[Funland] Phở ngon Hà Nội

VCHDHN

Xe container
Sau một hồi chém gió thì em hiểu mợ chủ đang quảng cáo quán Phở xưa ở 136 phố nào đấy.

Thôi, em xin phép không chém nữa, kể cả chuyện rau húng với rau thơm.
Cụ Pumzen cm ở trên đấy thôi. Quán bài trí OK, ngó qua bảng giá OK, hòm nào em phải tạt qua ăn thử.

hanoipho79

Xe lăn
Túm cái váy là ai thấy quán phở nào hợp mồm và tiện đường đi làm thì ăn quen thôi
Chứ bàn luận quán nào phở chuẩn phở xưa tranh cãi nhau cả ngày
E thấy phở Thanh Hà ở Lạc Trung ăn cũng ổn
Thanh Hà phở bình thường...chỉ mỗi món Cơm rang dưa bò của Thanh Hà thì số 1 đất Thủ đô luôn.

Meow

Xe điện
Bánh phở to, nhà cháu thấy bán ở HN thường làm món tái lăn. Xơi phở tái lăn với bánh phở to có cảm giác đậm đà, sợi chắc hơn chứ ko mềm như bánh phở thường :
Bác nói thật đi, bác ăn phở ngày 3 bữa đúng ko, mà em toàn gặp vào giờ cao điểm...đói :))

Em ko khoái phở Nam Định lắm, cũng một phần vì lý do như cụ Ngoạ Long cốc chủ nói, một phần xưa em hay đi chơi, hứng lên là xách xe chạy một mạch. Đi tỉnh toàn quá bữa thì chỉ có phở. Mà thế quái nào cái hàng phở Nam Định nào cũng lẫn cả cơm rang dưa bò, nồi nước chung cho các loại luôn. Mười lần đi thì cả 10 lần giai em bắt ăn phở NĐ kèm cơm rang, giờ vẫn nhớ =))

Phở mà dùng bánh thái to bản thực ra rất khó ăn vì mấy lẽ:
1. chần bánh phở phải lâu hơn vì nó khó nóng. Nếu chần nhanh thì sợi phở nguội, không ngon và hơi cứng
2. Bánh phở khó ngấm nước phở nên ăn cứ nhạt nhạt chứ không đậm đà
3. Ăn khó hơn vì nếu gắp nhiều quá thì mồm toàn bánh phở, ăn lúng búng chứ không thoát trong khoang miệng. Khoang miệng trở nên đầy oặc khó cho nước miếng tiết ra kịp thời.

Bánh phở sợi to thì người Hà Nội không dùng mà đầu tiên nó phổ biến ở Nam Định do Nam Định gần biển, ăn mặn hơn dân Hà Nội, khi ăn dạng bánh to này cùng nước đậm vị sẽ hợp hơn.

Phở ở HN từ xưa người ta dùng loại thái mỏng vừa phải, dễ ăn với khẩu vị của người HN hơn.

Pumzen

Xe ba gác
Bác nói thật đi, bác ăn phở ngày 3 bữa đúng ko, mà em toàn gặp vào giờ cao điểm...đói :))

Em ko khoái phở Nam Định lắm, cũng một phần vì lý do như cụ Ngoạ Long cốc chủ nói, một phần xưa em hay đi chơi, hứng lên là xách xe chạy một mạch. Đi tỉnh toàn quá bữa thì chỉ có phở. Mà thế quái nào cái hàng phở Nam Định nào cũng lẫn cả cơm rang dưa bò, nồi nước chung cho các loại luôn. Mười lần đi thì cả 10 lần giai em bắt ăn phở NĐ kèm cơm rang, giờ vẫn nhớ =))
Nhà cháu thỉnh thoảng mới xơi phở thôi mợ ạ, vẫn phải cơm cho chắc dạ. :))

Meow

Xe điện
Sau một hồi chém gió thì em hiểu mợ chủ đang quảng cáo quán Phở xưa ở 136 phố nào đấy.

