quy định - KDCN
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 4/3/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

cafe_rhum

Xe hơi
[2021.3.10 - Năm mới, nhà mới]

Chào các cụ,
Chúc các cụ năm mới sức khỏe, bình an & xây được nhiều nhà mới.

Cháu định bỏ cái “nhà” trên OF này luôn rồi, nhưng lại nghĩ lúc mới bắt đầu hào hứng thế, viết lách đủ thứ, giờ lại cứ thế mà bỏ đi cháu cũng thấy tiếc. Vậy nên hôm nay cháu viết nốt nhật ký này, cũng là để tổng kết lại toàn bộ quá trình xây nhà.

Trước hết, cũng chia sẻ với các cụ là nhà cháu đã xong xuôi yên ổn hết mọi thứ, sơn nhà cũng xong luôn rồi ạ. Cháu tạm tổng kết các giai đoạn chính như sau:
- Khởi công, động thổ: 4/9 âm lịch
- Chuyển bàn thờ & làm lễ chuyển nhà: 15/12 âm lịch
- Chuyển đồ đạc & vào ở nhà mới: 29/12 âm lịch
- Sơn nhà & hoàn thiện toàn bộ nội thất: 13/1 âm lịch
- Làm lễ nhập trạch & chuộc nhà (vì nhà cháu đi mượn tuổi): 17/1 âm lịch.

Do tiến độ rất căng thẳng, nhất là những ngày cuối vì cùng 1 mặt bằng nhưng rất nhiều hạng mục cần làm: sơn, lắp đặt đồ nội thất, vệ sinh, dọn dẹp, chuyển đồ,...nên khoảng thời gian trước & sau Tết, nhà cháu bận sấp mặt quên cả ngày tháng. Giờ cháu ngồi viết lại mà nghĩ đến vẫn thấy sợ, không hiểu sao lúc đó cả nhà nhiều động lực thế, làm ngày làm đêm để rồi 3 ngày Tết chỉ đóng cửa đi ngủ.

Cháu tổng kết lại 1 vài điều như sau:

1- “Một người lo bằng 1 kho người làm”. Làm 1 cái nhà cũng giống như điều hành 1 công ty, trăm thứ việc lớn nhỏ, việc gì cũng đến tay nên người chỉ đạo, sắp xếp hợp lý là rất quan trọng. Nhà nên có người chủ trì, vừa lo vật liệu, vừa cùng với cai thầu sắp xếp các công việc của đội thợ để mọi việc trôi rất nhanh, nếu có thể lướt fb, zalo, mạng mẽo các kiểu nên tìm kiếm thông tin, tìm nhà cung cấp thiết bị, nội thất, đồ đạc nữa thì quá tốt ạ.

2- “Chia sẻ công việc”. Cụ nào tự làm nhà rồi chắc cũng biết, làm nhà là làm cả đống việc, nếu dồn lại hết cho 1 người, chắc chắn sẽ bị quá tải & và người phải làm sẽ rất áp lực. Nếu có thể, các cụ nên có người hỗ trợ/ chia sẻ bớt các công việc – có thể là các thành viên trong gia đình, anh em, họ hàng, bạn bè – hay bất kỳ ai có khả năng giúp được các cụ. Có thêm người hỗ trợ, các cụ sẽ bớt vất vả hơn. Nhà cháu thì chia ra như sau: bố cháu lo mọi việc liên quan đến thi công & quản lý thợ, tìm kiếm chỗ cung ứng. Cháu & vc ku em chọn nguyên vật liệu & thiết bị, cân đối về chi phí, dọn dẹp, hỗ trợ cho bố cháu khi ko phải đi làm. Mẹ cháu giữ tiền, ghi chép các khoản chi tiêu & thanh toán, các công việc liên quan đến lễ lạt. Túm cái váy là mỗi người 1 việc, tùy theo khả năng của mình.

