Phuket - Hẹn gặp lại!

c3df32ea

Xe tải
Cụ cứ táo thế thì làm sao có vodka mà uống, có khi lại bị uống vang đỏ ấy chứ. Em cứ oánh dấu bài của cụ lại, 1 tháng nữa em quay lại xem cụ đã phọt xong chưa =))
Cụ thông cảm, không phải em cố tình táo mà do công việc bộn bề ạ. Mới cả cảm xúc, chỉnh ảnh không phải lúc nào cũng làm được.
Em chỉ cố gắng đưa các cụ cùng đi du lịch với em một cách..mãn nguyện nhất!

Daibig

Xe hơi
Pác có chuyến đi hay quá

kochino

Xe tăng
he he cái bánh này giống bánh bên TQ anh ơi, bên Tung Của nó gọi là " bánh bay" còn có cả nhân dứa nữa hehe, hôm ăn ở Quế Lâm a nhớ ko :D

ps: chuyến sau quay lại phuket thì cho em đi với nhá ( nếu vé nó rẻ :P)

chuotlang

Xe lừa

Em này nhìn sau có vẻ đẹp nhỉ, nhưng chân hơi cong ;) Em đoán là ko phải mẫu nhà bác nên em mới chém tý nhé hehe

Bác chịu khó chỉnh sửa nhỉ, ảnh em chụp về toàn để nguyên post lên 4rum, vài tháng sau mới từ từ chỉnh sửa chút để save album, mà cái nào có người nhà em thì em mới sửa thôi hehe

Chỉnh sửa cuối:

pacuapin

Xe buýt
hj

Em này nhìn sau có vẻ đẹp nhỉ, nhưng chân hơi cong ;) Em đoán là ko phải mẫu nhà bác nên em mới chém tý nhé hehe

Bác chịu khó chỉnh sửa nhỉ, ảnh em chụp về toàn để nguyên post lên 4rum, vài tháng sau mới từ từ chỉnh sửa chút để save album, mà cái nào có người nhà em thì em mới sửa thôi hehe
Em này mà được chén thì ấm lắm đây.

c3df32ea

Xe tải
Mình không có thói quen bình phẩm mẫu. Nếu có thì chỉ khen là xinh tươi thôi.
Mẫu này thì không liên quan gì tới mình cả, gặp ở bãi biển, chụp vội và trộm đúng 2 tấm.
Về vụ sửa ảnh thì đến giờ là 1,5 tháng rồi mình mới sửa đấy chứ, he he.. thực ra chuyến này rất thú vị, nên muốn đưa ảnh khá lên Ô Phở, âu cũng là tôn trọng người đọc. Nếu không ổn thì mình sẽ không pót lên.

c3df32ea

Xe tải
à, hôm nọ có một cụ sắp đưa gia đình đi chơi (...466) có gọi hỏi mình, góp ý trước kẻo muộn nhé:
Nên đi nhất là Phangnga và Fanta sea, cái PP tour thì có thể bỏ cho tiết kiệm.
Phang Nga bay: giá tour của mình là 900 bath. (có canoe ý)
Fanta Sea: có ăn tối là 1700 bath.
Căn cứ theo thế mà mặc cả nhé!
Mình chưa có thời gian viết tiếp thêm nên nhắn trước vậy ạ!

me oto

Xe tăng
à, hôm nọ có một cụ sắp đưa gia đình đi chơi (...466) có gọi hỏi mình, góp ý trước kẻo muộn nhé:
Nên đi nhất là Phangnga và Fanta sea, cái PP tour thì có thể bỏ cho tiết kiệm.
Phang Nga bay: giá tour của mình là 900 bath. (có canoe ý)
Fanta Sea: có ăn tối là 1700 bath.
Căn cứ theo thế mà mặc cả nhé!
Mình chưa có thời gian viết tiếp thêm nên nhắn trước vậy ạ!
Oke,thx cụ,cụ nhớ phọt ảnh tiếp nhé.

c3df32ea

Xe tải
Ngồi đánh chén, ngắm mưa hơn 1 tiếng thì trời tạnh, tôi quyết định sang đường để thuê xe máy. Chi phí khá rẻ so với Việt Nam,
200 bath/ ngày, xăng tự đổ, đặt cọc xe bằng hộ chiếu hoặc 2000 bath. Ngoài ra có cả cho thê ô tô, nhưng tay lái nghịch và đi trái đường nên tôi..không dám liều!

