[Funland] Phở ngon Hà Nội

Spike

Xe tăng
Hôm qua mợ chủ đưa ra cái địa chỉ quán phở 136 Bùi thị Xuân, vốn là thổ dân ở khu vực này, hàng sáng nhà cháu vẫn đi măm quà ở loanh quanh khu ẩm thực này mà ko hề biết tới địa chỉ này nên khá tò mò.
Đúng là giàu thì tham việc, thất nghiệp ham ăn ! Đang nhàn rỗi cộng với tò mò về địa chỉ quán phở mợ chủ trư bát giới, sáng nay nhà cháu mục sở thị thẩm luôn. :))

Điều ấn tượng đầu tiên là quán là 1 khu biệt thự cũ, phòng ăn tuy trần thấp nhưng rất mát mẻ vì có thêm cả máy lạnh. Bàn ghế cơ sở hạ tầng rất sạch sẽ, nv đều đeo tấm chắn nhựa trước miệng để giữ gìn vệ sinh. Với cơ sở hạ tầng khác hẳn những quán truyền thống khác ở HN, liếc nhìn menu thì rổ giá cũng kẹo mềm ra phết, ko hiểu chất lượng dư lào đây.

Điểm cộng đầu tiên là bát phở sạch sẽ, trình bày hợp lý,hành lá ko lổn nhổn lộn xộn cẩu thả như bát phở Thìn hôm qua nhà cháu pốt lên.
Húp thử thìa nước dùng đầu tiên, nó đưa đến cảm giác hơi khác vị phở bò vẫn thường thấy ở HN, có vẻ thiếu vị nước mắm và vị quế, hồi. Tuy nhiên nước dùng ở đây khá ngọt, độ mặn rất vừa phải.
Thịt bò tái khá mềm mại, miếng gàu bò, điểm quan trọng nhất của bát phở nhà cháu thấy chấp nhận được, tuy chưa giòn nhưng độ dai cứng còn hơn ối hàng truyền thống lâu năm ở HN.
Túm lại, với 40k cho bát phở khá tròn vị, lại ngồi trong máy lạnh, phòng ốc sạch sẽ mát mẻ ko xô bồ lộm nhộm ồn ào, ăn bát phở giữa thời tiết nóng nực mồ hôi mồ kê đầm đìa như tra tấn ở các quán vỉa hè, nhà cháu chấm diểm cho quán này bằng địa danh Phủ Lý ! :D
Cảm nhận cá nhân em là bánh phở không được ngon lắm, nom rất giống bánh phở bán ở chợ. Em thì nước phở ngon thế nào mà bánh phở không phải gu của em thì em cũng không thích. Bánh phở như kiểu Bát Đàn, Yên Ninh, Phú Xuân, Tư Lùn là em ưng.
Dạo này nhà em thỉnh thoảng đi ăn phở ở đây, post hình em chụp không được nên đành lấy ảnh mạng, ảnh em chụp bát phở ngon hơn nhiều :(

VCHDHN

Xe container
Cũng lâu,quãng trước năm 2000,em không nhớ,vì không ăn ở đó bg..
Em ăn ở đây từ những năm cuối 70 đầu 80, lúc đó các cô gái đang bán b giờ, con của ông bà chủ còn bé. Từ dạo các cô này đứng bán em chỉ ăn đâu có 1 lần, đúng là không ngon như trước. Nhưng cái tên phở Phú Xuân hàng Da chắc vẫn còn trong trí nhớ nhiều người.

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Như cụ tả thì em biết 2 quán:
1. Phổ Cồ ở gần trường Chu cấp 3, hàng này em ăn ko thấy hợp miệng mặc dù quán có từ rất lâu và em đi qua lại hàng ngày thời học cấp 3.

2. Phổ ( ko nhớ tên ) gần trường Chu cấp 2, quán này cũng tạm gọi là mới và chuyên bò. Ăn ổn nhưng chưa đạt đến mùi vị phở Hà Nội " ngày xưa "

Trước em toàn ăn phở Hàng Đồng, bây giờ thế hệ sau tiếp quản nên vị phở ko còn được như xưa.

Thuỵ Khuê giờ có quán phở chuyên bò, xế xế trường CVA. Em vào 1 lần, chưa thử phở, chỉ ăn sốt vang với tái + gầu chần uống bia. Nhưng chắc là ngon vì thịt bò ngon, nước chất lượng. Có cụ nào ăn ở đây chưa.