3- “Chọn thứ tốt nhất trong khả năng có thể”. Các cụ đã có kinh nghiệm làm nhà chắc cũng biết, chi phí cho phần hoàn thiện có thể gấp nhiều lần so với phần xây thô. Lúc đi xem các vật liệu & trang thiết bị cho công đoạn hoàn thiện, cháu cũng loạn vì giá. Ví dụ: gạch lát nhà vệ sinh có rất nhiều loại, mỗi loại 1 giá, rồi cũng cùng 1 loại đó, mỗi cửa hàng 1 giá (nhà cháu xem tầm 5 chỗ). Thế nên chọn vật liệu ở giai đoạn hoàn thiện này sẽ quyết định rất nhiều đến chi phí của ngôi nhà. Cháu cho rằng giá quá rẻ thì chất lượng không đảm bảo, đồ tốt thì chắc chắc giá không rẻ, và đương nhiên ai cũng muốn chọn thứ tốt nhất (và giá cũng cao nhất) – thế nên nhà cháu quyết định "chọn thứ tốt nhất trong khả năng có thể”, ưu tiên nhiều đến tính năng, độ an toàn, độ bền & bớt các tiêu chí về trang trí, thẩm mĩ. Đến phần này thì có thiết kế sẽ dễ quyết định về chi phí hơn rất nhiều vì bên thiết kế đã lên được danh sách vật liệu & dự toán chi phí trước đó, chỉ cần cứ bám vào bản dự toán đó để ước lượng về giá. Ngoài ra, nếu có thể, nên chọn nơi cung ứng gần nhà, chi phí vận chuyển cũng sẽ giảm & thuận tiện các việc lắp đặt, bảo dưỡng hay sửa chữa về sau. Chi phí hoàn thiện nhà với nội thất & đồ điện gia dụng cơ bản của nhà cháu là 3,1 tỏi – cao hơn so với dự toán 400tr & nằm trong khả năng nhà cháu dự kiến & chi trả đc.

4- “Có thờ có thiêng, có kiêng có lành”. Nhà cháu xưa nay chẳng tin bói toán và lễ bái các loại, nhưng việc kiêng khem & thờ cúng, nếu ko quá phức tạp, tốn kém & u mê dị đoan, cháu nghĩ là cũng nên xem xét ạ. Về mặt tâm linh này, nhà cháu có làm những việc sau:
- Xem ngày, giờ tốt cho những giai đoạn quan trọng (vdu: động thổ, đổ móng, đổ trần, chuyển nhà, nhập trạch).
- Trộn vào 1 ít đá ngũ sắc khi đổ móng & đổ nền. Này là ông bác cháu, chả biết nghe ai bảo là nếu làm thế sẽ có phong thủy tốt hơn, chi phí & thủ tục cũng chẳng phức tạp gì nên mẹ cháu cũng nghe theo, mua 5kg đá ngũ sắc (tầm 500k), đổ ở 4 góc & chính giữa nhà. Các cụ có thể mua loại đá này ở các cửa hàng bán đồ thờ cúng.
- Kê đồ đạc theo hướng được cho là tốt (ví dụ: bàn thờ kê theo hướng nhà, giường ngủ kê ngang nhà, ko kê dọc).
- Cân bằng các vật liệu theo ngũ hành để có phong thủy tốt. Ví dụ: dùng cả cửa gỗ & cửa bằng các chất liệu khác (kim loại, nhựa, nhôm kính,...) chứ ko dùng 1 loại cửa.
- Màu sơn ngoại thất phù hợp với mệnh của người chủ ngôi nhà, màu sơn phòng ngủ phù phợp với mệnh của người trong phòng.
Việc tin hay không tin thì tùy mỗi người, nhưng như cháu đã nói, nếu không quá phức tạp cháu nghĩ tâm linh 1 chút cũng tốt, ít nhất cũng cho mình niềm tin rằng mọi thứ sẽ ổn. Nhà cháu trộm vía, trong quá trình làm nhà ko xảy ra bất cứ sự cố nào, thời tiết các thứ đều rất thuận lợi, skhoe của mọi người cũng không có vấn đề gì.

Có rất nhiều điều mà cháu chưa biết tổng kết lại như nào nên tạm thời cháu chỉ viết đc như trên. Nếu cháu có thể chia sẻ đc thông tin nào khác (ví dụ: báo giá vật liệu, tổng kết chi phí thực tế,..,) các cụ cứ để lại còm ạ, cháu sẽ trả lời theo những gì cháu biết.

Cảm ơn các cụ đã vào thớt & để lại còm, giúp cháu biết thêm đc nhiều thứ. Chúc các cụ chưa có nhà mới sẽ xây được nhà trong năm nay, các cụ đang xây sẽ hoàn thành đc ngôi nhà như mong muốn, các cụ đã có nhà sẽ có thêm nhiều nhà mới nữa.

