So sánh Kia Forte với ... Ford Mondeo V6 2.5

Cu Sut

Xe buýt
Khi ngồi em Forte lần đầu tiên, em thấy khác biệt ngay là cái khoản hộp số. Forte 4 cấp, còn Mondeo 5 cấp. Forte chuyển số cực nhẹ nhàng, máy nghe êm ru, em cố để ý khi nào nó tự động chuyển số nhưng hoàn toàn bó tay, xe không giật tẹo nào, chỉ khi nào để ý đồng hồ vòng tua máy thì mới biết, quá tuyệt. Còn cái anh Mondeo thì chuyển số nào biết số đấy. Máy thì kêu to dã man, nhất là bật điều hòa mà thì máy gầm lên sốt cả ruột, hic hic. Nếu đi trong phố thì em Forte rất là bốc, đặc biệt trong khoảng 20 Km/h đến 50 Km/h chả thua anh Mondeo tẹo nào cả, thậm chí còn bốc hơn. Còn chạy đường dài thì thua anh Mondeo 2.5 là đúng rồi, khỏi bàn cãi, thua về khoản tăng tốc đường trường, vượt mặt xe khác mà thôi. Nhưng mà cứ tằng tằng, thì em chạy Forte cũng đú đởn phết, có kém ai về khoản tốc độ đâu, cũng trên dưới 100 Km/h như ai đấy chứ, hê hê.
Thứ 5, về độ ồn. Em đi vào đường bê tông, các bác không biết có tin em không chứ em thấy em Forte ngon hơn hẳn, chắc là xe nhập nó thế chăng? Mondeo đi vào đường bê tông thì thôi rồi, ồn kinh khủng, hic hic. Nhưng khi đi nhanh trên đường trường, thì anh Mondeo có phần ngon hơn, tiếng gió ở trong khoang xe bé hơn em Forte thật.

Chốt hạ, em thấy từ anh Mondeo xuống đời em Forte là một quyết định đúng đắn. Tiết kiệm nhiên liệu, cảm giác lái không kém anh Mondeo tẹo nào, an toàn và chắc chắn. Em không nói quá chứ ngồi lái em Forte em thích hơn Mondeo vì nhẹ nhàng thanh thoát, vọt nhanh lắm. Các cụ nào đã lấy và chuẩn bị kết em Forte thì em thấy với giá tiền 28500$ với bản Full Option phiên bản 2010 như của em thì quá hợp lý so với những gì nó đem lại cho ta.
Các cụ nhớ bỏ cho em 1 phiếu nhá, hí hí. (y)
Cụ ơi, vụ hộp số em thấy nó thế nào ý. Em tưởng hộp số 5 cấp phải ngọt hơn hộp số 4 cấp chứ ạ.

Vụ cách âm, nếu nói như cụ thì hẳn là Kia có công nghệ cách âm vượt trội so với Ford, vì sản xuất giá thành rẻ hơn mà hiệu quả cách âm lại hơn hẳn. Hay là bọn Ford nó đểu, Mondeo của nó là loại sedan rẻ tiền, sang Việt Nam nó thành sedan đắt tiền nhỉ???:^)

Cứ như cụ tả, thì chốt hạ ngắn gọn là: các bác các cụ chạy Mondeo là ngu hết, vì bỏ tiền gấp rưỡi mà sướng chỉ bằng một nửa:^)

Em không tin cụ lắm, định vote -, nhưng vì chưa lái cả hai xe này như cụ nên thôi, coi như kém cụ vụ kinh nghiệm.

