[Funland] Review Sách hay

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com

Johnny Cupcakes

Xe điện
Tên tiếng anh là when breath become air, cũng thuộc NYT best seller thì fai

Topic nhằm khuyến khích văn hóa đọc, là nơi trao đổi, giao lưu giữa những người yêu sách. Em mời các cụ các mợ review về những cuốn sách mà các cụ các mợ cảm thấy hay, tâm đắc, đáng đọc về mọi chủ đề (trừ Sex).
(Đề nghị các cụ các mợ không comment cợt nhả, phá thread, lạc đề. Em cảm ơn ạ!)

Cuốn sách đầu tiên em muốn giới thiệu:

"Khi hơi thở hóa thinh không" là cuốn hồi ký của bác sĩ Paul Kalanithi, được viết khi tác giả đang ở đỉnh cao của sự nghiệp thì đột ngột được chẩn đoán mắc ung thư phổi giai đoạn cuối. Cuốn sách ghi chép lại cuộc đời Paul từ thời trẻ cho tới những ngày anh từ một bác sĩ phẫu thuật điều trị cho những người sắp chết, trở thành một bệnh nhân vật lộn chiến đấu để được sống. "Khi hơi thở hóa thinh không" là một sự ám ảnh về ranh giới mong manh giữa sự sống và cái chết:
" Thời gian với tôi như một con dao hai lưỡi: Mỗi ngày mang tôi đi xa khỏi thời điểm tệ hại của lần phát bệnh trước nhưng gần hơn tới lần tái phát kế tiếp - và cuối cùng, cái chết. Có lẽ muộn hơn tôi nghĩ, nhưng chắc chắn là sớm hơn tôi mong muốn. Có hai phản ứng trước nhận định rõ ràng đó. Điều hiển nhiên nhất có lẽ là sự hối thúc về hành động điên rồ: để “sống trọn vẹn cuộc đời,” để du lịch, để ăn uống, để đạt được một lố những tham vọng bị bỏ quên. Bên cạnh đó, phần tàn nhẫn của ung thư đó là nó không chỉ giới hạn thời gian của bạn, nó giới hạn cả nguồn năng lượng, hạ thấp một cách thê thảm những gì bạn có thể làm được trong một ngày. Trong cuộc đua hiện giờ là một con thỏ mỏi mệt."

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cuốn này em có nhớ mang máng, có đoạn sát thủ trú tại nhà một nữ bá tước một thời gian, giết chủ nhà, điểm đến kế tiếp là một câu lạc bộ đồng tính, giả làm gay để đi cùng về nhà một người đồng tính vì cảnh sát ghê tởm không muốn nhìn. Các chi tiết khác thì bình thường.

Truyện Pháp còn nhiều nhân vật có thật rất ấn tượng, trong đó có một tên cướp có độ cao rất khiêm tốn: chỉ 1m65 nhưng với sức mạnh ý chí có thể quật ngã gục nhiều cảnh sát có thể hình cao to, và giết chết rất nhiều cảnh sát trước khi bị bắt.

Papilon người tù khổ sai cũng có nhiều hình ảnh được mô tả tuyệt đẹp, trong đó có cảnh sống cùng người tình da đỏ bên bờ biển, hàng ngày mò ngọc trai và xxx giữa cảnh đjep như thiên đường.

Một đoạn làm em buồn cười là Papilon làm chủ khách sạn, nguyên tắc là không bao giờ đổi phòng khách hàng đã đặt, nhưng một lần buộc phải phá nguyên tắc vì một khách hàng than phiền rằng phòng bên cạnh đêm nào cũng xxx quá lâu và quá mãnh liệt, trong khi ông lại quá yếu nên đề nghị đổi phòng để vợ ông tránh sự so sánh :D

Các chi tiết khác dễ làm người khác kinh dị là tù nhân ăn thịt người, xxx với trâu, đám giòi trên những vết thương... Tóm lại đây là cuốn truyện rất rất nên đọc để định hình tư tưởng.
Với em - Papillon người tù khổ sai là ý chí quật cường của một tù nhân khao khát tự do, là sự thông minh, biến hóa hoàn cảnh, vượt lên số phận.

