[Funland] 1 cháu bé đã tử vong trong vụ ngộ độc thực phẩm ở trường học tại Nha trang

haicot

Xe buýt
Công an đã vào cuộc rồi nhé các cụ.

polizia

Xe container
Chết mịe e rồi. Ở nhà e hay làm sốt lòng đỏ như cụ nói. Nhiều khi để ngăn mát ăn 2,3 ngày. May chưa sao. Trẻ con nhà e thích chấm bánh mỳ ăn. Tks cụ đã chia sẻ kinh nghiệm.
Cụ nên mua mayonaise lành hơn cụ ah.
Nếu thích ngon thì mua Mayonaise hiệu Maurel này của Pháp ăn nó đậm đà hơn mấy cái loại trắng ởn.

Ngày trc em đi học thì trong phần attp cũng đc nói mayonaise tự đánh ở nhà dễ bị samonelle, và ở các nhà hàng em đã thực tập hay làm qua thì đều dùng mayonaise công nghiệp hết, có vấn đề còn truy đc date. Chứ mayonaise tự đánh xong cất tủ mát mà đen hôm nào gặp thanh tra y tế nó vào đột xuất check tủ lạnh thấy là toi.

Euro2CityStar

Xe lăn
Em nghĩ Home cooking thì mình nghĩ vậy nhưng những quán ăn lớn hoặc cty lớn họ sẽ có công thức cũng như lò nướng chuyên nghiệp để đảm bảo được chín đều từ trong ra ngoài etc…Chứ không phải quay quay lật lật hay những dụng cụ công nghiệp rẻ.
Nhưng đương nhiên phải đầu tư, chi phí cho đồ chơi cao.
úi chà chà
vậy thì iem nên vi hành một chuyến làm lao công ở mấy quán đó nhé .

Bemagauvn

Xe điện
úi chà chà
vậy thì iem nên vi hành một chuyến làm lao công ở mấy quán đó nhé .
Ối gì chứ ser ở KFC với MC Đô em làm dồi 🤣🤣🤣,
Cuối buổi gom thức ăn về đỡ tốn tiền ăn tối ăn sáng thôi.🤣🤣🤣.
Mấy cái này mình bàn thêm hiểu biết chứ nhiều khả năng lắm. Em thấy nhiều cụ sa đà thành cãi nhau không hay.
Thôi chờ kết luận của cơ quan chức năng ạ.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cứ nghĩ ăn chín uống sôi là yên tâm lắm rồi, kể cả thịt hỏng (ăn không ngon nữa thôi), giờ phải xem lại. Có điều thế này thì bị dính cũng là do số thôi các cụ nhỉ, cứ mạnh dạn xõa đi :D
Cụ đúng.
Chết Nó có số.
Em vẫn xơi món tiết canh nhưng chỉ ở 1 số địa chỉ tin cậy :D

XSim

Xe container
Cụ nên mua mayonaise lành hơn cụ ah.
Nếu thích ngon thì mua Mayonaise hiệu Maurel này của Pháp ăn nó đậm đà hơn mấy cái loại trắng ởn.

Ngày trc em đi học thì trong phần attp cũng đc nói mayonaise tự đánh ở nhà dễ bị samonelle, và ở các nhà hàng em đã thực tập hay làm qua thì đều dùng mayonaise công nghiệp hết, có vấn đề còn truy đc date. Chứ mayonaise tự đánh xong cất tủ mát mà đen hôm nào gặp thanh tra y tế nó vào đột xuất check tủ lạnh thấy là toi.
Như cụ nói thì các loại trứng chưa chín kỹ như ốp-la, trứng trần, trưng lòng đào, trứng đánh kem đều không đảm bảo vệ sinh đúng không ạ?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ nói thì các loại trứng chưa chín kỹ như ốp-la, trứng trần, trưng lòng đào, trứng đánh kem đều không đảm bảo vệ sinh đúng không ạ?
Về cơ bản là ổn nếu nguyên liệu sạch cụ ah :)

XSim

Xe container
Về cơ bản là ổn nếu nguyên liệu sạch cụ ah :)
Như mấy cụ ở trên nói thì vi khuẩn như Salmon vẫn có thể có ở trong gà, trứng dù nơi sản xuất đã được kiểm định. Nếu mình ăn trứng sống từ đó là bị dính chưởng rồi. Hoặc một cụ ở trên nói quy định vsattp của Pháp yêu cầu không dùng trứng sống làm sốt kem, chắc phải dựa trên quan ngại an toàn chứ nhỉ.

