[Funland] Phở ngon Hà Nội

Meow

Xe điện
Lão này phỏng mợ chủ ?
Đúng cái áo này lão ah :D
Tối qua em nhìn post phở gầu lúc hơn 10pm, hnay nhìn bát phở sáng khi mới 3 cữ cafe chưa tẹo tinh bột nào. Bác hấp diêm thị giác quá.
Hnay em đưa cachoi quả review của lão dồi, ổng bảo okie, hsau tao free trà ấm :D

Meow

Xe điện
  • Vodka
Reactions: aQu

Meow

Xe điện
Chuẩn rồi anh ;)

Trước thì mượt mà thế này, giờ làm đầu bếp trông nhăn nhó tợn ;))

Hôm trước lọ mọ xem lại album OF xưa- những hình ảnh chưa từng công bố, chống chỉ định nôn mà công nhận các anh chơi như phá =))

Meow

Xe điện
Hôm qua mợ chủ đưa ra cái địa chỉ quán phở 136 Bùi thị Xuân, vốn là thổ dân ở khu vực này, hàng sáng nhà cháu vẫn đi măm quà ở loanh quanh khu ẩm thực này mà ko hề biết tới địa chỉ này nên khá tò mò.
Đúng là giàu thì tham việc, thất nghiệp ham ăn ! Đang nhàn rỗi cộng với tò mò về địa chỉ quán phở mợ chủ trư bát giới, sáng nay nhà cháu mục sở thị thẩm luôn. :))

Điều ấn tượng đầu tiên là quán là 1 khu biệt thự cũ, phòng ăn tuy trần thấp nhưng rất mát mẻ vì có thêm cả máy lạnh. Bàn ghế cơ sở hạ tầng rất sạch sẽ, nv đều đeo tấm chắn nhựa trước miệng để giữ gìn vệ sinh. Với cơ sở hạ tầng khác hẳn những quán truyền thống khác ở HN, liếc nhìn menu thì rổ giá cũng kẹo mềm ra phết, ko hiểu chất lượng dư lào đây.

Điểm cộng đầu tiên là bát phở sạch sẽ, trình bày hợp lý,hành lá ko lổn nhổn lộn xộn cẩu thả như bát phở Thìn hôm qua nhà cháu pốt lên.
Húp thử thìa nước dùng đầu tiên, nó đưa đến cảm giác hơi khác vị phở bò vẫn thường thấy ở HN, có vẻ thiếu vị nước mắm và vị quế, hồi. Tuy nhiên nước dùng ở đây khá ngọt, độ mặn rất vừa phải.
Thịt bò tái khá mềm mại, miếng gàu bò, điểm quan trọng nhất của bát phở nhà cháu thấy chấp nhận được, tuy chưa giòn nhưng độ dai cứng còn hơn ối hàng truyền thống lâu năm ở HN.
Túm lại, với 40k cho bát phở khá tròn vị, lại ngồi trong máy lạnh, phòng ốc sạch sẽ mát mẻ ko xô bồ lộm nhộm ồn ào, ăn bát phở giữa thời tiết nóng nực mồ hôi mồ kê đầm đìa như tra tấn ở các quán vỉa hè, nhà cháu chấm diểm cho quán này bằng địa danh Phủ Lý ! :D
Cuối tuần em order mấy bát dồi, ko ăn hết em mang về. Bác vào dõng dạc gọi thêm nạm cuộn nhé không ông ý dấu tiệt đấy ah :P

Tien Tung sao em post cái ảnh thịt only mà ko choooo???

Hôm trước lọ mọ xem lại album OF xưa- những hình ảnh chưa từng công bố, chống chỉ định nôn mà công nhận các anh chơi như phá =))
Còn nhiều hình ảnh phải ẩn đi nữa cơ. Để tí anh up Clip anh trai Giang Trọc của cô múa may với vũ nữ dưới nước nhá ;)

À vừa có bạn bên Phang bảo em là C điên đấy, lúc nào véo cho một trận đi ;)

Meow

Xe điện
Giờ thì lấy đâu ra húng Láng cho cụ xơi ?
Mùi ta thì vẫn còn. Cái ảnh bát phở cụ Pumzen vừa post ở trên cũng có đấy.
Trên nữa có cụ post ảnh rau húng, đấy ko phải là húng Láng. Kể cả giống húng Láng trồng chỗ khác phát là khác ngay. Nay hình như còn mỗi mảnh con con gần chùa Láng vẫn đang trồng húng thì phải?
Mà thôi, ăn uống khó nói lắm. Em dừng comment trong topic này ở đây.
View attachment 4769792
Đúng là miếng ăn khó nói lắm thật, mỗi người một vị, mình ăn thấy hợp là đc, phỏng bác :D
Em welcome những comment của các bác trong thread em mà. Công nhận giờ húng láng rất khó mua, duy có 1 sạp ở chợ Hàng Bè là hay có, tuyệt nhiên những chợ cóc ko thấy còn nữa. Cái giống này trồng ở đất khác cũng cho ra mùi vị khác thật đấy ah.

