[Funland] Nhờ các cụ về vụ chỉnh nhiệt độ điều hoà phòng em bé

pham minh

Xe container
Em chào các cụ ạ, bé nhà em ngủ phòng riêng tuy nhiên nhiệt độ điều hoà luôn làm em lo lắng, có những lúc cài cool 30•c mà máy lạnh vẫn xả lạnh làm phòng chỉ còn 24,25 độ. Thành ra lúc nóng quá, lúc lạnh quá 😭😭😭 nên em lên xin kinh nghiệm của các cụ làm thế nào để mình ở phòng mình mà vẫn theo dõi, chỉnh nhiệt độ được, có thiết bị nào báo động khi nhiệt độ phòng lên cao quá hoặc thấp quá ko ạ? Em cám ơn các cụ ạ
Trường hợp của cụ em thấy có 2 khả năng xảy ra:
- cụ lắp đh chiếu thẳng xuống giường, hơi lạnh phả ra từ cửa gió sẽ ko phải là 30 độ mà sẽ thấp hơn nhiều
- phòng nhà cụ ko kín dẫn đến thất thoát nhiệt nhanh: nguyên tắc của đh thì nhiệt độ đặt là nhiệt độ cảm biến đo được ở cửa gió vào. Ko khí lạnh có xu hướng chìm xuống nên trong phòng đh nhiệt độ thấp ở dưới thấp chỗ cửa gió thổi ra và sẽ di chuyển đối lưu tuần hoàn trong phòng với nhiệt tăng dần và cao nhất chỗ cửa gió hút vào. Nếu phòng ko kín thì độ chênh nhiệt độ sẽ rất cao nhất là trong những ngày nắng nóng dẫn đến trong phòng có chỗ rất lạnh nhất là nếu nhà cụ dùng đh cơ thông thường. Nhà em phải đặt 1 cái nhiệt kế điện tử ngay đầu giường của bé và dùng thêm cái quạt để đảo gió cho nhiệt độ đồng đều. Em khẳng đinh cảm biến đh nhà cụ hoàn toàn bt. Những ngày nhiệt độ ngoài trời dưới 30 độ thì cụ đặt nhiệt độ nào thì phòng sẽ đạt được nhiệt độ đó và chỉ chênh khoảng 0.2 đến 0.5 độ

Tommytep

Xe tăng
Nhà em luôn bật 29đ + 3 nấc gió điều hòa + thêm 1 cái quạt số nhỏ nhất phe phẩy + thêm con lợn xả hơi nước. Thế mà đêm toàn phải đắp chăn mỏng. Combo như vậy cả người lớn lẫn trẻ em đều rất tốt, ngủ sâu.

Ỉn V

Xe buýt
Trường hợp của cụ em thấy có 2 khả năng xảy ra:
- cụ lắp đh chiếu thẳng xuống giường, hơi lạnh phả ra từ cửa gió sẽ ko phải là 30 độ mà sẽ thấp hơn nhiều
- phòng nhà cụ ko kín dẫn đến thất thoát nhiệt nhanh: nguyên tắc của đh thì nhiệt độ đặt là nhiệt độ cảm biến đo được ở cửa gió vào. Ko khí lạnh có xu hướng chìm xuống nên trong phòng đh nhiệt độ thấp ở dưới thấp chỗ cửa gió thổi ra và sẽ di chuyển đối lưu tuần hoàn trong phòng với nhiệt tăng dần và cao nhất chỗ cửa gió hút vào. Nếu phòng ko kín thì độ chênh nhiệt độ sẽ rất cao nhất là trong những ngày nắng nóng dẫn đến trong phòng có chỗ rất lạnh nhất là nếu nhà cụ dùng đh cơ thông thường. Nhà em phải đặt 1 cái nhiệt kế điện tử ngay đầu giường của bé và dùng thêm cái quạt để đảo gió cho nhiệt độ đồng đều. Em khẳng đinh cảm biến đh nhà cụ hoàn toàn bt. Những ngày nhiệt độ ngoài trời dưới 30 độ thì cụ đặt nhiệt độ nào thì phòng sẽ đạt được nhiệt độ đó và chỉ chênh khoảng 0.2 đến 0.5 độ
Cụ cho em hỏi, dùng quạt thì có thổi qua người bé ko ạ? Em nghĩ do phòng em rộng so với công suất điều hoà nên lúc làm mát cũng rất lâu đạt được nhiệt độ cài đặt, lúc đạt được rồi thì vẫn xả lạnh liên tục