Thôi, em xin phép không chém nữa, kể cả chuyện rau húng với rau thơm.
For fun mà cụ. Em đã từng lập thread về Phở nhiều năm trc trên OF nhưng chắc bị min mod xóa dồi.
Cũng là một địa chỉ của một ofer kỳ cựu mang đến cho anh em, em ko chuyên pr hay seeding gì cả, nhiều khi muốn viết em cũng lười giãi thẻ ra ý. Hứng lên và thực sự cảm xúc thì em mới viết thôi. Ngoài cơm áo gạo tiền còn có cái tình mà. Em tả ông bán phở khá chuẩn đấy ạ :P

Cụ Pumzen cm ở trên đấy thôi. Quán bài trí OK, ngó qua bảng giá OK, hòm nào em phải tạt qua ăn thử.

Meow

Xe điện

chẳng có tên

Xe tăng
Thanh Hà phở bình thường...chỉ mỗi món Cơm rang dưa bò của Thanh Hà thì số 1 đất Thủ đô luôn.
Chuẩn cụ! Phở Thanh Hà ăn bình thường thôi cụ nhỉ! E trước lên Thanh Hà chỉ để ăn lẩu gần , tuỷ , pín bò thôi vì trước ít nơi bán mấy món đó! Giờ nhiều nơi bán rồi e cũng ko lên nữa

Meow

Xe điện
Chắc dạ vững tay lái, em hóng các chuyến đi của bác tiếp để thêm cái medal giải thưởng :))
Em cũng mê cơm tấm, hôm nào phải làm thread về cơm tấm Sgn và các địa chỉ mới được :P

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Sóng sau thì đi sau sóng trước.

hanoipho79

Xe lăn
Chuẩn cụ! Phở Thanh Hà ăn bình thường thôi cụ nhỉ! E trước lên Thanh Hà chỉ để ăn lẩu gần , tuỷ , pín bò thôi vì trước ít nơi bán mấy món đó! Giờ nhiều nơi bán rồi e cũng ko lên nữa
Em qua Thanh Hà chỉ ăn duy nhất Cơm rang chưa bao giờ ăn phở cụ ạ.

Hung Sun Life

Xe điện
Đúng là miếng ăn khó nói lắm thật, mỗi người một vị, mình ăn thấy hợp là đc, phỏng bác :D
Em welcome những comment của các bác trong thread em mà. Công nhận giờ húng láng rất khó mua, duy có 1 sạp ở chợ Hàng Bè là hay có, tuyệt nhiên những chợ cóc ko thấy còn nữa. Cái giống này trồng ở đất khác cũng cho ra mùi vị khác thật đấy ah.

Các bác cứ tranh cãi húng thơm này kia, em post quả phở mặn Gầm cầu, ôi giời đủ các loại rau luôn đây ah. Bát phở gần trăm k :D
(Tien Tung lại ko cho post)

Em kiếm bát bún ngan đã ah, lát về em hầu cồng tiếp, đói rạc họng mà vừa bị hắt hủi phải đi ăn một mình :(
Phở mặn gầm cầu 80k
Bà chủ hôm nào hứng chí chửi nhân viên như tát muối vào miệng

Pumzen

Xe ba gác
Nói chung quà sáng điểm tâm ko nhất thiết phải cố tìm được các quán tên tuổi lại quá xa với khu vực mình, ko lại " ăn đc bát cháo chạy 3 cánh đồng". :))
Nếu cụ ở gần mạn này hoặc tiện buổi sáng qua đây thì vào thẩm xem chất lượng dư lào thôi. Thực tế thì phở bò chưa phải là món đòi hỏi bí quyết tay nghề cao, nấu nướng quen tay là dần ra công thức phù hợp với khẩu vị đại trà ngay. Như ở gần CH gấu nhà cháu, có con bé bán thịt bò ở chợ, chắc đầu thừa đuôi thẹo thừa nhiều lại sẵn nong sẵn né cây nhà lá vườn, nó cũng mở quán phở bò. Mới đầu cũng dở nhưng lấy số lượng bù vào chất lượng nên quán cũng khác ra khách vào xôm ra phết. :))

Vulcan V70

Xe trâu
Hồi xưa mà đi ngang hàng phở thì mùi đặc trưng của phở tỏa ra ngào ngạt, cực kỳ hấp dẫn, nhất là vào mùa đông, hôm mưa phùn mùi than bùn quyện với mùi phở, hành, mỡ ... buổi trưa đi học về đạp xe ngang hàng phở bụng réo ào ào... lão nhể.

