[Funland] 19/4/1972 hai MiG-17 ném bom tàu chiến Mỹ ở Quảng Bình

Phục Quy

Xe tăng
Cụ Thái kể chuyện : một lần đại biểu Sơn La về thăm trung đoàn. Có em Yên Châu cứ bám anh Thái tần ngần...sau mới hỏi là :
- Anh ơi, cái máy bay này của ta à ? Chỉ vào chiếc Mig21.
- Ừ, máy bay ta. Thì sao ?
- Ôi, em thấy nó bay qua bản em nhiều lần lắm. Em bắn nó suốt.
- Em bắn bằng gì ?
- Em bắn bằng 12,7
- Ối giời ơi =)) =))
Lâu rồi quên mất trước em đọc đâu đấy vào khoảng năm 8x nào đó lúc ta vẫn căng với Tàu . Hình như tên lửa của ta cũng bắn nhầm 2 chiếc Mig . Lúc đó cụ Phùng Thế Tài đòi kỷ luật đơn vị bắn nhầm 2 lần vì bắn nhầm và bắn ..trượt !

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Lâu rồi quên mất trước em đọc đâu đấy vào khoảng năm 8x nào đó lúc ta vẫn căng với Tàu . Hình như tên lửa của ta cũng bắn nhầm 2 chiếc Mig . Lúc đó cụ Phùng Thế Tài đòi kỷ luật đơn vị bắn nhầm 2 lần vì bắn nhầm và bắn ..trượt !
Kỷ luật vì bắn nhầm, nhưng kỷ luật nặng hơn vì đã nhầm lại còn trượt :)) :))

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Còn nữa, lạc quan là tốt nhưng phải đúng mực và có kiến thức chính xác. Cứ cho Đông Lào có đồ ngon hơn Tàu nhiều đi, cụ nói xem ta bắn hết mọi quả TL có trong tay, tất cả hoạt động đúng như lý thuyết thì có đánh chìm nổi 1/2 hạm độ Nam Hải của nó không? Và thời gian bao lâu thì nó bổ sung lại hết số tàu bị chìm đó?
Thế e có nói đánh lâu dài mình thắng không? Đánh thì thậm chí 2/3 lực lượng TQ Biển Đông bị tiêu diệt là bình thường.
Tuy nhiên nếu thế nó tất tay mình ko trụ dc.
Còn đương nhiên TQ ko dám đánh rồi. Nó có phải có mỗi Việt Nam đâu, còn phải duy trì lực lượng đối phó Đài-Nhật-Mỹ, những đối thủ đáng gờm hơn nhiều. Tq ko dại gì đánh Việt Nam để lộ yếu điểm cả.
Nói để cụ biết DF21 nó có nhiều phiên bản, tổng động viên tối đa có 80 quả, số ít trong đó chống hạm dc. Với kích thước khủng, tốc độ 10 Mach, sai số lớn nó chỉ có thể bắn theo dạng bầy sói cho những mục tiêu lớn, giá trị cao, di chuyển chậm như tàu sân bay Mỹ. Với số lượng có hạn nên nó chỉ mang tính răn đe Mỹ chứ không thể mang ra bắn tàu chiến Việt Nam được. Cụ muốn phân tích phải tìm hiểu trước, khoe khoang người ta cười đấy.

Chỉnh sửa cuối:

lehahai

Xe buýt
Thế e có nói đánh lâu dài mình thắng không? Đánh thì thậm chí 2/3 lực lượng TQ Biển Đông bị tiêu diệt là bình thường.
Còn đương nhiên TQ ko dám đánh rồi. Nó có phải có mỗi Việt Nam đâu, còn phải duy trì lực lượng đối phó Đài-Nhật-Mỹ, những đối thủ đáng gờm hơn nhiều. Tq ko dại gì đánh Việt Nam để lộ yếu điểm cả.
Nói để cụ biết DF21 nó có nhiều phiên bản, tổng động viên tối đa có 80 quả, số ít trong đó chống hạm dc. Với kích thước khủng, tốc độ 10 Mach, sai số lớn nó chỉ có thể bắn theo dạng bầy sói cho những mục tiêu lớn, giá trị cao, di chuyển chậm như tàu sân bay Mỹ. Với số lượng có hạn nên nó chỉ mang tính răn đe Mỹ chứ không thể mang ra bắn tàu chiến Việt Nam được. Cụ muốn phân tích phải tìm hiểu trước, khoe khoang người ta cười đấy.
Ai bắt nó bắn tàu chiến mình bằng DF? Cụ nghĩ ra à? Chống tàu được thì mấy cái đảo của mình có chạy được đâu mà cần chính xác.
Còn ai bảo nó không dám đánh? Cứ cho tàu HQ mình bắn vào tàu hay đảo nó đang đóng quân cái xem sao nhỉ?
CÒn 2/3 lực lượng TQ biển Đông là bao nhiêu tàu thuyền, máy bay của nó cụ biết không?
Mình đang cố tránh tạo cớ kiểu đó đấy.

lehahai

Xe buýt
Quan trọng nhất là cụ hỏi tầm DF rồi hỏi khoảng cách Hải Nam - TS, lại bảo phong tỏa biển Đông bằng thủy lôi nó sao sao ấy cụ à.

Leanh65

Xe container
PC ta chết cũng nhiều do lúc nhảy dù đang còn lơ lửng trên trời thì bị dính đạn ở dưới bắn lên.
Phi đội 4 chiếc, quân ta hạ quân mình 3 chiếc. Thời gian đó, lính cao xạ nhà mình mặc định máy bay là chỉ có quân địch thôi. Mà pháo cao xạ nếu bay ổn định đúng hướng nó phục thì một đại đội 4 khẩu nó bắn 95% là tiêu diệt.
Trong " lính bay " , cụ Thái tổng kết, em không nhớ rõ con số, nhưng phải đến 30% phi công BV hy sinh là do quân ta bắn nhầm và tai nạn.

Leanh65

Xe container
Ngày xưa chủ yếu phân biệt bằng kích thước và màu sắc thôi. MB mỹ thường to, nhìn từ dưới đất có màu xám và gầm rít mạnh hơn. Mic thường nhỏ và màu bac . Dễ bắn nhầm vì quần đuổi nhau rất sát, lại thường xà rất thấp để cắt đuôi nên dính là thường. Xưa em đọc có đoạn thằng
Mỹ phát hiện bị bám thì cắm đầu xuống đất, mic cắm theo. 2 bên thi gan đến độ thằng mỹ không chịu nổi nữa kéo cần ngóc lên, mic cũng vọt lên khi chỉ còn vài m là đâm xuống đất, thế là cu kia bị hạ .
Vẽ mô tả như trong wiki bây giờ, F4 có cái đuôi gập xuống, thân phình to, vậy mà cũng không thèm nhận dạng, bắn tuốt.
Nghe phong phanh đâu như cụ Đặng ngọc Ngự, phi công hàng đầu của Vn, nhảy dù cũng bị dân quân bắn chết....

Riêng về độ đẽo tăng tính năng, chế cháo chở quá tải đến mức mẹ đẻ của nó cũng ko ngờ thì thành di sản phi vật thể xứ ta rồi

Việt ta nhận số 2 thì đek ông nào dám ngồi số 1
Riêng về độ đẽo tăng tính năng, chế cháo chở quá tải đến mức mẹ đẻ của nó cũng ko ngờ thì thành di sản phi vật thể xứ ta rồi

Việt ta nhận số 2 thì đek ông nào dám ngồi số 1
Đúng đó cụ

taplai2012

Xe ngựa
Quan trọng nhất là cụ hỏi tầm DF rồi hỏi khoảng cách Hải Nam - TS, lại bảo phong tỏa biển Đông bằng thủy lôi nó sao sao ấy cụ à.
Cụ và một số người khoe khoang cái Df21 đó. Nên em mới phân tích cho các cụ hiểu nó vô dụng đối với VN. Rất nhiều lý do.
Còn có chiến sự phong tỏa đường không và đường thủy rất đơn giản với VN, có rất nhiều phương diện trong đó có cả thủy lôi.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
Ai bắt nó bắn tàu chiến mình bằng DF? Cụ nghĩ ra à? Chống tàu được thì mấy cái đảo của mình có chạy được đâu mà cần chính xác.
Còn ai bảo nó không dám đánh? Cứ cho tàu HQ mình bắn vào tàu hay đảo nó đang đóng quân cái xem sao nhỉ?
CÒn 2/3 lực lượng TQ biển Đông là bao nhiêu tàu thuyền, máy bay của nó cụ biết không?
Mình đang cố tránh tạo cớ kiểu đó đấy.
Cụ thật ngớ, lội còm như vậy mà đọc ko hiểu.
Em nói rồi, loạt đạn đầu tất cả các đảo đều vô dụng, kể cả của tàu hay ta.
Kịch bản là tq ko dám bắn trước, tất nhiên vn ko dại gì bắn trước. Thế giằng co thôi.
Nếu nó to khỏe như các cụ vẽ vời, nó vác tàu bắn dọc cả đất liền luôn chứ cần gì phải điều mấy cái tàu khảo sát lởn vởn?
Nếu nó có chính nghĩa, lại to khỏe sao phải chơi bài tiểu xảo nhích từng tí một mấy chục năm nay?