kduc

Xe container
Vâng cụ nói em mới search mạng về inverter thì đúng là cái pana hai chiều nhà em là loại thường nên bật tắt liên tục 😢😢😢
Cụ cho em hỏi, dùng quạt thì có thổi qua người bé ko ạ? Em nghĩ do phòng em rộng so với công suất điều hoà nên lúc làm mát cũng rất lâu đạt được nhiệt độ cài đặt, lúc đạt được rồi thì vẫn xả lạnh liên tục
Giải pháp tạm thời là mợ mua thêm cái quạt phe phảy (e đề xuất một vé cho TOSHIBA Lsd 10 DC để số 1.2.3 có thể thổi thẳng vào người cũng được). Sau đó mợ thay bằng ĐH Inverter đi, trước e dùng ĐH cơ mãi ko sao, sau lắp thêm cái In, bữa sang ngủ lại cái phòng lắp ĐH thường ko ngủ được vì nó cứ lạnh nóng lung tung cả, phải thay ngay :D, mà kinh nghiệm là cứ lắp to to lên tý, ko tốn điện hơn đâu mà đáp ứng được mọi yêu cầu của mình.

money_talk

Xe tăng
Em chào các cụ ạ, bé nhà em ngủ phòng riêng tuy nhiên nhiệt độ điều hoà luôn làm em lo lắng, có những lúc cài cool 30•c mà máy lạnh vẫn xả lạnh làm phòng chỉ còn 24,25 độ. Thành ra lúc nóng quá, lúc lạnh quá 😭😭😭 nên em lên xin kinh nghiệm của các cụ làm thế nào để mình ở phòng mình mà vẫn theo dõi, chỉnh nhiệt độ được, có thiết bị nào báo động khi nhiệt độ phòng lên cao quá hoặc thấp quá ko ạ? Em cám ơn các cụ ạ
Đúng bệnh điều hòa nhà tôi. Điều hòa daikin non inverter. Hơi thừa công suất so với thể tích không khí của phòng. Cụ thể 12kbtu và phòng là 14m2.
Set 27*c. Thực tế điều hòa chạy nhiệt độ hạ xuống 24*c-25*c mới ngắt. Nó sẽ cần 1 khoảng thời gian ổn định gaz rồi mới chạy tiếp, thợ nói đây là nguyên lý hoạt động.
Đến khi nhiệt độ phòng lên 28*-29*c máy mới chạy.
Có nghĩa biên độ nhiệt - chênh lệch nhiệt độ 4c*-5*c liên tục trong 1 đêm.
Cơ thể liện tục phải thích nghi giữa nóng và lạnh cho nên sáng hôm sau ngủ dậy mệt, có khi còn nhức đầu.
Gọi các loại thợ của hãng ko ai làm gì dc.
Cú quá tôi đổi điều hòa mới.
Làm luôn con daikin FTKZ giải quyết dc hết vấn đề. Khỏe từ đó!

TSTA

Xe container
Trẻ em thân nhiệt nóng, tụi F1 nhà em toàn để 24°C. Cụ để chế độ lạnh, gió ‘Auto’. Mua cái nhiệt kế & độ ẩm điện tử kiểm tra xem nhiệt độ phòng có duy trì ổn định không. Nếu không, cụ nên cho kiểm tra lại cảm biến nhiệt của điều hoà.
Bên Cty em có thiết bị mà y/c phải duy trì đúng nhiệt độ và độ ẩm, cứ bật đh ở chế độ auto là đc. (25°C, độ ẩm 55%)
Chắc điều hoà của cụ kém.
Nhà e để 24 độ thì hôm sau ốm cả nhà. Con nhật bãi dùng lâu nắm rồi mà vẫn mát. Toàn để 27-28.
Cũng có thể do nhà bác ko dùng quạt. Chứ có cả quạt thì check lại điều hoà.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Chắc điều hoà của cụ kém.
Nhà e để 24 độ thì hôm sau ốm cả nhà. Con nhật bãi dùng lâu nắm rồi mà vẫn mát. Toàn để 27-28.
Cũng có thể do nhà bác ko dùng quạt. Chứ có cả quạt thì check lại điều hoà.
Vậy cụ nên xem lại đh nhà cụ mới đúng. Nhiệt độ duy trì trong phòng phải tương ứng với mức mình đặt. Nếu cụ đặt 27-28°C mà đã rét tức là đh không duy trì mức nhiệt đúng y/c. Cảm biến t° có vấn đề.
Nhà e thì F1 chúng nó phải 24°C mới ngủ ngon, còn vc em thì 25°C.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng quạt thì không nhất thiết thổi qua người. Có thể đặt ở chân giường góc thổi qua góc đối diện. Mục đích để tạo dòng không khí luân chuyển trong phòng, làm mát nhanh và hiệu quả hơn.