VCHDHN

Xe container
1. Phổ Cồ ở gần trường Chu cấp 3, hàng này em ăn ko thấy hợp miệng mặc dù quán có từ rất lâu và em đi qua lại hàng ngày thời học cấp 3.

2. Phổ ( ko nhớ tên ) gần trường Chu cấp 2, quán này cũng tạm gọi là mới và chuyên bò. Ăn ổn nhưng chưa đạt đến mùi vị phở Hà Nội " ngày xưa "

Trước em toàn ăn phở Hàng Đồng, bây giờ thế hệ sau tiếp quản nên vị phở ko còn được như xưa.
Giờ cụ còn hay ăn phở Hàng Đồng không. Lâu lâu em không ăn rồi, có vẻ vắng hơn ngày xưa. Chỗ này xe cộ chỗ để cũng hạn chế nhỉ.

darthvader

Xe điện
Đọc cái bài “húng Láng, tinh hoa của người Hà thành” tý ngất, cái gì mà đặc sản, nó chỉ là một gia vị riêng không có vẫn ăn tốt, mà cứ bơm thổi thế nhưng cứ bê tông hóa tất thì húng Láng hay húng Lổi cũng xơi nứoc xi măng sai hết vị rồi.
Đặc sản thật còn gì.. Không có thì không đủ vị. Thịt luộc mà ăn kèm cọng húng Láng đột nhiên khác lạ hẳn... Nhiều khi ăn ngoài mục đích để no thì còn để cảm nhận, kích thích vị giác khứu giác thính giác các loại giác

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Công nhận chỗ để xe hạn chế thật, nhưng đầy xe là quán không còn chỗ ngồi luôn. :D Em thỉnh thoảng lắm mới ra ăn, mặc dù nhà cũng gần đó. Vẫn tiếc tiếc hương vị phở ngày trước cụ ah.

Giờ cụ còn hay ăn phở Hàng Đồng không. Lâu lâu em không ăn rồi, có vẻ vắng hơn ngày xưa. Chỗ này xe cộ chỗ để cũng hạn chế nhỉ.

aQu

Xe buýt
Em ăn ở đây từ những năm cuối 70 đầu 80, lúc đó các cô gái đang bán b giờ, con của ông bà chủ còn bé. Từ dạo các cô này đứng bán em chỉ ăn đâu có 1 lần, đúng là không ngon như trước. Nhưng cái tên phở Phú Xuân hàng Da chắc vẫn còn trong trí nhớ nhiều người.
Vâng,thời trước đó em chưa hề ăn ở quán này,những năm 80 thì nhiều quán ăn được,với khi đó đa phần quen đâu ăn đó,chứ cũng ít có thời gian kén chọn như sau này..

VCHDHN

Xe container
Công nhận chỗ để xe hạn chế thật, nhưng đầy xe là quán không còn chỗ ngồi luôn. :D Em thỉnh thoảng lắm mới ra ăn, mặc dù nhà cũng gần đó. Vẫn tiếc tiếc hương vị phở ngày trước cụ ah.
Em hay ngồi bia Phượng ngay ngã tư Hàng Vải - Hàng Đồng, có lẽ hôm nào sẽ chạy sang xem có thay đổi gì không. Lần gần nhất em ăn ở đây dễ đã mấy năm thì thấy lụp xụp tối tăm trật trội. Hôm đó đang ăn thì có con chuột chạy vút qua mấy cái bàn:D nên từ đó chả muốn vào ăn nữa. Nói gì thì nói chứ thương hiệu nó ở chất lượng với cái tâm người làm, chứ cơ sở vật chất cũng cần thay đổi khang trang sáng sủa cho phù hợp với thời đại.

Mycar222

Xe điện
Túm cái váy là ai thấy quán phở nào hợp mồm và tiện đường đi làm thì ăn quen thôi
Chứ bàn luận quán nào phở chuẩn phở xưa tranh cãi nhau cả ngày
E thấy phở Thanh Hà ở Lạc Trung ăn cũng ổn

aQu

Xe buýt
Túm cái váy là ai thấy quán phở nào hợp mồm và tiện đường đi làm thì ăn quen thôi
Chứ bàn luận quán nào phở chuẩn phở xưa tranh cãi nhau cả ngày
E thấy phở Thanh Hà ở Lạc Trung ăn cũng ổn
Có phải quán có bán cả lẩu bò đúng không cụ?

