[Funland] 15/8/2019 – cú hạ cánh diệu kỳ: phi công Damir Yusupov cứu 226 hành khách và 7 phi hành đoàn

hai.tranhr

Xe container
Tuyệt vời... Iem đoán sẽ sớm ra bộ phim này.

ITA

Xe tải
Phi công quá giỏi, hạ cánh xuống cánh đồng khó hơn hạ trên sông

bau67

Xe container
Hành khách thoát khỏi máy bay an toàn thì nên đi nhặt ít ngô về luộc cho đỡ phí ! :D

giang.nguyen

Xe điện
Máy bay vừa cất cánh chưa đạt độ cao và tốc độ tối đa nên vẫn còn hạ cánh kịp. Nếu ko máy bay đã tan tành rồi.
Dù gì thì vẫn quá may mắn khi không ai thiệt mạng.
Bậy rồi cụ. Máy bay đạt đủ độ cao và vận tốc mới dễ hạ cánh. Lúc này dù có trục trặc thì phi công vẫn có đủ thời gian và điều kiện để thực hiện một cú hạ cánh- gần -như -bình-thường.

Giai đoạn nguy hiểm nhất là giai đoạn cất và hạ cánh, khi máy bay ko có đủ độ cao và dễ rơi vào tình trạng thất tốc.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
động cơ phản lực nó hút khí đằng trước đẩy ra đằng sau cụ ạ, nên chim bay gần là bị hút vào thành chim quay ngay. Em cũng không hiểu tại sao các hãng sản xuất máy bay không tính đến điều này vì khá nhiều vụ dính vào chim như thế này rồi.
Tính rồi nhưng chắc chưa có giải pháp cụ ạ. Em nghĩ đến việc làm cái lưới chắn động cơ nhưng ở tốc độ vài trăm km đâm phải chim to như con ngỗng thì chắc không lưới nào chịu được.

Crusaderland

Xe điện
Tàu lượn sao đc cụ ơi. May là mới bay thấp nên lực đẩy còn đủ để hạ cánh.
Em cũng nghĩ như cụ này, ví dụ mất động cơ khi đang ngược hướng đường băng thì làm sao điều khiển lượn ngược lại để hạ cánh được nhỉ.
Cụ nào biết về kỹ thuật hàng không cho hỏi tình huống trên có thể làm được không.

giang.nguyen

Xe điện
Em cũng nghĩ như cụ này, ví dụ mất động cơ khi đang ngược hướng đường băng thì làm sao điều khiển lượn ngược lại để hạ cánh được nhỉ.
Cụ nào biết về kỹ thuật hàng không cho hỏi tình huống trên có thể làm được không.
đánh vòng lại cụ.

Máy bay thương mại thường bay ở độ cao xấp xỉ 10.000 m, nên dù có mất động cơ ở thời điểm này, vẫn dễ dàng hạ cánh ở các sân bay khác cách hàng chục km.

CHỉ khi đang cất - hạ cánh, máy bay ko có đủ độ cao và vận tốc mới là tình huống nguy hiểm nhất.

Chắc cụ đã biết trường hợp tỷ phú thái lan rớt trực thăng năm ngoái, khi chỉ cần lên cao vài chục mét thì cũng đủ để máy bay tan tành.

Máy bay ko đủ độ cao mới nguy hiểm, không phải "nhờ bay thấp" nên mới hạ cánh được đâu cụ.

Hangtuyen

Xe tải
Chúc mừng phi công và toàn bộ hành khách

Virus Love

Xe buýt
Mới hạ cánh an toàn khi va phải chuym mà cc khen đẳng cấp này nọ
Em đây lái máy bay hạng nặng va phải chuym rất nhiều lần mà lần nào cũng hạ cánh an toàn không làm hỏng máy bay để tái sử dụng nhiều lần

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Tính rồi nhưng chắc chưa có giải pháp cụ ạ. Em nghĩ đến việc làm cái lưới chắn động cơ nhưng ở tốc độ vài trăm km đâm phải chim to như con ngỗng thì chắc không lưới nào chịu được.
Công nghệ vật liệu hiện nay rất phát triển nên em nghĩ làm cái lưới như cụ nói chắc không phải là quá khó. Vấn đề ở đây là hiệu suất vận hành của động cơ có giảm khi làm cái lứoi chắn thế không? Chắc nhà sản xuất họ phải cân đối 2 điều ấy.