P/S: cháu để 1 vài cái ảnh lúc đang hoàn thiện ạ
View attachment DSC_2420.JPG
View attachment DSC_2448.JPG
View attachment DSC_2434.JPG

Chỉnh sửa cuối:

xecutkit000

Xe đạp
[2020.12.01 - Chuẩn bị thi công tầng 2]
Chào các cụ,
Đợt vừa rồi cháu đi lại hơi nhiều nên cũng lười không cập nhật gì. Cháu cập nhật sơ bộ thế này ạ:
- Nhà cháu đã đổ trần tầng 1 vào ngày 10/10 (âm lịch)
- Hiện tại đang đến giai đoạn xây cầu thang, đổ cột & xây tường tầng 2.
Về cơ bản, mọi việc nhà cháu đang tiến hành tương đối thuận tiện & đúng theo kế hoạch đã dự kiến. Cũng có 1 vài vấn đề phát sinh ra nhưng nhà cháu đã xử lý được, có thời gian cháu sẽ ngồi tổng kết lại để các cụ có thể tham khảo. Cháu gửi thêm 2 thông tin như dưới đây, cụ nào quan tâm có thể vào tham khảo ạ:
1- Bản kế hoạch công việc - file excel cháu tự làm (như cháu đã post file ảnh ở trang 1) => link ở đây
2- Báo giá nguyên vật liệu của 1 bên nhà cháu tự tìm (bạn của ku em), bóc tách theo bản vẽ => link ở đây.
Báo giá này cháu thấy đầy đủ & chi tiết hơn so với báo giá của bên thiết kế.

Nhà cháu hiện tại đang như này ạ:
View attachment 5694587
Bác thể up lại 2 files này được ko ạ? Link nó bị chết rồi.
Sang năm em cũng tính khởi công nên đang tìm hiể, đúng là xây là phải lo nghĩ nhiều thứ quá.

cafe_rhum

Xe hơi
Bác thể up lại 2 files này được ko ạ? Link nó bị chết rồi.
Sang năm em cũng tính khởi công nên đang tìm hiể, đúng là xây là phải lo nghĩ nhiều thứ quá.
Chào cụ ạ,
Đợt vừa rồi cháu quanh quẩn cách ly suốt ngày nên lâu lắm mới vào lại OF. Để cháu tìm lại file này và nhắn vào inbox cụ đc ko ạ ?(nếu cụ vẫn cần & muốn tham khảo ạ).

xecutkit000

Xe đạp
Chào cụ ạ,
Đợt vừa rồi cháu quanh quẩn cách ly suốt ngày nên lâu lắm mới vào lại OF. Để cháu tìm lại file này và nhắn vào inbox cụ đc ko ạ ?(nếu cụ vẫn cần & muốn tham khảo ạ).
Thế nhờ cụ tìm lại rồi inbox cho em với ạ. Cảm ơn cụ và chúc cụ sức khỏe.

Phú Hưng Pro

Xe máy
Chào cụ ạ,
Cụ cho em xin các file này với ạ, năm sau nhà cháu cũng định khởi công. Tiện thể cụ có thể up công trình nhà mình lên để mọi người cùng xem được không ạ

bomit

Xe tăng
Em ủn thớt này lên.
Trc tiên em cảm ơn cụ chủ rất nhiều đã nhiệt tình chia sẻ hành trình xây tổ ấm của gia đình cụ.
Chắc 2 năm nữa nhà em mới xây 6-70% trên đất 120m2
Qua các chia sẻ của cụ chủ và các còm của cccm khác, em cũng vỡ ra thêm 1 số thứ.
Nếu đc em inbox cụ chủ cho em xin mấy file tham khảo vì link trong thớt này ngỏm hết rồi.
Chúc cụ chủ cuối tuần vui vẻ!

blah_blah

Xe tải
[2021.3.10 - Năm mới, nhà mới]

Chào các cụ,
Chúc các cụ năm mới sức khỏe, bình an & xây được nhiều nhà mới.

Cháu định bỏ cái “nhà” trên OF này luôn rồi, nhưng lại nghĩ lúc mới bắt đầu hào hứng thế, viết lách đủ thứ, giờ lại cứ thế mà bỏ đi cháu cũng thấy tiếc. Vậy nên hôm nay cháu viết nốt nhật ký này, cũng là để tổng kết lại toàn bộ quá trình xây nhà.

