[Funland] Phiền các cụ cho e tâm sự chút

vneseman

Xe lăn
Thông tin đưa ra đầy đủ mà các cụ cứ hỏi: nhà trong kia ra nói chuyện thì chủ thớt phải là nữ, lại đang làm trong Nam, bạn trai trong đó luôn mà còn hỏi chịch chưa. Quá thừa :))

vandinh

Xe container
Thông tin đưa ra đầy đủ mà các cụ cứ hỏi: nhà trong kia ra nói chuyện thì chủ thớt phải là nữ, lại đang làm trong Nam, bạn trai trong đó luôn mà còn hỏi chịch chưa. Quá thừa :))
Thế là chịch chưa cụ khẳng định xem nào :))

Chelski

Xe điện
Kính các cụ,
Tự dưng thấy chán chán rối tung các cụ ạh.
Em là ng miền Bắc, bạn em là ng miền Nam.
Chắc đợt tới hết dịch bạn và gia đình bay ra Bắc gặp bố mẹ em xin phép qua lại thôi.Tối nay em co gọi điện nói qua sự tình với bố mẹ đe bố mẹ biết
Thế mà chưa nói hết câu chuyện, đã lập tức phản đối. Và nói là chọn 1 trong 2. 1 là gia đình, 2 là bạn.
Giờ em cũng chán, nói thế nào bố mẹ cũng k nghe. Biết là ông bà cũng có lý của ông bà.Bắt em chấm dứt. Ép đủ điều. Lý do: xa, ko có người thân, xa thì xđịnh là bố mẹ em mất con. Cứ bảo: chắc m bị n cho bùa mê roi.
em rối tung cả lên. Chưa biết nói vs bạn tnao. Bố mẹ bạn thì rất ủng hộ. Mà cứ thế này chả biết đi đến đâu.
các cụ nào gặp hoàn cảnh Nam- Bắc như em ko? Các cụ giải quyết ntnao cho e xin chút kinh nghiệm.
" Con gái mà gả chồng gần
Có bát canh cần nó cũng mang cho .."
Quan niệm cổ hủ thôi, Nam - Bắc có gì mà xa, mợ cứ kiên trì nói chuyện với bố mẹ. Nếu yêu nhau thật lòng và xác định đưa nhau tới nhà hộ sinh

otzi

Xe tăng
Em nghĩ mợ cứ thuyết phục các cụ dần dần. Đằng nào cũng đang dịch cưới xin được ngay đâu, cũng là để mợ có thời gian tìm hiểu suy nghĩ thêm. Yêu thì thế nào chả được chứ cưới phải tính toán kỹ tý không đến lúc toang lại khổ. Bố mẹ mợ không phải tự nhiên lại ngăn cản quyết liệt đâu. Họ có kinh nghiệm nhiều hơn mợ rất nhiều.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Làm Nhà nc mợ ạh. Gia đình bên kia thì cũng tạm thôi chứ ko phải đại gia mợ ơi. Nhưng em thấy đi lại tiện lắm rồi. Đi mất có 2-3 tiếng. Như e đây đi làm xa thì 1 năm cũng chỉ về 1 lần thì lập gđình chắc cũng thế. Qtrong là bố mẹ em muốn đi điều tra thân thế lý lịch gia đình họ. Nhưng xa quá thì việc điều tra khó khăn. Mấy hôm nay, ngày nào mẹ e cũng nhắn tin bảo em : em bị ăn bùa ăn bả gì rồi, bị trai yểm bùa. Em nghe phát mệt . Bắt em chấm dứt ngay. E thì vẫn kiên định thôi nhưng e chưa biết tìm cách nào thuyết phục bố mẹ.
Bố mẹ nào cũng lo cho con thôi, xưa e cũng bị phản ứng dữ dội vì xa những...100km đó :D, hồi đó cũng k bảo vệ được quan điểm nên dần dần cũng xa cách và giải tán. Giờ nếu con e yêu xa chắc e cũng phản đối :D, nói chung là lấy xa khổ 3 đời, con cái bé cũng khổ do đi lại, bố mẹ mình cũng khổ vì đối ngoại thông gia vẫn phải qua lại các dịp nọ dịp kia. Nên hoặc xa hẳn hoặc gần gần, chứ xa xôi mệt lắm. Nếu yêu quá k bỏ dc thì mợ cứ theo trái tim, còn k thì kiếm a nào gần gần sẽ ổn hơn mợ ạ :D

Nói Chung Chán

Đi bộ
Các cụ ngày xưa có ca dao thế này này
Có con mà gả chồng gần
Có bát canh cần nó cũng đem cho
Có con mà gả chồng xa
Một là mất giỗ, hai là mất con.

