[Funland] Rối quá, các cụ tư vấn giúp e với ạ.

L.C.D

Xe container
Thế chắc do ng mua họ dễ tính, còn ng mua cẩn thận họ yc phải có chữ ký đầy đủ của những ng có tên trên sổ hộ khẩu tại địa chỉ đó ký. Nhà e bán thấy gọi hết về ký đồng ý bán
Em nghĩ trường hợp nhà mợ chắc giấy tờ nhà là đứng tên Hộ gia đình (bao gồm bố mẹ con cái) nên mới bị triệu tập đến ký đủ số nhân khẩu. Nhà em chưa bao giờ gặp tình huống đó. Ra công chứng là đúng thủ tục nhất rồi, ko có chuyện bên mua dễ tính ko yêu cầu đâu mợ. 2 bên mua bán dễ hay khó tính ko quan trọng bằng việc giấy tờ thủ tục phải chuẩn, nếu ko công chứng ko dám ký đóng dấu cơ.

Boppi

Xe tải
Chính nhà e bán nhà và họ gọi những ng có tên trên 18 tuổi ở hộ khẩu về ký cụ nhé. Nên nhà cụ có thể k cần còn nhà e rõ ràng là cần
Chắc nhà em với nhà mợ cùng một khu nên thủ tục giống nhau còn một số người khác ở khu vực khác nên thủ tục khác mình mợ ạ. ;) :)

stone_lamp

Xe điện
Mợ có chắc không đấy? Tài sản đứng tên hai vợ chồng mợ nhưng khi chuyển nhượng, cho, bán, .... thì cần phải có chữ ký của tất cả các thành viên đủ tuổi công dân có trong hộ khẩu mợ nhé!
Đấy là em nói sổ HK giấy và em đã phải làm rồi còn giờ chuẩn bị thay bằng HK điện tử thì em không biết. ;) :P
Đấy là khi bđs ghi là hộ gia đình, vì cái này nhiều ông cho con cháu ké HK khổ hơn chó, làm phúc phải tội

duytrong

Xe lăn
Nhà bác tham khảo cái Thông tư 35/2014/TT-BCA về vụ tách khẩu chuyển khẩu. Cái này người làm luật họ tính rồi, nhà chồng không bựa được đâu.
Còn nếu không quá bức thiết thì cứ để kệ con cụ nhà chồng. Đến lúc nhà nó phải giao dịch liên quan đến cái bất động sản ở Hà Nội, nó lại chả phải vác cả tằng tổ nhà nó đến lạy mình ký cho một chữ chứ lậy, lúc bấy không biếu độ lít hơn lít mốt bà dí luồn vào ký chứ.
Theo cụ này là ổn, thô tý nhưng rất thật.

Duc012009

Xe tải
Vì bác quote bài em nên em cũng bon chen tí.
Khi công chứng và chuyển nhượng họ bắt photo HK, CMT, Giấy kết hôn và yêu cầu chứng minh nguồn gốc tài sản, nếu tài sản phát sinh trong khoảng thời gian nào thì những người đủ tuổi công dân trong sổ HK ứng với thời gian đó đồng ý mới được chuyển nhượng. Ví dụ, nếu tài sản đứng tên chồng nhưng phát sinh trước khi kết hôn thì khi chuyển nhượng có thể không cần chữ ký của vợ còn tài sản phát sinh sau khi kết hôn thì bắt buộc phải có chữ ký của vợ kể cả trên chứng nhận chỉ có mình tên chồng.
Cụ đọc lại bài chủ thớt đi ạ. Cái nhà đó đứng tên bố mẹ chồng, nó không liên quan tới bất kỳ ai trong hộ khẩu đâu. Còn tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân thì chỉ tính cho 2vc đó thôi.
E biết có trường hợp bán nhà đất phải lôi tất cả thành viên có tên trong hk ra vpcc ký chuyển nhượng bở vì trước đây có 1 số địa phương khi cấp GCNQSD đất ở, nhà ở ghi cấp cho hộ gia đình. Bây giờ chỉ ghi cấp cho người đứng tên tài sản đó thôi, cụ thể là vợ và chồng. Tuy nhiên vẫn có trường hợp ghi cấp chủ sở hữu cho hộ gđ nhưng nếu đó là do nguyện vọng của họ

theanh212

Xe điện
Nhà bác tham khảo cái Thông tư 35/2014/TT-BCA về vụ tách khẩu chuyển khẩu. Cái này người làm luật họ tính rồi, nhà chồng không bựa được đâu.
Còn nếu không quá bức thiết thì cứ để kệ con cụ nhà chồng. Đến lúc nhà nó phải giao dịch liên quan đến cái bất động sản ở Hà Nội, nó lại chả phải vác cả tằng tổ nhà nó đến lạy mình ký cho một chữ chứ lậy, lúc bấy không biếu độ lít hơn lít mốt bà dí luồn vào ký chứ.
Vãi cụ ! Ngoa quá cơ :D