Các bác cứ tranh cãi húng thơm này kia, em post quả phở mặn Gầm cầu, ôi giời đủ các loại rau luôn đây ah. Bát phở gần trăm k :D
(Tien Tung lại ko cho post)

Em kiếm bát bún ngan đã ah, lát về em hầu cồng tiếp, đói rạc họng mà vừa bị hắt hủi phải đi ăn một mình :(

Meow

Xe điện
Còn nhiều hình ảnh phải ẩn đi nữa cơ. Để tí anh up Clip anh trai Giang Trọc của cô múa may với vũ nữ dưới nước nhá ;)

À vừa có bạn bên Phang bảo em là C điên đấy, lúc nào véo cho một trận đi ;)
Anh delete và cho ra đảo ngay loại đấy cho em nhé. Fang phập gì cũng phải tử tế ngoan ngoãn nghe lời mới đc em véo chứ đùa ah ;)

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Phở Cồ ah, thiên về đầy đặn và vị nước đậm đà. Em cũng thử vài lần, toàn vào hôm trời mưa :D
Phỏ Cồ mãi sau này mới có (Chuyển từ Nguyễn Chí Thanh về), thời tàu điện leng keng chưa có.

Chỉnh sửa cuối:

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
bên phải là húng dũi cụ ạ, phở bò thì em thấy chỉ cần thêm vài cọng húng Láng cùng hành hoa là nẩy vị nhất :)
Rất nhiều người nhầm húng với rau thơm.

Em khẳng định húng là húng, rau thơm là rau thơm nhé. :D

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Túm cái váy là ai thấy quán phở nào hợp mồm và tiện đường đi làm thì ăn quen thôi
Chứ bàn luận quán nào phở chuẩn phở xưa tranh cãi nhau cả ngày
E thấy phở Thanh Hà ở Lạc Trung ăn cũng ổn
Chuẩn rồi cụ, chỗ nào ở đất HN chả có quán phở hợp mồm, còn ngon hay không con tùy người.

Có ông bạn Saigon ra, khen nức nở phở 10LQS Hoàng Minh Giám, em đưa ra phở xếp hàng Bát Đàn ăn thử, ông chê nguội, chê hôi. :D

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ thì rau thơm nghĩa là gì ạ?
Sau một hồi chém gió thì em hiểu mợ chủ đang quảng cáo quán Phở xưa ở 136 phố nào đấy.

Thôi, em xin phép không chém nữa, kể cả chuyện rau húng với rau thơm.

ngockhang

Xe hơi
Đúng là miếng ăn khó nói lắm thật, mỗi người một vị, mình ăn thấy hợp là đc, phỏng bác :D
Em welcome những comment của các bác trong thread em mà. Công nhận giờ húng láng rất khó mua, duy có 1 sạp ở chợ Hàng Bè là hay có, tuyệt nhiên những chợ cóc ko thấy còn nữa. Cái giống này trồng ở đất khác cũng cho ra mùi vị khác thật đấy ah.

Các bác cứ tranh cãi húng thơm này kia, em post quả phở mặn Gầm cầu, ôi giời đủ các loại rau luôn đây ah. Bát phở gần trăm k :D
(Tien Tung lại ko cho post)

Em kiếm bát bún ngan đã ah, lát về em hầu cồng tiếp, đói rạc họng mà vừa bị hắt hủi phải đi ăn một mình :(
Mợ cứ loanh quanh mấy cái phố cổ thì lấy đâu ra. Cạnh tam quan chùa Láng còn ít đất trồng rau thì không đủ cho nhu cầu. Húng như mợ tả có rất nhiều ở chợ đầu mối rau, họp chợ suốt đêm, rau thì chủ yếu từ Hưng Yên mang sang. Húng nơi khác trồng thì lá to hơn, thân không tím và quắt như Láng.

Cảm nhận cá nhân em là bánh phở không được ngon lắm, nom rất giống bánh phở bán ở chợ. Em thì nước phở ngon thế nào mà bánh phở không phải gu của em thì em cũng không thích. Bánh phở như kiểu Bát Đàn, Yên Ninh, Phú Xuân, Tư Lùn là em ưng.
Dạo này nhà em thỉnh thoảng đi ăn phở ở đây, post hình em chụp không được nên đành lấy ảnh mạng, ảnh em chụp bát phở ngon hơn nhiều :(
Phở mà dùng bánh thái to bản thực ra rất khó ăn vì mấy lẽ:
1. chần bánh phở phải lâu hơn vì nó khó nóng. Nếu chần nhanh thì sợi phở nguội, không ngon và hơi cứng
2. Bánh phở khó ngấm nước phở nên ăn cứ nhạt nhạt chứ không đậm đà
3. Ăn khó hơn vì nếu gắp nhiều quá thì mồm toàn bánh phở, ăn lúng búng chứ không thoát trong khoang miệng. Khoang miệng trở nên đầy oặc khó cho nước miếng tiết ra kịp thời.

