[Funland] Sài Gòn tháng 4-1975

Trạng thái
Thớt đang đóng

thánh chém

Xe buýt
Em cũng thấy quân phục của VNCH rất đẹp, đúng chất lính, ngoài ra trên quân phục thể hiện rõ phiên hiệu, quân binh chủng thể hiện trên phù hiệu ở ống tay áo, ngực... vv...vv..Tên cũng hơi bị kêu : Cọp rằn, Lôi Hổ...:D
Ở QĐND VN thì mãi đến gần đây, qua cuộc diễu binh gần đây nhất em mới thấy có chút phân biệt. Nhân tiện nói về quân phục, em muốn hỏi cụ pain hay cụ nào thông tường:
Em thấy trên trang phục đại lễ của mình sao ko thấy có quốc kỳ nhỉ, điều mà em thấy ở một số quân đội khác vẫn có?
Quân đội VnCh nổi tiếng xưa nay về chuyện có quần áo đẹp và diễu binh giỏi.
Mỗi tội VỠ TRẬN NHANH QUÁ:(

cardreamer

Xe điện
Ý kụ là Cụ tổ Marx?

Nếu cháu nhớ không nhầm thì tư tưởng: Cái gì tồn tại thì nó hợp lý (có lý do) là của Heghen tiền bối

Kụ căm phơm cháu nhát
Chạ dám căn phơm cụ à, vì cháu chịu không nhớ ở thiên nào quyển nào. Nhưng về mấy cái này thì cụ Mác Xồm là học trò cụ Hê Ghen mà, nhái lại nhau là thường, có chăng về sau cụ Xồm phát triển thêm tí nghịch lý rằng thì là "Cái gì tồn tại cũng vô lý", hàm ý rằng sự vật đã chứa sẵn yếu tố sau này sẽ phủ định nó, sách bình dân học vụ phiên thành quy luật "sự thống nhất và đấu tranh giữa các mặt đối lập" ạ

HuyArt

Xe lăn
Đọc thì thấy mới chỉ có F4 của US Marines bay vào đất liền bảo vệ cho chiến dịch không vận di tản.
SAM có bắn lên vài trái song trượt và hình như ta cũng có lệnh cấm nổ súng vào đám này :D
Dùng Sam bắn F4 liệu có hoang quá không cụ đốc?:D

pain

Xe ba gác
Em cũng thấy quân phục của VNCH rất đẹp, đúng chất lính, ngoài ra trên quân phục thể hiện rõ phiên hiệu, quân binh chủng thể hiện trên phù hiệu ở ống tay áo, ngực... vv...vv..Tên cũng hơi bị kêu : Cọp rằn, Lôi Hổ...:D
Ở QĐND VN thì mãi đến gần đây, qua cuộc diễu binh gần đây nhất em mới thấy có chút phân biệt. Nhân tiện nói về quân phục, em muốn hỏi cụ pain hay cụ nào thông tường:
Em thấy trên trang phục đại lễ của mình sao ko thấy có quốc kỳ nhỉ, điều mà em thấy ở một số quân đội khác vẫn có?
Có cụ ạ, trên ngực trái. Cả lễ phục cả quân phục thường nhật.

fun4u

Xe tăng
Nhận định 1976 VC mới hồi sức là từ Mùa hè đỏ lửa 1972 cụ ạ, sau chiến dịch Đường 9 Nam Lào

Cái này nhà cháu nghĩ đó chỉ là lời đồn thôi. Chứ năm 72 ta cũng tẩn mạnh ra trò đấy thôi! Cái tổn thất năm Mậu Thân là các lực lượng chìm nội đô nổi hết cả lên. Mà lực lượng đó thì không dễ một vài năm gây dựng lại được.

