So sánh độ sáng LED XHP50 - XHP70 và Halogen

like girl

Đi bộ
Em hóng các cụ xem loại nào sáng ạ.

MinhPT

Xe tăng
Gớm 1 ông tung 1 ông hứng, ra vẻ đo đạc để quảng cáo, hỏi thật: nick raul có phải nick âm binh của cụ =))
Cụ cần hiểu đúng trc khi mọi người hiẻu đúng
Lúc nào rảnh sẽ chỉ ra cho mọi người thấy
Nhưng có lời khuyên: đừng dại mà bỏ đèn halogen nguyên bản theo xe thay bằng led, vừa tốn tiền vừa kém hơn.
Có lẽ giờ mới thấy cao nhân xuất hiện. Bác ở trường phái nào? Chém gió cho vui; chọc ngoáy cho đỡ buồn hay mang kiến thức và trình độ ra chia sẻ với mọi người?
Sống ở OF lâu same same mới mình, bài viết đến nhiều (đa phần nội dung như trên) thế thì làm gì có lúc nào rảnh, mà đòi "chỉ ra cho mọi người thấy"
Mình có đồ, thích thì đo đạc, chụp hình, cái thực mình có để mọi người xem tham khảo.
Đã nhiều lần nói rồi: mình ko phải dân kinh doanh, lập topic để mọi người bàn về bản chất. Bác thực sự có gì ngoài chém gió thì chia sẻ cho vui.

SH150vN

Xe tải
Dạ i10 chân H4 lắp vô tư cụ êi.
E lại k ở thủ đô cơ :((
Thế cụ cho e xin chính xác tên đèn + thông số hoặc cụ có quen biết cửa hàng nào ngoài hà nội lắp uy tín giới thiệu e với. Cụ ib e giá tham khảo luôn nhé. E cảm ơn cụ!

Thunglife43

Xe tải
Gớm 1 ông tung 1 ông hứng, ra vẻ đo đạc để quảng cáo, hỏi thật: nick raul có phải nick âm binh của cụ =))
Cụ cần hiểu đúng trc khi mọi người hiẻu đúng
Lúc nào rảnh sẽ chỉ ra cho mọi người thấy
Nhưng có lời khuyên: đừng dại mà bỏ đèn halogen nguyên bản theo xe thay bằng led, vừa tốn tiền vừa kém hơn.
Em ạ cụ. Cụ có bằng chứng gì không mà vào phán như đúng rồi thế. Hay đây là diễn đàn ảo, thích múa phím như thế nào cũng được?

Em đến nhà cụ MinhPT rồi. Em xin cam đoan 2 cụ kia chả liên quan gì đến nhau mà tung hứng hết.

Em ạ cụ. Cụ có bằng chứng gì không mà vào phán như đúng rồi thế. Hay đây là diễn đàn ảo, thích múa phím như thế nào cũng được?

Em đến nhà cụ MinhPT rồi. Em xin cam đoan 2 cụ kia chả liên quan gì đến nhau mà tung hứng hết.
Suy luôn 3 cụ này là một luôn nè =))

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ cho e xin chính xác tên đèn + thông số hoặc cụ có quen biết cửa hàng nào ngoài hà nội lắp uy tín giới thiệu e với. Cụ ib e giá tham khảo luôn nhé. E cảm ơn cụ!
Cụ gặp cụ Thunglife43 nhé. Cụ ý morning chân H4 giống cụ đấy.
Còn ship qua đg hàng không 1A thì 2,5 tiếng cụ ra bến nc ngầm nhận hàng :)
Khi cụ yên tâm trải nghiệm và tự tin thì e mới cung cấp đc ạ ^^

Chỉnh sửa cuối:

MinhPT

Xe tăng
Đèn của Morning dùng H4, có chắn sáng chiếu trực tiếp nên không bị chói từ chip LED:

Khoang lắp đèn thì khó nhét được vừa hết đống dây tản nhiệt nên theo ý của bác chủ xe, mình đục lỗ thò dây tản nhiệt ra ngoài như hình đã post. cách này lợi thế về tản nhiệt nhưng rủi ro nước vào khoang đèn.