lehahai

Xe buýt
Cụ và một số người khoe khoang cái Df21 đó. Nên em mới phân tích cho các cụ hiểu nó vô dụng đối với VN. Rất nhiều lý do.
Còn có chiến sự phong tỏa đường không và đường thủy rất đơn giản với VN, có rất nhiều phương diện trong đó có cả thủy lôi.
AI bảo là nó vô dụng với VN? Với VN là nó không thèm dùng nhé. VN tuổi gì mà đòi phong tỏa cả biển Đông, cụ ảo tưởng quá.

lehahai

Xe buýt
Cụ thật ngớ, lội còm như vậy mà đọc ko hiểu.
Em nói rồi, loạt đạn đầu tất cả các đảo đều vô dụng, kể cả của tàu hay ta.
Kịch bản là tq ko dám bắn trước, tất nhiên vn ko dại gì bắn trước. Thế giằng co thôi.
Nếu nó to khỏe như các cụ vẽ vời, nó vác tàu bắn dọc cả đất liền luôn chứ cần gì phải điều mấy cái tàu khảo sát lởn vởn?
Nếu nó có chính nghĩa, lại to khỏe sao phải chơi bài tiểu xảo nhích từng tí một mấy chục năm nay?
Nó cần cái cớ phù hợp.

taplai2012

Xe ngựa
AI bảo là nó vô dụng với VN? Với VN là nó không thèm dùng nhé. VN tuổi gì mà đòi phong tỏa cả biển Đông, cụ ảo tưởng quá.
Cụ thấy đuối thì nên dừng, em ko thích đôi co. Nó ko dám dùng hay ko dùng = vô dụng.

Chỉnh sửa cuối:

lehahai

Xe buýt
Cụ thấy đuối thì nên dừng, em thích đôi co. Nó ko dám dùng hay ko dùng = vô dụng.
Cụ hoa mắt à? Không thèm dùng thì đọc ra không dám dùng. Nó như là giết gà không cần dùng dao mổ trâu ấy, cụ có hiểu không nhỉ?

vandatAT

Xe container
Em háo quá, mua một bộ " lính bay " trên sachbanchay.vn
Cả ship là 400k. Đọc một mạch 2 hôm hết vèo, chưa ngấm đang định đọc lại thì vợ giành đọc, lại phải đợi.
Em cũng đang định mua, chắc là viết chi tiết, công bằng :). Thế mới thích.
Chứ kiểu tuyên truyền "ta nhất định thắng, địch nhất định thua" thì ;)).
Đọc lịch sử vn, cứ cảm giác bọn Mỹ, phi công...ngu lắm ấy, lừa, giết dễ như ăn kẹo :D

Ongrungf

Xe điện
Cả cái bể Đông thời em chả dám chắc nhưng riêng cái vịnh Tonkin thời chắc ợ :D

taplai2012

Xe ngựa
Cụ hoa mắt à? Không thèm dùng thì đọc ra không dám dùng. Nó như là giết gà không cần dùng dao mổ trâu ấy, cụ có hiểu không nhỉ?
Vô dụng vẫn là vô dụng. Nói nhiều chỉ là ngụy biện thôi.
Cụ nên xem lại khả năng tư duy nhé.

Phục Quy

Xe tăng
Thôi cãi với cụ đấy làm gì ? Cứ để như vậy cho nó có tý thẩm du tinh thần .
Giờ mà chiến với Tàu trên biển thì đám Kilo , Gepard của Đông Lào lo tìm cái ụ nào kín mà trốn chứ thò ra thì không quá 1 ngày thành nhà của cá .
TQ nó là 1 trong những nước sở hữu ICBM mà cụ ấy còn nói thua đồ VN thì vãi rồi .