[Funland] Rối quá, các cụ tư vấn giúp e với ạ.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Mợ có chắc không đấy? Tài sản đứng tên hai vợ chồng mợ nhưng khi chuyển nhượng, cho, bán, .... thì cần phải có chữ ký của tất cả các thành viên đủ tuổi công dân có trong hộ khẩu mợ nhé!
Đấy là em nói sổ HK giấy và em đã phải làm rồi còn giờ chuẩn bị thay bằng HK điện tử thì em không biết. ;) :P
Sao em bán nhà các con em lại không ký tá gì nhỉ, thằng anh đã tham gia bầu bán một lần rồi.
Cụ chắc chưa giao dịch mua bán nhà cửa rồi.
Khi ký HD công chứng, cả 2 bên mua-bán đều phải có bản copy công chứng sổ hộ khẩu, đăng ký kết hôn, CMTND cụ nhé.
Thì em phô tô đủ cả

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Thế chắc do ng mua họ dễ tính, còn ng mua cẩn thận họ yc phải có chữ ký đầy đủ của những ng có tên trên sổ hộ khẩu tại địa chỉ đó ký. Nhà e bán thấy gọi hết về ký đồng ý bán
Mợ ra công chứng người ta giải thích cho, còn đứa mua mà đòi hỏi quá đáng thì bán cho đứa khác. Tự nhiên gọi thằng con đang học ở xa không thể về ký có mà điên. Cũng có loại đất cấp cho hộ gia đình gì đấy lúc bán thì mọi người trong HK phải ký nhưng giờ này chắc cũng đổi sổ mới hết rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Làm như cụ này. Và nói nếu k cắt được anh ghi rõ cho mấy chữ vì sao k được để em ra cơ quan chức năng giải quyết. :D
Chuẩn ah. Nếu có ng đi cùng làm chứng hoặc ghi âm ghi hình (dù là bí mật) thì càng tốt ạ.

Kacar1102

Xe buýt
Chính nhà e bán nhà và họ gọi những ng có tên trên 18 tuổi ở hộ khẩu về ký cụ nhé. Nên nhà cụ có thể k cần còn nhà e rõ ràng là cần
Cái này chắc mợ bán lâu rồi. Trước đây có một dạo công chứng bắt tất cả người trên hộ khẩu phải ký khi bán nhà, dù người đó chả liên quan tý gì đến tài sản cả.. Sau đó có công văn chỉnh sửa vụ này rồi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cái này chắc mợ bán lâu rồi. Trước đây có một dạo công chứng bắt tất cả người trên hộ khẩu phải ký khi bán nhà, dù người đó chả liên quan tý gì đến tài sản cả.. Sau đó có công văn chỉnh sửa vụ này rồi.
dc 2-3 năm thôi

chieubuon

Xe tăng
Tuỳ thuộc trên sổ đỏ ghi gì, nếu ghi hộ gia đình ông A bà B thì phải ký tất

hnamwagonr

Xe hơi
Vấn đề thuê nhà với ông thuê thi e k biết. Còn bán nhà mà có tên trong hộ khẩu ấy thì những ng trong sổ khẩu phải đồng ý và ký. Đó là nhà e. Còn nhà các cụ e k biết. Nhà e đã làm rồi và họ lấy chữ ký của những ng trong khẩu cụ ạ
đây là đối với sổ của hộ gia đình thôi. Còn sổ đích danh của hai vợ chồng thì chỉ 2 người kí là đủ các bác nhé!

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Mợ có chắc không đấy? Tài sản đứng tên hai vợ chồng mợ nhưng khi chuyển nhượng, cho, bán, .... thì cần phải có chữ ký của tất cả các thành viên đủ tuổi công dân có trong hộ khẩu mợ nhé!
Đấy là em nói sổ HK giấy và em đã phải làm rồi còn giờ chuẩn bị thay bằng HK điện tử thì em không biết. ;) :P
Ô lạ nhề. Em vừa nhận sổ đỏ của nhà đây, thấy mỗi 2vc chủ nhà ký bán, chứ các con có ký đâu, ngay HN cụ nhé.
Nhẽ 2 thằng con đang học ĐH lại có khẩu chỗ khác chăng?

