[Funland] Nhờ tư vấn phòng tắm

tuannguyen8xpro

Xe đạp
Phòng tắm nhà cụ gần giống phòng tắm nhà em, nhà em chung cư, có 1 phòng tắm chia thành 2 khu: khu khô 1460x1800, khu ướt 920x1400 (bị hụt mất 40cm do vướng hộp kĩ thuật toà nhà), nhà cụ hẹp hơn 50cm thì cái bồn cầu cũng khá sát tường đấy, chọn loại nhỏ gọn thôi.
Nên lắp vách kính, mất 1 tí diện tích thôi nhưng sạch sẽ hơn rất nhiều. Nhà bố mẹ em ở quê phòng tắm to hơn nhưng ko lắp vách kính, mỗi lần tắm là ướt hết cả phòng tắm, khá bất tiện, nhất là vào mùa đông.
Cụ cho e xin ảnh cách bài trí đc k ạ

Streamline

Xe điện

atoxet

Xe buýt
Cụ cho e xin ảnh cách bài trí đc k ạ
Em không ở nhà nên ko có ảnh, có cái này em cắt từ file CAD (lưu ý kích thước thực tế có sai khác so với trong file, cụ xem comment trc của em để biết kthc thực tế)

DeLyon

Xe tải
Nhà e đang xây nhà, bên thiết kế để phòng tắm + wc là 3m2. (1,3m x 2,4m)
Các bác cho em hỏi diện tích cả tắm và vệ sinh cho sinh hoạt dân dụng vậy có bé quá ko?
Em muốn lắp thêm vách kính để tránh nước tắm vào bồn cầu với diện tích này ổn ko?
Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn cho e cách bố trí hợp lý nhất.( có hình ảnh càng tốt ạ)
Hiện tại e đang đc kiến trúc thiết kế dạng như thế này ạ

Vừa khít cụ ạ nếu là kích thước thông thuỷ. (Hơi hụt chút chiều ngang tầm 5cm nhưng ko sao). Cái khoang tắm gắn vách kính cố gắng để rộng 850 hoặc 900 cho thoải mái.
Còn kích thước lý tưởng là 2700x1500 trở lên ạ.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em chụp tạm cái ở phòng ngủ nhé,tối ngại đi,nhàvem 3 cái gần như thế.

Cụ cho em hỏi ké tí nhà cụ có giặt tay không ạ :D, vì nhà em thỉnh thoảng các cái quần áo mỏng hoặc đắt tiền em vẫn giặt tay chứ không cho vào máy, mà không biết nếu làm vách kính kia rồi chui vào đó giặt có chật không cụ nhỉ.

DeLyon

Xe tải
Em chia cho cụ là dùng được phù hợp với kích thước đang có. Đủ dùng cụ nhé. Trừ khi cụ to như diễn viên Minh béo thì hơi chật :D
Chuẩn. Ô tắm rộng 900x900 đã là rộng so với chuẩn tây lông. Chúng nó chỉ cần 800x800 thôi kích thước standard đấy ạ.

DeLyon

Xe tải
Cụ cho em hỏi ké tí nhà cụ có giặt tay không ạ :D, vì nhà em thỉnh thoảng các cái quần áo mỏng hoặc đắt tiền em vẫn giặt tay chứ không cho vào máy, mà không biết nếu làm vách kính kia rồi chui vào đó giặt có chật không cụ nhỉ.
Giặt tay số lượng ít vài cái mỏng giặt ngay ở lavabo. Nhà tắm kiểu tây ko thích hợp cho 3-4 cái chậu to vào giặt cho cả nhà :))

Pumzen

Xe ba gác
3 m2 bé quá, làm cabin tắm thì bệt và chậu rửa mặt sẽ rất chật,nhất là bệt phải dành khoảng trống nhiều,sử dụng mới thoải mái. Buồng vs nhà cháu 4 m2 (mỗi cạnh 2 m) ca bin đã mất gần m2 rồi,nhìn cũng khá chật trội.

DeLyon

Xe tải
Cái nhà e cụ thể đây ạ
Bác xem giúp

Như này hơi kích nhưng vẫn chấp nhận đc. Kích thước của cụ có 2360x1300 thôi. Và còn mất mỗi chiều thêm khoảng 40-50 nữa do lớp gạch ốp.
Vách kính khoang tắm thì rộng rãi ko vấn đề. Chỗ xí với lavabo hơi chật nhưng vẫn chấp nhận đc.

