Thảo luận Santafe 2019 base đi ồn

frenchiebull

Xe buýt
Động cơ dầu San 19 bác thấy độ ồn (trong cabin và ngoài cạnh đầu xe) và hôi dầu như thế nào? Mình cũng đang nhắm em dầu luôn mà chỉ lăn tăn 2 điểm này.
Nếu nhắm thì cụ ra showroom mà thử đi chứ giờ này còn lên đây hỏi ý kiến. Ko ý kiến nào bằng việc đi thử, trải nghiệm thực tế cụ nhé. Còn vs e thì lái con san dầu mới 7000 km rồi e vẫn ko nghĩ nó là máy dầu.

Chỉnh sửa cuối:

Troy

Xe tải
Sau khi đi thử cả FE bi-tu và SF em thấy thế này

1. SF bốc hơn bi-tu, kể cả ở tốc độ thấp, còn FE titan thì k có cửa, dù em chưa lái thử FE Titan, nói vậy có chính xác không?
2. FE bitu bồng bềnh, lái khoảng 20km xong về cảm giác đầu hơi lâng lâng. Không biết FE Titan có bị bồng bềnh như thế không
3. Cảm giác vô lăng SF thật hơn FE
4. FE cách âm tốt hơn SF
5. Tiếng lốp dội vào khoang của SF hơi to. Chỉ là tiếng dội mặt đường thôi chứ k phải tiếng khoang máy.

Cụ frenchiebull đã trải nghiệm đầy đủ thấy em nhận xét như này liệu có chuẩn k

Chỉnh sửa cuối:

BacThayTinhDuc

Xe máy

1. SF bốc hơn bi-tu, kể cả ở tốc độ thấp, còn FE titan thì k có cửa, dù em chưa lái thử FE Titan, nói vậy có chính xác không?
2. FE bitu bồng bềnh, lái khoảng 20km xong về cảm giác đầu hơi lâng lâng. Không biết FE Titan có bị bồng bềnh như thế không
4. FE cách âm tốt hơn SF
5. Tiếng lốp dội vào khoang của SF hơi to. Chỉ là tiếng dội mặt đường thôi chứ k phải tiếng khoang máy.

Chính xác cụ ạ là tiếng lốp từ mặt dường dội vào chứ ko phải do cách âm kém hay tiếng máy vọng vào, 1 phần do lốp và 1 phần do đặc trưng dòng cuv nên tiếng ồn gầm vọng nhiều hơn suv, đi nền bê tông hay nhựa ngon thì ko 1 tiếng ồn còn đi trên đá dăm chưa rải nhựa thì kêu như vios =))

frenchiebull

Xe buýt

4. FE cách âm tốt hơn SF

4 cái đầu chuẩn còn cái thứ 5 e ko thấy thế. Có thể ồn vì cụ so với eve biturbo là xe khung gầm rời đương nhiên gầm nó im hơn stf. Nhưng so vs outlander, crv, cx5, xtrail... thì san mới cách âm gầm tốt hơn nhiều. Con san của e gầm còn ít dội hơn glc.

frenchiebull

Xe buýt
Riêng mục 2 e phải nhấn mạnh là con FE bi nó bồng bềnh lắc ngang quá nhiều đi trong phố phát bực. Ngày xưa e đi FE tita 2.2 ko hề lắc lư như vậy.

LinhNIO

Xe đạp
Quantity 4 kìa cụ.
1,5 củ 1 quả.

frenchiebull

Xe buýt

Con lốp đi kèm xe đây ạ,e thấy cũng đắt phết chứ cũng ko hẳn là loại đểu
cụ thấy 246$ /each ko
Cái lốp lắp cho stf là kumho kl21 ở vn bán 2tr3 còn trên trang của úc bán 146 đô úc chưa sale là khoảng 2tr4. Cái lốp trong hình bác chủ đăng lên 246$ là lốp premium của nó vn ko bán đâu ah. Các cụ ngồi đó mà mơ.

