[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

giang.nguyen

Xe điện
để tiền mệnh giá lớn như giờ có lợi hơn cho quốc gia xuất khẩu cụ ah; tỷ giá cũng là 1 cái rất quan trọng trong cân đối GDP
vd tỷ giá đô la mà tăng lên 25-27k 1 usd thì GDP mình theo USD giảm rõ rệt, vì nền kinh tế nội địa phải quy ra VND
Chả liên quan. Tiền mệnh giá thấp hay cao nó vẫn thế, chả ảnh hưởng đến xuất khẩu.
Đơn cử là CNY, tiền TQ mệnh giá thấp sao nó vẫn là một trong những nước xuất khẩu hàng đầu?

Cái cụ đang nói đến là việc định giá đồng tiền thấp hơn giá trị thực của nó bằng các công cụ tài chính, chứ không phải mệnh giá đồng tiền lớn hay nhỏ.

shiluo

Xe container
Bần nông không có chính kiến, chửi hùa theo thôi đúng không?
Chứ các ông thì hiểu gì về kinh tế hay xã hội gì đâu mà có khả năng phán xét người khác.
Em không thích vật nhau nữa, nhưng với những gì đã thể hiện thì cụ là người cuối cùng ở thớt này được phép phát ngôn như dòng bôi đậm

hoangduc.sbr

Xe container
Cảm nhận sau khi 3 lần du lịch ở Bangkok Thái Lan :
- Hải Quan tươi cười khi làm thủ tục nhập cảnh.
- không nghe tiếng còi xe, chỉ nghe tiếng xe Tuk Tuk.
- đường sá không mấp mô lượn sóng ổ gà trâu voi này nọ, không có một hai hay ba nắp cống giữa đường.
- người bán hàng thân thiện mời chào.
- thức ăn đường phố trông hấp dẫn, chưa bị Tào Tháo rượt.
- giao thông tiện lợi vô cùng : bus, BTS, MRT, ghe sông.
- không có thằng nào con nào tự hào về rừng vàng biển bạc.
- làm du lịch tuyệt vời, vẫn luôn muốn quay trở lại, chớ không phải một đi không trở lại.
Trc mở nguyên 1 thớt với nội dung y hệt bên trên vẫn chưa thấy đủ hả cụ?
TL giờ ko phải mục tiêu của VN nữa đâu.

hoangduc.sbr

Xe container
Mục tiêu của vn giờ là nước nào? Em hỏi để ghi vào văn kiện cho chuẩn.
Mã mới là mục tiêu xứng đáng để VN bắt kịp và cố gắng vượt qua trong 20 năm tới, xa hơn nữa là Đài. Còn Hàn, Nhật thì khá khó trong thế kỷ này nếu TG ko có 1 biến động toàn cầu tỷ như WW3 hay 1 sự đột phá về công nghệ, vật liệu. Đủ để giúp VN tận dụng đc để bước qua khoảng cách của công nghệ luyện kim.

cocsku

Xe cút kít
Mã mới là mục tiêu xứng đáng để VN bắt kịp và cố gắng vượt qua trong 20 năm tới, xa hơn nữa là Đài. Còn Hàn, Nhật thì khá khó trong thế kỷ này nếu TG ko có 1 biến động toàn cầu tỷ như WW3 hay 1 sự đột phá về công nghệ, vật liệu. Đủ để giúp VN tận dụng đc để bước qua khoảng cách của công nghệ luyện kim.
Cụ có vẻ ám ảnh về luyện kim nhỉ, còn bao công nghệ khác như bán dẫn, sinh học......
Về kinh tế trước mắt cứ ước mơ bằng Thái cái đã. Mặc dù so với thế giới Thái chưa là gì, nhưng mình còn trì trệ lắm.
Còn đuổi bọn Hàn Nhật ko phải là ko được, nếu ta có những thời kỳ tăng trưởng vàng trên 10% như Sing, Đài, Hàn, Trung quốc đã từng có. Tiếc rằng với cái kiểu tà tà, há miệng chờ sung như vn ta hiện nay thì ko bao giờ có.

DonaldTrump79

Xe buýt
Nếu đã ko biết ccc gì về CPI, thì đừng nhắc đến từ lạm phát cho nó buồn cười.
Cần gì phải biết đến kiến thức cao siêu thì mới được nhắc đến lạm phát, thực tế trải qua cụ ấy thấy đồng tiền mất giá như vậy nghĩa là lạm phát cũng đúng thôi. Chẳng nhẽ cứ phải biết về CPI thì mới biết và mới được bàn về lạm phát ah...