New car 2023

Xe điện
Bạn e hồi trước học ĐH Dược HN có kể về thí nghiệm sau 30' kể từ khi thức ăn nguội nếu để ở nhiệt độ phòng bình thường thì trên bề mặt đồ ăn bắt đầu xuất hiện vi khuẩn, nấm, mà chỉ có kính hiển vi mới soi được, thời gian để càng lâu thì càng nhiều.
Trong Dược sản xuất, bạn bác biết, nó có 1 cái Bio test:
Thuốc thì vốn cố gắng vô trùng rôi - tương đối.
Họ lấy mẫu, mở nắp và nuôi cấy trong Điều kiện vô trùng nữa. Nếu sau 14 ngày, mà bác Chưa phát hiện vi khuẩn, thì cái viên thuốc của bác Được cho là sạch sẽ.

Cái sự Sạch sẽ, Vô trùng nêu trên, cũng đều tương đối hết, bác ạ.

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
Trong Dược sản xuất, bạn bác biết, nó có 1 cái Bio test:
Thuốc thì vốn cố gắng vô trùng rôi - tương đối.
Họ lấy mẫu, mở nắp và nuôi cấy trong Điều kiện vô trùng nữa. Nếu sau 14 ngày, mà bác Chưa phát hiện vi khuẩn, thì cái viên thuốc của bác Được cho là sạch sẽ.

Cái sự Sạch sẽ, Vô trùng nêu trên, cũng đều tương đối hết, bác ạ.
Chuyên sâu e ko rõ, đã hăm mấy năm rồi, bạn e sau cũng làm về thuốc, là bán buôn cho các bv thôi.

tranmanhha

Xe điện
Đọc 1 số còm của các cụ, em biết thêm 1 số điều và tự tin hơn khi ăn bát tiết canh.

pablo1

Xe hơi
Sau vụ này mấy ông Sở giáo dục lại ra một cái công văn, đề nghị các trường kiểm tra chấn chỉnh việc nấu ăn bán trú....sau rồi được một thời gian đâu lại và đấy, rồi lại một vụ tiếp theo xảy ra và không ai chịu trách nhiệm.
Như mấy vụ chó nuôi ko rọ mõm cắn chết trẻ con lẫn người lớn ấy nhỉ, ầm lên độ 1 tuần xong đâu lại vào đấy.

thin

Xe tải
Cụ cứ thích giả vờ nguy hiểm. Cụ ko trưng đc quy định, bằng chứng thì mớ luận điểm của cụ vứt xó chớ em có hề chi.

1. Thông tư 25 không có dòng nào chỉ đích danh TCVN 7047 mà cụ kêu là viện dẫn.

2. Phụ lục III danh mục đối tượng kiểm dịch động vật, sản phẩm động vật trên cạn ban hành kèm thông tư 25 không yêu cầu kiểm dịch salmonella ở cả loài nhai lại, lợn lẫn gia cầm. Ngoại lệ duy nhất là yêu cầu kiểm dịch salmonella là ở.... ngựa, vốn dĩ không xuất hiện trên bàn ăn thông thường.

3. Doanh nghiệp nhập khẩu không ngu, hải quan không ngu, có chăng là mớ quy định cụ tự nghĩ tự phịa rồi tự cho là đúng.

Thông tư số 25/2016/TT-BNNPTNT của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn: Quy định về kiểm dịch động vật, sản phẩm động vật trên cạn (chinhphu.vn)

Em đính kèm link văn bản thông tư lẫn danh mục kiểm định ở phụ lục III, trang 21 cho cụ kiểm chứng khi có nhu cầu.
Cụ bảo em "nói mò" trước, trong khi cụ chẳng có chút kinh nghiệm thực tế nào trong mảng này, đến cả kỹ năng đọc văn bản luật sơ đẳng cũng không có.

1. Đầu tiên, cụ bảo doanh nghiệp thích thì áp dụng TCVN, không thích thì thôi. Em đã chứng minh cho cụ thấy là có những trường hợp việc tuân thủ tiêu chuẩn là bắt buộc, bằng cách sử dụng chính điều khoản luật mà cụ dẫn luôn. Việc này chưa thấy cụ xác nhận đúng sai cho nó rõ ràng nhỉ ;;)
Một câu ngắn ngay trước mắt mà cụ không thấy thì rất có thể là cụ lại bỏ sót một vài từ nào đó trong cái thông tư 25 dài ngoằng kia, đừng khẳng định vội vàng.

TCVN chỉ mang ý nghĩa phân loại, mang tính tự nguyện doanh nghiệp thích thì áp dụng ko thích thì thôi còn QCVN mới là bắt buộc mà cụ.
2. Phụ lục III: Danh mục đối tượng kiểm dịch... Cái này là một bảng danh sách đối tượng mang tính tổng hợp theo nhóm thôi, không liên quan gì đến chuyện đang bàn. Bởi vì:

Điều 9 của Thông tư: Nội dung kiểm dịch sản phẩm động vật nhập khẩu được quy định tại Phụ lục XII.

3. Cụ tìm không thấy, không phải vì nó không có. Về sau thì Bộ ghi rõ hơn như thế này: