[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

mocmoc

Xe hơi
Nói về quần: ống loe bị đả kích
Nói về áo: Vạt áo mà đuôi tôm là chết với các cụ, em nhớ hồi lớp 6 (khoảng những năm 80) ông thầy chửi cậu bạn học mặc cái áo đuôi tôm té tát, em ấn tượng và nhớ mãi đến giờ.

minhchi233

Xe điện
Nói về quần: ống loe bị đả kích
Nói về áo: Vạt áo mà đuôi tôm là chết với các cụ, em nhớ hồi lớp 6 (khoảng những năm 80) ông thầy chửi cậu bạn học mặc cái áo đuôi tôm té tát, em ấn tượng và nhớ mãi đến giờ.
Áo đuôi tôm không có tội gì Kụ ơi, thực ra họ khoét như thế là để cắm thùng cho nó tiện, các bố nhà mình để lòng thòng bên ngoài các cụ nhìn mới ngứa mắt.

Aids

Xe điện
cái từ Bớp là từ các cụ thời pháp cơ đấy
mà cái chữ cave hình dư cũng tư ftieesng pháp mà ra
Bác nói thế có lẽ đúng : bớp phiên âm tiếng Pháp của từ "beuf" là con bò, chắc tại mấy cô này khi làm thường bò nên gọi vậy.
Còn cave tiếng Fap nghĩa là cái hầm rượu. Phải chăng động vào nó thì "rượu" chảy ra. Ai dám uống ko thì tôi ko biết. Tôi nghĩ cave là xuất phát từ phong trào Karaoke ôm: cave là từ ghép của ca hát và ve vãn chăng?
Bonne soiree
Aids

happyhn

Xe container
Bớp thì em chưa rõ nguồn. Còn cave thì nếu em ko nhầm là ko phải nguồn gốc từ đất nước cô đưa mông tôi xoa nhá. mà là Anh ngữ, nghĩa là hang động mà ra. Mà tnos còn có xuất xứ từ Hà Lan thì phải

cun01

Xe container

Xe đạp cũng có giấy chứng nhận sở hữu và sổ mua phụ tùng.

Tết đến cố gắng lắm mới mua được một hai hộp mứt.

Có được cái quạt hay vô tuyến như thế này thì oách lắm.

Đây được coi là một căn hộ xa xỉ, niềm mơ ước của các gia đình.

Xếp hàng từ tờ mờ sáng để được gần cửa, mà rất lâu mới mua được gạo.

(Theo VNexpress).
Khổ đến thẫn thờ.

minhchi233

Xe điện
Hồi xưa ông cậu em đi tàu biển, hồi ấy gọi là Viễn dương oách lắm. Có lần thằng em con cậu (hơn em 2 tuổi ) củ trong bụng được mấy tờ họa báo mà ông cậu gói đồ mang về có in ảnh của mấy em mặc bikini trên bãi biển sang dúi cho em nhờ giấu để thỉnh thoảng lấy ra xem phê lòi mắt, một hôm cả 2 thằng đang quần đùi, cởi trần nấu cám lợn trong bếp vừa tranh thủ lấy ra ngắm cho thỏa thích thì thày em về, không biết giấu vào đâu bèn quảng luôn vào bếp, tiếc đứt ruột.!

anhtho

Xe ngựa
Hồi xưa ông cậu em đi tàu biển, hồi ấy gọi là Viễn dương oách lắm. Có lần thằng em con cậu (hơn em 2 tuổi ) củ trong bụng được mấy tờ họa báo mà ông cậu gói đồ mang về có in ảnh của mấy em mặc bikini trên bãi biển sang dúi cho em nhờ giấu để thỉnh thoảng lấy ra xem phê lòi mắt, một hôm cả 2 thằng đang quần đùi, cởi trần nấu cám lợn trong bếp vừa tranh thủ lấy ra ngắm cho thỏa thích thì thày em về, không biết giấu vào đâu bèn quảng luôn vào bếp, tiếc đứt ruột.!
Phí quá, có khi thầy cũng thích ấy chứ !
Ông hàng xóm nhà em lái xe tải sang Lào, hồi đó gọi là xe quá cảnh. Ông đó mang cả mấy yến mỳ chính về, bị ẩm và mang nong ra phơi, cả xóm nhìn kinh hãi. Hồi đó mỳ chính quý nên mới có câu:"mỳ chính cánh". Giờ nhà em bỏ ăn mỳ chính đã hơn 10 năm rồi, đúng là thời thế, thế thời.

công nông tàu

Xe container
Có cụ nào thời những năm 80 mà chưa nghe bài này không?