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
Cần gì phải biết đến kiến thức cao siêu thì mới được nhắc đến lạm phát, thực tế trải qua cụ ấy thấy đồng tiền mất giá như vậy nghĩa là lạm phát cũng đúng thôi. Chẳng nhẽ cứ phải biết về CPI thì mới biết và mới được nói về làm phát ah...
Khi không biết gì, được góp ý để học rồi mà không học, vẫn cố phát ngôn, thì sẽ bị người ta đánh giá rất thấp, chứ diễn đàn open mà bác, ai muốn nói gì chả được.

Nhớ 2001 con TV 32" CRT như hàng xa xỉ cả ngàn đô. 2006 thì 32" LCD giá chục triệu. 2011 thì 32" LED xuống dưới 6tr, và giờ thì 6tr mua được cả con LED smart 40".

Xe máy thì 2008 tui mua con mio bèo 23tr. 2012 con Luvias không phun xăng điện tử 28tr. 2019 thì con xe ga phun xăng điện tử cũng 28tr. Là tăng giá bao nhiêu % sau 12 năm.

Lạm phát người ta tính cả rổ hàng hóa. Các ông cứ chăm chăm vào tiền ăn là sao?

DonaldTrump79

Xe buýt
Khi không biết gì, được góp ý để học rồi mà không học, vẫn cố phát ngôn, thì sẽ bị người ta đánh giá rất thấp, chứ diễn đàn open mà bác, ai muốn nói gì chả được.

Nhớ 2001 con TV 32" CRT như hàng xa xỉ cả ngàn đô. 2006 thì 32" LCD giá chục triệu. 2011 thì 32" LED xuống dưới 6tr, và giờ thì 6tr mua được cả con LED smart 40".

Xe máy thì 2008 tui mua con mio bèo 23tr. 2012 con Luvias không phun xăng điện tử 28tr. 2019 thì con xe ga phun xăng điện tử cũng 28tr. Là tăng giá bao nhiêu % sau 12 năm.

Vâng tui cũng hiểu cái dẫn chứng của bác nói về mấy thứ tiêu sản như xe cộ, tivi, đồ điện tử ah. Vấn đề ở đây là mỗi người một chuyên nghành khác nhau, có thể bác học về kinh tế bác biết về CPI rồi vĩ mô và vi mô. Còn ví dụ như tui làm về kỹ thuật chẳng hạn thì tui cũng không biết nhiều về những kiến thức chuyên sâu và cao siêu bên nghành kinh tế của bác như CPI đâu, nhưng từ thực tiễn thì tui thấy những thứ tài sản như đất đai, vàng bạc và các dịch vụ thiết yếu như giáo dục, y tế… (chứ tui cũng không chăm chăm vào tiền ăn đâu ạ) thì tui thấy giá cả trong thời gian 2007- 2015 nó tăng chóng mặt lắm ah. Vậy theo góc nhìn của tui thì tui kết luận đó là do đồng tiền mất giá cũng có nghĩa là lạm phát tăng cao thì có đúng không bác. Còn cụ trên đưa ra con số lạm phát 300% thì tui cũng không đồng tình lắm vì không có con số cụ thể thì không thể đưa ra một con số lạm phát cụ thể như thế được, tuy nhiên giai đoạn đó lạm phát cao nó là một thực tế mà bất kỳ ai trải qua giai đoạn đó cũng đều cảm nhận được.

Theo những gì tui biết và trải nghiệm thì những người giỏi về chuyên môn thường là những người có thể truyền đạt những kiến thức chuyên nghành cao siêu bằng những ngôn từ bình dị và rễ hiểu để cho những người kể cả không đúng chuyên nghành cũng có thể hiểu một cách đơn giản nhất có thể, chứ không cần đao to búa lớn, từ ngữ chuyên nghành mà người nghe không thể hiểu nổi người nói muốn nói cái gì.

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
Vâng tui cũng hiểu cái dẫn chứng của bác nói về mấy thứ tiêu sản như xe cộ, tivi, đồ điện tử ah. Vấn đề ở đây là mỗi người một chuyên nghành khác nhau, có thể bác học về kinh tế bác biết về CPI rồi vĩ mô và vi mô. Còn ví dụ như tui làm về kỹ thuật chẳng hạn thì tui cũng không biết nhiều về những kiến thức chuyên sâu và cao siêu bên nghành kinh tế của bác như CPI đâu, nhưng từ thực tiễn thì tui thấy những thứ tài sản như đất đai, vàng bạc và các dịch vụ thiết yếu như giáo dục, y tế… (chứ tui cũng không chăm chăm vào tiền ăn đâu ạ) thì tui thấy giá cả trong thời gian 2007- 2015 nó tăng chóng mặt lắm ah. Vậy theo góc nhìn của tui thì tui kết luận đó là do đồng tiền mất giá cũng có nghĩa là lạm phát tăng cao thì có đúng không bác. Còn cụ trên đưa ra con số lạm phát 300% thì tui cũng không đồng tình lắm vì không có con số cụ thể thì không thể đưa ra một con số lạm phát cụ thể như thế được, tuy nhiên giai đoạn đó lạm phát cao nó là một thực tế mà bất kỳ ai trải qua giai đoạn đó cũng đều cảm nhận được.

