Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Buon buon buon

Xe đạp
Mình toàn thấy chữa trong lúc mang thai là giai đoạn cuối thai kỳ, còn giai đoạn đầu phôi thai hình thành mà uống thuốc thì mình chưa gặp trường hợp nào. Sau sinh bác sĩ bảo uống thuốc bình thường k ảnh hưởng việc cho con bú. Mình thấy nhiều người đến gặp bác sĩ Lan Anh để kiểm tra lại cho con, họ cũng vừa uống thuốc vừa cho con bú. Mình dừng thuốc là do k có điều kiện theo đuổi, 4 năm sau mình mới đi khám và uống lại.
Cám ơn mẹ n rất nhiều. Vậy thì mình cũng yên tâm phần nào khi vừa uống thuốc vừa cho con bú.con họ phát triển bình thường là mình đỡ lo r. Mình có tìm hiểu thấy rất nhiều mẹ thắc mắc là uông thuốc từ đầu thai kì. Bác sĩ đều nói là không sao. Ngay cả bâc sĩ chữa cho mình cũng nói là có rất nhiều người phải chữa từ đứa thứ nhất sang đứa thứ hai rồi. Mẹ n đừng lo.

thuhuong678

Đi bộ
Cám ơn mẹ n rất nhiều. Vậy thì mình cũng yên tâm phần nào khi vừa uống thuốc vừa cho con bú.con họ phát triển bình thường là mình đỡ lo r. Mình có tìm hiểu thấy rất nhiều mẹ thắc mắc là uông thuốc từ đầu thai kì. Bác sĩ đều nói là không sao. Ngay cả bâc sĩ chữa cho mình cũng nói là có rất nhiều người phải chữa từ đứa thứ nhất sang đứa thứ hai rồi. Mẹ n đừng lo.
thế mn uống thuốc từ tháng mấy thai kỳ vậy ah?

Người nhà em phát hiện viêm ban B lần đầu năm 2010. Điều trị nhiều loại thuốc kìm chế virus đến năm 2012 thì kiểm tra virus dưới ngưỡi ko phát hiện và có xuất hiện kháng thể
chống virus. Sau đó người nhà e ngừng thuốc, đến năm 2013 phát hiện có u gan 2mm. Từ đó đến nay lại dùng thuốc diệt virus trở lại bình thường. Đến tháng 6/2017 thì GGT bắt đầu tăng. Đến tết âm lịch vừa rồi 2018 thì bắt đầu chướng bụng. Mùng 6 tết vào viện thì chuẩn đoán kết luận xơ gan, u gan đa ổ, tắc tĩnh mạch cửa, đường mật gan. Điều trị 15 ngày ra viện. Về nhà 5 ngày thì hôn mê gan. Lại nhập viện cấp cứu 20 ngày thì xuất viện. Hiện nay tình trạng yếu. Về nhà cứ 5 ngày lại truyền 1 đợt 5 ngày gồm Morihepamin 200ml và Albumin 20% 50ml. Tenoforvia vẫn dùng hàng ngày. Giờ e đang tìm sang Đông Y mong có hy vọng nào đó.
Trường hợp này xảy ra rất nhiều và nhiều ngưòi đã chết oan. Lý do:
1. Theo phác đồ điều trị cũ (mấy năm trước) đc khuyến cáo là nếu Hbeag (+) và sau khi uống thuốc một time đã tạo kháng thể (HBeag -) thì CÓ THỂ NGƯNG THUỐC. Kể cả bsy điều trị cũng khuyên bệnh nhân như thế.. và nhiều người sau đó đã xơ gan ung thư gan.
2. Mấy năm gần đây mục tiêu điều trị là SẠCH VI RÚT (Hbsag -) . Các cụ nhớ lấy chứ chủ quan là dễ mất mạng đó.
3. Thuốc uống hầu như ko thể chuyển đảo huyết thanh (Hbsag -) được. Chích thì may ra nhưng tỷ lệ thành công thấp (dưới 5%)
Người nhà bác giờ kiếm đc mật gấu ngựa dùng kèm trong 6 đến 8 tháng thì may ra.... (thuốc Tây vẫn uống đều nhé)

Chỉnh sửa cuối:

Hà Tít

Xe buýt
Bác có thể hd cách dùng mật gấu ko

Bác có thể hd cách dùng mật gấu ko
Mật gấu ngựa có 2 dạng
- nước (dùng xi lanh hút từ gấu sống). Cái này ngoài Quảng Ninh nuôi nhiều. Nhược điểm là an toàn vệ sinh khó bảo đảm
- Túi mật khô. Cái này tốt hơn (vì hàm lượng tinh đã đc cô lại). Nhược điẻm là khó kiếm hàng thật
Mật gấu có tác dụng CỰC TỐT với xơ gan (chứ ko có tác dụng với vi rút siêu vi B. Nên vẫn phải uống thuốc Tây để kiềm hãm vi rút theo toa bsy). Nên nhớ: gan xơ thì vô cùng khó để phục hồi như ban đầu dù có điều trị thuốc tây y. Có mật gấu thì việc phục hồi là rất cao
Nếu mật gấu khô thì hàng ngày bẻ 1 miếng bằng hạt ngô pha 1/3 bát ăn cơm nước ấm với 1 thìa mật ong rồi uống lúc đói (hấp thụ cao nhất). Uống 6 đến 8 tháng là dc (hết 1 cái mật khô nặng khoảng 350 gram).
Ngưòi nhà bạn Zune.Ngo có khả năng bị xơ gan (các nốt tăng sinh 2mm là các mô xơ) chứ chưa bị ung thư gan. Giờ có cái mật gấu ngựa uống kèm là rất tốt có thể cải thiện đáng kể mô học và phục hồi trên 80% chức năng gan