mihkun

Xe tăng
Em đã thể hiện rõ ở #1 ngay từ đầu. Em cũng không muốn chỉ vì tên sách hay đại loại thế mà có những comment cợt nhả, thiếu văn hóa của 1 số cụ nên em rào trước ạ.
Mợ nghiêm túc yêu cầu thì người ta sẽ dừng cợt nhả. Đã vào đến đây thì đa phần đều là người nghiêm túc rồi.
Vì vậy chỉ vì e ngại chữ Sex (một điều bình thường) trong tiêu đề mà bỏ đi nội dung của một cuốn sách thì e rằng nó không phải là thứ mà một người ham đọc sách nên hướng đến. Cùng nội dung và tác giả, cuốn "Đàn ông sao Hỏa, đàn bà sao Kim" khiến cho mợ thấy an toàn hơn chăng?
Em không muốn nhiều lời về vấn đề này cho chệch hướng topic, như đã nói: mợ hãy bỏ qua nếu không thích. Cảm ơn mợ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mợ nghiêm túc yêu cầu thì người ta sẽ dừng cợt nhả. Đã vào đến đây thì đa phần đều là người nghiêm túc rồi.
Vì vậy chỉ vì e ngại chữ Sex (một điều bình thường) trong tiêu đề mà bỏ đi nội dung của một cuốn sách thì e rằng nó không phải là thứ mà một người ham đọc sách nên hướng đến. Cùng nội dung và tác giả, cuốn "Đàn ông sao Hỏa, đàn bà sao Kim" khiến cho mợ thấy an toàn hơn chăng?
Em không muốn nhiều lời về vấn đề này cho chệch hướng topic, như đã nói: mợ hãy bỏ qua nếu không thích. Cảm ơn mợ.
Đã có những thread sách lập ra nhưng luôn xuất hiện một số comment cợt nhả dù nội dung rất nghiêm túc và kể cả chủ thread có lên tiếng. Mình dừng nội dung này tại đây cụ nhỉ!

tuongcap

Xe buýt
Em mới đặt mua bên VEPR, nhận sách hơi thất vọng. Như photo và chữ ký in lại, không phải ký tươi. Và chưa đọc gì.
Của em thấy ký xịn mà cụ. Bên vepr hàng tốt đấy ạ. Cuốn này kinh phí thu đc dùng ủng hộ đảo Ts mà. Nên đọc cụ ạ

tomoabc

Xe tải
E thấy cụ là người hiểu sách và yêu sách chắc hẳn cụ biết câu "thoại bất đầu cơ bán cú đa". Còn e, một trong những cuốn e yêu thích là "Bông hồng vàng và bình minh mưa"- mỗi lúc cần refresh bản thân, e lại lấy ra đọc! Hy vọng có dịp được đàm đạo với cụ!

• Vodka
Reactions: Aug

Teen

Xe điện
Topic nhằm khuyến khích văn hóa đọc, là nơi trao đổi, giao lưu giữa những người yêu sách. Em mời các cụ các mợ review về những cuốn sách mà các cụ các mợ cảm thấy hay, tâm đắc, đáng đọc về mọi chủ đề (trừ Sex).
(Đề nghị các cụ các mợ không comment cợt nhả, phá thread, lạc đề. Em cảm ơn ạ!)

Cuốn sách đầu tiên em muốn giới thiệu:

"Khi hơi thở hóa thinh không" là cuốn hồi ký của bác sĩ Paul Kalanithi, được viết khi tác giả đang ở đỉnh cao của sự nghiệp thì đột ngột được chẩn đoán mắc ung thư phổi giai đoạn cuối. Cuốn sách ghi chép lại cuộc đời Paul từ thời trẻ cho tới những ngày anh từ một bác sĩ phẫu thuật điều trị cho những người sắp chết, trở thành một bệnh nhân vật lộn chiến đấu để được sống. "Khi hơi thở hóa thinh không" là một sự ám ảnh về ranh giới mong manh giữa sự sống và cái chết:
" Thời gian với tôi như một con dao hai lưỡi: Mỗi ngày mang tôi đi xa khỏi thời điểm tệ hại của lần phát bệnh trước nhưng gần hơn tới lần tái phát kế tiếp - và cuối cùng, cái chết. Có lẽ muộn hơn tôi nghĩ, nhưng chắc chắn là sớm hơn tôi mong muốn. Có hai phản ứng trước nhận định rõ ràng đó. Điều hiển nhiên nhất có lẽ là sự hối thúc về hành động điên rồ: để “sống trọn vẹn cuộc đời,” để du lịch, để ăn uống, để đạt được một lố những tham vọng bị bỏ quên. Bên cạnh đó, phần tàn nhẫn của ung thư đó là nó không chỉ giới hạn thời gian của bạn, nó giới hạn cả nguồn năng lượng, hạ thấp một cách thê thảm những gì bạn có thể làm được trong một ngày. Trong cuộc đua hiện giờ là một con thỏ mỏi mệt."
Cuốn này có vẻ thiên về “truyện” mợ nhỉ? Cuối cùng, thông điệp của review là ntn ah? Chắc đây mới là tóm tắt

Masha123

Xe buýt

Quyển này em thấy nên đọc từ khi còn trẻ.

Quyển này giúp em sắp xếp lại cuộc sống nhẹ nhàng hơn.

Em vừa mua quyển này.

BRIA

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ngày bé em đọc Hội chợ phù hoa. Sau này đọc truyện Người giàu người nghèo . Hai truyện này em ấn tượng nhất . Truyện ngắn thì có Tuyển tập truyện ngắn của Ivan Bunin , O'Henry .Cảm nhận hay nhưng em mà review thì sẽ làm giảm đi cái hay của truyện. Các cụ mợ chịu khó đọc rewiew trên mạng vậy.

