[2008] Đà Lạt mộng mơ

lanth

Xe tải
Em làm phóng sự chứ có dám gọi là chụp ảnh mẫu đâu hả cụ, toàn người thật việc thật là đồng nghiệp của em chứ không phải mẫu chuyên nghiệp, cho nên cụ đừng đâm không các em nó oánh em chết.
Em đùa tí thôi, cụ đừng giận em nhá.

Haiau

Xe tăng
Ôi xem ảnh của cụ ,em nhớ đà lạt quá ,em vào đà lạt lần đầu là năm 93 ,ngày đó chưa như bây giờ ,ấn tượng nhất là lần đầu nhìn thấy ống nước của thuỷ điện Đa nhim từ phan rang đi vào .cứ tưởng là đường đèo nó thẳng tắp và dốc thế rất hãi :77::77::77: ...đi đến chân đèo thì mới biết đó là ống nước :P:P:P
Ngày ấy hoa dã quỳ còn nhiều lắm , Xông pha , Đơn dương ,Đức trọng ,Ngã ba Fin ôm ,nhưng địa danh ấy gắn bó với em mấy năm liền ...
Đà lạt thì cũng nhiều kỉ niệm ,ngày xưa em có chơi với một cô bé có khuân mặt cực thánh thiện , quê ở quảng ngãi rất thân (l)(l)(l) nhà ngay gần chợ ....
Những buổi tối mưa bay rất lạnh ,hai đứa cầm tay nhau run lập cập lang thang ở phố ....
Thôi em chả nói nữa ....
Nhưng đà lạt với em đầy ắp những buồn vui mà chẳng bao giờ em quên được ....(l)(l)(l)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Dinh III (Ba)

Một trong những địa điểm thường được du khách tham quan, đó là Dinh Ba của Bảo Đại. Ông cựu hoàng này có tới 3 dinh tại Đà Lạt, mỗi dinh để dành cho một bà thứ phi. Dinh Ba là nơi còn lưu giữ được nhiều kỷ vậy quý và cũng là nơi Cựu hoàng ở nhiều nhất. Dinh Ba nằm trên đường Triệu Việt Vương, cách trung tâm thành phố khoảng hơn 2km. Theo các thông tin còn lưu lại thì Dinh III được xây dựng từ năm 1933-1937 với 2 tầng lầu và 25 phòng ngủ.

Tầng trệt dùng làm nơi hội họp, yến tiệc. Căn phòng làm việc của Vua Bảo Ðại với những ấn tín quân sự, ngọc tỉ của hoàng đế, quốc thư, quốc kỳ các nước có quan hệ ngoại giao, tượng bán thân của Vua Bảo Ðại và Vua Khải Ðịnh. Trên lầu là phòng ngủ của Bảo Ðại, hoàng hậu Nam Phương, thái tử Bảo Long, các công chúa Phương Mai, Phương Liên, Phương Dung và hoàng tử Bảo Thăng.

Sau khi Bảo Đại qua Pháp sống lưu vong, dinh là nơi nghỉ mát cao cấp của chính phủ Ngô Đình Diệm và sau này là dinh của Nguyễn Văn Thiệu.

Nhìn từ phía ngoài khu gửi xe đi vào cổng chính

Nhìn qua phía kia đường

Tấm biển đá

Dinh thự

Trong khuôn viên của dinh có dịch vụ cưỡi ngựa chụp ảnh, mỗi lần mấy nghìn gì đó em không để ý. Thấy em cầm máy ảnh mấy anh cho thuê ngựa có vẻ dò xét.

Cái này em bắn trộm được mà không phải trả tiền, có điều không biết mẫu là ai để mà gửi trả ảnh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ôi xem ảnh của cụ ,em nhớ đà lạt quá ,em vào đà lạt lần đầu là năm 93 ,ngày đó chưa như bây giờ ,ấn tượng nhất là lần đầu nhìn thấy ống nước của thuỷ điện Đa nhim từ phan rang đi vào .cứ tưởng là đường đèo nó thẳng tắp và dốc thế rất hãi :77::77::77: ...đi đến chân đèo thì mới biết đó là ống nước :P:P:P
Lần đầu tiên em nhìn thấy 2 cái ống đó vào ban đêm nhưng ống sáng bóng nên mặc dù nhìn từ rất xa nhưng cũng thấy nó chạy thẳng từ trên xuống.

Gửi các cụ mấy tấm ảnh em chụp trong chuyến đi lần trước.

Đèo Ngoạn Mục và Đường ống nước Thủy điện Đa Nhim

Bắt đầu đường 27 từ Phan Rang Tháp Chàm lên Đà Lạt

Hai cái ống nước nhìn từ xa

Đường quốc lộ chui dưới 2 cái ống

Hai ống nước nhìn gần hơn

Nhìn ngược lại đường đèo Ngoạn Mục.

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn

ngựa nghẽo bé tý mợ Thông nhỉ,nướng cả con B.O với PhaGioiHoaThuong ăn còn thòm thèm.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

vuonglam

Xe tăng
Website
blog.360.yahoo.com
Trời ạ,ảnh mợ chụp đẹp quá ,Gấu nhà em vừa coi ảnh của mợ vừa nhớ nhà đáy mợ ạ,( Gấu nhà em nguời Đà Lạt mà) mợ còn ảnh nữa không,mợ up lên tiếp đi,em nợ mợ Voka nhé

Luv U

Xe máy
cụ DoanVien nhà ở chỗ nào Đà Lạt thế,vài bữa nữa em lên nè,em hay thường trực ở Trần Khánh Dư cụ ạh,em đang về nhà chơi,vài hôm nữa là em lên lại ĐL,em là SV mừ
@GiaoThong vào đc KS palace áh,hay thế em chỉ vào đó đc có 1 lần mà vào thì tụi bảo vệ nhìn cứ như ngoài hành tinh ý,ở đó thấy toàn cho người nước ngoài vào thôi,người việt vào là đc sự bảo vệ nghiêm ngặt của nhân viên Ks ý

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
@Luv_U: Bọn em làm hội thảo ở đó cho nên ra vào tự do, số lượng phòng của họ ít nên khách cũng ít lắm, ai ra vào là họ biết ngay cho nên vài bảo vệ kèm một khách cũng là điều dễ hiểu.

(Tiếp Dinh III)

Một số chỗ xây những cái nhà kiểu này để lấy tiền cho thuê chỗ chụp ảnh, trông phá vỡ hết cảnh quan của khu vườn.

Tuy nhiên cũng còn một số chỗ không thấy có nhà hay thú bê tông

Trong Dinh không thể thiếu hoa, có khá nhiều loại hoa. Cẩm Tú Cầu đi quanh Đà Lạt thấy ở đâu cũng có.

Đường đi ra phải vòng qua mấy cái shop bán đồ lưu niệm nhìn thẳng lên bãi để xe.

Chỉnh sửa cuối:

phuc_thinhphan

Xe tăng
Đà Lạt có nhiều hoa đẹp lắm ..Nhà cụ Giao Thông có qua hồ Tuyền Linh ko ? Nhìn hồ cũng đẹp nhưng nghe tiếng chuông chùa não nề kinh khủng ...:'(:'(

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đà Lạt có nhiều hoa đẹp lắm ..Nhà cụ Giao Thông có qua hồ Tuyền Linh ko ? Nhìn hồ cũng đẹp nhưng nghe tiếng chuông chùa não nề kinh khủng ...:'(:'(
Hình như cụ nhầm hồ Tuyền Lâm thành Tuyền Linh? Em có qua hồ TL vài lần vì ở đó có Thiền viện Trúc Lâm và đường cáp treo.

phuc_thinhphan

Xe tăng
Hình như cụ nhầm hồ Tuyền Lâm thành Tuyền Linh? Em có qua hồ TL vài lần vì ở đó có Thiền viện Trúc Lâm và đường cáp treo.
Vâng,em quên ...Cụ Doanvien chửi em cái này riết ...:P.Cụ chèo xuồng qua hồ.Vào vườn hồng ...ăn thịt rừng .Đã lém ... (b)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Có được đi Langbiang không cụ Giao?

nhoem1277

Xe buýt
30-4 năm ngoái em cũng đi đà lạt bay bằng máy bay focker tí nữa em vãi ra quần:77::77::77:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ạnh diệp nhưng khả năng vân phải mua thêm 1 cái Nikon :)
Lúc nào cho mượn Nikon được không, đợt này thóc cao gạo kiém bỏ tiền ra mua máy không được.

Có được đi Langbiang không cụ Giao?
Mời cụ thao khảo dưới đây ạ:

Lang Biang

Hai ngọn Lang Biang cao khoảng 2100m thuộc huyện Lạc Dương, cách Đà Lạt khoảng 12km về phía bắc. Nhớ năm 2006 tôi chạy xe lên tới chân núi Lang Biang, trên đường có đi qua một con dốc khá cao, dưới chân dốc là đồn CA, phía trên đỉnh dốc có một chiếc UAZ biển xanh đứng cạnh đường, trong xe có một bác đang cầm súng bắn tốc độ có gắn camera để đo xem có du khách quá khích nào chạy xe trên 30km/h trong lúc lên hoặc xuống dốc không. Thông thường lên dốc không chạy quá 30km/h, nhưng xuống dốc phần lớn các bác không thông thuộc sẽ phải ghé vào cái đồn CA dưới chân dốc để lập biên bản. Nói chung các bác đồn CA Lạc Dương rất tài tình.

Xe tới chân núi, du khách sẽ phải gửi xe để đi bằng UAZ lên đỉnh Lang Biang, ở nơi đó thường có mây mù bao phủ. Đường đi khá ngoằn ngoèo tuy nhiên việc làm cho du khách dễ hoa mắt chóng mặt chính là khả năng điều khiển xe của các bác tài, ai mà đi xe dễ say thì đây sẽ là lúc thể hiện trình độ vừa đi vừa tưới hoa hai bên đường vì các bác tài gần như không cần dùng tới phanh, mà có phanh thì tác dụng cũng không nhiều.

Đây là xe UAZ đưa đoàn lên núi

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trên đường lên đỉnh Lang Biang, ảnh chụp qua kính xe

Còn đây là xe UAZ trên đỉnh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Từ trên đỉnh Lang Biang nhìn xuống

Mây mù kéo đến rất nhanh, chỉ vài phút sau đã không còn nhìn thấy gì

Đầu tiên là còn nhìn thấy như thế này

Chỉ 2 phút sau đã là thế này

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
@luv_U: em hiện ko ở Đà Lạt, chắc phải Tết mới quay về.
@PTP: anh xuống rồi, đợi ổn định rồi anh em ọp nhá. Mà Takesuko qua PHáp chưa nhỉ????

@Giaothong: đang ở xa, mà nhìn ảnh của cụ em nhớ nhà quá :'(:'(:'(:'(