kduc

Xe container
Vậy cụ nên xem lại đh nhà cụ mới đúng. Nhiệt độ duy trì trong phòng phải tương ứng với mức mình đặt. Nếu cụ đặt 27-28°C mà đã rét tức là đh không duy trì mức nhiệt đúng y/c. Cảm biến t° có vấn đề.
Nhà e thì F1 chúng nó phải 24°C mới ngủ ngon, còn vc em thì 25°C.
Nếu đh đặt cao tầm 2.7m, nhà nóng bt thì đặt 29 độ nhiệt độ tại mặt giường chủ 24 độ thôi cụ ơi, dùng thêm quạt thì chênh ít đi tý. Em đo rồi đấy. Cái này do đối lưu ko khí, thiết bị hoạt động chính xác nhé.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đh đặt cao tầm 2.7m, nhà nóng bt thì đặt 29 độ nhiệt độ tại mặt giường chủ 24 độ thôi cụ ơi, dùng thêm quạt thì chênh ít đi tý. Em đo rồi đấy. Cái này do đối lưu ko khí, thiết bị hoạt động chính xác nhé.
Chắc vậy, vì nhà e phòng nhỏ, điều hoà đặt không cao, nên mức chênh giữa t° đặt và thực tế không nhiều.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ con thân nhiệt cao bố mẹ đắp chăn mà bọn nó vẫn vã mồ hôi, đh mà để 30 độ thì chỉ có quạt gió, cứ để 25 độ là ok chế độ gió để lv1 thôi.trc e ngu nghe bọn nó tư vấn phòng 28m2 phải lắp 18k lắp xong cứ bật 27 rét 28 nó ko chạy.

hauyenhd

Xe container
Khả năng cụ lắp thừa công suất rồi, đh phòng e cũng bật 29 mà đêm lạnh ếu ngủ được kêu thợ đến kiểm tra cảm biến các thứ vẫn bt k làm sao.

Jinzin

Xe điện
Khả năng cụ lắp thừa công suất rồi, đh phòng e cũng bật 29 mà đêm lạnh ếu ngủ được kêu thợ đến kiểm tra cảm biến các thứ vẫn bt k làm sao.
Đêm ngủ em cũng toàn bật 29 độ + quạt cây mà phải đắp chăn mỏng mí ngủ được
Để điều hòa 29 độ và set chế độ sleep là vừa.

hauyenhd

Xe container
Đêm ngủ em cũng toàn bật 29 độ + quạt cây mà phải đắp chăn mỏng mí ngủ được
Để điều hòa 29 độ và set chế độ sleep là vừa.
E cũng công thức 29 độ + quạt cây cụ ạ nhưng lúc mới ngủ thì ngon chứ tầm 2-4h đêm lạnh lắm phải vác cái chăn bông loại mỏng ra đắp mới ngủ được chứ đắp loại vỏ chăn là lạnh tỉnh ngủ luôn.

Cụ chủ thử nghiên cứu kết hợp cái nhiệt kế thông minh + điều khiển hồng ngoại của Xiaomi xem, nó đều có thể kết nối với phần mềm Mi home, có lẽ sẽ điều khiển được điều hoà dựa theo nhiệt độ.

Chỉnh sửa cuối:

Ỉn V

Xe buýt
Nhà em phòng 27m2 mà điều hoà 9000 thui đấy ạ, lúc bắt đầu làm lạnh rất lâu. Em nghĩ do điều cũng vẫn bị đối diện giường mặc dù em đã đẩy hướng gió chếch tít lên trần

Ỉn V

Xe buýt
Cụ chủ thử nghiên cứu kết hợp cái nhiệt kế thông minh + điều khiển hồng ngoại của Xiaomi xem, nó đều có thể kết nối với phần mềm Mi home, có lẽ sẽ điều khiển được điều hoà dựa theo nhiệt độ.

Vâng em cám ơn Mod ạ, em phải lắp con này để theo dõi từ xa thật, phải va vào mới biết chứ lúc mua toàn mua ko phù hợp nhu cầu 😭😭😭

Ỉn V

Xe buýt
Em xin chân thành cám ơn các cụ, rất nhiều kiến thức mà search google cũng ko ra. Em chưa vodka các cụ đầy đủ thì cho em xin nợ chén ạ.
Nhiều đồ khi mua thì nhân viên bán hàng cũng ko tư vấn đầy đủ + bản thân chưa sử dụng nên ko nhìn được vấn đề phát sinh. Nhà em khá nhiều đồ điện như vậy.
Giải pháp hiện h là em chuyển cháu sang phòng khác và trang bị thêm điều hoà inverter + nhiệt ẩm kế Xiaomi để theo dõi nhiệt độ. Nếu có điều kiện mua thêm quạt tháp ạ 😀😀😀

Ỉn V

Xe buýt
Cụ lắp thêm công tắc cảm biến cho điều hòa, để đầu đo nhiệt tại điểm cần thiết.
Điều hòa inverter giờ mà cụ vẫn chửa thấy ăn thua hử?
Cụ ơi cụ giải thích giúp em với ạ, có nghĩa là mình mua thêm 1 cái cảm biến nữa rồi đấu vào hay j ạ?