[Funland] Review sách hay 02

one

Xe điện
Có bác nào có đầu sách hay về tâm lý học cho e xin tên sách với ạ
Tâm lý học nhiều chuyên ngành con, cụ muốn tìm hiểu về nhánh nào? Nếu chỉ tìm hiểu sơ sơ thì cụ có thể đọc mấy cuốn sau (mức độ khó tăng dần):

- Hiểu hết về tâm lý học (How Psychology Works) - Jo Hemmings
- Các cuốn của Đặng Hoàng Giang: Bức xúc không làm ta vô can, Đại dương đen…
- Bạn không thông minh lắm đâu - David McRaney
- Gắn bó yêu thương - Amir Levine và Rachel Heller
- Tư duy nhanh và chậm - Daniel Kahnenman

Thích Nói Phét

Xe điện
Nhờ cụ mợ tìm giúp cuốn truyện, em chỉ nhớ nội dung không nhớ tên.
Nội dung đại khái là :
1 cô gái theo đạo, có khát khao với ông chủ tịch và muốn đến bên nhau, nội tâm dằn xé vì sợ mình vi phạm vào điều dằn thứ 9.

Em chỉ nhớ được thế.

duongqua

Xe container
Cho e hỏi có cụ mợ nào có sách này ko thì có thể share giúp e được ko ạ, e sưu tầm về cho F1 đọc ạ.

Đừng sợ

Xe hơi
E hỏi chút, Hnoi có chỗ nào cho mượn sách free ko ạ? Kiểu mượn về nhà ấy ạ, thanks các cụ/ mợ.

Thích Nói Phét

Xe điện
E hỏi chút, Hnoi có chỗ nào cho mượn sách free ko ạ? Kiểu mượn về nhà ấy ạ, thanks các cụ/ mợ.
Trên đầy này chẳng có gì gọi là free cả, mất phí hết đó. Còn muốn mượn vào thư viện mà mượn

Thích Nói Phét

Xe điện
Vâng e hỏi xem cụ nào có sách điện tử không ạ vì bạn nhà em toàn đọc trên máy đọc sách mang đi lại cho tiện ạ.
Cụ vào đây xem có không, em đọc trên ứng dụng này.

Tuankhoi001

Xe tải
Nhờ cụ mợ tìm giúp cuốn truyện, em chỉ nhớ nội dung không nhớ tên.
Nội dung đại khái là :
1 cô gái theo đạo, có khát khao với ông chủ tịch và muốn đến bên nhau, nội tâm dằn xé vì sợ mình vi phạm vào điều dằn thứ 9.

Em chỉ nhớ được thế.
Cô này có chồng chưa? Ông chủ tịch HĐQT hay chủ nhiệm HTX?

DaDieuchienxu

Xe container
Đùa tí thôi, thấy có vẻ giống Bão biển của Chu Văn. :)
Khả năng là rất cao cụ nhỉ?
Nhớ đến nhân vật cô Nhân, lúc đầu bị bọn đội lốt tôn giáo xúi giục phá đám cưới cô em, sau đó có đứa ném đá giấu tay vào thẳng mặt anh chủ tịch Tiệp, nhưng cũng chính anh này đã ra làm chứng trước Tòa rằng người phang gạch vào mặt anh ấy ko phải là Nhân...
Chính sự việc ấy là tiền đề tạo nên mối cảm tình trong lòng Nhân về Tiệp chỉ tiếc rằng trong cuộc đấu tranh tư tưởng trong lòng Nhân chưa ngã ngũ, thì Lực - tên chồng khốn nạn đã bỏ vợ vào Nam - quay trở về & sự im lặng của cô đã gián tiếp gây nên cái chết giữa biển khơi cho người cô yêu thương...

Tuankhoi001

Xe tải
Khả năng là rất cao cụ nhỉ?
Nhớ đến nhân vật cô Nhân, lúc đầu bị bọn đội lốt tôn giáo xúi giục phá đám cưới cô em, sau đó có đứa ném đá giấu tay vào thẳng mặt anh chủ tịch Tiệp, nhưng cũng chính anh này đã ra làm chứng trước Tòa rằng người phang gạch vào mặt anh ấy ko phải là Nhân...
Chính sự việc ấy là tiền đề tạo nên mối cảm tình trong lòng Nhân về Tiệp chỉ tiếc rằng trong cuộc đấu tranh tư tưởng trong lòng Nhân chưa ngã ngũ, thì Lực - tên chồng khốn nạn đã bỏ vợ vào Nam - quay trở về & sự im lặng của cô đã gián tiếp gây nên cái chết giữa biển khơi cho người cô yêu thương...
Chắc phải hơn 30 năm em chưa đọc lại Bão biển, tuy vậy vẫn nhớ cô Nhân, nhân vật tâm lý phức tạp, đầy mâu thuẫn, không đơn giản một chiều như những người khác trong truyện.
Nếu tính về tiểu thuyết em nghĩ Bão biển là tác phẩm đỉnh của Chu Văn, về sau ông có viết một số quyển khác nhưng kém hơn nhiều, đọc chả đọng lại được gì.

DaDieuchienxu

Xe container
Chắc phải hơn 30 năm em chưa đọc lại Bão biển, tuy vậy vẫn nhớ cô Nhân, nhân vật tâm lý phức tạp, đầy mâu thuẫn, không đơn giản một chiều như những người khác trong truyện.
Nếu tính về tiểu thuyết em nghĩ Bão biển là tác phẩm đỉnh của Chu Văn, về sau ông có viết một số quyển khác nhưng kém hơn nhiều, đọc chả đọng lại được gì.
Rất chuẩn cụ ạ. "Bão biển" đ/v mình là 1 tác phẩm cực kỳ hay, nên đọc đi đọc lại mấy chục lần mà vẫn ko chán. Vì vậy, bao năm nay mình tìm mua bản sách giấy mà vẫn ko có, đành chấp nhận đọc bản PDF, giảm đi rất nhiều hứng thú.
"Nhân" là 1 nhân vật đã đc T.G trau chuốt rất kỹ về thế giới nội tâm khi phải xử lý ~ tình huống vs ~ mối quan hệ thân cận vốn ko nhiều nhặn gì của mình, trong khi bản thân cô ấy là 1 người PN ko có nhiều nghị lực. Cô luôn phải bộc lộ vẻ sần sùi góc cạnh trong các case ấy, nhưng thật ra, lúc ấy chính là lúc cô yếu đuối nhất.....