[Funland] Quận đáng sống nhất Hà Nội ?

cu mậm

Xe buýt
Các Vip giờ sang hết RiverSide rồi, Nên E cũng thích sang LB
Các VIP mua Vin Riverside thì cũng chỉ là nhà nghỉ cuối tuần thôi chứ nhỉ, trừ các cụ đã hưu về an hưởng tuổi già, còn mà đang chinh chiến thì ở đâu gần nơi làm việc, ít phải bon chen giữa khói bụi Hà nội nhất thì là nơi đáng sống nhất.

Newware

Xe tải
Quận HK vẫn số 1. Ít bụi, ít tắc đường, ăn ngon, nhiều vui chơi, không thiếu cái gì.

T.arc

Xe tải
Ở đâu thì ở, cứ có tiền là sướng nhất. :). Quận nào mà chả có khu từ thu nhập thấp đến vip.

Khoai Cún

Xe tăng
Quận đang sống thời gian tới vẫn là quận Long Biên.
Mật độ nhà cửa dân cư không đông đúc như mấy quận nội thành mà cơ sở hạ tầng cũng rất tốt.
Em sống bên này thấy sướng hơn ở trong mấy quận nội thành.
Chắc là cụ làm luôn ở LB, chứ mà làm ở bên này sông thì mỗi ngày qua cầu cũng ốm xác.
Em ở LB 10 năm, cay đắng ở chương dương độ, vĩnh tuy, thanh trì các kiểu, về sau có cầu đông trù đỡ hơn tầm 1 năm thì về sau cũng tắc lòi tù và đoạn Nguyễn Chí Công.
Tóm lại em thấy ơt gần chỗ làm là sướng nhất, không thì cũng cố gắng chọn chỗ nào đừng phải qua cầu 😓

HuongCrv

Xe điện
Tùy độ tuổi tiêu chí sẽ khác nhau.
Hiếm có quận nào đủ các tiêu chí như cụ chủ thớt nêu ở post đầu.

Với nhà cháu: Làm căn chung cư/liền kề đủ ở tại HN, mỗi năm đi du lịch xa gần hơn chục chuyến, tiến tới ở Hà Nội 6-8 tháng mỗi năm còn lại ở các nơi có khí hậu và môi trường tốt hơn.
Đúng là mỗi độ tuổi, phong cách, tính cách cũng sẽ có các tiêu chí khác nhau nên sẽ trăm hoa đua nở. Để có được thời gian 6-8 tháng/1 năm để du lịch các nơi thì không fai gia đình nào cũng làm được vì phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. Cụ làm được em ngưỡng mộ quá.

ntvinh1602

Xe buýt
Hà Nội giờ có khu nào quy hoạch từ bãi đất trống đi lên đồng bộ toàn khu 100% như kiểu bán đảo Thủ Thiêm Q2 bây giờ của Sài Gòn thì về sau đó mới là nơi đáng sống nhất HN. Còn giờ tạm thời chỗ nào cũng như nhau :D

Yeuphunu

Xe điện
Đúng là mỗi độ tuổi, phong cách, tính cách cũng sẽ có các tiêu chí khác nhau nên sẽ trăm hoa đua nở. Để có được thời gian 6-8 tháng/1 năm để du lịch các nơi thì không fai gia đình nào cũng làm được vì phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. Cụ làm được em ngưỡng mộ quá.
Cháu cầy 30 năm rồi, xác định ít năm nữa (tiến tới mà), và “chỉ ở HN 6-8 tháng/năm” chứ không phải đi du lịch 6-8 tháng/năm. Chính xác là ở nơi khác 4-6 tháng/năm. Nên có đáng gì đâu mà ngưỡng ạ :))

lac007

Xe tăng
Theo các cụ, trong vòng 10 năm tới. Quận nào đáng sống nhất Hà Nội dựa theo 1 số tiêu chí cơ bản như: Hạ tầng giao thông, quy hoạch đô thị, y tế, giáo dục, chất lượng môi trường, cơ hội tăng giá bds ..v.v..!!!
Quận ba vì cụ nhé

tieunhupha

Xe điện
Hoàn kiếm vẫn No1, không bao giờ tắc đường, trung tâm văn hóa, chính trị, ẩm thực...
Vụ tắc đường thì cụ nói quá đúng, vụ văn hóa, chính trị em ko bàn thêm còn về ẩm thực thì em thấy quá tâm đắc. Ở trong phố chật nhưng chi chít quán ăn ngon với đủ phong vị nên thích gì là chén đó được ngay. Ra đến quận khác thì cũng chỉ có vài điểm là ăn được thôi.