Theo những gì tui biết và trải nghiệm thì những người giỏi về chuyên môn thường là những người có thể truyền đạt những kiến thức chuyên nghành cao siêu bằng những ngôn từ bình dị và rễ hiểu để cho những người kể cả không đúng chuyên nghành cũng có thể hiểu một cách đơn giản nhất có thể, chứ không cần đao to búa lớn, từ ngữ chuyên nghành mà người nghe không thể hiểu nổi người nói muốn nói cái gì.
giai đoạn 2008 - 2011 cả thế giới lạm phát cao, ai mà không biết hả bác? Vấn đề là bác Cartoner kia rất thích đưa ra con số chắc như đinh đóng cột chỉ dựa trên 1 thông tin mù mờ, đã vậy còn tuyên bố không cần biết CPI là gì vẫn có thể chắc chắn lạm phát tăng 300%, nên người ta mới phê bình. Chứ than thở kiểu như năm đó trong 6 tháng quán phở quen của tao tăng giá gấp rưỡi, tụi tui vẫn nói vậy hoài, có ai bắt bẻ đâu.

Anita Emi

Xe điện
giai đoạn 2008 - 2011 cả thế giới lạm phát cao, ai mà không biết hả bác? Vấn đề là bác Cartoner kia rất thích đưa ra con số chắc như đinh đóng cột chỉ dựa trên 1 thông tin mù mờ, đã vậy còn tuyên bố không cần biết CPI là gì vẫn có thể chắc chắn lạm phát tăng 300%, nên người ta mới phê bình. Chứ than thở kiểu như năm đó trong 6 tháng quán phở quen của tao tăng giá gấp rưỡi, tụi tui vẫn nói vậy hoài, có ai bắt bẻ đâu.
Chắc cụ ít chơi diễn đàn và mạng xã hội.

Lên mạng là phải chém nhanh, chém mạnh, chém bừa trúng hay trật không quan trọng.

Lò Văn Sò

Xe hơi
Đúng rồi. Hồi 2004 đến 2006 khu Hoàng Quốc Việt, Cổ Nhuế ăn cơm ngon thịt cá sườn toàn 3k. Các cụ học trên phố nó đắt chứ hồi 2004-2006 thì dưới đấy nó là ở quê nông thôn rồi. Đùng phát 2007 nó tăng chóng mặt...đến giờ vẫn hãi.
3k là mức sv hay ăn, ít tiền thì 2,5k hoặc mua nguyên cơm với rau ăn qua bữa thôi cụ. Thời đấy muốn ngon (đối với sv) thì phải 5k. Sau x lên thì tăng lên 15 - 20k/1 suất cơm.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
GDP bình quân thấp tăng trưởng tính theo % thì nó nhiều, tính theo lượng tăng thêm thì nó thấp.
Sin 55k USD/năm tăng 1% mỗi năm =550 USD
Việt Nam 3k USD/năm tăng 10%/năm= 300 USD
Mỗi năm nó tăng 1% còn gần bằng VN tăng 20%, Việt Nam mình phải tăng % ổn định ở mức cao trong thời gian dài mới thì cái % tăng trưởng cao nó mới khác biệt hẳn về mặt con số.
Cụ nói đúng, guống máy kinh tế của họ vừa mạnh vừa tối ưu rồi, để tăng trưởng thêm rất khó. Họ như cái xe đang chạy trên cao tốc, muốn tăng thêm tốc độ, đóng ga mạnh cũng chỉ được 1 ít thôi. Mình như anh nông dân đẩy xe cải tiến, đẩy 1 lúc là phải nghỉ, chỉ cần giảm thời gian nghỉ là có khi năng suất tăng gấp đôi.

tranminh83

Xe tải
Tâm lý của các bạn Thái đa phần là chán nản bởi các nguyên nhân sau:
1- Do chính phủ kém hiệu quả, xung đột, vấn đề Hoàng gia.
2- Mắc bẫy thu nhập 20 năm nay, kinh tế chậm đổi mới, phát triển...
3- Đồng Bạt tăng giá quá lớn gây tác động đến du lịch, sản xuất, đầu tư, thương mại...
4- Đã có xu hướng chuyển dịch sản xuất từ Thái ra ... Viêt Nam. Trong khi Thai ko nâng dc năng suất lao động.
5- Thái phụ thuộc vào 2 ngành là du lịch và oto, 2 ngành này đang giảm mạnh, gây bất ổn kinh tế, xã hội Thái.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

Cụ nói đúng về lạm phát.