AnNV2304

Xe hơi
Nhà bác tham khảo cái Thông tư 35/2014/TT-BCA về vụ tách khẩu chuyển khẩu. Cái này người làm luật họ tính rồi, nhà chồng không bựa được đâu.
Còn nếu không quá bức thiết thì cứ để kệ con cụ nhà chồng. Đến lúc nhà nó phải giao dịch liên quan đến cái bất động sản ở Hà Nội, nó lại chả phải vác cả tằng tổ nhà nó đến lạy mình ký cho một chữ chứ lậy, lúc bấy không biếu độ lít hơn lít mốt bà dí luồn vào ký chứ.
Chuẩn này, tách làm l gì, cứ để đấy đi cụ, đố nó bán được nhà

Xe nội lước

Xe container
Nhà bác tham khảo cái Thông tư 35/2014/TT-BCA về vụ tách khẩu chuyển khẩu. Cái này người làm luật họ tính rồi, nhà chồng không bựa được đâu.
Còn nếu không quá bức thiết thì cứ để kệ con cụ nhà chồng. Đến lúc nhà nó phải giao dịch liên quan đến cái bất động sản ở Hà Nội, nó lại chả phải vác cả tằng tổ nhà nó đến lạy mình ký cho một chữ chứ lậy, lúc bấy không biếu độ lít hơn lít mốt bà dí luồn vào ký chứ.
Đau duột với cụ này.vừa đúng vừa thâm..hay.vk cụ cái

Xe nội lước

Xe container
ra công an hộ tịch ở quê xì cái QĐ của tòa xử ly hôn ra là xong, ko cắt khẩu ko đc, nếu bôi trơn tí thì xong béng
Việc gì phải bôi trơn.k làm cho thì gửi đơn lên thanh tra ca thành phố.cuối năm mất thi đua thì bủ con mợ.

Xe nội lước

Xe container
Nói ntn cho dễ hiểu ạ, sai là sai ở e e, cái này e k dá bênh, nó cắm sừng nên ck nó ms cay. Giờ cả nhà họ về thanh hoá rồi, họ cũng bảo họ không cần quan tâm khẩu, cắt được tự cắt, còn nhờ họ photo khẩu họ không làm.
Cụ cho sdt cái cô em dách dời lên đây.các cụ chả tư vấn trực tiếp cho sướng chủ như hội trường đấu giá

Kacar1102

Xe buýt
Tuỳ thuộc trên sổ đỏ ghi gì, nếu ghi hộ gia đình ông A bà B thì phải ký tất
Nếu hộ gia đình thì là tài sản chung rồi cụ, đương nhiên phải ký tất. Đây em đang nói trường hợp chả có tý liên quan gì đến tài sản đó mà bắt ký là linh tinh.

zolahn

Xe điện
Cụ này tư vấn chuẩn :D

DurexXL

Tháo bánh
Bên nhà ngoại e đang rối tinh lên ạ. Chuyện là như thế này: cô e con dì e lấy chồng trên Hà Nội. Nhà chồng ở Thanh Hoá nên mua cho vợ chồng nó căn nhà trên này, nhưng đứng tên bố mẹ chồng. Sổ hộ khẩu thì bố chồng nó đứng tên chủ sổ. Mà cũng chẳng hiểu kiểu gì nhà chồng nó vẫn có khẩu ở quê. Giờ chúng nó li hôn được hơn năm nhưng chưa cắt khẩu, con e e giờ về quê chồng xin cắt khẩu thì bị làm khó. Vậy có cách nào xử lí nếu nhà kia họ k cắt không ạ? Vì họ còn khẩu ở quê nên họ nói thẳng họ không lên hà nội và cũng không càn quan tâm khẩu hà nội nữa.
1. Em Cụ đã có quyết định ly hôn của Tòa án chưa?
Theo như Cụ viết là đã ly hôn hơn 1 năm, thì 90% là đã xong
2. Em cụ cầm quyết định ly hôn ra gặp thẳng bên CA, yêu cầu cắt tên khỏi khẩu. Chuẩn bị trước khẩu nơi định chuyển tới
3. Nếu chưa bức bách cấp thiết, em cụ ra công an xã/phường nơi có hộ khẩu, mang theo CMND, làm thủ tục cấp Trích lục Sổ HK. Cái này có giá trị dùng được gần như bản chính.
Sau đó túc tắc làm cắt khẩu sau

Nếu bình thường thì hai bên chả có vấn đề gì đâu. Nhưng sẽ làm khó về thủ tục khi 1 bên cần, ví dụ em cụ cưới chồng mới...cái này chắc là 1 trong những lý do bên kia muốn hướng đến
Ngược lại, bên kia muốn vay vốn hộ gia đình, nhà cửa nếu đứng tên sổ đỏ hộ gia đình mà thời điểm cấp có tên em cụ trong shk thì cũng nhọc đới
Nếu hộ gia đình thì là tài sản chung rồi cụ, đương nhiên phải ký tất. Đây em đang nói trường hợp chả có tý liên quan gì đến tài sản đó mà bắt ký là linh tinh.
Lão chuẩn
Trừ sổ đỏ Hộ gia đình cấp tại thời điểm nào thì phải có ký của các thành viên có tên thời điểm đó, còn nếu sổ đỏ cá nhân thì cứ theo tên trên sổ đỏ, shk không liên quan

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Vâng , khi chủ sau họ bán thì gọi cả họ nhà mợ tới ký giấy =))
Ý mấy cụ trên là vậy
Ký 1 lần là xong rồi mà cụ! Trong công chứng sẽ có 1 đoạn ghi là chủ mới có toàn quyền sử dụng mua bán căn nhà.
Riêng Hà Nội mà nhất là khu trên phố thì mợ kia nói e thấy chuẩn đấy. Vì kể cả ông nào trai phố có lấy vợ thì cũng k nhập khẩu cho vợ về hộ khẩu đó cơ, chỉ cho con vào để đi học. Chắc sợ sau này đến lúc chia chác nó khó :D
Như ông già e dợt ông bác bảo nhập khẩu về sợ sau này mất phần ông ý còn chẳng thèm nhập! Đúng là ĐỜI

desiretobehappy

Xe tải
Có 2 loại sổ đỏ ạ
- Sổ đỏ hộ gia đình: Loại này khi thực hiện các giao dịch cần phải tất cả mọi người có tên trong hộ khẩu ký. Rất phức tạp, thường là sổ đỏ từ rất lâu rồi hoặc nhà đất được phân. Nếu bác nào đang có sổ đỏ như này em khuyên thực nên đi làm lại, tránh TH về sau mọi người chuyển đi, tình cảm rạn nứt hoặc có người mất thì cực kỳ lằng nhằng. Trước bà ngoại em mất, có tận 8 người con, 1 chú em lại mất rồi quyền thừa kế chuyển sang vợ và cháu. Mãi mới bán được đấy ạ
- Sổ đỏ: Loại này thì chỉ ai có tên trong sổ đỏ mới cần ký, tuy nhiên nếu trong trường hợp tài sản phát sinh trong quá trình hôn nhân VD nhà đất đứng tên chồng thì khi muốn mua bán vẫn phải cần vợ làm giấy tờ từ chối quyền lợi có liên quan.
Trường hợp như em của thớt thì k việc gì phải căng cả, tất cả giấy tờ hợp pháp đều có thể lấy trích lục được, kể cả hộ khẩu, nếu ngại thì bôi trơn tí là xong thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ký 1 lần là xong rồi mà cụ! Trong công chứng sẽ có 1 đoạn ghi là chủ mới có toàn quyền sử dụng mua bán căn nhà.
Riêng Hà Nội mà nhất là khu trên phố thì mợ kia nói e thấy chuẩn đấy. Vì kể cả ông nào trai phố có lấy vợ thì cũng k nhập khẩu cho vợ về hộ khẩu đó cơ, chỉ cho con vào để đi học. Chắc sợ sau này đến lúc chia chác nó khó :D
Như ông già e dợt ông bác bảo nhập khẩu về sợ sau này mất phần ông ý còn chẳng thèm nhập! Đúng là ĐỜI
Khẩu thì liên quan gì đâu cụ !
Em bán nhà ở Đống đa cho chủ mới xong nhưng khẩu em vẫn ở nguyên địa chỉ đó có sao đâu . Chủ sau họ bán tiếp cũng chẳng liên quan gì em cả :)

cuong1903

Xe tăng
Khẩu thì có cái méo gì đâu. Không cần cắt, đủ hồ sơ (QĐ ly hôn) & cam kết & "thủ tục" thì CA tại đây vẫn cấp cho cái sổ mới ấy mà. Xong nhập luôn vào nhà nào đó ở đây.