[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

7vienngocrong

Xe tăng
Em sinh năm 79 nên chuyện chiến tranh toàn nghe ông bà kể lại. Hồi ra trường vào SG làm xếp cũ e cùng độ tuổi với cụ chủ top, em viết chữ đẹp rồi mà k thể nào độ với chữ sếp e. 1 hôm em khen sếp viết chữ bay bướm đẹp quá, ổng nói nhờ chữ đẹp mà tau sống đến giờ. Ổng kể khi xưa đi bộ đội bên K chữ ổng đẹp nên được giữ ở ban chỉ huy viết lách bằng khen chỉ thị này nọ, nên k ra chiến trường. Chỗ ổng làm được bảo vệ nghiêm mấy vòng nên ổng còn sống đến giờ. Ổng nói khi ngồi xe về đến SG nhìn chị em phụ nữ ở SG đẹp như gặp tiên hihi.

angkorwat

Xe điện
Năm 1978 bọn Pol Pot pháo kích sang tx Tây Ninh liên tục,có lần pháo kích rơi đúng chợ Tây Ninh.Khu vực gần biên giới dân bỏ nhà đi sơ tán hết chỉ còn bộ đội đóng quân.
Thời gian đó em đang ở Tây ninh, suốt ngày nó nã pháo sang. Có lần bắn vào chợ Long Hoa ( chợ thị xã) chết hai người. Sau mình có đưa vào Tây ninh 4 khẩu 155ly để tri pháo nó. Em đi đào hầm pháo cho đội này. Nhưng vì ta sử dụng ko quen nên chậm. Sau phải đưa hai người trong lực lượng pháo của VNCH đến giúp. Trong đó có trung sĩ Tám thống kê pháo binh, tay này giỏi, tính phần tử bắn rất nhanh. Vui vẻ, dễ gần đúng chất anh hai SG.

angkorwat

Xe điện
Em sinh năm 79 nên chuyện chiến tranh toàn nghe ông bà kể lại. Hồi ra trường vào SG làm xếp cũ e cùng độ tuổi với cụ chủ top, em viết chữ đẹp rồi mà k thể nào độ với chữ sếp e. 1 hôm em khen sếp viết chữ bay bướm đẹp quá, ổng nói nhờ chữ đẹp mà tau sống đến giờ. Ổng kể khi xưa đi bộ đội bên K chữ ổng đẹp nên được giữ ở ban chỉ huy viết lách bằng khen chỉ thị này nọ, nên k ra chiến trường. Chỗ ổng làm được bảo vệ nghiêm mấy vòng nên ổng còn sống đến giờ. Ổng nói khi ngồi xe về đến SG nhìn chị em phụ nữ ở SG đẹp như gặp tiên hihi.
Bộ đội ông nào viết chữ đẹp là làm thống kê, ban tuyên huấn...chuyên viết khẩu hiệu... Lính trung đoàn bằng quan đại đội.

angkorwat

Xe điện
Oh, cụ này thì nối tiếng roài!
Anh Trung giống y hệt cụ ông. Thông minh học giỏi. Tiếc là anh bị liệt một chân từ nhỏ. Hồi trước anh có sang K chơi một tháng. Khi em cưới vợ anh cũng đến dự. Cụ Đ có 4 ông con trai :
Ngô Việt Trung, Ngô xuân Bắc, Ngô Nam Giang và Ngô Hướng Nam. Chỉ có cậu út theo nghề ngoại giao.

Chỉnh sửa cuối:

Bahn

Xe tải
Em xin phép lan man tí là bên đó nhận tiền xong thái độ vui vẻ và nhiệt tình hơn hẳn ở đâu đó, không có cảnh tay nhận tiền mà mặt vẫn đâm lê :)) .. lên mấy cơ quan chốt xong giá đưa tiền xong là cứ yên tâm về ngồi chờ giấy và khá đúng hẹn.

mà xx gt cam nhận cũng toàn tiền lẻ nghèo lắm chứ không như ở đâu kia.. đợt chỗ em tổ chức mời khách thuê 5 chú ra xếp chỗ ô tô với chỉ dẫn giao thông, xong đưa thù lao cũng chả mấy.
Theo em biết, lương cảnh sát, công an vô cùng thấp. Nên chính quyền cũng làm ngơ cho họ ăn tiền.

Em kể cho chuyện em làm tiền ở sân bay.

Cách đây gần chục năm, cơ quan em triển khai dự án bên Cam, phải đưa 1 đống server máy móc sang. Thông thường, hàng đi đường từ SG sang Phnompenh, có 1 -2 đồng chí áp tải đi theo hàng. Việc này cũng đơn giản vì mình làm với nhà xe rồi, nhà xe thì làm luật ở biên giới rồi. Còn người thì bay từ Hà Nội sang.