Sau đó thì trực chỉ..bản đồ và biển chỉ dẫn lên chùa Wat Chalong.
Một vài lời giới thiệu về ngôi chùa này tôi đã tìm thấy qua internet như sau: "Trong số 29 ngôi chùa ở Phuket, Wat Chalong là ngôi chùa lớn nhất và nổi tiếng linh thiêng nhất. Chùa Chalong được đặt ở quận Mueang Phuket. Chùa được xây dựng để thờ hai vị thầy tu đáng tôn kính, Luang Set Chaem và Luang Chuang, những người đã cứu giúp cho các nạn nhân bị ảnh hưởng bởi thuốc diệt cỏ và có công trong việc kết thúc cuộc bạo động của các thợ mỏ thiếc năm 1876.
Nhiều địa phương tin hai thầy tu này để có những sức mạnh siêu nhiên và đến miếu để cầu khẩn với hình ảnh của họ và hi vọng hai vị thầy tu này nghe thấy được lời cầu nguyện của họ. Bạn có thể tới đây để hỏi về tương lai và các vận may của bạn.
Wat Chalong nằm cách trung tâm thành phố Phuket khoảng 8 km. Kiến trúc của chùa Chalong là kiến trúc tiêu biểu của các ngôi chùa ở Thái Lan, tập trung nhấn mạnh bằng những màu sáng. Tòa nhà chính có ba tầng. Wat Chalong là một công trình truyền thống theo kiểu Thái Lan. Nó không đặt nhiều bẫy để làm lạc lối khách du lịch, mặc dù nó có nhiều gian hàng trưng bày triển lãm xung quanh miếu nơi mà bạn có thể mua quà lưu niệm.
Việc tham quan Wat Chalong mất khoảng một giờ, và bạn phải mặc trang phục phù hợp. Không may là ở đây không giống như các chùa khác, nó không có những người cho thuê sarong ở xung quanh."

Ngoài ra, còn có hai ngôi chùa nổi tiếng không kém là Phra Nang Sang với 3 bức tượng Phật lớn nhất thế giới được đúc bằng thiếc từ thời thiếc được xem là kim loại quý thứ hai sau vàng và chùa Phra Thong với bức tượng Phật bán thân lớn như tự mọc lên từ đất được dát vàng. Rất tiếc là tôi không tìm thấy bản đồ chi tiết chỉ đường tới hai ngôi chùa này, và còn nhiều kế hoạch cho ngày hôm nay hơn nên đành bỏ qua!
Sau đây là hình ảnh chụp trong chùa Wat Chalong, ngôi chùa linh thiêng và nổi tiếng nhất Phuket:

Thuyền nến ngoài cửa một gian chùa:

c3df32ea

Xe tải
ảnh chụp phía trong các gian chùa
Dát vàng cho tượng:

Một vài bức ảnh tranh tường:

Cảnh chùa:

hungmanh

Xe tải
tiếp đi bác ơi
bác bình hay quá11

c3df32ea

Xe tải
Tạm rời khu vực chùa Wat Chalong, tôi lên đường vào khu trung tâm thành phố Phuket, nơi người dân bản địa sinh sống. Theo thông tin tìm hiểu trước đó thì hiện nay, ở Phuket chỉ còn khoảng 20% dân bản địa, còn lại là người từ các nơi khác tới sinh sống, lập nghiệp. Đặc trưng của khu vực trung tâm Phuket là nét kiến trúc Bồ Đào Nha -Trung Hoa có lịch sử khoảng 100 năm.
Lượn lờ xe máy vài vòng thôi do bản đồ không có chi tiết các phố nhỏ nơi đây, thêm nữa đường phố nhỏ hơn cả Hà nội và tắc đường khá nhiều.

