[Funland] Rối quá, các cụ tư vấn giúp e với ạ.

zolahn

Xe điện
Nhà em thì em vẫn giữ hộ khẩu từ thời chưa ký án mà em là chủ hộ. Hộ khẩu của em em còn nhập cho tá lả anh em họ để các anh em họ có hộ khẩu HN. Chưa bao giờ em nghĩ đến việc vì hộ khẩu mà bị đòi chia tài sản. Làm gì có luật đó hả các bác. Tài sản đứng tên 2 vợ chồng em thì chỉ 2 bọn em đc quyền chia chác thôi chứ nhể.
Bất động sản nếu trong sổ đỏ nó ghi cấp cho ông nguyễn văn a thì mới ko sợ, nó mà ghi cấp cho hộ ông nguyễn văn a là dở hơi đấy

L.C.D

Xe container
Bất động sản nếu trong sổ đỏ nó ghi cấp cho ông nguyễn văn a thì mới ko sợ, nó mà ghi cấp cho hộ ông nguyễn văn a là dở hơi đấy
Cụ làm em phải giở mớ sổ đỏ ra xem lại. Quyền sở hữu chỉ có em và ông chủ em thoai ạ.

White Dragon

Xe tăng
Chính nhà e bán nhà và họ gọi những ng có tên trên 18 tuổi ở hộ khẩu về ký cụ nhé. Nên nhà cụ có thể k cần còn nhà e rõ ràng là cần
Hà tây cũ hay có cái trò ghi tên trên sổ đỏ là hộ gia đình nên khi bán thì tất cả mọi người có tên trong hộ khẩu phải ký.
Còn nếu trên sổ đỏ ghi tên ai thì chỉ người đó có quyền quyết định việc mua và bán. Trừ trường hợp tài sản hình thành trong thời gian hôn nhân thì mặc dù chỉ ghi tên mình vợ hoặc chồng nhưng khi bán thì cả hai cùng phải ký. Phần này cũng có ngoại lệ là tài sản hình thành trong giai đoạn hôn nhân nhưng nếu là tài sản của bố mẹ cho riêng một mình vợ hoặc cho riêng một mình chồng thì tài sản đó chỉ cần 1 người được cho quyết định khi bán.
Còn trường hợp nữa phải ký nhiều người là khi bán tài sản thừa kế không có di chúc thì tất cả những người có quyền thừa kế đều phải ký khi bán.

catking113

Xe điện
Mợ có chắc không đấy? Tài sản đứng tên hai vợ chồng mợ nhưng khi chuyển nhượng, cho, bán, .... thì cần phải có chữ ký của tất cả các thành viên đủ tuổi công dân có trong hộ khẩu mợ nhé!
Đấy là em nói sổ HK giấy và em đã phải làm rồi còn giờ chuẩn bị thay bằng HK điện tử thì em không biết. ;) :P
Cụ hơi nhầm tý, nếu sổ đỏ ghi Hộ ông/bà thì mới phải lấy chữ ký tất cả thành viên có trong sổ HK trước thời điểm có sổ đỏ

mini tàu 69

Xe tải
Cụ chắc chưa giao dịch mua bán nhà cửa rồi.
Khi ký HD công chứng, cả 2 bên mua-bán đều phải có bản copy công chứng sổ hộ khẩu, đăng ký kết hôn, CMTND cụ nhé.
sổ đỏ đứng tên hộ gia đình thì mới cần những ng có tên trong sổ hộ khẩu ký tá bác ơi

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Hà tây cũ hay có cái trò ghi tên trên sổ đỏ là hộ gia đình nên khi bán thì tất cả mọi người có tên trong hộ khẩu phải ký.
Còn nếu trên sổ đỏ ghi tên ai thì chỉ người đó có quyền quyết định việc mua và bán. Trừ trường hợp tài sản hình thành trong thời gian hôn nhân thì mặc dù chỉ ghi tên mình vợ hoặc chồng nhưng khi bán thì cả hai cùng phải ký. Phần này cũng có ngoại lệ là tài sản hình thành trong giai đoạn hôn nhân nhưng nếu là tài sản của bố mẹ cho riêng một mình vợ hoặc cho riêng một mình chồng thì tài sản đó chỉ cần 1 người được cho quyết định khi bán.
Còn trường hợp nữa phải ký nhiều người là khi bán tài sản thừa kế không có di chúc thì tất cả những người có quyền thừa kế đều phải ký khi bán.
Vâng, cụ nói hợp lý

Xechaybangcom

Xe điện
Nhà bác tham khảo cái Thông tư 35/2014/TT-BCA về vụ tách khẩu chuyển khẩu. Cái này người làm luật họ tính rồi, nhà chồng không bựa được đâu.
Còn nếu không quá bức thiết thì cứ để kệ con cụ nhà chồng. Đến lúc nhà nó phải giao dịch liên quan đến cái bất động sản ở Hà Nội, nó lại chả phải vác cả tằng tổ nhà nó đến lạy mình ký cho một chữ chứ lậy, lúc bấy không biếu độ lít hơn lít mốt bà dí luồn vào ký chứ.
Liên quan gì mà nó phải lạy lục ạ?