Lần đó, em chủ quan, có vác thêm 1 quả thiết bị khá to sang, mang theo kiểu xách tay. Khi xuống sân bay, qua Hải quan thì bị gọi vào. Mấy thằng ku đi cùng sợ vì chúng nó ít sang, ban đầu em cũng hơi lo nhưng em biết những chuyện này giải quyết bằng tiền là được nên kệ. Em bảo mấy ku em đi ra ngoài chờ anh, rồi đẩy cái xe chở thiết bị và hành lý đi theo đồng chí hải quan vào khu vực riêng (phòng làm việc kín).

Đồng chí hải quan nói thiết bị của mày như này, như này, tính thuế ở đây. Nó đưa bảng quy định cho mình. Tính ra đâu hơn nghìn USD, em nói thôi, mày tính thế nào rẻ rẻ cho tao. Nó bảo không được.

Em cầm máy gọi điện cho đồng đội, người Cam, lấy vợ Việt. Thằng này nó quan hệ cũng khủng nhưng việc gì dùng việc ấy, ít khi dùng dao bầu giết kiến. Nó bảo đưa điện thoại cho nó gặp đồng chí hải quan.

Xì xà xì xồ một lúc, nó chuyển máy cho em. Nó bảo là đồng chí Hải Quan nói đợt này đang làm chặt, nó giảm các kiểu còn 700-800 USD gì đó, theo công thức nhân lên.

Em với đồng chí hải quan là mày phạt như này tao phải chịu, chứ không phải công ty. Tao chỉ có 200USD thôi, mày xem thế nào. Nó bảo không được, nhưng rồi lại bảo để tao hỏi sếp.

Vì em với nó nói với nhau bằng tiếng Anh, mà tiếng Anh của em thì ngu. Với lại, kinh nghiệm của em đi đây đi đó cũng nhiều nên thấy đôi lúc tiếng Anh trôi chảy qua lại hay bị hỏi kỹ (kể cả ở các sân bay châu Âu). Nên thành ra cứ ù ù cạc cạc, nhiều lúc em giả vờ không hiểu, bảo nó là mày có ai biết tiếng Việt thì nói chuyện với tao cái.

Đúng lúc đó, có 1 ông thuộc bộ phận khác đi qua, nó gọi lại nói, ông này học ở Việt Nam, mày nói chuyện với ông này.

Em cũng kể lại và bảo là tao chỉ có 200 USD. Kêu một lát ông bảo ok, đưa cho thằng kia 200 USD. Đồng chí kia có vẻ không hài lòng nhưng rồi cũng đồng ý đi qua.

Sau khi đưa tiền, đồng chí hải quan dặn: "Ra kia mà gặp công an (sân bay) thì phải nói là trong này không thu thứ tiền gì cả nhé!". Theo em biết thì hải quan và công an ở sân bay ghét nhau như cho với mèo.

May mà đi ra không gặp đồng chí công an nào cả!

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Nói về đội k sang mình học.do nhà e gần 1 trường sĩ quan.theo quan sát của e thì đội k này chế độ hơn hẳn đội lào.đội lào họ gần gũi người mình hơn đi huấn luyện thì ngồi cùng xe học viên mình.riêng đội cam khoảng 6,7 người ngồi riêng 1 xe .học viên lào thì ăn chung bếp học viên mình.nhưng cam họ có bếp riêng .và được phép tự nấu
Lào thì em k học cùng.nhưng k thì có.từ trướ 2000 mà bọn nó sang học trên ng toàn đồ Thái trở lên..có thằng cho xem ảnh,nhà nó 5 ae thì nó bảo nó xấu số nên phải sang mình học.các anh nó toàn Mỹ, úc hết.bọn em thì phải đóng học phí còn bọn nó thì thấy bảo mỗi tháng nn mình cho mỗi thằng khoảng 700 hay 750 k.bọn em toàn đùa lànn bỏ thằng con đẻ ,dưỡng thằng con nuôi.nc bọn nó k ưa mình..chủ yếu học dốt,và k phải thi đầu vào .

Xe nội lước

Xe container
Nói về tham nhũng ở Cam thì các cụ nói đúng hết, vì em biết ngay cả khi còn súng nổ ầm ầm thời năm 80-90 mà vẫn có những đường dây buôn lậu VN- K- Thai.
Qua vùng nào sẽ có một băng nhóm lo.
Bên nào cũng thế thôi, đều cần làm ăn cả.
Đúng cụ.86, 87 , 88 .cậu em lúc đó chuyển qua đội tàu sông.cậu bảo sang thì chở xăng dầu, nhu phẩm.về thì vũ khí vv.nhưng bao h cũng kèm gỗ quý, xe máy vv.

Noname_2015

Xe tăng
Thời gian đó em đang ở Tây ninh, suốt ngày nó nã pháo sang. Có lần bắn vào chợ Long Hoa ( chợ thị xã) chết hai người. Sau mình có đưa vào Tây ninh 4 khẩu 155ly để tri pháo nó. Em đi đào hầm pháo cho đội này. Nhưng vì ta sử dụng ko quen nên chậm. Sau phải đưa hai người trong lực lượng pháo của VNCH đến giúp. Trong đó có trung sĩ Tám thống kê pháo binh, tay này giỏi, tính phần tử bắn rất nhanh. Vui vẻ, dễ gần đúng chất anh hai SG.
Gọi là kế toán pháo binh chứ anh.

hacide

Xe tăng
Đáng tiếc là hồi đó ko có BCS phát cho anh chị em :( Cũng như chưa có internet để tra nguyệt lịch với các biện pháp phòng chống ...cũng ảnh hưởng đến sức chiến đấu của bộ đội phết :P
Hồi đó mà như bây giờ chắc phát như thi Olympic cụ nhỉ?

Cap nhi tan

Xe buýt
Lào thì em k học cùng.nhưng k thì có.từ trướ 2000 mà bọn nó sang học trên ng toàn đồ Thái trở lên..có thằng cho xem ảnh,nhà nó 5 ae thì nó bảo nó xấu số nên phải sang mình học.các anh nó toàn Mỹ, úc hết.bọn em thì phải đóng học phí còn bọn nó thì thấy bảo mỗi tháng nn mình cho mỗi thằng khoảng 700 hay 750 k.bọn em toàn đùa lànn bỏ thằng con đẻ ,dưỡng thằng con nuôi.nc bọn nó k ưa mình..chủ yếu học dốt,và k phải thi đầu vào .
750k cụ ạ, kèm nhà ở ti vi tủ lạnh điều hòa, hồi đó lương trung úy sq Việt nam tính các kiểu được cỡ 380k.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
750k cụ ạ, kèm nhà ở ti vi tủ lạnh điều hòa, hồi đó lương trung úy sq Việt nam tính các kiểu được cỡ 380k.
Âu cũng là bài học kinh nghiệm, cứu vật vật trả ân, cứu nhân nhân trả oán

Hoadaols

Xe tải
Không thể nói thế được, vì đây là 9 trị. Mình mà buông tay thì thằng khác nhảy vào ngay. Nên mới có cảnh nhịn miệng đãi khách, nghèo mà.

Cap nhi tan

Xe buýt
Bây giờ các cháu sang vn du học cũng sướng lắm, nhưng công nhận sv K láo, cán bộ quản lý bên em cứ đùn đẩy, mặc dù thi thoảng sứ K cho quà nhưng vài tuần lại bị cấp trên đập cho phát vì sv K vi phạm kl. Đau cái là đ ếch đuổi học đc.

angkorwat

Xe điện
Bây giờ các cháu sang vn du học cũng sướng lắm, nhưng công nhận sv K láo, cán bộ quản lý bên em cứ đùn đẩy, mặc dù thi thoảng sứ K cho quà nhưng vài tuần lại bị cấp trên đập cho phát vì sv K vi phạm kl. Đau cái là đ ếch đuổi học đc.
Những năm 80 - 90 bọn sv sang học VN toàn con quan chức, nên hống hách, khệnh khạng coi trời bằng vung. Cũng do VN thời đó ưu ái bọn nó quá.

Cap nhi tan

Xe buýt
Những năm 80 - 90 bọn sv sang học VN toàn con quan chức, nên hống hách, khệnh khạng coi trời bằng vung. Cũng do VN thời đó ưu ái bọn nó quá.
Bây j ở chỗ em vẫn chủ yếu con cháu, khệnh lắm, có thằng nhận bằng xong bảo em về đợt này, lần tới em sang trường phải xếp hàng tiêu binh đón! Dọa oánh cán bộ quản lý thì thôi rồi....

Tookies

Xe điện
Bây j ở chỗ em vẫn chủ yếu con cháu, khệnh lắm, có thằng nhận bằng xong bảo em về đợt này, lần tới em sang trường phải xếp hàng tiêu binh đón! Dọa oánh cán bộ quản lý thì thôi rồi....
=))
Chóp bu nó thiện chén thế này thì việc quân các cụ có gì phải lo!
Đụng trận là nó xách zái chạy :))

Cap nhi tan

Xe buýt
=))
Chóp bu nó thiện chén thế này thì việc quân các cụ có gì phải lo!
Đụng trận là nó xách zái chạy :))
Mình với K cũng kiểu TQ với mình, nhưng bọn K nó thể hiện kiểu bồng bột mà ở mình cũng có 1 số húng như vậy, đôi bên biết là chả ưa nhau nhưng vẫn thơn thớt nói cười....

hacide

Xe tăng
Cụ mới là bốc phét. Thời đấy có biết là tiền USD cũng không biết để làm gì nhé!
Chuẩn cụ, năm 78 E nhớ k nhầm thì toàn tiêu tiền xu, tiền giấy rất ít hoặc k có???