Trước hết, cũng chia sẻ với các cụ là nhà cháu đã xong xuôi yên ổn hết mọi thứ, sơn nhà cũng xong luôn rồi ạ. Cháu tạm tổng kết các giai đoạn chính như sau:
- Khởi công, động thổ: 4/9 âm lịch
- Chuyển bàn thờ & làm lễ chuyển nhà: 15/12 âm lịch
- Chuyển đồ đạc & vào ở nhà mới: 29/12 âm lịch
- Sơn nhà & hoàn thiện toàn bộ nội thất: 13/1 âm lịch
- Làm lễ nhập trạch & chuộc nhà (vì nhà cháu đi mượn tuổi): 17/1 âm lịch.

Do tiến độ rất căng thẳng, nhất là những ngày cuối vì cùng 1 mặt bằng nhưng rất nhiều hạng mục cần làm: sơn, lắp đặt đồ nội thất, vệ sinh, dọn dẹp, chuyển đồ,...nên khoảng thời gian trước & sau Tết, nhà cháu bận sấp mặt quên cả ngày tháng. Giờ cháu ngồi viết lại mà nghĩ đến vẫn thấy sợ, không hiểu sao lúc đó cả nhà nhiều động lực thế, làm ngày làm đêm để rồi 3 ngày Tết chỉ đóng cửa đi ngủ.

Cháu tổng kết lại 1 vài điều như sau:

1- “Một người lo bằng 1 kho người làm”. Làm 1 cái nhà cũng giống như điều hành 1 công ty, trăm thứ việc lớn nhỏ, việc gì cũng đến tay nên người chỉ đạo, sắp xếp hợp lý là rất quan trọng. Nhà nên có người chủ trì, vừa lo vật liệu, vừa cùng với cai thầu sắp xếp các công việc của đội thợ để mọi việc trôi rất nhanh, nếu có thể lướt fb, zalo, mạng mẽo các kiểu nên tìm kiếm thông tin, tìm nhà cung cấp thiết bị, nội thất, đồ đạc nữa thì quá tốt ạ.

2- “Chia sẻ công việc”. Cụ nào tự làm nhà rồi chắc cũng biết, làm nhà là làm cả đống việc, nếu dồn lại hết cho 1 người, chắc chắn sẽ bị quá tải & và người phải làm sẽ rất áp lực. Nếu có thể, các cụ nên có người hỗ trợ/ chia sẻ bớt các công việc – có thể là các thành viên trong gia đình, anh em, họ hàng, bạn bè – hay bất kỳ ai có khả năng giúp được các cụ. Có thêm người hỗ trợ, các cụ sẽ bớt vất vả hơn. Nhà cháu thì chia ra như sau: bố cháu lo mọi việc liên quan đến thi công & quản lý thợ, tìm kiếm chỗ cung ứng. Cháu & vc ku em chọn nguyên vật liệu & thiết bị, cân đối về chi phí, dọn dẹp, hỗ trợ cho bố cháu khi ko phải đi làm. Mẹ cháu giữ tiền, ghi chép các khoản chi tiêu & thanh toán, các công việc liên quan đến lễ lạt. Túm cái váy là mỗi người 1 việc, tùy theo khả năng của mình.

3- “Chọn thứ tốt nhất trong khả năng có thể”. Các cụ đã có kinh nghiệm làm nhà chắc cũng biết, chi phí cho phần hoàn thiện có thể gấp nhiều lần so với phần xây thô. Lúc đi xem các vật liệu & trang thiết bị cho công đoạn hoàn thiện, cháu cũng loạn vì giá. Ví dụ: gạch lát nhà vệ sinh có rất nhiều loại, mỗi loại 1 giá, rồi cũng cùng 1 loại đó, mỗi cửa hàng 1 giá (nhà cháu xem tầm 5 chỗ). Thế nên chọn vật liệu ở giai đoạn hoàn thiện này sẽ quyết định rất nhiều đến chi phí của ngôi nhà. Cháu cho rằng giá quá rẻ thì chất lượng không đảm bảo, đồ tốt thì chắc chắc giá không rẻ, và đương nhiên ai cũng muốn chọn thứ tốt nhất (và giá cũng cao nhất) – thế nên nhà cháu quyết định "chọn thứ tốt nhất trong khả năng có thể”, ưu tiên nhiều đến tính năng, độ an toàn, độ bền & bớt các tiêu chí về trang trí, thẩm mĩ. Đến phần này thì có thiết kế sẽ dễ quyết định về chi phí hơn rất nhiều vì bên thiết kế đã lên được danh sách vật liệu & dự toán chi phí trước đó, chỉ cần cứ bám vào bản dự toán đó để ước lượng về giá. Ngoài ra, nếu có thể, nên chọn nơi cung ứng gần nhà, chi phí vận chuyển cũng sẽ giảm & thuận tiện các việc lắp đặt, bảo dưỡng hay sửa chữa về sau. Chi phí hoàn thiện nhà với nội thất & đồ điện gia dụng cơ bản của nhà cháu là 3,1 tỏi – cao hơn so với dự toán 400tr & nằm trong khả năng nhà cháu dự kiến & chi trả đc.