HuyArt

Xe lăn

chuongxehoi

Xe hơi
USS BLUE RIDGE(14)
Thiếu uý Định

Đại uý Mạnh và Đại uý Toàn

Cụ Ngao ơi! Đây hình như là cấp trung tướng (Mạnh, Toàn), vì cấp úy và tá của QĐ VNCH là bông mai bac và bông mai vàng, có phải không các Cụ nhỉ? Mấy ông tướng này có vẻ mặt thất thần quá.
USS BLUE RIDGE(13)
Đại uý Toàn

Đại uý Thiết giáp Tánh

Cụ Ngao ơi! Hình như đây là cấp trung tướng(Toàn và Mạnh), vì cấp úy và tá của quân đội VNCH là bông mai bạc và vàng, phải không các Cụ nhỉ?

thánh chém

Xe buýt
Vâng, hình như tích hợp ở bảng tên trên ngực phải, nhưng chỉ có ở quân phục đại lễ, em ko chắc lắm
Ngày thường em thấy sĩ quan vẫn phải đeo khi đi làm việc.
Lính do không được tiếp xúc nên em cóc có bít :D

chitom

Xe tăng

Em thích kiểu phải thế này. tuy nhiên đa số thì trong khi huấn luyện hay ngày thường thì em thấy toàn mặc quân phục kiểu cũ (màu xanh) ko có phù hiệu hay phiên hiệu gì cả.
Ít ra cũng như anh đệ cũ của Việt nam này :D

thinhduybao

Xe điện
Đám thanh niên 30 -4 thường đi xe honda, vác tiểu liên Mỹ cùng lắm lủng lẳng vài quả na nhặt được
Anh thanh niên kia là lính chiến thực thụ, cụ hãy nhìn cái bao xe đựng đạn tự chế đeo trên ngực anh ta thì biết. Thanh niên bột phát CM còn lâu mới có loại trang bị pro kiểu này.
Chỉ có lính chiến thực sự mới có kiểu đeo lựu đạn khác người như thế, đôi khi họ còn quàng cả 1 chùm lựu đạn trên cổ nữa
em đánh giá cụ này chưa chuyên nghiệp ở cách đeo bao xe tiếp đạn.
đeo ntn vận động chiến đấu một lúc khéo phải gọi quân y vì mấy hộp tiếp đạn đập vào sườn gẫy bà nó xương, nên cụ này cũng có khả năng là biệt động thành, nhưng quân trang kia chắc vừa lượm của mấy bác cọng hành vứt lại

UnitedKondoms

Xe điện
Chạ dám căn phơm cụ à, vì cháu chịu không nhớ ở thiên nào quyển nào. Nhưng về mấy cái này thì cụ Mác Xồm là học trò cụ Hê Ghen mà, nhái lại nhau là thường, có chăng về sau cụ Xồm phát triển thêm tí nghịch lý rằng thì là "Cái gì tồn tại cũng vô lý", hàm ý rằng sự vật đã chứa sẵn yếu tố sau này sẽ phủ định nó, sách bình dân học vụ phiên thành quy luật "sự thống nhất và đấu tranh giữa các mặt đối lập" ạ
Kính Kụ một ly ợ

rollers

Xe tải
Em vẫn thích quân phục BV năm 75, màu xanh biếc. Thêm mũ sắt và giầy hiện đại là chuẩn luôn. Quân phục rộng vẫn đẹp hơn bó sát, bọn Pháp cũng quân phục rộng. Bây giờ không thể sản xuất loại vải bền màu như vậy nữa.

meodautay

Xe tải
Bài của cụ chủ rất giàu hình ảnh chân thực về ngày cuối cuộc chiến
Cảm ơn cụ nhiều

UnitedKondoms

Xe điện
Về tên gọi kiểu súc vật muông thú thì em không khoái, nghe kiểu số nó vẫn hay hơn

Còn về quân phục thì phú quý sinh lễ nghĩa, chứ thời xưa ông giải phóng nào cũng y sì như nhau, nhìn vào đek biết phiên hiệu đơn vị cũng có cái hay.

Quan trọng là chất đánh đấm

pain

Xe ba gác
Vâng, hình như tích hợp ở bảng tên trên ngực phải, nhưng chỉ có ở quân phục đại lễ, em ko chắc lắm
Không, bảng tên có quốc kỳ bên trái rồi tới tên. Còn phù hiệu QDND VN đep bên trái ngực cơ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng