Pajero Sport - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

OnlyMer

Xe tải
http://www.industrial-oil.net/conoco-phillips-1057832-kendall-super-d-xa-ti-15w40-engine-oil-1-gallon.html
Bác mua loại dầu này đúng ko ạ ?

@qisheng : bác xem kỹ lại quyển hướng dẫn sử dụng của PS .
- Đối với đông cơ diesel :
+ Theo phân loại ACEA : "A1/B1 , A3/B3 ,A3/B4 hoặc A5/B5 dùng cho bảo dưỡng
+ Theo phân loại API : "CD dùng cho bảo dưỡng hoặc cao hơn "

Vậy thì dùng dầu có chỉ số CF như vậy có vấn đề gì mà bác SmallRiver bảo là đừng dùng ?
Window XP hãng cũng công bố là có thể chạy với máy tính chỉ có 128 MB RAM, nhưng bác cứ thử chạy 128 MB xem, không khác gì còn rùa.
Máy 4D56 có Turbo và bộ làm mát khí nạp nên dầu nhớt không chỉ bôi trơn máy, mà còn phải bôi trơn Turbo. Mà khi xe chạy nhanh turbo rất nóng, nếu dầu bôi trơn kém thì ở nhiệt độ cao dầu mất tác dụng bôi trơn do đó turbo hoạt động kém hiệu quả. Turbo yếu thì xe sẽ ì, máy gõ.

Ngay cả cấp phẩm chất CH4 còn chưa ăn thua cho xe Turbo nữa là CF. Bác cứ tìm dầu nào mà ở 150oC vẫn đảm bảo độ bôi trơn là 15 trở lên là OK.

conco4mat

Xe tăng
Window XP hãng cũng công bố là có thể chạy với máy tính chỉ có 128 MB RAM, nhưng bác cứ thử chạy 128 MB xem, không khác gì còn rùa.
Máy 4D56 có Turbo và bộ làm mát khí nạp nên dầu nhớt không chỉ bôi trơn máy, mà còn phải bôi trơn Turbo. Mà khi xe chạy nhanh turbo rất nóng, nếu dầu bôi trơn kém thì ở nhiệt độ cao dầu mất tác dụng bôi trơn do đó turbo hoạt động kém hiệu quả. Turbo yếu thì xe sẽ ì, máy gõ.

Ngay cả cấp phẩm chất CH4 còn chưa ăn thua cho xe Turbo nữa là CF. Bác cứ tìm dầu nào mà ở 150oC vẫn đảm bảo độ bôi trơn là 15 trở lên là OK.
Theo mình Turbo là nguyên nhân hư hỏng hàng đầu của động cơ. Sử dụng không đúng cách, dầu không đúng loại --> chảy phốt nhớt turbo --> hết nhớt---> lột dên. Xe tải, xe khách bị trường hợp nàykha thường xuyên. Mình đả gặp trường hợp Máy Hyundai lắp trên xe bus mới 1000km đã tiêu cái động cơ vì vụ turbo này ( sử dụng không đúng cách).

SmallRiver

Xe điện
http://www.industrial-oil.net/conoco-phillips-1057832-kendall-super-d-xa-ti-15w40-engine-oil-1-gallon.html
Bác mua loại dầu này đúng ko ạ ?

@qisheng : bác xem kỹ lại quyển hướng dẫn sử dụng của PS .
- Đối với đông cơ diesel :
+ Theo phân loại ACEA : "A1/B1 , A3/B3 ,A3/B4 hoặc A5/B5 dùng cho bảo dưỡng
+ Theo phân loại API : "CD dùng cho bảo dưỡng hoặc cao hơn "

Vậy thì dùng dầu có chỉ số CF như vậy có vấn đề gì mà bác SmallRiver bảo là đừng dùng ?
CF dùng cho chuẩn động cơ không có turbo, có turbo nên dùng loại dầu ít biến chất ở nhiêt độ cao, nhiẹt độ turbo nếu chạy đường dài cũng cỡ 150 - 200 độ C, vậy nếu dùng CF turbo rất dễ hỏng, mà hỏng turbo thường không được bảo hành vì NSX hay đổ lỗi cho: "sử dụng không đúng" đó cụ.

nguyenngoc.vip

Xe đạp
Chú dại bị lừa là đúng rùi?Anh em bạn bè nhiều thì không hỏi?xe Pajero chỉ thay khoảng 5,5 - 6 lit thui.nếu thay thêm lọc dầu + thêm 0,5L nữa.Còn nếu thực tế thu 7l đi mà kiện.Còn nếu chú nói bừa cẩn thận không méo mồn đây![..]

armybaby

Xe đạp

Bác ví von cũng chuẩn đấy. Cơ mà em là người sử dụng xe..em cứ nhìn vô cái sổ hướng dẫn sử dụng thôi. Người ta ghi thế nào em dùng thế..em dùng từ 2009 chả thấy có tiếng kêu gì , máy cũng chả có tiếng gõ như bác nói. Em cứ 3000km em thay dầu 1 lần xe vẫn nuột như thường ! Turbo hỏng còn có nhiều nguyên nhân chứ chưa hẳn do dầu các bác nhé. Ví dụ bác chạy liền 1 mạch khoảng 200-300km đến 1 điểm dừng thì bác nên để xe nổ máy tại chỗ 5 10 phút rồi mới tắt máy,chứ nếu không thì cái turbo của bác cũng dễ đi đoàn tụ lắm đấy !

À mà quên nữa bác nên ra Lê Thanh Nghị mua 1 cái case Pen III 128MB ram về cài win XP nguyên gốc chứ ko phải SP 1 Sp2 xem nó có rùa không nhá. Cái thời năm 2000 đầy người dùng XP với 128 Mb ram đấy ạ !

Chỉnh sửa cuối:

OnlyMer

Xe tải
Bác ví von cũng chuẩn đấy. Cơ mà em là người sử dụng xe..em cứ nhìn vô cái sổ hướng dẫn sử dụng thôi. Người ta ghi thế nào em dùng thế..em dùng từ 2009 chả thấy có tiếng kêu gì , máy cũng chả có tiếng gõ như bác nói. Em cứ 3000km em thay dầu 1 lần xe vẫn nuột như thường ! Turbo hỏng còn có nhiều nguyên nhân chứ chưa hẳn do dầu các bác nhé. Ví dụ bác chạy liền 1 mạch khoảng 200-300km đến 1 điểm dừng thì bác nên để xe nổ máy tại chỗ 5 10 phút rồi mới tắt máy,chứ nếu không thì cái turbo của bác cũng dễ đi đoàn tụ lắm đấy !

À mà quên nữa bác nên ra Lê Thanh Nghị mua 1 cái case Pen III 128MB ram về cài win XP nguyên gốc chứ ko phải SP 1 Sp2 xem nó có rùa không nhá. Cái thời năm 2000 đầy người dùng XP với 128 Mb ram đấy ạ !
Thì bác cứ thử thay đổi một lần xem sao. Sang dầu cao cấp xem xe chạy có khác không.
Còn về máy tính thì em là dân lập trình bác ạ.

Dung0108

Xe hơi
Bác mua sao mà có 650K/can mà trên net lại ghi là 74$ vậy ?
Home
Fleet, Commercial Oil
Engine Oil
Kendall Super D XA Ti 15w40 Engine Oil 4/ 1 gallon

Kendall Super D XA Ti 15w40 Engine Oil 4/ 1 gallonBrand:
Conoco Phillips

Item Code:
1057832

Description:
Premium Synthetic Blend API CJ-4 Diesel Engine Oil with Liquid Titanium�

Size:
Case 4 gallons

Weight:
36 lbs

Giá em mua là tính cho 1 gallon bác nhé.
Giá ở trang wep là tính cho 4 gallons bác .
Hay là em lại mua phải dầu giả à:D em mua của bác mr oil mà.bác oil đâu vào trả lời cho em cái:-?

Chỉnh sửa cuối:

Dung0108

Xe hơi
Chú dại bị lừa là đúng rùi?Anh em bạn bè nhiều thì không hỏi?xe Pajero chỉ thay khoảng 5,5 - 6 lit thui.nếu thay thêm lọc dầu + thêm 0,5L nữa.Còn nếu thực tế thu 7l đi mà kiện.Còn nếu chú nói bừa cẩn thận không méo mồn đây![..]
Bác có cần đến nhà em cho xem hóa đơn tính tiền. 7l * 90.000 = 640.000 vnd ( mit A.D các bác nhé )
Mai bác nào thử đánh xe PS vào đấy bảo thay dầu xem có đúng như vậy ko ?:D
Lúc tính tiền thì nó dọn mất chỗ dầu thừa rồi chứ ko thì em đã đổ vào đầu thằng tính tiền rồi,

OnlyMer

Xe tải
Bác có cần đến nhà em cho xem hóa đơn tính tiền. 7l * 90.000 = 640.000 vnd ( mit A.D các bác nhé )
Mai bác nào thử đánh xe PS vào đấy bảo thay dầu xem có đúng như vậy ko ?:D
Lúc tính tiền thì nó dọn mất chỗ dầu thừa rồi chứ ko thì em đã đổ vào đầu thằng tính tiền rồi,
An Dân vụ này củ chuối thật. Em vào thay dầu cũng tính 7,5 lít. Em bảo nó đổ mà hết 7 lít cả lọc thì em sẽ cho VINASTAR biết thế nào là in sách hướng dẫn sai. Kết quả là cả lọc cũng chỉ gần 7 lít. Vì cũng chỉ là áng chừng, Theo sách thì là 6,4 lít (5,5 các te, 0,8 lọc, 0,1 làm mát) nhưng áng chừng phần còn thừa trong can hơi khó, với lại đổ 5,5 như hướng dẫn là nó chỉ nằm ở giữa Min và Max chứ không đầy (lúc mới đổ thì đầy, nhưng bật động cơ cho chạy 1-2 phút thì rơi xuống lưng chừng) thế là em bảo đổ thêm tí. Thành ra cuối nó tính 7 lít thì cũng hơi oan nhưng thôi cho qua.

OnlyMer

Xe tải
Home
Fleet, Commercial Oil
Engine Oil
Kendall Super D XA Ti 15w40 Engine Oil 4/ 1 gallon

Kendall Super D XA Ti 15w40 Engine Oil 4/ 1 gallonBrand:
Conoco Phillips

Item Code:
1057832

Description:
Premium Synthetic Blend API CJ-4 Diesel Engine Oil with Liquid Titanium�

Size:
Case 4 gallons

Weight:
36 lbs

Giá em mua là tính cho 1 gallon bác nhé.
Giá ở trang wep là tính cho 4 gallons bác .
Hay là em lại mua phải dầu giả à:D em mua của bác mr oil mà.bác oil đâu vào trả lời cho em cái:-?
Chạy dầu này có thấy khác dầu Total Rubia Ch4 ko bác?

Dung0108

Xe hơi
Chạy dầu này có thấy khác dầu Total Rubia Ch4 ko bác?
Bác hỏi em khó trả lời quá:D
Các bác cứ dùng rồi tự nhận xét cho khách quan ạ:>
Trước em đi con KIA,qua 1 gara tư nhân thay dầu phi TOTAL ( chủ gara bảo xe nào vào cũng thay dầu này cả,kể cả mẹc- em choáng nên cũng gật..) kết quả thấy máy nó kêu như xe tải chạy máy dầu, hôm sau mua can MOBIL 1 thay lại luôn thấy máy nó cứ ngọt lịm,tăng tốc cực nhạy, ngồi trong xe nếu ko bật điều hòa thì gần như ko nghe thấy tiếng máy.
em nghĩ dầu total sx ở VN nên ko thể so sánh được .:-?

xdaexec

Xe hơi
Em thấy các Cụ đã có những trải nghiệm thực tế và nghiên cứu rất kỹ về xe Pajero Sport. Tuy nhiên các Cụ cho em hỏi về hệ thống treo của Pajero Sport, có phải xe này sử dụng hệ thống treo (trước và sau) của xe Pajero chứ danh hay sử dụng hệ thống treo của Zinger (hôm em có ngó xuống gầm xe, thấy nó khá giống với xe Zinger). Các Cụ cho ý kiến ạ.

conco4mat

Xe tăng
Em thấy các Cụ đã có những trải nghiệm thực tế và nghiên cứu rất kỹ về xe Pajero Sport. Tuy nhiên các Cụ cho em hỏi về hệ thống treo của Pajero Sport, có phải xe này sử dụng hệ thống treo (trước và sau) của xe Pajero chứ danh hay sử dụng hệ thống treo của Zinger (hôm em có ngó xuống gầm xe, thấy nó khá giống với xe Zinger). Các Cụ cho ý kiến ạ.
Zinger cũng là sử dụng của Pajero, nhưng có thể khác về độ đàn hồi, chịu lực.... Hệ thống nhún của Zinger rất tốt, bác mượn đi đường xóc hay chạy nhanh sẻ thấy.

QUAN XA THU

Xe máy
Em này đang là niềm mơ ước của em đây, hôm đi thử tuyệt lắm các cụ ạ, cái ảnh sátxi xe cụ chủ thớt có nhầm của triton glx không đấy cụ.

hoangmanhtu

Xe tải
Website
www.iva-vietnam.com
Các bác ở hà lội, đã pác nào sử lý dứt điểm được lỗi âm ù của ps chưa thì post lên cho ae làm theo với, em ko biết hãng nó có chịu trách nhiệm về vụ này ko,?

OnlyMer

Xe tải
Các bác ở hà lội, đã pác nào sử lý dứt điểm được lỗi âm ù của ps chưa thì post lên cho ae làm theo với, em ko biết hãng nó có chịu trách nhiệm về vụ này ko,?
Xe em tương đối ổn sau khi làm theo bác Cường. Bác nào có nhu cầu test độ ù sau xử lý thì hú em, nếu ổn thì làm thôi.

ZARA

Xe tải
Xe em tương đối ổn sau khi làm theo bác Cường. Bác nào có nhu cầu test độ ù sau xử lý thì hú em, nếu ổn thì làm thôi.
Xe em mới cho đi lơn ning và thay dầu 1000 km đầu tiên, kết quả là máy ngọt hơn nhưng ù ở tốc độ 80 thì vẫn bị. Bác pm cho em số phone của bác nhé. Hôm nào em call anh em giao lưu :D

Dung0108

Xe hơi
Xe em đi chậm 30-40km ở đường chưa xấu lắm mà vẫn ù như có thêm ông nhạc công đang đánh trống ở tai vậy.
Bác OnlyMer làm ở gara nào, dùng phương pháp gì thì giới thiệu cho em biết với, chờ hãng chắc đến mùa quýt mất..:D

OnlyMer

Xe tải
Xe em đi chậm 30-40km ở đường chưa xấu lắm mà vẫn ù như có thêm ông nhạc công đang đánh trống ở tai vậy.
Bác OnlyMer làm ở gara nào, dùng phương pháp gì thì giới thiệu cho em biết với, chờ hãng chắc đến mùa quýt mất..:D
Xe bác đi bao nhiêu km rồi, learning lần nào chưa?
Nếu chưa thì phải learning cho êm máy đã vì cái tiếng ù này sinh ra do cộng hưởng của thùng xe bị rung với độ dằn của lốp lên thùng xe qua hệ thống treo
Do đó phải xử lý cả 2 nguyên nhân:
- Máy êm, ít rung
- Dội từ lốp qua treo lên thùng

Để máy êm ít rung thì phải learning, đổ dầu ở cây dầu to to tí, bán dầu nhiều hơn bán xăng thì dầu ko bị hóa sáp ngậm nước tăng độ nhớt.
Để tránh dội lốp - Treo - Thùng thì nới ốc theo biện pháp của bác Cường. Vào An Dân bên Nguyễn văn Cừ ấy, bảo nới ốc cho khỏi ù là họ biết. Họ sẽ đặt cần định lực ở 4.9kg (tương đương 48Nm) sau đó nới hết cả 10 con ốc gầm của bác ra và siết lại theo lực mới. Ù sẽ hết nhưng sẽ ồn hơn tí. Mà cái ồn này thì ko bị đau tai.