tieunhupha

Xe điện
Nói về trường phổ thông tốt thì tập trung hết về mạn Cầu giấy, Thanh Xuân. HK làm gì có cửa so sánh. Quan trắc bụi mịn 2.5 thì bốt Hàng Đậu bao h cũng đứng top, cao hơn cả vùng ven. Mấy cụ thích ăn quà vặt thì hay nêu cái điểm này ra, nhưng hàng ăn ở HK hầu hết là mất vệ sinh.
Hk có Trần Phú, Việt Đức là trường công. 2 quận kia ngoài các trường chuyên ra thì cụ lấy trường công lập nào để so sánh vậy.

Amager

Xe tải
Hk có Trần Phú, Việt Đức là trường công. 2 quận kia ngoài các trường chuyên ra thì cụ lấy trường công lập nào để so sánh vậy.
Trần Phú thì cũng loanh quanh cỡ Cầu Giấy hoặc Nhân Chính đấy cụ. Việt Đức thì hơn Cầu Giấy, Nhân Chính, nhưng kém Yên Hòa.
Nhìn chung em thấy bây giờ Cầu Giấy là trung tâm mới của Hà Nội về giáo dục rồi, hơn hẳn phần lớn các quận cũ. Thanh Xuân có thể kém hơn các quận cũ một chút.
Hệ thống các trường THCS, Tiểu học của Cầu Giấy giờ rất khá, đồng đều giữa các phường. Hệ thống các trung tâm ngoại khóa, học thêm, tiếng Anh,.... chất lượng tập trung ở Cầu Giấy, Thanh Xuân rất đông do dân số trung lưu, trẻ tập trung ở các chung cư nhiều.

pandahn

Xe điện
Trần Phú thì cũng loanh quanh cỡ Cầu Giấy hoặc Nhân Chính đấy cụ. Việt Đức thì hơn Cầu Giấy, Nhân Chính, nhưng kém Yên Hòa.
Nhìn chung em thấy bây giờ Cầu Giấy là trung tâm mới của Hà Nội về giáo dục rồi, hơn hẳn phần lớn các quận cũ. Thanh Xuân có thể kém hơn các quận cũ một chút.
Hệ thống các trường THCS, Tiểu học của Cầu Giấy giờ rất khá, đồng đều giữa các phường. Hệ thống các trung tâm ngoại khóa, học thêm, tiếng Anh,.... chất lượng tập trung ở Cầu Giấy, Thanh Xuân rất đông do dân số trung lưu, trẻ tập trung ở các chung cư nhiều.
Cấp 2 có hệ thống trường công chất lượng cao như Ams, Nam Từ Liêm, Cầu Giấy, Thanh Xuân, Nguyễn Tất Thành. Cấp 3 cũng thế. Đội ngũ giáo viên CLC từ Sư phạm tập trung quanh khu này hết. Ngoài lề tý là ăn bát phở Hói nổi tiếng Hàng Vải chả thấy hơn gì bát phở Định CG, có khi còn thua nhiều quán ở quanh CG. Nước thì nhạt toẹt.

tieunhupha

Xe điện
Ôi ôi cụ ơi. Cụ đi so Yên Hòa hơn được 2 trường kia thì em cũng chịu cụ rồi.
Cầu Giấy mới phát triển nên có nhiều trường mới tiên tiến thì em công nhận còn về giáo dục phổ thông thì Hoàn Kiếm là đồng đều nhất từ cấp 3 đổ lại cụ nhé.
Bây giờ quy định học theo tuyến nên các quận cũng được đầu tư cho các cháu học chứ từ ngày xưa khi ko bắt chặt thì các cháu chỉ nhăm nhăm 2 trường kia với Kim Liên, PDP (em chỉ tính các trường ko chuyên) chứ YH tuổi gì. Giờ có khá lên thì cũng chưa đủ tuổi cụ nhé. Chỉ có người quanh đó chỉ biết nó nên ko biết trường khác thế nào thôi.:D
Báo cáo với cụ là ngày xưa em cũng thi tốt nghiệp cấp 3 tại YH cụ nhé, ko cụ lại bảo em ko biết gì toàn chém nồi chõ.;))