Ảnh trên là khu vực Surin Circle, trong bản đồ du lịch thì góc phố nơi đây có một quán ăn đặc trưng của Thái. Dừng xe vào đánh chén đã, vì lúc này cũng tới 13h rồi, bụng đã đói, miệng đã thèm bia..
Món này đã thấy từ sáng nhưng chưa chén đây:
Bóc bánh nào:
Ăn cảm giác như đậu phụ, có hương vị mặn và hơi cay, nhưng khá dễ ăn.
Tiếp theo là món cá viên:
Món này thì ăn khá ngon. Tôi cũng chỉ dám gọi 2 món này để thử do..nhìn thấy ở bàn khác và người Thái họ ăn rất nhiều. Các món khác thì đâu có biết tên để gọi đâu.
Tới món chính là món cơm..hàu. Thực chất là cơm, hàu tươi cắt nhỏ, trộn với trứng và chiên thôi.
No rồi, cũng đủ chất rồi thì ngồi uống thêm 2 chai coca nữa tôi mới lên đường, lại một hành trình mò mẫm về nơi ngắm hoàng hôn đẹp nhất Phuket: mũi Promthep!

tuanzs

Xe container
Ảnh đẹp, bình hay nhưng kụ ăn uống đơn giản quá :)

c3df32ea

Xe tải
Ảnh đẹp, bình hay nhưng kụ ăn uống đơn giản quá :)
hi hi.. do em ăn một mình, không đủ gọi nhiều món nên chủ trương là thử các món mang tính đặc sắc THái thôi ạ. Mới cả ăn trưa nên cũng chỉ nhanh, gọn để tiếp tục hành trình.

c3df32ea

Xe tải
Rời khu vực trung tâm Phuket, tôi quay về đường ven biển để đi ra mũi Promthep.
Trên đường đi thì tạt qua bãi biển Kata xem xét:

Đánh giá chung là bãi tắm Kata nhỏ , cũng tương đối vắng, đường đi tiếp cận không thuận tiện bằng bãi Karon nơi tôi ở.
Nhưng bãi tắm này lại có thể thao dưới nước như moto nước, ván.. Ngoài ra thì có khu nhà nghỉ ven biển rất đẹp.
Lên đường đi mũi Promthep vì lúc này cũng đã gần 4h chiều. Do không biết đường nên phải xuất kích sớm để còn lợi dụng trời sáng mò mẫm thêm.
Làm tí thể thao nào, tôi dừng xe, vào đám đá vài cú nhưng chả thấy có đệ nào ra tiếp chiêu. Chán, đi tiếp vậy!

Thái lan nói chung, Phuket nói riêng có khá nhiều điểm tập luyện thế này, khách du lịch cũng tham gia nhiều. Tôi còn lọ mọ vào vài ba điểm nữa để xem nhưng ánh sáng không tốt, cũng như ngại bị đá bay máy ảnh nên không chụp ảnh. HLV khá vui tính, niểm nở (đúng kiểu du lịch), khách du lịch tập luyện theo kiểu đấm đá điên cuồng như để giảm stress. Lệ phí cũng rẻ, khoảng 50 bath cho một lần tập 3 tiếng.

c3df32ea

Xe tải
Dừng xe làm tí xăng. Chạy cả ngày thế mà đã gần hết 2 chai xăng rồi. Xăng ở Thái hơi bị đắt, 30 bath/ chai chắc chỉ được nửa lít, vị chi là đắt gấp đôi ở VN. Tiện thể chộp thêm cái biển số xe để có vào đâu thì khi ra còn tìm được.

Có xăng rồi thì lên đường đi tiếp.. Đường ven bờ biển và khu làng chài tương tự Đồ Sơn.

Cái cầu cảng này đẹp nè, nhưng đường vào hơi xa nên tôi chỉ đứng trên bờ để bắn thôi.

Rời xa đường ven biển, hết biển lại tới núi:

Và đây, đã thấy biển chỉ dẫn và cái hải đăng phía xa kia chính là mũi Promthep đấy các bạn ạ