[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

18 Banh

Xe hơi
Theo em thì nếu có biển báo thì ko nói làm gì, còn nếu ko biển báo nháy đèn như vậy với em là yêu cầu xe đối diện phải di đúng phần đường của mình, không được chiếm đường của xe đi ngược chiều với mình "bên này được đang hẹp trả lại đường cho người ta đi không đi nguy hiểm đấy". Nếu gặp bác nào vẫn cứ lấn đường thì thôi tốt nhất là cứ dừng lại cho lành *-)

toanvinh_forever

Xe điện
người tốt nhường người xấu:69:

GentraVN

Xe tải
nói chung là em ai nháy truoc thì em nhg

huythuyan

Xe đạp
Theo em thấy ở VN mình nhá pha có hàm ý cho bít là mình đang hiện diện trên đường,còn zụ ai nhường ai thì các Cụ bít rùi người VN mình rất chi là cao hứng khi vui nhường cậu ,ko vui ko nhường dù cũng có thói quen nhá pha.Em cũng thế nhá pha ,cụ kia cũng nhá nhưng em quan sát thấy cụ kia ào ào thì thui em xin nép vào thậm chí đậu lại nếu ko còn cửa lưu thông(chả sao các Cụ ạ):21:

vudinhquang

Xe container
nháy pha đoi khi để xem xe đói diện mình có ngủ gật không.thường thì họ nháy trả lời, có nghĩa là TÔI BIẾT RỒI

bocun

Xe buýt
theo em thì tùy tình huống GT lúc đó thôi ạ.. mình nhường khi xe họ đã đi gần đến chướng ngại vật hơn thôi, chứ ko nhất thiết cứ nháy đèn trước là được đi trước đâu ạ

Babetta6868

Xe tăng
nháy pha đoi khi để xem xe đói diện mình có ngủ gật không.thường thì họ nháy trả lời, có nghĩa là TÔI BIẾT RỒI
Bác này chuẩn, đúng ý em! Em xin bổ sung chút!
- Không cố đấm ăn xôi được, mình liều cứ lao lên, ông đối diện không có chỗ mà nhường thì nhường vào đâu? Khổ cả 2!
- Khi em chưa nháy đã nhận thấy bên kia nháy pha rồi mà thấy hợp lý thì nhường người ta!
- Đêm em nháy pha mà không thấy nháy lại là em còi inh lên ngay và "lựa chỗ mà tránh" vì có thể bác đối diện đang ngủ gật - Cái này có vẻ hơi buồn cười nhưng nếu thỉnh giáo bất kỳ bác tài già nào y như rằng bác ấy truyền cho mình vụ "nháy pha kết hợp còi kiểm tra ngủ gật :21:"
Đây là ý kiến cá nhân của em thôi, mấy bác lái xe của các hãng xe khách liên tỉnh, khách đường dài, xe xếp nốt lấy hàng đừng ném đá em nhé! Vì em biết các bác mà nhường như cách của em thì cháo cũng không có mà ăn!

ngvbang

Xe buýt
Thực ra việc 2 xe ngược chiều nháy pha chỉ khi đường hẹp hoặc có vật cản để cả 2 xe cẩn thận khi đi qua, còn xe nào có điều kiện tránh thì nhường xe kia, chứ tôi không nghĩ là xe nào nháy trước thì được đi trước hoặc xe nhỏ nhường xe to hoặc ngược lại

milu

Xe tải
Theo em thấy thì ông nháy sau nhường cho ông nháy trước, khi nào em nháy trước thì em đi trước còn nếu nháy sau thì đó là khi em đã chậm hẳn lại, người ta sẽ hiểu ý và vượt lên đi trước. Thỉnh thoảng em cũng gặp mấy anh cố vượt, thì đành làm 2 con dê qua cầu vậy, xe em thì sẵn thuốc và chè nên đỗ bao lâu cũng không sợ:))

hoangmarl

Xe hơi
Cái này em nghĩ là hiểu ý nhau thôi, chứ xe ai đã tới trước rồi thì xe kia phải nhường thôi. Ko nhường ko đc :21:

laser.8

Xe máy
Còi to, nháy pha nhiều là mấy bác tốc hành trẻ. Nháy ít nhường nhiều là các bác tài kinh nghiệm. Đôi lúc cúng đè mặt nháy pha cảnh báo nghuy hiểm với các bác tài chỗ nào cũng vượt, lúc nào cũng đòi vượt. Ke ke Thức lâu mới biết đem dài, đi nhiều mới biết trên đường nhiêu khê.