[video=youtube;jR_l3Ld4WUw]http://www.youtube.com/watch?v=jR_l3Ld4WUw&feature=player_embedded#![/video]

tung.npvh

Xe tăng
Lại nhắc đến đồ LX. Nhà em đang tìm mua lại 1 cái phích đá Liên Xô cũ vì có việc hay phải SD đến mà chưa tìm được ở đâu ra. Rất cần. Cụ nào có thông tin về nó làm ơn cho em biết với nhé. Hoặc giả gia đình mình hiếm khi SD đến thì để lại cho em. Em xin cảm ơn trước
Nhà iêm có 1c (chỉ vàng hẳn hoi) nhưng chắc giữ làm kỷ niệm, chả bán đâu.

tiendat

Xe tải
Nhớ hồi nhỏ (tầm những năm cuối 7x), thỉnh thoảng được cải thiện bằng cách bố cho sang hàng phở mua nước phở về chan vào cơm ăn, sao ngon thế.

tqppmpc

Xe buýt
thời bao cấp

ko hiểu có cụ nào thời đấy phải đi ( ngày đấy gọi là đc đi ) gọt hoa quả ở nhà máy rượu HN ko nhỉ ? bọn e được đi gọt dứa với gọt vỏ chanh để làm rượu, các cô chú cho ăn bét nhè lõi dứa, đến no cả bụng, tối về lưỡi đứa nào cũng thè lè như lưỡi chó Nhật, thế vẫn còn đỡ hơn đi kéo xe than ở nhà máy điện Yên Phụ. lớp e có 1 thằng nhà nó có lò nổ bỏng, hôm nào cũng mang 1 cặp sách bỏng vét lò, cả lớp cưng như cưng trứng

happyhn

Xe container
Có cụ nào thời những năm 80 mà chưa nghe bài này không?

[video=youtube;jR_l3Ld4WUw]http://www.youtube.com/watch?v=jR_l3Ld4WUw&feature=player_embedded#![/video]
Buông tôii ra, vì tôi đã già rồi mà. Tôi ko buông, vì tôi cũng già = bà
Ối giời.......ngày ấy iêm nghe mấy năm giời chả chán. Mở lên cả lũ cũng quay cuồng, *** ngoáy như sâu đo. Làm gì có giề mà nghe đâu. Các anh các chị ngày ấy rủ nhau đi nhảy va si lô, sau này còn gọi là nhảy sếch. Nghĩ lại vốn ngoại ngữ ngày xưa hài quá. Các cụ ngày xưa còn phiên âm 1 số danh từ rieng của nước ngoài ra gần tiếng Việt cho dễ đọc kiểu như Napoleon đọc là Nã Phá Luân, rồi Mễ Tây Cơ... Ái Nhĩ Lan....

Chỉnh sửa cuối:

gaubeo_driver

Xe đạp
ko hiểu có cụ nào thời đấy phải đi ( ngày đấy gọi là đc đi ) gọt hoa quả ở nhà máy rượu HN ko nhỉ ? bọn e được đi gọt dứa với gọt vỏ chanh để làm rượu, các cô chú cho ăn bét nhè lõi dứa, đến no cả bụng, tối về lưỡi đứa nào cũng thè lè như lưỡi chó Nhật, thế vẫn còn đỡ hơn đi kéo xe than ở nhà máy điện Yên Phụ. lớp e có 1 thằng nhà nó có lò nổ bỏng, hôm nào cũng mang 1 cặp sách bỏng vét lò, cả lớp cưng như cưng trứng
có đấy, em bác ngày xưa ăn lõi dứa no lòi kèn vì bà cô làm trong í, xong nhét vào cặp mang cho bọn cùng lớp ăn, ướt hết ra sách vở, mà ngày nào cũng ăn ko thấy chán chứ ke ke

colangxxi

Xe buýt
Không muốn topic chìm nên lại kéo lên mong các bác vào ôn nghèo kể khổ tiếp cho em thêm hiểu về thời bao cấp

BALTIC

Xe container
Hóa ra cũng có nhiều cụ trải qua thời bao cấp như em nhỉ.

4banhhanoi

Xe tải
Cảm ơn các cụ mợ đã lôi thớt này lên.

E thấy thích đường làng ngõ xóm phố ko chật chội như bây giờ vì toàn nhà mái ngói hoặc đổ mái bằng 1 tầng, ko có bục bệ lấn ra ngoài. Bây giờ thì vào ngõ sâu và tối như con hẻm, vì 2 bên toàn nhà 5 tầng + tum.

Hồi đấy ko nhan nhản Tây như giờ. Nhớ thỉnh thoảng cuối tuần bọn Tây ở quanh khu sứ quán Thụy điển (chỗ cái mái tôn đỏ) và ngoại giao đoàn vạn phúc tổ chức chạy dọc ra đến hồ công viên. Bọn trẻ con chạy theo thỉnh thoảng được lon pepsi dở (hoàn toàn ko có coca các cụ nhé), còn thường thì nhặt được cái vỏ lon về làm đồ chơi.

Hồi đấy bọn e con công nhân viên, chả bao giờ biết bể bơi, cứ ao hồ mà tập với cái can. Thằng lớn to khỏe sẽ cầm đầu cả bọn, mấy thằng bé, yếu ít tuổi sẽ làm quân đi theo. Nghịch dại các kiểu, về sau cũng biết bơi hết, nhưng mà kiểu bơi đúng là để cho nổi, có cả kiểu bơi chó mà bây giờ e tìm toét mắt trong sách dạy bơi cũng ko có :)

Dạo triển lãm cuộc sống thời bao cấp ở bảo tàng DTH, e nhớ hình như năm 2000 gì đó, vào thấy lại nhiều cảnh đời thực vô cùng. E nhớ bác Tiến (trước làm báo, giờ hình như mở quán cafe ở trần quốc toản) trưng bày ngay lối vào quả hòn gạch xếp hàng, để trong tủ kính. Quả này ai đã trải qua vụ chen xếp hàng mậu dịch thì ko bao giờ quên.

FXX Evoluzione

Xe tải
Thời bao cấp - Một thời để nhớ, không bao giờ quên