[Funland] Review sách hay 02

lexus315

Xe điện
Cụ mợ nào đã hoặc đang đọc dòng tiểu thuyết pha trộn giữa tình yêu và kinh tế như: Hai số phận... hoặc dòng tiểu thuyết/ truyện của Shidney Sheldon không ạ? Đặc biệt là những truyện/ tiểu thuyết ra đời sau những năm 1990 cho đến nay ấy ạ.

Em tìm đi tìm lại nhưng cũng chỉ có của Shidney Sheldon thôi. Yêu đương cháy bỏng, trả thù ngọt ngào đặc biệt là có kinh doanh, có tài phiệt, có chính trị... Rất hay.

Cuốn Hai số phận thì em đọc đi đọc lại 4-5 lần gì đó. Và đó là câu chuyện có thật giữa ông trùm Khách sạn và Ông trùm ngân hàng của Mẽo.
Tác giả này em đọc cũng nhiều:
Nếu còn có ngày mai
Người đàn bà quỷ quyệt (Master of the Game) - có đợt xuất bản nó đổi tên sách là Tay cự phách - làm em mua cả 2 cuốn :D

DaDieuchienxu

Xe container
Tác giả này em đọc cũng nhiều:
Nếu còn có ngày mai
Người đàn bà quỷ quyệt (Master of the Game) - có đợt xuất bản nó đổi tên sách là Tay cự phách - làm em mua cả 2 cuốn :D
Nhà cháu có đủ series của TG này. Văn phong của ông cuốn hút đến nỗi ai đã từng đọc tác phẩm bất kỳ nào thì cũng như con nghiện, phải tìm đọc ~ cuốn ông đã viết.
Tuy nhiên, vẫn có 1 số bộ nổi trội hơn ~ quyển còn lại, tiêu biểu như "Cát bụi thời gian" (nói về phong trào đấu tranh cho độc lập của Basque, TBN), "Thiên thần nổi giận" ( nhân vật chính là 1 cô vs trí thông minh đã có ~ case biện hộ thắng lợi cho thân chủ yếu thế trước các LS sừng sỏ đại diện cho các thế lực cực mạnh, tiếc là cuối cùng cô rơi vào vòng tay của 1 trùm Mafia & nhận cái kết cục đau xót), "Sứ giả thần chết" (1 PN ngẫu nhiên đc TT Mỹ chọn làm đại sứ tại 1 QG CS mà ngài Chủ tịch như 1 ông vua con. Bà đã ứng xử hơn cả 1 nhà ngoại giao chuyên nghiệp, vượt qua ~ cạm bẫy CT & cả cái chết...), "Âm mưu ngày tận thế",....
Buồn cười nhất là bộ "Người đàn bà quỷ quyệt" bị ông bạn mượn rồi chỉ trả lại cuốn 1, thế là nhà cháu ra tiệm sách cũ, thấy bán cuốn 2 "Tay cự phách", ráp vào cũng ôn ổn. :))

lexus315

Xe điện
Nhà cháu có đủ series của TG này. Văn phong của ông cuốn hút đến nỗi ai đã từng đọc tác phẩm bất kỳ nào thì cũng như con nghiện, phải tìm đọc ~ cuốn ông đã viết.
Tuy nhiên, vẫn có 1 số bộ nổi trội hơn ~ quyển còn lại, tiêu biểu như "Cát bụi thời gian" (nói về phong trào đấu tranh cho độc lập của Basque, TBN), "Thiên thần nổi giận" ( nhân vật chính là 1 cô vs trí thông minh đã có ~ case biện hộ thắng lợi cho thân chủ yếu thế trước các LS sừng sỏ đại diện cho các thế lực cực mạnh, tiếc là cuối cùng cô rơi vào vòng tay của 1 trùm Mafia & nhận cái kết cục đau xót), "Sứ giả thần chết" (1 PN ngẫu nhiên đc TT Mỹ chọn làm đại sứ tại 1 QG CS mà ngài Chủ tịch như 1 ông vua con. Bà đã ứng xử hơn cả 1 nhà ngoại giao chuyên nghiệp, vượt qua ~ cạm bẫy CT & cả cái chết...), "Âm mưu ngày tận thế",....
Buồn cười nhất là bộ "Người đàn bà quỷ quyệt" bị ông bạn mượn rồi chỉ trả lại cuốn 1, thế là nhà cháu ra tiệm sách cũ, thấy bán cuốn 2 "Tay cự phách", ráp vào cũng ôn ổn. :))
Vâng - rất thú vị là có cụ cũng đọc và thích tác giả, các tác phẩm này.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ok, vậy để cuối tuần em rảnh hầu mợ. Quyển này thì nếu không phải triết gia thì không ai dám review cả, nên sẽ chỉ là một số cảm nhận cá nhân thôi.