Vulcan V70

Xe trâu
Gần TTHNQG Mỹ Đình trên đường gì gần cổng Đình Mễ Trì có quán phở Cồ ăn cũng ngon, ra HN lần nào nhà cháu cũng lượn qua đó ăn bát phở chín + 2 đĩa quảy :P
Quan phở này nhìn xập xệ, và lôi thôi. Được cái là đường rộng có chỗ để xe và chủ quán cũng dễ tính , nhà cháu bị dị ứng bột ngọt nên thường phải dặn chủ quán không cho bột ngọt. Có lần ăn ở chỗ khác vừa dặn với " chị ơi đừng cho bột ngọt " thì ăn ngay phát lườm.. :)) mà họ dùng khá nhiều bột ngọt/ bát phở.
Thứ 2 nữa là vào quán phở cũng phải để ý xem trả tiền như thế nào, thường thì ăn xong phải đứng dậy đến chỗ quầy để trả tiền. Có lần cũng quen thói gọi : " tính tiền chị ơi".. cũng nhận được câu trả lời không mấy thân thiện.

VCHDHN

Xe container
Nói chung quà sáng điểm tâm ko nhất thiết phải cố tìm được các quán tên tuổi lại quá xa với khu vực mình, ko lại " ăn đc bát cháo chạy 3 cánh đồng". :))
Nếu cụ ở gần mạn này hoặc tiện buổi sáng qua đây thì vào thẩm xem chất lượng dư lào thôi. Thực tế thì phở bò chưa phải là món đòi hỏi bí quyết tay nghề cao, nấu nướng quen tay là dần ra công thức phù hợp với khẩu vị đại trà ngay. Như ở gần CH gấu nhà cháu, có con bé bán thịt bò ở chợ, chắc đầu thừa đuôi thẹo thừa nhiều lại sẵn nong sẵn né cây nhà lá vườn, nó cũng mở quán phở bò. Mới đầu cũng dở nhưng lấy số lượng bù vào chất lượng nên quán cũng khác ra khách vào xôm ra phết. :))
Vâng, giá cả sẽ kéo đc 1 lượng khách nhất định.Khu em có quán phở đông khách lắm, giá mới tăng lên 25n/ b, k phải thuê cửa hàng thế là ok rồi. Thú thật riêng phở em chỉ ăn đc gần cơ quan em, loanh quanh mạn phố cổ, có thể do sống từ bé nên quen khẩu vị mất rồi.

Chỉnh sửa cuối:

ngockhang

Xe hơi
Hồi xưa mà đi ngang hàng phở thì mùi đặc trưng của phở tỏa ra ngào ngạt, cực kỳ hấp dẫn, nhất là vào mùa đông, hôm mưa phùn mùi than bùn quyện với mùi phở, hành, mỡ ... buổi trưa đi học về đạp xe ngang hàng phở bụng réo ào ào... lão nhể.
Em nhớ rồi, ngày xưa gọi là phở Ngó

Pumzen

Xe ba gác
Chắc dạ vững tay lái, em hóng các chuyến đi của bác tiếp để thêm cái medal giải thưởng :))
Em cũng mê cơm tấm, hôm nào phải làm thread về cơm tấm Sgn và các địa chỉ mới được :P
Ý mợ chủ là cơm tấm với sườn cốt lết ạ ? Món này nổi tiếng ở trỏng rồi. Hôm vừa rồi nhà cháu cũng vừa thẩm món này ở Cơm 123 phố Huế xong, ăn cũng khá vào, mỗi tội đợi hơi lâu vì món này phải nướng than hoa mới ngon.

ngulamphaothu

Xe tải
Quãng 2003 phở Thanh hà có tái bắp ăncungx ra gì đấy ạ. Đận đấy có cuôcj thi phở gì đấy ở Hà nội, ông phở TH này với phở Nhớ rham gia. Không biết có được giải không, ảnh chụp đem về treo trên tường quán mãi.