Cu Sut

Xe buýt
Em đồng ý đẳng cấp Mondeo là chiếu trên rồi. Em có nói gì về vấn đề này đâu. Em chỉ so sánh cảm giác lái và một vài điều hiển nhiên như thế thôi. Bác cứ đọc lại kỹ bài của em mà xem. Có phải cái gì Forte cũng hơn Mondeo đâu chứ. :P
Chịu cụ thật. Cụ đọc lại bài của cụ đi, tất nhiên cụ cũng có nói có cái Kia Forte kém Mondeo, nhưng nếu đọc cả tổng thể bài của cụ thì Kia Forte phải có giá 45k Obama, còn Mondeo giá chỉ 25k thôi ạ.

luxus

Xe tăng
em đoán chủ thớt mua xe Mondeo cũ, gặp đúng con ghẻ lở hắc lào chạy được vài tháng rồi bán luôn. Cái cảm nhận Forte của bác ý chỉ có ở người mới mua xe mới tinh lần đầu tiên thôi.

Bác ý nói là chạy Mondeo cả 4 năm rồi thì chắc là mua từ mới tinh, nếu như mua từ mới tinh mà chê Mondeo như thế thì chỉ bốc phét. Các bác vote trừ em thoải mái nếu nghe không thuận tai.

Gcar

Xe container
C
Vụ cách âm, nếu nói như cụ thì hẳn là Kia có công nghệ cách âm vượt trội so với Ford, vì sản xuất giá thành rẻ hơn mà hiệu quả cách âm lại hơn hẳn. .
Cách âm thì là tương đối thôi, cũng còn tùy thuộc vào cái máy nữa. Nếu máy to, công suất mạnh, lại hơi cũ thì có cách âm giỏi hơn cũng khó tránh ồn. Tăng tốc cũng vậy, còn phụ thuộc vào khối lượng xe, chứ không phải cứ máy khỏe hơn thì vọt hơn.

Hộp số cũng thế, đời cũ và đời mới nó khác. Cùng đời, cùng hãng sản xuất mà chạy lâu hay thiếu dầu cũng có thể khác!

Chỉnh sửa cuối:

Cars

Xe đạp
Pótay.com. Đây là lần đầu tiên em nghe nói vụ số tự động 4 cấp êm ái hơn 5 cấp đấy. Nói như cụ chẵng nhẽ cái thằng Santafe nó chuyển hộp số tự động từ 5 cấp lên 6 cấp là do công nghệ tụt lùi à ?:77::77:. Em ko đi Ford nhưng chẵng nhẽ con Mondeo giá $45k xếp chiếu dưới so với Forte ?? Trong khi đó MD là công nghệ Mỹ, còn Forte thì đang cố gắng để đưa chân vào thị trường Mỹ.
Khoản ăn uống em thấy có cảm nhận cũng hay thật, nếu con Forte cũng là 2.5L và sau khi sử dụng 5 năm như MD 2.5V6 thì liệu con nào uống ác hơn đây ?
Cảm nhận như kụ chả khác gì đang đi con X5 2005, nay xuống đời mua con Morning SLX2009 thấy SLX ngon, nhẹ nhàng hơn X5 2005 quá nhiều:21::21::21:.

tran_thuat_lai

Xe lăn
Pótay.com. Đây là lần đầu tiên em nghe nói vụ số tự động 4 cấp êm ái hơn 5 cấp đấy. Nói như cụ chẵng nhẽ cái thằng Santafe nó chuyển hộp số tự động từ 5 cấp lên 6 cấp là do công nghệ tụt lùi à ?:77::77:. Em ko đi Ford nhưng chẵng nhẽ con Mondeo giá $45k xếp chiếu dưới so với Forte ?? Trong khi đó MD là công nghệ Mỹ, còn Forte thì đang cố gắng để đưa chân vào thị trường Mỹ.
Khoản ăn uống em thấy có cảm nhận cũng hay thật, nếu con Forte cũng là 2.5L và sau khi sử dụng 5 năm như MD 2.5V6 thì liệu con nào uống ác hơn đây ?
Cảm nhận như kụ chả khác gì đang đi con X5 2005, nay xuống đời mua con Morning SLX2009 thấy SLX ngon, nhẹ nhàng hơn X5 2005 quá nhiều:21::21::21:.
người ta nói thế là đúng dồi còn giề.
giả dụ như cụ đi X5 trong phố thì có dễ quay đầu được như Morning không ? :))