HaThanh73

Xe máy
Theo em thì phải tuân theo luật chứ đâu có cứ nháy pha là đi trước?

DVG

Xe điện
Nháy pha có 2 ý nghĩa:
- Báo hiệu sự lưu thông của tôi
- Ông đi ngược và có dấu hiệu lấn giao thông phần bên tôi rồi đấy.

lephuong84

Xe máy
Ai rộng đường thì nhường thôi mà :69::69:

noinhomuadong77

Xe hơi
em thi nhay lung tung, duoc hom nay ranh roi vao treu cac cu ti .hi...hi

Cress

Xe tải
Ở VN em nháy đèn cho cái ông đi ngược hướng mình với cái suy nghĩ trong đầu lúc đấy là: này bác ui, bác có nhìn thấy em đây không!.... chỉ đơn giản có vậy thôi - hoặc là bác đấy đang đi nguy hiểm - hoặc là em đang chuẩn bị biểu diễn 1 quả nguy hiểm, và cả 2 trường hợp này bác đấy đều phải quan sát em thật kỹ nhá!
Còn có trường hợp mình hạ cốt rồi nhưng xe ngược chiều nó tưởng vẫn pha. Nháy cho nó biết là em đã cốt rồi đấy :21:
Ban ngày thì nháy pha xin đường. Các bác so với châu Âu, Mỹ, Tàu, đường nó rộng làm gì. Đường ở Vịt nhà mình nó chật, nên nhiều khi gặp mấy ông hung thần phải nháy cái xin các ông cho con đi với.

VENZA3.5

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, văn hóa nháy đèn !

Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
Em đọc một lèo hết 20 trang của các bác, thấy các bác nhà mình bàn cãi rôm rả quá ạ, dưng mà theo thiển ý của em là dư này ạ, chỉ tính đi ban ngày thôi :
+ Trước hết, đi đường phải theo luật đã ạ > vậy thì khi tránh nhau xe bên nào có trướng ngại vật cùng chiều đương nhiên là phải nhường nhịn rồi ạ, tuy nhiên trên thực tế có nhiều bác đi bên có trướng ngại vật vẫn nháy pha xin nhường đường, dư này sảy ra 2 tình huống :
1. Do bác tài bên có trướng ngại vật đánh giá khoảng cách giữa xe mình với xe đối diện và xác định rằng mình sẽ vượt kịp trướng ngại vật trước khi hai xe tránh nhau ( tuy nhiên xác định không chính xác thì sẽ là 3 xe dàn hàng ngang đấy ạ ) vì vậy bác ấy tăng tốc kết hợp nháy pha xin đường.
2. Cả hai bác đều vội (hoặc tỏ ra quan trọng nên nháy pha) các bác lưu ý là có rất nhiều trường hợp nháy pha còn là do muốn chửi đấy bác ạ, ví dụ bác nào vượt ẩu và ngông, khi vượt qua rồi còn bị xe sau nó nháy pha chửi đấy ạ. (gặp bác nào gấu quá có khi còn bị vượt lại, ép xe và pang pang nhau nữa ấy) tóm lại là đi đường nên nhường nhịn nhau chút thì hơn chứ cứ tức nhau dễ mất ...hòa khí lém ạ.

+ Còn trường hợp nữa, có lẽ các bác không để ý : nếu đi đường dài các bác tài cũng hay nháy đèn pha (3-4) lần liên tiếp trong khi hai bên đường đều không có trướng ngại vật, cái này là để các bác tài thông báo cho nhau đoạn sau có các bác xxx đứng bắn tốc độ đấy ạ, bác nào gặp thì giảm tốc độ về giới hạn cho phép nhé, qua mấy km nữa rồi hãy cất cánh tiếp.

Em không tính bác nào chỉ thích nháy pha cho vui đâu nhé !

Olddriver

Xe hơi
Chao cac cu!

Theo kinh nghiem cua em, neu em chu dong nhuong thi em phat tin hieu va di cham de nhuong. Neu co y xin vuot thi em nhay lien tuc va tien thang. Neu gap xe ong lon - xe to thi em tu dong xin nhuong.

vutrisang

Xe đạp
Đọc một hồi thấy mệt quá.Thôi không đọc nữa