TrangBonBon

Xe tăng
Thật là kỳ tích. :)

kedangghet

Xe máy
Tốc độ thấp không đủ để tạo độ nâng máy bay trên không + độ cao thấp => ít thời gian xử lý trước khi chạm đất.
Cụ cứ thử phóng cái máy bay giấy, phóng nhẹ quá là nó cắm đầu xuống đất luôn chứ không lượn được

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Hành khách thoát khỏi máy bay an toàn thì nên đi nhặt ít ngô về luộc cho đỡ phí ! :D
Để lại vài cái cùi bắp mang lên bàn thờ để thờ nữa cụ ạ. May có ruộng ngô!

Ngo Rung

Xe lăn
Công nghệ vật liệu hiện nay rất phát triển nên em nghĩ làm cái lưới như cụ nói chắc không phải là quá khó. Vấn đề ở đây là hiệu suất vận hành của động cơ có giảm khi làm cái lứoi chắn thế không? Chắc nhà sản xuất họ phải cân đối 2 điều ấy.
Không vật liệu nào chịu được khi va chạm ở vận tốc cao như thế cụ ợ, lúc đó còn nguy hiểm hơn do các mảnh vỡ cứng chui vào động cơ.
Ngoài tốc độ tương đối giữa chym và máy bay còn có lực hút cực khủng của động cơ nữa. Lúc cất cánh động cơ phải tăng công suất rất nhiều.
Mặt khác em nghĩ sẽ tăng khối lượng và ảnh hưởng đến lưu lượng không khí vào động cơ khi thêm cái lưới vào :|

jafwm

Xe điện
Mới hạ cánh an toàn khi va phải chuym mà cc khen đẳng cấp này nọ
Em đây lái máy bay hạng nặng va phải chuym rất nhiều lần mà lần nào cũng hạ cánh an toàn không làm hỏng máy bay để tái sử dụng nhiều lần
Hế hế phại khen mái bai hay... chym nhể???

Hà Tam

Xe điện
Không vật liệu nào chịu được khi va chạm ở vận tốc cao như thế cụ ợ, lúc đó còn nguy hiểm hơn do các mảnh vỡ cứng chui vào động cơ.
Ngoài tốc độ tương đối giữa chym và máy bay còn có lực hút cực khủng của động cơ nữa. Lúc cất cánh động cơ phải tăng công suất rất nhiều.
Mặt khác em nghĩ sẽ tăng khối lượng và ảnh hưởng đến lưu lượng không khí vào động cơ khi thêm cái lưới vào :|
Một vài dòng máy bay phản lực quân sự họ có giải pháp đấy. Khi cất (và hạ cánh) thì cho đóng luôn cửa hút gió của động cơ, mở cửa hút gió phụ trên mặt cánh để lấy gió vào, sau pha cất cánh xong lại mở lại cửa hút gió chính cho động cơ hoạt động bình thường.

Crusaderland

Xe điện
Một vài dòng máy bay phản lực quân sự họ có giải pháp đấy. Khi cất (và hạ cánh) thì cho đóng luôn cửa hút gió của động cơ, mở cửa hút gió phụ trên mặt cánh để lấy gió vào, sau pha cất cánh xong lại mở lại cửa hút gió chính cho động cơ hoạt động bình thường.
Thế sao Airbus hay Boing chưa áp dụng cho chế tạo máy bay thương mại nhỉ.

Vulcan V70

Xe trâu
HTX nông nghiệp đương tính toán mức độ thiệt hại để bắt đền đấy Lão ah. Mà ngô hình như còn chưa có bắp

Ngo Rung

Xe lăn
Thế sao Airbus hay Boing chưa áp dụng cho chế tạo máy bay thương mại nhỉ.
Máy bay chiến đấu động cơ thường liền thân, khí trước khi vào động cơ còn qua đường dẫn dài, lúc đó đường dẫn này có thể bố trí cửa lấy gió trên dưới được.
Máy bay dân dụng thì động cơ ngay ngoài, khí vào trực tiếp luôn không thể bố trí kiểu đấy được ợ :D

Skoda_Favorit

Xe container
Đền hỏng ruộng Ngô cho em đê!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Em Fun tý nhưng đúng là kỳ diệu! Right time at the right place! May có cánh đồng ngô ở đó giảm thiểu được va đập như Cụ gì trên phân tích!