Chỉnh sửa cuối:

Nam ktnb

Xe tải
Tin vui cho những cụ (mợ) viêm gan B mãn chưa tới ngưỡng dùng thuốc ức chế virus.
Em phát hiện ra mình nhiễm virus VGB từ 17 năm nay. cách đây 5 năm em đi đếm virus kết quả 10^2. Em chủ quan về vẫn Rượu đều ngày 2 bũa(nhưng không nhiều). Hồi tháng 1/2018 em đi khám định kỳ kết quả nó đây:

Em thấy nó chỉ số bilirubin tăng nên em xin đi đếm virus và đây là kết quả:

Virus đã nhân lên 10^4 các cụ ạ. Bác sỹ điều trị bảo ngưỡng ngấp nghé dùng thuốc điều trị ức chế VIRUS. Em về nhà dùng cao cà gai leo uống ngày 3 bữa và hạn chế rượu. May mắn cho em sau 4 tháng virus đã về 10^3. Kết quả đây ạ:

Em không hiểu do Cà gai leo hay tại rượu ít đi, nhưng dù cái gì ccũng là quá mừng rồi. Em phọt lên đây cho các cụ (mợ) nào hoàn cảnh giống em thử xem nó có hiệu quả không? Chúc các cụ mợ may mắn !!!!

Nam ktnb

Xe tải
Em trước hay uống thực phẩm chức năng loại viên nén nhưng ko ăn thua. Giờ em dùng loại cao cà gai leo. Cụ sợ em pr cho hãng nào thì tự cụ đi tìm.

Chienk

Xe máy
Em trước hay uống thực phẩm chức năng loại viên nén nhưng ko ăn thua. Giờ em dùng loại cao cà gai leo. Cụ sợ em pr cho hãng nào thì tự cụ đi tìm.
cụ đừng tự ái cứ đưa lên ae tham khảo ai theo thì theo thôi, bệnh nguy hiểm thêm một sự lựa chọn cũng tốt biết đâu hợp thuốc lại về âm tính

Nam ktnb

Xe tải
cụ đừng tự ái cứ đưa lên ae tham khảo ai theo thì theo thôi, bệnh nguy hiểm thêm một sự lựa chọn cũng tốt biết đâu hợp thuốc lại về âm tính
Giờ em mới hiểu tại sao nhiều cụ tránh nơi thị phi. Em ko trách cụ ấy vì xã hội này tạo ra sự nghi ngờ cho mọi người.

nolovetoday

Xe tải
Các cụ cho hỏi, đã cụ nào bị xơ gan f2 rồi uống thuốc có giảm về f1 dc ko?

Carras16

Xe máy
Trường hợp này xảy ra rất nhiều và nhiều ngưòi đã chết oan. Lý do:
1. Theo phác đồ điều trị cũ (mấy năm trước) đc khuyến cáo là nếu Hbeag (+) và sau khi uống thuốc một time đã tạo kháng thể (HBeag -) thì CÓ THỂ NGƯNG THUỐC. Kể cả bsy điều trị cũng khuyên bệnh nhân như thế.. và nhiều người sau đó đã xơ gan ung thư gan.
2. Mấy năm gần đây mục tiêu điều trị là SẠCH VI RÚT (Hbsag -) . Các cụ nhớ lấy chứ chủ quan là dễ mất mạng đó.
3. Thuốc uống hầu như ko thể chuyển đảo huyết thanh (Hbsag -) được. Chích thì may ra nhưng tỷ lệ thành công thấp (dưới 5%)
Người nhà bác giờ kiếm đc mật gấu ngựa dùng kèm trong 6 đến 8 tháng thì may ra.... (thuốc Tây vẫn uống đều nhé)
Cụ ơi vậy giờ đang uống thuốc thì xác định dùng hết đời ạ, em hoang mang quá :(

Tôi cũng đang f2 đây ko biết có về được ko nữa hic
Cụ bị bao lâu rồi? Uống thuốc điều trị trong bao lâu.... các cụ chủ quan mà cái bệnh gan này nó cứ âm thầm.... ko ai biết... đến lúc gan xơ mới giật mình
Bệnh này chủ quan là đánh đổi 15 đến 20 năm thọ mạng.

Chỉnh sửa cuối:

Chienk

Xe máy
Cụ bị bao lâu rồi? Uống thuốc điều trị trong bao lâu.... các cụ chủ quan mà cái bệnh gan này nó cứ âm thầm.... ko ai biết... đến lúc gan xơ mới giật mình
Bệnh này chủ quan là đánh đổi 15 đến 20 năm thọ mạng.
chắc bị từ bé mới phát hiện 2014 .mới điều trị 2 tháng cụ à.. sợ lắm có dám coi thường đâu vợ dại con thơ

Huỳnh Kiệt

Đi bộ
Chào các bác !
Trước dùng Lamivudin & Tenofovir.
Nếu bây giờ chuyển qua Hepbest thì có cần dùng Lamivudin nữa không ?

Trạng thái
Thớt đang đóng