[Funland] Phở: ăn thế nào để văn minh

QUANG1970

Xe lăn
Không cổ súy nhưng không chê.

Nhiều người đi nhẹ nói khẽ cười duyên nên chỗ nào cũng thể hiện cũng là cái tốt nhưng đi chê thì lại dở. Ở một nơi ồn ào chả ai biết ai, ăn nhanh để đi thì húp phát cũng kệ mẹ nó đi, để ý làm gì. Nhưng ở chỗ mà yên tĩnh, sang trọng mà gây tiếng động thì chê phải rồi. Làm người nên thoải mái tý chứ khó khăn quá khổ bỏ mẹ.

Em thì không thấy " khổ bỏ mẹ." mà lại là ngu bác ạ! :P

Vì sao ư??? :-/
Vì khó chịu là chuyện của mình, mình làm chủ nó (cảm xúc mình có) còn "thằng ăn, con uống" thì vẫn điềm nhiên ra xơi trước mắt mình và "hạnh phúc" với cách họ ăn ntn! :D

Sao lại rước cái bực mình không đáng có vào mình nhỉ??? :-?

Nền "Hòa bình thế giới" cũng như "hạnh phúc của nhân loại" vẫn như vậy mà!!! :))

Chỉnh sửa cuối:

vkthang

Xe container
Mang phong cách ăn đồ hầm nhuyễn của tụi Phớp áp vào các món ăn có sợi như mỳ, phở, miến của dân Đông Á mà lại kêu văn minh. Đến hài. Dân Nhật, Hàn, Tầu ăn mỳ, bún cứ phải húp sụp xoạt đấy thôi, nó có tác dụng cả đấy. Văn mới chả minh.

QUANG1970

Xe lăn
..........................................................
..Nhưng thây kệ, đó là tính cách mỗi người miễn sao nó không đi ngược lại câu mà ông bà thường dạy "ăn uống làm sao để người ta còn nhìn vào..." là được.

Xin thưa,

"nhìn" và nhìn ntn là quyền của mày!
Ăn và ăn ntn là quyền của tao.

VÀ, tao cũng có quyền tát vỡ mõm mày (nếu tao thiếu kiềm chế) hay kêu người có thẩm quyền (nếu tao thấy cần) đến xử lý nếu mày dám mở mồm nói và chê bai, bắt bẻ tao, khi tao không phạm luật giữa nơi cộng. :))

Chỉnh sửa cuối:

MrSpy

Xe điện
Cái gì hơn mình nói hơn, người Nhật (nói chung) lịch sự hơn mình rõ rồi hay nó kém mình? E không lấy Nhật làm tiêu chuẩn mà em đang thắc mắc đấy.
Cụ lại có quan điểm mà các cụ trên này hay mắng là mứt Tây nó cũng thơm ấy, nó nhiều cái hơn mình nhưng không có nghĩa là tất cả đều hơn. Một đất nước ngàn năm văn vật mà vẫn phải tự ti trước thiên hạ, thế chẳng nhược tiểu lắm sao?.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ lại có quan điểm mà các cụ trên này hay mắng là mứt Tây nó cũng thơm ấy, nó nhiều cái hơn mình nhưng không có nghĩa là tất cả đều hơn. Một đất nước ngàn năm văn vật mà vẫn phải tự ti trước thiên hạ, thế chẳng nhược tiểu lắm sao?.
Em không quan tâm đến bọn não phẳng ấy nói gì. Cái gì hơn thì nói hơn nhưng lấy đó làm chuẩn lại là chuyện khác. Mà em nói chung chung chứ bản thân em thấy 95% dân Nhật không bằng em, nhưng 5% còn lại nó lại hơn em.

Zindaubo

Xe tải
Được bát phở ngon e là e cứ hay cắm mặt vào bát mà húp chả thèm nhìn xung quanh! Cơ mà văn minh hay không theo e nó lại nằm ở khâu lau miệng!
Cụ, mợ nào lau qua loa! vẫn còn để nước hay sợi phở dính miệng cho mọi người nhìn thấy thì nguy cơ rất cao là nhà sẽ ko đạt danh hiệu gia đình văn hóa rồi!

Yeuaibaygio

Xe container
Ăn thế nào không bắn vào người khác là được.
Cũng đừng ho, hắt hơi không che miệng và xì mũi, khạc nhổ khi người khác đang ăn.