Boppi

Xe tải
Cụ đọc lại bài chủ thớt đi ạ. Cái nhà đó đứng tên bố mẹ chồng, nó không liên quan tới bất kỳ ai trong hộ khẩu đâu. Còn tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân thì chỉ tính cho 2vc đó thôi.
E biết có trường hợp bán nhà đất phải lôi tất cả thành viên có tên trong hk ra vpcc ký chuyển nhượng bở vì trước đây có 1 số địa phương khi cấp GCNQSD đất ở, nhà ở ghi cấp cho hộ gia đình. Bây giờ chỉ ghi cấp cho người đứng tên tài sản đó thôi, cụ thể là vợ và chồng. Tuy nhiên vẫn có trường hợp ghi cấp chủ sở hữu cho hộ gđ nhưng nếu đó là do nguyện vọng của họ
Ơ, em có nói trường hợp của chủ thớt đâu, em đang trao đổi về trường hợp mợ LCD đang nói là tài sản đứng tên vợ chồng mợ ấy nhưng khi chuyển nhượng ko cần tất cả mọi người có tên trong sổ HK ký mà bác.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thật :))

Trang Nguyen

Xe điện
Thế chắc do ng mua họ dễ tính, còn ng mua cẩn thận họ yc phải có chữ ký đầy đủ của những ng có tên trên sổ hộ khẩu tại địa chỉ đó ký. Nhà e bán thấy gọi hết về ký đồng ý bán
Vậy ai yêu cầu gọi nh người có tên trong sổ hộ khẩu về kí hả mợ? Người mua hay công chứng viên?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Trang Nguyen

Xe điện
Vì bác quote bài em nên em cũng bon chen tí.
Khi công chứng và chuyển nhượng họ bắt photo HK, CMT, Giấy kết hôn và yêu cầu chứng minh nguồn gốc tài sản, nếu tài sản phát sinh trong khoảng thời gian nào thì những người đủ tuổi công dân trong sổ HK ứng với thời gian đó đồng ý mới được chuyển nhượng. Ví dụ, nếu tài sản đứng tên chồng nhưng phát sinh trước khi kết hôn thì khi chuyển nhượng có thể không cần chữ ký của vợ còn tài sản phát sinh sau khi kết hôn thì bắt buộc phải có chữ ký của vợ kể cả trên chứng nhận chỉ có mình tên chồng.
Cụ ơi, vợ và chồng dù ko cùng trên sổ hộ khẩu thì cũng phải có đủ chữ ký hoặc phải có văn bản khác (giấy từ chối tài sản...) Nhưng còn những người khác, ví dụ anh em cháu chắt mình cho nhập khẩu vào thì cần gì ạ. Cụ làm thủ tục như thế ở đâu vậy ạ? Chẳng lẽ mỗi nơi mỗi khác?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Em nghĩ trường hợp nhà mợ chắc giấy tờ nhà là đứng tên Hộ gia đình (bao gồm bố mẹ con cái) nên mới bị triệu tập đến ký đủ số nhân khẩu. Nhà em chưa bao giờ gặp tình huống đó. Ra công chứng là đúng thủ tục nhất rồi, ko có chuyện bên mua dễ tính ko yêu cầu đâu mợ. 2 bên mua bán dễ hay khó tính ko quan trọng bằng việc giấy tờ thủ tục phải chuẩn, nếu ko công chứng ko dám ký đóng dấu cơ.
Nhà e có một người k chịu ký nên lần nữa mãi cuối cùng bà ấy ký mới bán được, sau phai đi tới tận nhà bà ấy để lấy dấu vân tay vì bà ấy k đi đấy mợ ạ. Nên chắc do mỗi vung khác nhau nó khác nhau

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Mợ cho em hỏi sâu hơn chút, mợ phải làm như vậy ở đâu và khi nào ạ. Nếu thông tin riêng tư mợ ko muốn nói thì thôi ạ.
Làm ở Chương Mỹ Hà nội 2 cụ ạ, khoảng 2-3 năm trc. E thường nói chuẩn chứ e k chém gió nói phét những vc như này

Trang Nguyen

Xe điện
Có khả năng lí do sự khác nhau là như cụ nói đây rồi.

Lệ Cẩm

Xe điện
Cũng là câu chuyện cắt khẩu. Bọn em đường ai nấy đi được 6 niên rồi (đã lấy quyết định). Và lúc về Ngoại, em thấy Bố mẹ em đã cho con và cháu ngoại vào sổ ông bà rồi. Còn bên nhà chồng em, đến tận năm ngoái mới đi cắt khẩu của mẹ con (tức là sau 5 năm). Lúc ấy, ông em làm xxx gọi điện em mới biết. Em cũng không quan tâm lắm, vì chẳng ảnh hưởng gì đến cuộc sống của em cả.