Ngẫm cũng ko sai, nhưng ngày xưa đi lại, liên lạc cách trở, giờ thì cũng khác nhiều rồi.
Có một phiên bản khác :
Lấy chồng chớ lấy chồng xa
Có bát canh cà nó cũng đổ đi
Lấy chồng nhớ lấy chồng gần
Có bát canh cần nó cũng mang sang
Khuyên ai chớ lấy vợ gầy
Nửa đêm thức giấc ngỡ mình ôm cây
Khuyên ai chớ lấy vợ lùn
Nửa đêm thức giấc ngỡ mình ôm chum
(Sozi các mợ mình dây or mini kontum)

Nói Chung Chán

Đi bộ
Kính các cụ,
Chắc đợt tới hết dịch bạn và gia đình bay ra Bắc gặp bố mẹ em xin phép qua lại thôi.Tối nay em co gọi điện nói qua sự tình với bố mẹ đe bố mẹ biết
Thế mà chưa nói hết câu chuyện, đã lập tức phản đối. Và nói là chọn 1 trong 2. 1 là gia đình, 2 là bạn.
Giờ em cũng chán, nói thế nào bố mẹ cũng k nghe. Biết là ông bà cũng có lý của ông bà.Bắt em chấm dứt. Ép đủ điều. Lý do: xa, ko có người thân, xa thì xđịnh là bố mẹ em mất con. Cứ bảo: chắc m bị n cho bùa mê roi.
em rối tung cả lên. Chưa biết nói vs bạn tnao. Bố mẹ bạn thì rất ủng hộ. Mà cứ thế này chả biết đi đến đâu.
các cụ nào gặp hoàn cảnh Nam- Bắc như em ko? Các cụ giải quyết ntnao cho e xin chút kinh nghiệm.
Cảnh này em gặp nhiều rồi. Kết quả thường cho đáp số giống nhau.

hd-vt

Xe container
Lấy nhau xa tý cho đỡ nẫn nộn, nẫn nộn là...yếu xìu à. Đùa chứ, phụ thuộc hai đứa hợp thế nào, chứ bố ai mà biết được ngày mai ra sao.

tienaka

Xe điện
em thấy lạ trai nam tán được gái bắc :D mà công nhận lấy chồng xa vất vả lắm mợ, nhất là mợ lại là con gái. thôi thì nói thẳng với bme là con chấp nhận sướng khổ sao con chịu. ông bà thì em nói thật là xác định như mất con. vì có khi mấy năm trời mới gặp nhau một lần (nếu mợ chuyển vào Nam sống)

Hapxidau

Xe tăng
Kính các cụ,
Mợ để bố mẹ mợ bớt sốc rùi nói chuyện tiếp, ông bà cũng cần thời gian để lắng và tiếp nhận thông tin mà. Sau khi bố mẹ bình tâm thì mợ hãy ptich để bme hiểu, giờ giao thông thuận lợi, đi lại cũng tiện, gần hay xa sẽ không quan trọng bằng hạnh phúc của con. Cứ từ từ lựa lời rồi bố mẹ sẽ hiểu mợ ạ

Football World Cup

Xe đạp
Nếu ưng cái bụng rồi mà không tự quyết được thì chọn phương án : nhờ Bác sỹ quyết đi Mợ ơi

thngaylangthang

Xe ngựa
Mợ để bố mẹ mợ bớt sốc rùi nói chuyện tiếp, ông bà cũng cần thời gian để lắng và tiếp nhận thông tin mà. Sau khi bố mẹ bình tâm thì mợ hãy ptich để bme hiểu, giờ giao thông thuận lợi, đi lại cũng tiện, gần hay xa sẽ không quan trọng bằng hạnh phúc của con. Cứ từ từ lựa lời rồi bố mẹ sẽ hiểu mợ ạ
một số loại cá phải hấp với xì dầu ló mí ngon nhỉ :)

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Giao thông liên lạc như ngày hôm nay rồi mà Bắc - Nam vẫn coi là lấy chồng lấy vợ xa à các bác.
Chắc do tuỳ gia đình, tuỳ người chứ như em sống xa bố mẹ từ bé, quá độc lập nên em ko có khái niệm khoảng cách và cũng ko có khái niệm phụ thuộc vào bố mẹ, bố mẹ cũng rứa nên em đi làm xa hay gần, lấy chồng khác quê xa quê cũng ko có vấn đề gì (mẹ em còn bảo may có đứa nó lấy, kén chọn giề) :D
Nhiều nhà thì cho dù xa cũng là 1 chuyện đáng mừng mợ ạ :D