Hollyone

Xe tăng
Chắc cụ thớt xây nhà lần đầu nên nhiều tâm tư. Cũng do cụ thức khuya vì việc lớn nên em đành bật dậy chụp và đo thực tế 1 nhà vệ sinh cho cụ lãm và khảo

Về chiều dài 2,4m là vừa in như ảnh trên. Cơ bản là đủ, ko quá chật vì:

- Lavabo chiếm hết 0,7m
- Vùng bệt hết 0,8m (tính cho việc ngồi)
- Còn lại 0,9m cho khu tắm là vừa đủ

Nhưng chiều rộng 1,3m thì hơi chật. Trong ảnh trên kích thước thật là 1,45m, trong đó có mấy lưu ý:

- Cửa ra vào hết 0,8m, còn lại là chiều rộng Lavabo là 0,6m

- Xí bệt dài 0,73m, còn lại lối đi là 0,8m: vừa đủ đi lại

Do vậy, theo em:

- chiều dài 2,4m là ok, thêm được thì tốt, ko thêm thì ko ảnh hưởng. Chia khu như trên

- chiều rộng 1,3m là bé. Cần mở rộng lên ít nhất 1,4m để đi lại thuận tiện

- cần làm vách kính giữa khu tắm để hạn chế nước bắn ra khu khô

hieukon

Xe container
wc nhà cụ giống nhà e, k rõ kích thước như nào thôi. Em có góp ý như sau
1. Lavabo nên có mặt đá cho nó rộng rãi cụ ak, nhà e dùng mặt đá, 2 ốp vào góc, 2 cạnh còn lại làm viền đi xuống (như kiểu váy ý ạ) trên đặt lavabo viền dương, nhưng e nghĩ cụ tham khảo món lavabo âm luôn đi, k lòi cái j lên, để mặt đá có nc thì gạt nó xuống sạch sẽ hơn. Em chỉ làm viền đá để cái xi phông phía dưới nó thông thoáng, chứ cụ làm tủ hay làm chân vướng lắm, nhất là khi thay xiphong hay thay ống dẫn, thay vòi....
Nhà e như này (ảnh lấy trên mạng vì k có ảnh chụp thực tế- lavabo viền dương)

còn e khuyên cụ tham khảo mẫu này, âm luôn.

2. Món vách kính thì nhìn nhà tắm xịn xò hơn, nhưng vướng víu lắm, 1 ng tắm k sao, chứ ng lớn đứng tắm cho trẻ con là hơi chật...Vách kính thì phải lau dọn nhiều hơn k nó cáu bẩn... Nhà e dùng giải pháp dùng rèm ạ.

3. Về diện tích, em không thích toilet quá to, mùa đông tắm lạnh lắm, kể cả lắp đèn sưởi thì diện tích càng to thì đèn sưởi càng kém hiệu quả cụ ak...
4. Cụ thiết kế hay vị trí toilet sao cho có đc gió tự nhiên vào để nó thông thoáng, khô ráo cụ nhé.

robocar

Xe tải
Nhà em vệ sinh cạnh cầu thang cũng có kích thước lòng 240x135, cũng bố trí như của cụ. Em thấy vừa đủ dùng, không bị kích. Em dùng rèm khu tắm, 2 thằng tắm vô tư. E chỉ có ảnh lúc vừa ốp lát xong.

toanlun

Xe tải
Nhà e cũng làm y như nhà cụ. Dài 3m rộng 1,5m. Lúc đầu tính làm vách kính ngăn nhưng sau bỏ cho thoáng

Được gửi từ iPhone 5s - Otofun

tomtom123

Xe đạp
Nếu không có đất thì kích thước như cụ chủ đưa bố trí được, chả vấn đề gì. Quan trọng là thông gió và thoáng khí.

DeLyon

Xe tải
wc nhà cụ giống nhà e, k rõ kích thước như nào thôi. Em có góp ý như sau
1. Lavabo nên có mặt đá cho nó rộng rãi cụ ak, nhà e dùng mặt đá, 2 ốp vào góc, 2 cạnh còn lại làm viền đi xuống (như kiểu váy ý ạ) trên đặt lavabo viền dương, nhưng e nghĩ cụ tham khảo món lavabo âm luôn đi, k lòi cái j lên, để mặt đá có nc thì gạt nó xuống sạch sẽ hơn. Em chỉ làm viền đá để cái xi phông phía dưới nó thông thoáng, chứ cụ làm tủ hay làm chân vướng lắm, nhất là khi thay xiphong hay thay ống dẫn, thay vòi....
Nhà e như này (ảnh lấy trên mạng vì k có ảnh chụp thực tế- lavabo viền dương)

còn e khuyên cụ tham khảo mẫu này, âm luôn.

2. Món vách kính thì nhìn nhà tắm xịn xò hơn, nhưng vướng víu lắm, 1 ng tắm k sao, chứ ng lớn đứng tắm cho trẻ con là hơi chật...Vách kính thì phải lau dọn nhiều hơn k nó cáu bẩn... Nhà e dùng giải pháp dùng rèm ạ.

3. Về diện tích, em không thích toilet quá to, mùa đông tắm lạnh lắm, kể cả lắp đèn sưởi thì diện tích càng to thì đèn sưởi càng kém hiệu quả cụ ak...
4. Cụ thiết kế hay vị trí toilet sao cho có đc gió tự nhiên vào để nó thông thoáng, khô ráo cụ nhé.
Khu lavabo chật + chiều ngang có 1,3m ốp lát vào còn có 1,25m thì ko nên làm mặt đá hay tủ chậu cực vướng chưa kể chi phí thêm vài củ. Vách kính có thể ko làm nhưng vẫn nên có cái rèm cho khỏi bắn khi tắm. Chả biết các cụ như nào chứ e ghét nhất là tắm xong ướt như chuột, vào đi vệ sinh hay gì dẫm lên nước đấy cũng tởm kể cả đi dép mà em éo thích đi dép :D
Tóm lại lời khuyên là làm cái gì gọn nhẹ nhất có thể vì kích thước thực tế chỉ có 2310x1250(sau khi trừ ốp lát) ko thoải mái lắm đâu. Khoang tắm mất 930 là chỉ còn 1380 cho bệt và lavabo. Cửa kính khoang tắm nếu lắp thì chỉ lắp đc khoảng cửa rộng tầm 550 đến 600 (đo thực tế và quyết định vì cửa mở rất sát với bệt). Nếu được nên chọn loại bệt ngắn nhất, chọn loại két nước treo trên cao càng tốt. Chọn loại này tìm hiểu trước thông số kỹ thuật để đặt ống thoát cho chuẩn vị trí. Tim của lỗ thoát bệt nên cách vách kính 400, nếu ko lúc ngồi bị vướng chân vào vách kính rất khó chịu. Lavabo buộc phải vách tường hoặc chỉ cách tường 5cm vì hết chỗ, chọn loại nhỏ thôi, lưu ý cửa vệ sinh mở vào có thể chạm lavabo. Kích thước hạn chế nên làm bất cứ thứ gì cũng phải tính toán kỹ ko có đẽo cầy giữa đường.

congchi

Xe điện
Nhà e đang xây nhà, bên thiết kế để phòng tắm + wc là 3m2. (1,3m x 2,4m)
Các bác cho em hỏi diện tích cả tắm và vệ sinh cho sinh hoạt dân dụng vậy có bé quá ko?
Em muốn lắp thêm vách kính để tránh nước tắm vào bồn cầu với diện tích này ổn ko?
Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn cho e cách bố trí hợp lý nhất.( có hình ảnh càng tốt ạ)
Hiện tại e đang đc kiến trúc thiết kế dạng như thế này ạ

Bố trí như vậy là chuẩn mực đối với phòng tắm có kích thước như vậy rồi.
Nếu dùng vách kính thì bác bố trí dạng lùa, lùa vào cái vị trí hộp gen ấy, dùng cửa mở ra vướng lắm.
Lavabo nên dùng loại có mặt bàn để có thể để thêm đồ, xí bệt dùng dạng treo để dễ vệ sinh sàn.
Thoát sàn làm 2 lỗ, 1 lỗ ngay xí bệt, góc hộp gen, 1 lỗ cho phòng tắm. Phòng tắm âm xuống 5cm để nước không trôi ra ngoài.
Chả có cách nào hay hơn đâu