ATTILA

Xe điện
Đèn của Morning dùng H4, có chắn sáng chiếu trực tiếp nên không bị chói từ chip LED:

https://img.otofun.net/upload/v6/2017/03/19/28047-img-7446-

Khoang lắp đèn thì khó nhét được vừa hết đống dây tản nhiệt nên theo ý của bác chủ xe, mình đục lỗ thò dây tản nhiệt ra ngoài như hình đã post. cách này lợi thế về tản nhiệt nhưng rủi ro nước vào khoang đèn.

Cũng sợ bị nước vào bên trong đèn nên em cũng chưa dám lắp led đây ạ.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]

Cụ Minh nhiều đồ nghề nhỉ? Công việc của cụ là về ngành gì ạ?
E đã nhận được phản hồi từ cụ Thunglife43 , cụ ý đang rất sướng và tự tin khi đi đường, và bảo kết nhất là nháy pha như các cụ đã nói, ai giương pha đá phát xuống luôn :)

Thunglife43

Xe tải

Cụ viết bài bản.

Chắn sáng trực tiếp nên không chói trực diện. Tuy vậy vẫn tạo nên những tia sáng từ choá, người đối diện vẫn thấy như 2 "mắt thần".

Thunglife43

Xe tải
Cụ Minh nhiều đồ nghề nhỉ? Công việc của cụ là về ngành gì ạ?
E đã nhận được phản hồi từ cụ Thunglife43 , cụ ý đang rất sướng và tự tin khi đi đường, và bảo kết nhất là nháy pha như các cụ đã nói, ai giương pha đá phát xuống luôn :)

Rất sáng nên em chỉ đi cos thôi. Chỉnh 1 chút là đi ngoại thành 70 80km/h không cần pha như halogen.

Cụ ý làm cùng nghề với em :D

Cuối tuần bận nên em chưa có thời gian chét silicon vào. Còn đã chơi thì phải tính đến bị hơi nước rồi cụ.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Để tự tin chắc chắn 100%, các cụ trét chút silicol, loại Apollo A300 hoặc A500, 30-35k/lọ, trét xung quanh khu vực mình đục, khoét, các khe tản nhiệt (cấm ko đc bôi silicol bao hoàn toàn tản nhiệt :)) ). Cứ yên tâm và tự tin mà làm vì silicol có thể bóc ra được, ko ảnh hưởng đến thiết bị, còn bóng thì chống nước IP68 nên e ko sợ và vẫn bảo hành đàng hoàng nhé :).
Nói vậy chứ việc nước bẳn lên là rất khó, trước e chuột bạch xe e mà đến giờ ko xi nhê gì ạ, tuy nhiên các cụ cũng nên làm silicol cho khỏi lo lắng.

Ngoài ra một số ý kiến khác thắc mắc về dây tản nhiệt sau một thời gian bị bụi bám, đóng váng lại làm mất khả năng tản nhiệt, e cũng xin trả lời như sau:
- Các cụ lấy vợ về có chăm vợ không ạ? E còn chăm vợ hai hơn vợ cả, chưa ai lấy đc của e 50k rửa xe, ko phải vì mình keo kiệt mà vì mình chủ động chăm sóc mới yên tâm, e tự mua vòi xịt, nước làm bóng lốp, các loại nước hoa, dung dịch dưỡng da và nội thất, waxone, dung dịch tẩy keo và nhựa đường, các loại khăn 3M, giẻ rửa lau xe chuyên dụng, 1 tuần e rửa ít nhất 1 lần, tối đa 2 tuần e tự dọn nội thất 1 lần, trần xe bị bẩn e cũng lấy sunlight và giẻ rửa bát đánh nguyên một buổi trưa thì e nó sạch trở lại. E dẫn chứng dài vậy cũng có lý do của nó, các cụ có hay phải châm nước kính không? Lúc đi thay dầu có mở nắp capo ko? Có đúng ko ạ?
Vậy thì cớ gì mà ko để ý qua tản nhiệt, bóng đèn nó chống nước cơ mà, do đó nếu thấy có hiện tượng cặn bẩn thì các cụ dùng tay vò, gõ, rửa, lau cái dây đi cho khỏi bụi bẩn, chẳng mất gì, mất khoảng 2p cho 2 bên thôi nhưng cụ lại yên tâm cả năm, e nói cả năm vì thực sự bụi lên khoang và đọng lại tản nhiệt là rất ít, chả thấm gì, kể cả các cụ đi bùn, sình lầy cũng thế thôi ạ.
Chúc các cụ yên tâm chơi led tản nhiệt dây dẫn nói chung, và XHP70 L7 nói riêng ^^

Chỉnh sửa cuối:

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Rất sáng nên em chỉ đi cos thôi. Chỉnh 1 chút là đi ngoại thành 70 80km/h không cần pha như halogen.