Nhưng mà qua đây thì cũng thấy các ngành hàng người Việt làm chủ (ăn uống, dịch vụ, xăng dầu...) kém hiệu quả nên giá tăng nhanh.
Còn các ngành hàng nước ngoài làm chủ (đồ công nghệ, ô tô, xe máy...) thì tính cạnh tranh rất cao, mặc dù lạm phát như vậy nhưng giá bán ngày càng hạ, công nghệ ngày càng cao.

• Vodka
Reactions: UFA

bearbie

Xe điện
Cụ nói đúng về lạm phát.

Nhưng mà qua đây thì cũng thấy các ngành hàng người Việt làm chủ (ăn uống, dịch vụ, xăng dầu...) kém hiệu quả nên giá tăng nhanh.
Còn các ngành hàng nước ngoài làm chủ (đồ công nghệ, ô tô, xe máy...) thì tính cạnh tranh rất cao, mặc dù lạm phát như vậy nhưng giá bán ngày càng hạ, công nghệ ngày càng cao.
tùy giai đoạn thôi bác. Có những lúc giá heo, bò, gà chững lại cả 2 năm thì không ai kêu đâu. Hay lấy mì gói đi, giờ này bác vẫn mua được gói mì 1700d là mắc hay rẻ? Bà tàu hũ đem vô hẻm tui bán 6 năm tăng từ 5k lên 6k :), chẳng lẽ nói lạm phát 20% trong 6 năm?

Xăng dầu theo giá thế giới và nói như bác là giảm phát đó, vì 5, 7 năm trước có giá 23k là thường =)). Giờ loanh quanh 15k.

Nói chung là nên tạm tin cách tính lạm phát của chính phủ, trừ khi bác có bài nghiên cứu nào khác sâu, rộng, chính xác. Chứ cứ lấy 1 mặt hàng ra kêu lạm phát thì khác gì thầy bói xem voi.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
tùy giai đoạn thôi bác. Có những lúc giá heo, bò, gà chững lại cả 2 năm thì không ai kêu đâu. Hay lấy mì gói đi, giờ này bác vẫn mua được gói mì 1700d là mắc hay rẻ? Bà tàu hũ đem vô hẻm tui bán 6 năm tăng từ 5k lên 6k :), chẳng lẽ nói lạm phát 20% trong 6 năm?

Xăng dầu theo giá thế giới và nói như bác là giảm phát đó, vì 5, 7 năm trước có giá 23k là thường =)). Giờ loanh quanh 15k.

Nói chung là nên tạm tin cách tính lạm phát của chính phủ, trừ khi bác có bài nghiên cứu nào khác sâu, rộng, chính xác. Chứ cứ lấy 1 mặt hàng ra kêu lạm phát thì khác gì thầy bói xem voi.

Em chỉ nhận xét là trong cùng một khoảng thời gian (như cụ mô tả) thì các sản phẩm công nghệ của nước ngoài giảm giá, trong khi dịch vụ của VN tăng giá.
Về lạm phát thì em cũng cảm giác là con số chính thức tương đối gần với thực tế.

Tenxaunew

[Tịch thu bằng lái]
Trc mở nguyên 1 thớt với nội dung y hệt bên trên vẫn chưa thấy đủ hả cụ?
TL giờ ko phải mục tiêu của VN nữa đâu.
Mình vượt nó mọi mặt rồi
Mà Thái Lan kém Việt Nam, bao nhiêu ông vua, chả ông nào có quả lăng như Việt Nam mình

fantawoai1

Xe máy
Em có điều kiên đi du lịch Thái Lan rồi, Phải nói là đường xá nó thì phóng nhanh thôi rồi, người đi bộ thì đi ở trên cao hết

Tenxaunew

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vẻ ám ảnh về luyện kim nhỉ, còn bao công nghệ khác như bán dẫn, sinh học......
Về kinh tế trước mắt cứ ước mơ bằng Thái cái đã. Mặc dù so với thế giới Thái chưa là gì, nhưng mình còn trì trệ lắm.
Còn đuổi bọn Hàn Nhật ko phải là ko được, nếu ta có những thời kỳ tăng trưởng vàng trên 10% như Sing, Đài, Hàn, Trung quốc đã từng có. Tiếc rằng với cái kiểu tà tà, há miệng chờ sung như vn ta hiện nay thì ko bao giờ có.
10% thì làm làm gì
Ký xoẹt 1 phát,đất ruộng 300k/1m2, bán thành đất thổ cư 20.000.000/1m2, trừ san lấp chia chác còn 16tr/1m2
Tỷ lệ lợi nhuận là 5000%(năm nghìn %)

Trạng thái
Thớt đang đóng