BacThayTinhDuc

Xe máy
Cái lốp lắp cho stf là kumho kl21 ở vn bán 2tr3 còn trên trang của úc bán 146 đô úc chưa sale là khoảng 2tr4. Cái lốp trong hình bác chủ đăng lên 246$ là lốp premium của nó vn ko bán đâu ah. Các cụ ngồi đó mà mơ.
Kumho Crugen hp91 235/60/r18 ghi rõ trên thân lốp mà cụ, xe của e mà cụ lại bảo e nói điêu :(

Chỉnh sửa cuối:

wtpwt

Xe điện
Trước em đam mê máy dầu lắm, vì nghĩ tiết kiệm, bền. Nhưng em nghĩ hơn những 60 củ. Em tính bằng chênh lệch tiền xăng đi 6-7 năm (Mỗi năm 1 vạn - xe cá nhân) so với máy dầu. Tính thêm tiền lãi 60 củ thì đi cả đời xe chả lại được 60 triệu ban đầu. Với lại em hay cầm lái 2 con wildtrak 3.2, mùi hôi dầu không thể chấp nhận nổi. Nhất là cái tiếng ù ì ở xe dầu, xe 3~4 năm nó càng ù ì tợn.

BacThayTinhDuc

Xe máy
Trước em đam mê máy dầu lắm, vì nghĩ tiết kiệm, bền. Nhưng em nghĩ hơn những 60 củ. Em tính bằng chênh lệch tiền xăng đi 6-7 năm (Mỗi năm 1 vạn - xe cá nhân) so với máy dầu. Tính thêm tiền lãi 60 củ thì đi cả đời xe chả lại được 60 triệu ban đầu. Với lại em hay cầm lái 2 con wildtrak 3.2, mùi hôi dầu không thể chấp nhận nổi. Nhất là cái tiếng ù ì ở xe dầu, xe 3~4 năm nó càng ù ì tợn.
Máy dầu đi lâu nóng máy thì nó khoẻ hơn chứ để bảo tiết kiệm tiền hơn thì ko đúng cụ ạ, hơn 60 củ và trong bảng giá thay dầu bảo dưỡng các thứ đều đắt gấp rưỡi máy xăng mà, nhưng bù lại hơn ở hộp số 8 cấp :D mùi dầu e cũng ko thích vì cứ ngửi là say

wtpwt

Xe điện
Máy dầu đi lâu nóng máy thì nó khoẻ hơn chứ để bảo tiết kiệm tiền hơn thì ko đúng cụ ạ, hơn 60 củ và trong bảng giá thay dầu bảo dưỡng các thứ đều đắt gấp rưỡi máy xăng mà :D
:D Thôi. Máy dầu cho cụ nào chạy dịch vụ hoặc có hoa chân chạy 2-3 vạn/năm, hay đi đường dài cụ nhỉ.

frenchiebull

Xe buýt
So máy dầu wildtrak vs máy dầu hyundai thì giống so quạ với công quá cụ ah. Stf dầu mới êm ko khác j xăng.

frenchiebull

Xe buýt
Kumho Crugen hp91 235/60/r18 ghi rõ trên thân lốp mà cụ, xe của e mà cụ lại bảo e nói điêu :(

Đúng lốp này mà gầm vẫn ồn thì xe cụ có vấn đề hoặc tai cụ bị sao r, xe em chơi hẳn lốp 275/45r20 mà gầm êm ru.
Trước e đi ford explorer, pajero sport all new và everest biturbo nên cụ đừng bảo e ko biết nhận xét tiếng ồn gầm nhé.

wtpwt

Xe điện
So máy dầu wildtrak vs máy dầu hyundai thì giống so quạ với công quá cụ ah. Stf dầu mới êm ko khác j xăng.
Người nhà em cũng có con Santafe Full option vừa lấy 2018. Vẫn ồn, vẫn ù ì. :D :D Hôi thì chưa biết. Vì mới chạy =))