Đi kèm với nó là bài giảng kinh điển trên giảng đường Harvard em quăng lên đây trước - đã có Viêt Sub, tiếc là cái hay ít người biết được (có thể nhìn qua số lượt view sau 5 năm) .

Các cụ mợ có con học cấp 3 nên khuyến khích chúng nó xem bài giảng này, tất nhiên là không thể hiểu hết ngay nhưng ít nhiều sẽ thu được cái gì đó

Qua cuối tuần lần thứ nhất rồi cụ born2go ơi :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hà Nội, chỉ thị 16 lần thứ nhất, năm covid thứ 3, ngày 03:
Đã kết thúc cuốn sách 800 trang bên trên nhưng não vẫn còn xoắn quẩy quá nên em chưa review được. Đã đọc review về Xứ Đông Dương từ thread trước, rinh về cất tủ, giờ em mới có thời gian và có hứng đọc. Lời tựa khá hấp dẫn:

HnA

Xe tăng
Nhân dịp topic "Review sách hay" của em bị di cư, em xin mở thread tiếp :D.

Topic nhằm khuyến khích văn hóa đọc, là nơi trao đổi, giao lưu giữa những người yêu sách. Em mời các cụ các mợ review về những cuốn sách mà các cụ các mợ cảm thấy hay, tâm đắc, đáng đọc về mọi chủ đề (trừ Sex).
(Đề nghị các cụ các mợ không comment cợt nhả, phá thread, lạc đề. Em cảm ơn!)

Cuốn sách tiếp theo em muốn review:

Cụ ông Allan vào đúng sinh nhật 100 tuổi của mình, đã quyết định trốn khỏi nhà dưỡng lão bằng đường cửa sổ. Ông cụ lên đường trong "đôi dép nước tiểu" (hiện thực phũ phàng ở cái tuổi đàn ông hiếm khi abc qua mũi giày) với suy nghĩ: "khi sống quá thời gian của tạo hóa thì được phép thích gì làm nấy"....
Tác giả Jonas Jonasson dẫn dắt độc giả theo hành trình phiêu lưu vòng quanh thế giới của Allan bằng giọng văn hóm hỉnh, tưng tửng, mang lại những phút giây thư giãn sảng khoái (chống chỉ định đọc cuốn sách này trong khi ăn để tránh sặc :))). Đồng chí Allan lọt vào những sự kiện lịch sử của thế giới một cách rất phi logic nhưng đọc lại rất logic.
Một cuốn tiểu thuyết giải trí đáng đọc. Trân trọng giới thiệu với các cụ mợ!
Mua ở đâu cụ ơi?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Dịch thế này Trang lại thừa thời gian đọc sách nhỉ :D
Cũng không thừa đâu mèo ạ. Chỉ là bình thường em có nhiều việc phải phân tâm, giờ mới có một khoảng lặng (cưỡng bức) để đọc những cuốn trong danh sách chờ ạ :D.

mypleasure

Xe buýt
Hai số phận kể về 2 người sinh ra ở 2 hoàn cảnh khác (trái ngược) hẳn nhau rồi sau đó 1 người tiếp nhận lại cơ nghiệp lại ngân hàng, 1 người phát triển 1 chuỗi nhà hàng khách sạn đang tụt dốc ... 2 người nhiều thời điểm đối đầu , thậm chí là thù địch .. nhưng lại có những lúc trực tiếp làm những việc quyết định đến sinh tồn của người còn lại ... phải không Cụ/Mợ?
Quyển này em đọc chục năm rồi. Nhớ nhất chi tiết ông ấy lúc làm bồi bàn ở nhà hàng mà các đại gia hay đến chốt deal. Nguyên tắc là cứ khi nào khách ăn đứng dậy vui vẻ thì đi múc ngay cổ phiếu cty đó. Em nhớ ông ấy bảo thắng 80% thì phải.