Amager

Xe tải
Ôi ôi cụ ơi. Cụ đi so Yên Hòa hơn được 2 trường kia thì em cũng chịu cụ rồi.
Cầu Giấy mới phát triển nên có nhiều trường mới tiên tiến thì em công nhận còn về giáo dục phổ thông thì Hoàn Kiếm là đồng đều nhất từ cấp 3 đổ lại cụ nhé.
Bây giờ quy định học theo tuyến nên các quận cũng được đầu tư cho các cháu học chứ từ ngày xưa khi ko bắt chặt thì các cháu chỉ nhăm nhăm 2 trường kia với Kim Liên, PDP (em chỉ tính các trường ko chuyên) chứ YH tuổi gì. Giờ có khá lên thì cũng chưa đủ tuổi cụ nhé. Chỉ có người quanh đó chỉ biết nó nên ko biết trường khác thế nào thôi.:D
Báo cáo với cụ là ngày xưa em cũng thi tốt nghiệp cấp 3 tại YH cụ nhé, ko cụ lại bảo em ko biết gì toàn chém nồi chõ.;))
Về mặt thống kế số liệu thì cụ có thể xem điểm chuẩn và thấy Yên Hòa lúc nào cũng cao hơn 2 trường của Hoàn Kiếm.

Về mặt cảm quan thì mỗi người đều có đánh giá khác nhau, và có vẻ cụ đang đánh giá theo tiêu chí này dựa trên yếu tố lịch sử để lại của các trường để đánh giá. Cá nhân em thấy bây giờ là năm 2020 rồi, mọi thứ đã khác 15-20 năm trước. Trước đây các trường trên phố có lợi thế là ở khu vực trung tâm, tiếp xúc được nhiều luồng văn hóa, học sinh được quan tâm hơn. Tuy nhiên, khoảng 15 năm trở lại đây ở các khu vực mới với cơ sở hạ tầng, vật chất thay đổi, bố mẹ có điều kiện hơn nên chăm chút cho con cái và mặt bằng các con tiến bộ là chuyện đương nhiên. Sự khác biệt giữa các trường khu vực nội thành cũ và mới không còn rõ rệt nữa. Các cháu đều giỏi.

Công việc của em cũng có liên quan đến giáo dục, tiếp xúc với các cháu sinh viên đi du học, em thấy C3 Yên Hòa bây giờ rất khá, cũng chẳng kém Kim Liên là bao nhiêu, tìm tòi đi du học trường xịn rất nhiều. Và vì vậy em vẫn nghĩ là Trần Phú chưa thể ngồi cạnh Yên Hòa từ năm 2015 (trước đó em không có nhiều dữ liệu), và Việt Đức thì có thể miễn cưỡng ngồi cùng.

Đấy là nói về hệ thống trường công lập, Cầu Giấy, Thanh Xuân cũng có hệ thống ngoài công lập, chuyên rất mạnh như Nguyễn Tất Thành, Nguyễn Siêu, Ams2, Ngôi Sao, Archimedes, CLC Cầu Giấy, CLC Thanh Xuân, Ams 3, chuyên của các trường đại học, Lương Thế Vinh..... nhiều vô kể. Cụ hay em có công nhận hay không thì rõ ràng Cầu Giấy, Thanh Xuân, Nam Từ Liêm bây giờ là trung tâm giáo dục ở tất cả các cấp từ tiểu học đến đại học.

dragonvnu

Xe buýt
Chỗ cụ là TT sinh thái mà !
chuẩn rồi cụ, dự là theo quy hoạch thì sẽ là khu sinh thái của HÀ Nội, khả năng cao là sẽ thực hiện chứ ko có chuyện xây chung cư cao tầng hay dự án đông đúc đâu, vì khu em có sân bay quân sự, xây nhà cao tầng lên thì chắc chắn ko được duyệt rồi

Justforfuntoo

Xe container
Cấp 2 có hệ thống trường công chất lượng cao như Ams, Nam Từ Liêm, Cầu Giấy, Thanh Xuân, Nguyễn Tất Thành. Cấp 3 cũng thế. Đội ngũ giáo viên CLC từ Sư phạm tập trung quanh khu này hết. Ngoài lề tý là ăn bát phở Hói nổi tiếng Hàng Vải chả thấy hơn gì bát phở Định CG, có khi còn thua nhiều quán ở quanh CG. Nước thì nhạt toẹt.
Hoàn kiếm có Trưng vuơng và Ngô sỹ liên truyền thống cả trăm năm nay cụ ạ

Khongmatnick23

Xe tải
Có khi nào là quận Hoà Bình hoặc Hưng Yên không các cụ ơi?

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Hà nội sẽ mở về tận Thanh Hoá mà, e nghĩ quận đáng sống sẽ là quận Tràng An (Ninh Bình cũ) vì có sông có núi...:D