4- “Có thờ có thiêng, có kiêng có lành”. Nhà cháu xưa nay chẳng tin bói toán và lễ bái các loại, nhưng việc kiêng khem & thờ cúng, nếu ko quá phức tạp, tốn kém & u mê dị đoan, cháu nghĩ là cũng nên xem xét ạ. Về mặt tâm linh này, nhà cháu có làm những việc sau:
- Xem ngày, giờ tốt cho những giai đoạn quan trọng (vdu: động thổ, đổ móng, đổ trần, chuyển nhà, nhập trạch).
- Trộn vào 1 ít đá ngũ sắc khi đổ móng & đổ nền. Này là ông bác cháu, chả biết nghe ai bảo là nếu làm thế sẽ có phong thủy tốt hơn, chi phí & thủ tục cũng chẳng phức tạp gì nên mẹ cháu cũng nghe theo, mua 5kg đá ngũ sắc (tầm 500k), đổ ở 4 góc & chính giữa nhà. Các cụ có thể mua loại đá này ở các cửa hàng bán đồ thờ cúng.
- Kê đồ đạc theo hướng được cho là tốt (ví dụ: bàn thờ kê theo hướng nhà, giường ngủ kê ngang nhà, ko kê dọc).
- Cân bằng các vật liệu theo ngũ hành để có phong thủy tốt. Ví dụ: dùng cả cửa gỗ & cửa bằng các chất liệu khác (kim loại, nhựa, nhôm kính,...) chứ ko dùng 1 loại cửa.
- Màu sơn ngoại thất phù hợp với mệnh của người chủ ngôi nhà, màu sơn phòng ngủ phù phợp với mệnh của người trong phòng.
Việc tin hay không tin thì tùy mỗi người, nhưng như cháu đã nói, nếu không quá phức tạp cháu nghĩ tâm linh 1 chút cũng tốt, ít nhất cũng cho mình niềm tin rằng mọi thứ sẽ ổn. Nhà cháu trộm vía, trong quá trình làm nhà ko xảy ra bất cứ sự cố nào, thời tiết các thứ đều rất thuận lợi, skhoe của mọi người cũng không có vấn đề gì.

Có rất nhiều điều mà cháu chưa biết tổng kết lại như nào nên tạm thời cháu chỉ viết đc như trên. Nếu cháu có thể chia sẻ đc thông tin nào khác (ví dụ: báo giá vật liệu, tổng kết chi phí thực tế,..,) các cụ cứ để lại còm ạ, cháu sẽ trả lời theo những gì cháu biết.

Cảm ơn các cụ đã vào thớt & để lại còm, giúp cháu biết thêm đc nhiều thứ. Chúc các cụ chưa có nhà mới sẽ xây được nhà trong năm nay, các cụ đang xây sẽ hoàn thành đc ngôi nhà như mong muốn, các cụ đã có nhà sẽ có thêm nhiều nhà mới nữa.

P/S: cháu để 1 vài cái ảnh lúc đang hoàn thiện ạ
View attachment 5981652
View attachment 5981653
View attachment 5981654
đọc cmt này của cụ, em lại thấy mình trở thành siêu nhân.
Nhà em thì bm ở xa, 2 đứa trẻ nhà em còn bé đâm ra vợ cũng chẳng đỡ đc gì mấy.
1 mình em gánh full vai trò. Em dự toán kinh phí + 15-20%, cuối cùng ơn trời chỉ bị vượt 10%.
Em hơn cụ 1 chút đó là em có thời gian chuẩn bị thiết kế và vật tư khá ổn, gần 1,5 tháng trước khi khởi công nên em chốt được thi công theo kế hoạch.
Quan điểm của em là khâu chuẩn bị với làm dự toán, mình càng làm kỹ được đến chân tơ kẽ tóc thì khi mình thi công đỡ được rất nhiều sai sót và tiến độ công trình gần sát được kế hoạch làm ra. Hàng tuần em đều chốt với giám sát với các hạng mục thi công trong ngày và trong tuần. Cuối tuần lôi nhau ra chốt sổ nên mọi thứ cũng nhẹ nhàng.