Shadow381

Xe điện
Văn minh trước hết là không gây ảnh hưởng đến người khác ở nơi công cộng: không nói to, nói tục, chửi bậy, khạc nhổ, vung tay, giơ chân, che tầm nhìn người khác, hở những phần cơ thể phản cảm ra ngoài (nhiều ông ngồi vén áo hở nguyên bụng, hôi nách mặc áo 3 lỗ, nhiều chị em mặc áo hở nguyên ngực, quần ngồi nhìn cả quần trong...); là không đứng, ngồi chắn lối đi của người khác (đứng trên vỉa hè thì dựa tường đừng đứng giữa vỉa hè); còn ăn uống thế nào thì do mình thích vì thật ra cách ăn ko gây ảnh hưởng đến người khác như các biểu hiện trên đã liệt kê. Văn minh trước hết là có ý thức đừng gây ảnh hưởng đến người khác; còn ý thức tối thiểu đó đã không có còn nói người khác phải ăn thế nào cho đúng thì là loại ko thèm chấp. Em thấy thực trạng 1 bộ phận ko nhỏ là ý thức kém nhưng lại giữ hình ảnh ở mấy cái vớ vẩn như cách ăn...

toyennha

Xe lăn
Sao ko cho ống hút ,để hút. Giờ bưng tô húp lại bảo thô tục. Nước dư đổ đi lại bảo lãng phí.
Khỏi ăn , ai ở đâu ở yên đó cho văn mình, lịch sự

Langthang_Mercedes

Xe container
Cái cụ nói là văn hóa (tập tục), còn văn minh thì nó phải hướng tới chân-thiện-mỹ. Mỹ thì phải đủ cả ngũ giác, nhìn-nghe-mùi là hàng đầu.

E 1 lần đi Trung Đông, các a Hồi giáo nó mời ăn party, nhìn thì rất ngon, mùi thì hơi nồng, vị thì như cơm thiu, tý lộn mửa tại chỗ. Cuối buổi vác bụng đói về ksan ăn mỳ úp để đi ngủ.
Mùi thì cụ thử ăn pho mai thối của Châu Văn Minh ấy. Đầy món mùi cũng kinh bỏ mẹ.

Phỗng new

Xe điện
Ăn phở nhất là mùa rét, thì phải xơi nhanh nhanh kẻo nguội, bánh trương lên thì mất ngon.
Mà tinh túy của phở bò, nó ở nước dùng. Nên em ủng hộ việc bưng bát để húp, miễn đừng sồn sột như lợn xốc cám là được.
Đi ăn phở nóng thì sợ nhất là tiếng các bố xỉ mũi 8-x

thngaylangthang

Xe ngựa
Vẫn biết mỗi người 1 cách ăn nhg mà kiểu bưng bát húp sùm sụp thì đúng là ko hề đẹp mắt, thậm chí rất bất lịch sự. Xong lại kiểu miệng nhai chóp chép, nhay nhay cái tăm thì ôi thôi... 😂
Cứ như anh Chí húp bát cháo hành xong là ... thật đã đời ông mẹt zời :)

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Ăn đủ, ăn hết ko bỏ thừa mứa, lãng phí là văn minh.
Nhai bằng bộ nhá, nuốt qua đường cổ họng, bên trong khuất thì không tính nữa.
Kiểu văn minh chắc phải có khác biệt :D

xgamox

Xe tải
Em thấy bọn Nhật nổi tiếng lịch sự nhưng bưng tô mì lên húp như thường, tất cả luôn chứ không phải 1 vài người. Cụ nào đang ở Nhật vào cần-phơm phát nào!
Dân Nhật, không biết có phổ biến không, nhưng khi ăn món ngon, họ cũng có thói quen tạo ra tiếng động để thể hiện món ăn ngon, húp cũng sột xoạt như ai. Văn minh, lịch sự phải đứng trên quan điểm văn hoá từng vùng, từng quốc gia, tùy từng hoàn cảnh, chả nên máy móc. Toàn đám trẻ trâu, có biết gì đâu toàn đi phán linh tinh đấy mà.
Trong một bàn tiệc, thì mọi người cố gắng áp dụng văn hoá chung để tránh ảnh hưởng đến người khác. Tuy nhiên, nếu một người không quen, không biết, mà ăn uống theo đặc điểm văn hoá của họ thì hãy cảm thông hơn là chê cười, đấy mới là người văn minh. Nhiều vùng miền VN có thói quen cầm cả bát.