Người giàu người nghèo cũng là cuốn kinh điển của văn học Mỹ thời trước thập kỷ 80.

Những cảnh đáng nhớ là Gretchen được bao bởi một lão già da nhăn nheo, được đưa đến một buổi diễn có hai người da đen tuyệt đẹp xxx trước mặt những khán giả da trắng giàu có. Rudolf thổi kèn đồng, cô vợ say xỉn của anh, Tom rồ người vì đối thủ boxing của anh nhảy nhót tránh né quá giỏi để ghi điểm mà không chịu ra đòn trực diện, điều giúp anh đỡ bực tức duy nhất là ... ngủ được với vợ của đối thủ, kết cục anh đã quá tay giết chết địch thủ của mình không phải trên võ đài mà tại cửa nhà, khi hắn phát hiện ra sự việc và lao vào đánh Tom như một kẻ ẩu đả nghiệp dư trên đường phố... Dẫn đến việc anh phải trốn chui trốn lủi.

Một đoạn cũng rất hay là một khách đi tàu quen của Tom, đã 80 tuổi, khăng khăng đòi nhảy xuống biển để bơi một đoạn dài, thường là rất nguy hiểm vào tuổi ông, và Tom không nói gì mà nhảy xuống lặng lẽ bơi bên cạnh, khi lên bờ, ông khách bắt tay và nói với Tom hai vợ chồng ông sẽ quay lại.

Chi tiết cuối cùng, Tom đứng trên mạn tàu, biết rằng nếu mình trốn tránh thì những người thân của anh sẽ bị hại, bao gồm người chị Gretchen, vợ anh, anh trai - cựu nghị sĩ Rudolf và cô vợ say - người gây ra sự việc sẽ bị hại, anh nói với đám người đảo Coóc: "tôi có thể giúp gì được các ông!" - Và một chiếc gậy giáng xuống đã tước đi sinh mệnh của anh, người không học cao, nhưng học được những bài học quý báu từ đường phố khắc nghiệt, và tự điều chỉnh chính mình để trở nên tốt đẹp hơn.

tienaka

Xe điện
Em cũng hóng sách hay. Đang ấp ủ cuốn “từ tốt tới vĩ đại” của các doanh nhân mà chưa xin được sách :)

Lead vịt

Xe buýt
Em vod cuốn "Thiếu nữ đánh cờ vây" của Sơn Táp. Ám ảnh tới chữ cuối cùng. Em tin nó sẽ không làm các cụ mợ phải thất vọng.

Dayan

Xe tải

Mãi Đừng Xa Tôi là câu chuyện mang tính khoa học giả tưởng, lấy bối cảnh nước Anh cuối thế kỷ 20.

Kathy, Ruth và Tommy xuất thân từ một ngôi trường đặc biệt: trường nội trí Hailsham. Những con người ở đó đều có chung một số phận được định đoạt. Họ chấp nhận số phận, nhưng vẫn khát khao trì hoãn. Với giọng điệu bình thản như mặt biển sóng ngầm, câu chuyện kể về một hiện thực đáng sợ diễn ra trong một thế giới “giả tưởng”, nhưng cũng không xa lắm thế giới “thật tưởng” mà chúng ta đang sống. Câu chuyện ám ảnh chúng ta bởi tiếng kêu đau đớn đến xé lòng về tình yêu và hạnh phúc. Nó buộc chúng ta phải suy nghĩ lại về giá trị Người của chính mình.

Câu chuyện khép lại trong một kết thúc không thể nào khác được càng khiến cho ta hiểu thêm về giá trị nhân văn, nhân đạo, giá trị của con người. Tác phẩm rất xứng đáng là một trong 100 tiểu thuyết tiếng Anh hay nhất từ năm 1923. Một cuốn tiểu thuyết tình cảm, giả tưởng mà tất cả chúng ta nên đọc qua ít nhất một lần.

5banhxequay

Xe tải
Anh em nhà Karamazov của Dostoievsky gây ấn tượng mạnh cho em về sự đen tối của đầu óc con người.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Của em thấy ký xịn mà cụ. Bên vepr hàng tốt đấy ạ. Cuốn này kinh phí thu đc dùng ủng hộ đảo Ts mà. Nên đọc cụ ạ
Bản của em đây.
Em cũng mua của VEPR - 600k. Nhưng Chữ ký này là chắc chắn không xịn cụ ah.
Em không thể up ảnh được - bởi lỗi dung lượng ảnh. Cụ chụp giùm em chữ ký bản của cụ được không ?

Nha Trang@

Xe điện
Anh em nhà Karamazov của Dostoievsky gây ấn tượng mạnh cho em về sự đen tối của đầu óc con người.
Tội ác và trừng phạt cũng của tác giả người Nga này rất nhân văn và sâu sắc, thể hiện đúng tính cách người Nga trước CM.