Cụ ý làm cùng nghề với em :D

Cuối tuần bận nên em chưa có thời gian chét silicon vào. Còn đã chơi thì phải tính đến bị hơi nước rồi cụ.
Nhân tiện cụ Thunglife43 (edit tên thật cho nguy hiểm :)) ) nói về vấn đề hơi nước, nếu như halogen sinh nhiệt cao và chỉ cần choá nứt khe thôi là ăn no hơi nước.
Nhưng đối với led, nhiệt toả từ tim led được dẫn ra sau để tản nhiệt nên phần choá và kính đèn các cụ sờ sẽ thấy khác biệt hẳn, gần như ko nóng, và như vậy kể cả choá có vấn đề chút thì cũng ko sinh hơi nước. Các cụ cứ sờ là biết, ko nóng bằng bên bật lăng léc hoặc signal cơ ạ. Như vậy ngoài việc sáng hơn thì nó còn bảo vệ cho chóa và kính đèn nữa.
Hôm lắp ở HN cho cụ Matizcoi e cũng đã khắc phục cho cụ ý choá bị thủng và nứt, cũng ko có nhiều t/g nên chỉ làm vội thôi, nhưng hiện tại cũng k thấy cụ ý nói về vấn đề nước vào, mà kính choá của cụ ý cũng bị mờ đục rồi cơ ạ.

Khoe thêm: mấy anh e ngồi lắp ở vỉa hè, uống cafe thế là có thằng ku đi qua đánh rơi hồ sơ tài liệu, liên lạc mãi mới gọi đc đến lấy.
Lúc đến lấy đồ nó dừng xe máy, hùng hổ lao vào bàn, đập bốp phát xuống mặt bàn bao ba số 555 và nói: e cảm ơn các anh :)) HẾT HỒN !!!

Chỉnh sửa cuối:

Thunglife43

Xe tải
Cụ Mr raul nói chuẩn, chóa không nóng như halogen.

Chỉnh sửa cuối:

Thunglife43

Xe tải
Gửi các cụ review XHP70 L7 trên xe em:

Đi đường:

Cos, pha:

Nhìn đối diện (Em đã trực tiếp nhìn vào đèn, chỉnh sáng điện thoại sao ảnh ra tương đương với mắt nhìn, nhưng lên máy tính thì nó lóa hơn, thực tế bằng 1/2 ảnh, vì sao thì các cụ nhìn đèn gầm halogen sẽ rõ):

P/s: post này trả bài cụ MinhPTMr raul.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]

Đi đường:

Cos, pha:

Nhìn đối diện (Em đã trực tiếp nhìn vào đèn, chỉnh sáng điện thoại sao ảnh ra tương đương với mắt nhìn, nhưng lên máy tính thì nó lóa hơn, thực tế bằng 1/2 ảnh, vì sao thì các cụ nhìn đèn gầm halogen sẽ rõ):

Hii, cảm ơn cụ:)
Vẫn biết bên tài luôn thấp hơn bên phụ, nhưng theo clip chiếu tường thì e thấy lệch hơi quá.
Còn clip đi đường thì lại k sao?

Thunglife43

Xe tải
Hii, cảm ơn cụ:)
Vẫn biết bên tài luôn thấp hơn bên phụ, nhưng theo clip chiếu tường thì e thấy lệch hơi quá.
Còn clip đi đường thì lại k sao?
Em vặn bừa ốc thôi, đi đường là cos, trên tường cos thành 1 đường chéo từ lái sang phụ.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Em vặn bừa ốc thôi, đi đường là cos, trên tường cos thành 1 đường chéo từ lái sang phụ.
vậy thì bên tài cụ phải vặn tuavit ngược chiều kim đồng hồ nữa thì hợp lý hơn, nó sẽ xoay nắp theo chiều kim đồng hồ để đẩy lên cao chút :)

Chỉnh sửa cuối:

MinhPT

Xe tăng

Đi đường:

Cos, pha:

Ánh sáng LED của OK rồi. Chỉnh đèn bên lái cao hơn chút.
Chỗ chỉnh mình chỉ bác rồi.

Nói chung là không phụ độ máu của bác đến nhà mình lắp.