Bachsima

Tháo bánh
Đặc sản thật còn gì.. Không có thì không đủ vị. Thịt luộc mà ăn kèm cọng húng Láng đột nhiên khác lạ hẳn... Nhiều khi ăn ngoài mục đích để no thì còn để cảm nhận, kích thích vị giác khứu giác thính giác các loại giác
Thì cũng như thịt luộc chấm nước mắm có hạt dổi, Tây thì dùng lá nguyệt quế , chả ai coi đấy là đặc sản, theo nghĩa là một nguyên liệu chính của một món ăn như thủ lợn hay sủi cảo....
Lạm dụng chữ nghĩa.

Alexandre Ciskob

Xe điện
nấu canh chua, canh cá thì các cụ dùng rau thì là cụ ạ, cái rau trong ảnh là rau mùi để ăn sống cùng xà lách, giá đỗ, lá tỏi ...và chấm nước sốt cà chua, trưng chưng với tóp mỡ.
Rau thì là thái ra, thả vào canh cá thôi mợ.
Rau mùi là để ăn sống, chấm nước mắm với xà lách tía tô kinh giới mà mợ, em vẫn ăn rau sống kèm canh chua, canh cá

Alexandre Ciskob

Xe điện
Hôm qua mợ chủ đưa ra cái địa chỉ quán phở 136 Bùi thị Xuân, vốn là thổ dân ở khu vực này, hàng sáng nhà cháu vẫn đi măm quà ở loanh quanh khu ẩm thực này mà ko hề biết tới địa chỉ này nên khá tò mò.
Đúng là giàu thì tham việc, thất nghiệp ham ăn ! Đang nhàn rỗi cộng với tò mò về địa chỉ quán phở mợ chủ trư bát giới, sáng nay nhà cháu mục sở thị thẩm luôn. :))

Điều ấn tượng đầu tiên là quán là 1 khu biệt thự cũ, phòng ăn tuy trần thấp nhưng rất mát mẻ vì có thêm cả máy lạnh. Bàn ghế cơ sở hạ tầng rất sạch sẽ, nv đều đeo tấm chắn nhựa trước miệng để giữ gìn vệ sinh. Với cơ sở hạ tầng khác hẳn những quán truyền thống khác ở HN, liếc nhìn menu thì rổ giá cũng kẹo mềm ra phết, ko hiểu chất lượng dư lào đây.

Điểm cộng đầu tiên là bát phở sạch sẽ, trình bày hợp lý,hành lá ko lổn nhổn lộn xộn cẩu thả như bát phở Thìn hôm qua nhà cháu pốt lên.
Húp thử thìa nước dùng đầu tiên, nó đưa đến cảm giác hơi khác vị phở bò vẫn thường thấy ở HN, có vẻ thiếu vị nước mắm và vị quế, hồi. Tuy nhiên nước dùng ở đây khá ngọt, độ mặn rất vừa phải.
Thịt bò tái khá mềm mại, miếng gàu bò, điểm quan trọng nhất của bát phở nhà cháu thấy chấp nhận được, tuy chưa giòn nhưng độ dai cứng còn hơn ối hàng truyền thống lâu năm ở HN.
Túm lại, với 40k cho bát phở khá tròn vị, lại ngồi trong máy lạnh, phòng ốc sạch sẽ mát mẻ ko xô bồ lộm nhộm ồn ào, ăn bát phở giữa thời tiết nóng nực mồ hôi mồ kê đầm đìa như tra tấn ở các quán vỉa hè, nhà cháu chấm diểm cho quán này bằng địa danh Phủ Lý ! :D
Vote cho cụ, giống em, thấy có gì mới mà lại "hay hay" thì phải đi thử ngay :D
Bát hơi ít thịt :P

Meow

Xe điện
Đến quán này hô dõng dạc otofun có được giảm giá không cụ?
Em biết lão chủ quán là con buôn rượu lậu OF đời đầu :)
Sáng nay em dõng dạc xong lão đủng đỉnh đi ra, chỉ cái biển "Hết phở", cafe không :D

Meow

Xe điện

Hàng Đồng em hay ăn tầm 7am nên vẫn đỗ xe thoải mái ở mấy hàng bên cạnh chưa mở cửa và Phường chưa đi tuần ah.
Lại nhớ, hôm cuối năm ngoái, trời khá lạnh em mò lên Hàng Đồng ăn. Ngồi cạnh em là hai bố con, ông con (gọi thế thôi chứ bác cũng phải xấp xỉ 60 tuổi rồi) kiên nhẫn đút từng thìa cho ông bố (cụ cũng phải bằng ông ngoại em ở nhà, ngoài 90). Ăn xong từ tốn chậm rãi dẫn bố từng bước đi về.
Hôm đó em ăn cạn bát phở, hết cả nước :)