Bánh phở sợi to thì người Hà Nội không dùng mà đầu tiên nó phổ biến ở Nam Định do Nam Định gần biển, ăn mặn hơn dân Hà Nội, khi ăn dạng bánh to này cùng nước đậm vị sẽ hợp hơn.

Phở ở HN từ xưa người ta dùng loại thái mỏng vừa phải, dễ ăn với khẩu vị của người HN hơn.

Pumzen

Xe ba gác
Phở mà dùng bánh thái to bản thực ra rất khó ăn vì mấy lẽ:
1. chần bánh phở phải lâu hơn vì nó khó nóng. Nếu chần nhanh thì sợi phở nguội, không ngon và hơi cứng
2. Bánh phở khó ngấm nước phở nên ăn cứ nhạt nhạt chứ không đậm đà
3. Ăn khó hơn vì nếu gắp nhiều quá thì mồm toàn bánh phở, ăn lúng búng chứ không thoát trong khoang miệng. Khoang miệng trở nên đầy oặc khó cho nước miếng tiết ra kịp thời.

Bánh phở sợi to thì người Hà Nội không dùng mà đầu tiên nó phổ biến ở Nam Định do Nam Định gần biển, ăn mặn hơn dân Hà Nội, khi ăn dạng bánh to này cùng nước đậm vị sẽ hợp hơn.

Phở ở HN từ xưa người ta dùng loại thái mỏng vừa phải, dễ ăn với khẩu vị của người HN hơn.
Bánh phở to, nhà cháu thấy bán ở HN thường làm món tái lăn. Xơi phở tái lăn với bánh phở to có cảm giác đậm đà, sợi chắc hơn chứ ko mềm như bánh phở thường :

Meow

Xe điện
Cá nhân em thì quan trọng là ngồi ăn phở với ai và được phục vụ thế nào thôi.
Phở Thìn nổi tiếng Lò Đúc, chỗ ngồi lụp xụp, ẩm thấp, nóng bức, tự ra mà trả tiền rồi bê bát phở thịt bò được xào với rất nhiều dầu ăn, vào ăn trên bộ bàn ghế thời bao cấp...
Phở Bát Đàn, 1 người ra giữ chỗ là mấy cái ghế nhựa, người ra xếp hàng để chờ đến lượt để lấy phở, đôi khi mua được bát phở thì phải ăn đứng vì không còn chỗ ngồi nữa.
Vài năm trước, sau khi em ăn với bạn ở hai nơi đó về em cứ thắc mắc là tại sao chỉ vì một bát phở mà mình phải tự hành hạ mình đến vậy? Đó cũng là lần duy nhất em đến ăn phở ở đó cho đến tận bây giờ.
Bây giờ thỉnh thoảng lũ nhóc nhà em thích phở thì e cho ra quán phở Lý Quốc Sư chỗ Hàng Vôi, quán phở gì đó đầu Tôn Đản (đối điện Nhà Hát Lớn) hoặc Lý Quốc Sư chỗ Hoàng Minh Giám em thấy ổn. Các chỗ khác, thua phở gấu nấu ở nhà.
Phở Lý quốc sư hay phở Mậu dịch xưa giờ là ở đoạn cuối Phùng Hưng, chỗ vẽ tranh tường chứ bác. Các cô vẫn mặc áo trắng mậu dịch kiểu ngày xưa. Em cũng hay qua đó ăn, rộng rãi thong thả, có chỗ đỗ xe và nó vẫn là hàng phở lẫn cung cách từ ngày xưa.
Nhớ lần dẫn thằng bạn người Thái qua đó ăn, hôm đó em dẫn nó đi bộ qua mấy hàng chó chặt phía đầu. Nhìn mấy em thui vàng ươm nhe răng, em thì không ăn thịt chó nhiều năm nay dồi, thằng bạn em kinh hãi. Lần sau rủ nó thích phở lắm nhưng nhất quyết "không phải cái hàng đi qua hàng dog meat" :D

Meow

Xe điện
Mợ cứ loanh quanh mấy cái phố cổ thì lấy đâu ra. Cạnh tam quan chùa Láng còn ít đất trồng rau thì không đủ cho nhu cầu. Húng như mợ tả có rất nhiều ở chợ đầu mối rau, họp chợ suốt đêm, rau thì chủ yếu từ Hưng Yên mang sang. Húng nơi khác trồng thì lá to hơn, thân không tím và quắt như Láng.
Chợ gần nhà em cũng ít có bác ah. Em có mảnh vườn nho nhỏ, em trồng được rau thơm tía tô, kinh giới, thêm mấy cây rau ăn lá nữa. Ngày bé em nhớ về quê chạy ra cánh đồng bà ngoại em gieo mùi, trẻ con ko biết gì toàn bẻ những cành mùi cao nhất, cứng nhất, về chỉ nấu nước cho thơm chứ ko ăn ngon bằng mùi ta :D giờ thì chả còn quê mà về nữa.
Em thích cây húng như em tả ý. Bác có kiếm đc ít hạt chuẩn ở đâu cho em xin nhé :P