15 ngày quân ngũ

it_tien

Xe buýt
Một trải nghiệm thú vị đấy cụ ạ, em trước đây năm nào cũng 1-2 tuần được huấn luyện dân quân tự vệ, được bắn đạn thật ở trường bắn Yên Sở, he he-chứ không được huấn luyện trong đội hình "chính quy" như cụ, em hóng ạ

phanptsc

Xe tải
Hê hê, 1 sao của cụ là binh bét chưa được binh nhất ạ :) em đi mất 2 năm mới đầu khốn khổ lắm, thời gian sau quen dần học được nhiều cái hay lắm '))

Muom Bap

Xe máy
K91 ở đâu hả các cụ?

Pavel

Xe tải
Cụ là binh nhì.he...he.lính chiến già giã từ vũ khí-hú hí cùng em gái nhí hậu phương.

SimsSam

Xe điện
Danh sách quân trang không thấy quần lót và vũ khí hả Cụ,

Không có cái đó, nguy hiểm nếu gặp kẻ thù.

tuấn red

Xe tải
NHẤT sao là binh HAI . HAI sao mới là binh NHẤT cụ nhé. Xe đó là GAZ 53 do Quân đội tự đóng vỏ cụ ợ. EM cũng đang thèm được cầm lại súng mờ chẳng được (Từ ngày bọn mình chia tay, đến nay đã Hai Tư năm vừa tròn)

huyta

Xe buýt
thấy cụ chủ chia sẻ là bên Đông Anh cụ ah .

Ps : hành trính này hay , e hóng ảnh ọt tiếp[/QUO
Nghe đơn vị Kho 91 này quen quen, hình như là chuyên về xăng dầu ?. Có p vào kho này là đi qua nhà máy oto 1-5 thì phải cụ chủ ?

Mr Winter

Xe tăng
Hê hê, 1 sao của cụ là binh bét chưa được binh nhất ạ :) em đi mất 2 năm mới đầu khốn khổ lắm, thời gian sau quen dần học được nhiều cái hay lắm '))
Hê hê, em có biết một sao là binh nhất hay binh bét đâu :D.
Chuyến đi của cụ thú vị đấy, cơ mà em hóng xem kỷ luật quân đội thế nào. 15 ngày cấm trại luôn hay có được đi đâu không cụ?
Kỷ luật quân đội là kỷ luật sắt rồi, không đi đâu và làm ăn được gì đâu, hehe...

Fexx

Xe điện
Kụ này làm xăng dầu quân đội giống thằng bẹn e, một năm phải đi 1 lần cho khí thế

Mr Winter

Xe tăng
Hôm nay là đúng tròn 1 tháng em rời "quân ngũ" :P, chuyện em kể theo góc nhìn, cảm xúc và trí nhớ của em nên có thể cũng có những chi tiết lộn xộn, không đúng trình tự và chưa được đầy đủ, mong các bác thông cảm,hehe...

Trước hôm lên đường, nghe bài này cũng xúc động đậy phết :D

[YOUTUBE]9rNbjXErx1Q[/YOUTUBE]

Link Youtobe: http://youtu.be/9rNbjXErx1Q

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Cụ có một trải nghiệm thú vị, nhưng bí mật quân sự mà up lên đây là phạm tội "Tiết lộ bí mật quốc gia đấy". Chắc lần sau họ cho cụ ra đảo rùi!

sasya

Xe hơi
Cách kể chuyện của cụ chủ rất hay. Một chuyến đi thú vị, ý nghĩa :)
Giá các thanh niên bây giờ đều có đc cái nhìn như cụ thì tốt quá
Cảm ơn cụ!

Mr Winter

Xe tăng
Đúng lịch huấn luyện, ngày đầu tiên lên đơn vị chỉ nhận quân trang và ổn định tổ chức. Buổi chiều đơn vị tổ chức khám sức khỏe lại cho chiến sĩ. Nói khám lại bởi vì để chuẩn bị lên đường mọi người đã được khám và xét nghiệm máu và nước tiểu ở Trung tâm y tế Quận hồi tháng 8 rồi, ở đây em cũng có câu chuyện khá vui, em sẽ chia sẻ sau.

Buổi sáng tập trung hôm ấy có khoảng 300 chiến sĩ đến từ các phường và các cơ quan đóng trên địa bàn Quận. Tổng số là vậy nhưng chỉ có 124 chiến sĩ là tập trung huấn luyện 15 ngày, số còn lại chỉ tập trung tại Trung tâm văn hóa Quận 1 ngày. Về lứa tuổi thì đủ cả 6x, 7x, 8x và có cả 9x, nhưng chủ yếu là 7x và 8x.

Ấn tượng của ngày đầu tiên với em là cảm giác bực bội, lệnh tập trung yêu cầu các chiến sĩ có mặt tại Trung tâm văn hóa Quận lúc 6h30, lên tầng 5 là chỗ tập trung thì người chen ra người chen vào làm thủ tục loạn xì ngậu. Lúc làm thủ tục thì đồng chí ở quận đội dò tên mãi chả thấy đâu, thôi đành lấy tờ đăng ký của từng người và ghi lại danh sách nên đã đông đúc chật chội lại thêm mất thời gian.