mypleasure

Xe buýt
Em đang đọc series của Dan Brown, trong này có cụ nào thích truyện trinh thám ko :D
Có em. Bộ của anh ấy chửa thiếu quyển nào. Cơ mà Da Vinci code vẫn là quyển duy nhất đọc không bỏ xuống dc. Có thể do đó là quyển đầu tiên em đọc.

mypleasure

Xe buýt
Có cụ nào đọc sách kinh tế và là fan của Đặng Phong không ạ? Em có mấy quyển của cụ ấy mà không biết đã hết những cuốn đáng đọc nhất chưa.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có em. Bộ của anh ấy chửa thiếu quyển nào. Cơ mà Da Vinci code vẫn là quyển duy nhất đọc không bỏ xuống dc. Có thể do đó là quyển đầu tiên em đọc.
Cuốn này em mượn của thằng ku em, em cũng bị tình trạng không bỏ xuống được giống mợ. Em đọc 1 lèo từ 10h tối đến 2h sáng. Nhưng nó ăn vạ em đến mấy ngày hôm sau vì làm mất tờ note tỏ tình của người yêu nó đính trong đó (chắc do em mượn được sách vui quá, tung tăng chạy về 😂).

mypleasure

Xe buýt
Cuốn này em mượn của thằng ku em, em cũng bị tình trạng không bỏ xuống được giống mợ. Em đọc 1 lèo từ 10h tối đến 2h sáng. Nhưng nó ăn vạ em đến mấy ngày hôm sau vì làm mất tờ note tỏ tình của người yêu nó đính trong đó (chắc do em mượn được sách vui quá, tung tăng chạy về 😂).
Em vừa mua quyển Origin ủng hộ thần tượng Robert Langdon mà đọc dc một tí lại bỏ xuống. Không hiểu tại ảnh hay tại mình. Chắc tại em, già rồi đầu toàn dưa hành mắm muối. Khác hẳn mười mấy năm trước ngấu nghiến DVC :D

belo

Xe điện
Cụ mợ nào đã hoặc đang đọc dòng tiểu thuyết pha trộn giữa tình yêu và kinh tế như: Hai số phận... hoặc dòng tiểu thuyết/ truyện của Shidney Sheldon không ạ? Đặc biệt là những truyện/ tiểu thuyết ra đời sau những năm 1990 cho đến nay ấy ạ.

Em tìm đi tìm lại nhưng cũng chỉ có của Shidney Sheldon thôi. Yêu đương cháy bỏng, trả thù ngọt ngào đặc biệt là có kinh doanh, có tài phiệt, có chính trị... Rất hay.

Cuốn Hai số phận thì em đọc đi đọc lại 4-5 lần gì đó. Và đó là câu chuyện có thật giữa ông trùm Khách sạn và Ông trùm ngân hàng của Mẽo.
Cụ đọc sách của ông Chase thử xem. Em thấy cũng giống.

dzungtq

Xe tải
Website
www.muitenvang.vn
Em đang đọc quyển Con Culy của Tôi do Nhà văn Vũ Hùng (nguyên là lính Thông tin) viết về đề tài con người và thiên nhiên cảnh vật của Đồng bào dân tộc dọc ven dãy Trường Sơn. Tác giả đã miêu tả rất sinh động cuộc sống và cảnh vật, các phong tục tập quán của người dân tộc vùng Tây Trường Sơn.

Cồng trên khoe sách, cồng nầy khoe của ka ka ka... có hỉu rề-vêu là rì không? Chuyện kể năm 2000/ đèn cù/đỉnh cao chói lọi/ đêm giữa ban ngày - có cuốn nào tương tự bối cảnh quẳng qua anh đê.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn phần lớn là sách văn chương hư cấu!