Chen lấn một hồi rồi cũng đăng ký xong, vào hội trường ngồi chờ khai mạc, lúc này mới cảm thấy đói vì sáng ra phải dậy sớm đi sớm nên chưa có hàng ăn sáng, lúc đến chỗ tập trung gần đấy không có hàng quán gì cả. Và bắt đầu ngồi chờ, lúc này muốn chửi bậy quá cơ, đói, mệt vì dậy sớm, vì chen chúc, xong rồi ngồi chờ lãnh đạo xuống để khai mạc, gần 300 con người ngồi chờ mãi léo thấy đâu, mãi gần 8h30 mới khệnh khạng đến :o):o):o). Rồi cũng đến giờ khai mạc.

Sau một hồi khai mạc, chào cờ, lãnh đạo phát biểu ý kiến chỉ đạo *&^%$#@!, tân binh hứa quyết tâm !@#$%^&*() thì cũng đến lúc gọi tân binh xuống xe. Lúc này em thấy danh sách gọi lại loạn xà ngầu lên một lần nữa, mỗi xe có 25 chiến sĩ, ở trên thì bảo gọi đủ rồi, dưới xe bảo chưa đủ, léo hiểu làm ăn kiểu gì. Thế kỷ 21 rồi mà làm ăn lôm côm như thế này thì chính quy hiện đại thế léo nào được, phỏng ạ. Về sau em mới hiểu là danh sách đi nó phải lượn lờ để một số người đỡ phải đi, đẩy các đồng chí đội ngũ dự bị đi.

Em có mấy cái ảnh lúc tập trung ở Trung tâm văn hóa Quận:

Chỉnh sửa cuối:

tuandeu1

Xe tải
nhìn ô tô hay quá cụ nhỉ hình như máy đặt ở trước.

TL_Vietnam

Xe lăn
Chủ đề của kụ rất lạ, có lẽ lần đầu xuất hiện trên ô ép này - Kính kụ 1 chén nhá:D (b)(b)(b)

huyen kata

Xe hơi
Website
www.mecutom.com
Đúng lịch huấn luyện, ngày đầu tiên lên đơn vị chỉ nhận quân trang và ổn định tổ chức. Buổi chiều đơn vị tổ chức khám sức khỏe lại cho chiến sĩ. Nói khám lại bởi vì để chuẩn bị lên đường mọi người đã được khám và xét nghiệm máu và nước tiểu ở Trung tâm y tế Quận hồi tháng 8 rồi, ở đây em cũng có câu chuyện khá vui, em sẽ chia sẻ sau.

Buổi sáng tập trung hôm ấy có khoảng 300 chiến sĩ đến từ các phường và các cơ quan đóng trên địa bàn Quận. Tổng số là vậy nhưng chỉ có 124 chiến sĩ là tập trung huấn luyện 15 ngày, số còn lại chỉ tập trung tại Trung tâm văn hóa Quận 1 ngày. Về lứa tuổi thì đủ cả 6x, 7x, 8x và có cả 9x, nhưng chủ yếu là 7x và 8x.

Ấn tượng của ngày đầu tiên với em là cảm giác bực bội, lệnh tập trung yêu cầu các chiến sĩ có mặt tại Trung tâm văn hóa Quận lúc 6h30, lên tầng 5 là chỗ tập trung thì người chen ra người chen vào làm thủ tục loạn xì ngậu. Lúc làm thủ tục thì đồng chí ở quận đội dò tên mãi chả thấy đâu, thôi đành lấy tờ đăng ký của từng người và ghi lại danh sách nên đã đông đúc chật chội lại thêm mất thời gian.

Chen lấn một hồi rồi cũng đăng ký xong, vào hội trường ngồi chờ khai mạc, lúc này mới cảm thấy đói vì sáng ra phải dậy sớm đi sớm nên chưa có hàng ăn sáng, lúc đến chỗ tập trung gần đấy không có hàng quán gì cả. Và bắt đầu ngồi chờ, lúc này muốn chửi bậy quá cơ, đói, mệt vì dậy sớm, vì chen chúc, xong rồi ngồi chờ lãnh đạo xuống để khai mạc, gần 300 con người ngồi chờ mãi léo thấy đâu, mãi gần 8h30 mới khệnh khạng đến :o):o):o). Rồi cũng đến giờ khai mạc.

Sau một hồi khai mạc, chào cờ, lãnh đạo phát biểu ý kiến chỉ đạo *&^%$#@!, tân binh hứa quyết tâm !@#$%^&*() thì cũng đến lúc gọi tân binh xuống xe. Lúc này em thấy danh sách gọi lại loạn xà ngầu lên một lần nữa, mỗi xe có 25 chiến sĩ, ở trên thì bảo gọi đủ rồi, dưới xe bảo chưa đủ, léo hiểu làm ăn kiểu gì. Thế kỷ 21 rồi mà làm ăn lôm côm như thế này thì chính quy hiện đại thế léo nào được, phỏng ạ. Về sau em mới hiểu là danh sách đi nó phải lượn lờ để một số người đỡ phải đi, đẩy các đồng chí đội ngũ dự bị đi.
cái đoạn bôi đậm là răng hả cụ?

BangKieu

Xe tải
Cụ mà kể thì nhớ kể hết nhá...em dự còn nhiều vụ bài bạc thâu đêm chửa kể lọc cọc nữa..sau 15 ngày ối chú chạ còn zề...:))