Gcar

Xe container
Pótay.com. Đây là lần đầu tiên em nghe nói vụ số tự động 4 cấp êm ái hơn 5 cấp đấy. Nói như cụ chẵng nhẽ cái thằng Santafe nó chuyển hộp số tự động từ 5 cấp lên 6 cấp là do công nghệ tụt lùi à ?:77::77:.
Trong khi đó MD là công nghệ Mỹ, còn Forte thì đang cố gắng để đưa chân vào thị trường Mỹ.
Khi chạy trong thành phố thì có khi xe chỉ dùng 3 số đầu tiên, 4 hay 5 cấp cũng vậy thôi!! Còn chuyện "công nghệ Mỹ" thì thôi quên đi, Kia và Hyundai coi chừng là công nghệ Đức đấy bác ạ!!

Cars

Xe đạp
Vâng, chắc quay ngon hơn còn X5 chỉ đứng nhìn và lắc đầu chịu thua kụ nhỉ:21::21::21:. KM chắc chuyển số cũng nhẹ nhàng êm ái hơn X5 nữa:)):)):)):)):)):))

Cuabien

Xe điện
Có gì mà bó tay chứ ! Cụ ấy so sánh giữa chiếc xe cữ và chiếc xe mới cụ ấy đi và cảm nhận như vậy, nói vậy ! Thớt này có nói gì đến MD 2009 với KF2009 đâu mà các cụ ném đá dữ vậy ??? :^)

kenu97

Xe container
Chịu cụ thật. Cụ đọc lại bài của cụ đi, tất nhiên cụ cũng có nói có cái Kia Forte kém Mondeo, nhưng nếu đọc cả tổng thể bài của cụ thì Kia Forte phải có giá 45k Obama, còn Mondeo giá chỉ 25k thôi ạ.
có con Mondeo nào đi 4 năm giá 45k ko? Bác chả đọc gì cứ cắm đầu cắm cổ vào ném đá nhà người ta.

Cụ chủ thớt đang tự sướng thì cứ cho bác ý sướng 1 tí nên so sánh con Forte mới với con Mondeo cũ đi mấy năm rồi, ném đá thì ném nó hợp lý 1 tí đỡ bị ng khác cười cho :69:

@Các cụ khác, bác chủ thớt đã nói rất rõ là so sánh cái cũ với cái mới rồi, mà bản thân sự so sánh này là khập khiễng. Fun 1 chút đi, đâu cứ gì nhất quyết cứng nhắc thế ko? :77::77::77:

bigbang

Xe máy
Pótay.com. Đây là luyần đầu tiên em nghe nói vụ số tự động 4 cấp êm ái hơn 5 cấp đấy. Nói như cụ chẵng nhẽ cái thằng Santafe nó chuyển hộp số tự động từ 5 cấp lên 6 cấp là do công nghệ tụt lùi à ?:77::77:. :21:.
Giới thiệu với cụ Lacetti CDX mới nhất, số tự động 6 cấp -> đi như 3 cấp :)):)) (em nói chuyện ngoài lề tí, mấy bác CDX đừng ném đá em nhé)

longdq

Xe hơi
Cụ lói thế lào chứ, X5 đi trong phố quay đầu mà gặp vỉa hè em phi lên luôn 1 đỏ là xong, Morning của cụ có dám phi lên vỉa hè ko?:21:

OmegaO9

Xe container
Người OF
Nếu cụ chủ thớt so sánh Mondeo cũ đi được vài năm rồi thì còn chấp nhận được, chứ nếu xe mới là khập khiễng,Ford Mondeo xe cũ thì đúng là quá mất giá,em trai em nó cũng đã từng bán vội vàng Mondeo 2.5 màu lá mạ,biển 29T sau khi mua được 2 tháng vì vấn đề ăn xăng và điều hòa, còn lại cảm giác lái,nội thất của xe là rất ổn đấy chứ ạ.Âm thanh của em nó có DVD 10 đĩa và 7 loa hifi +loa kim,ghế điện,ABS,EBD,BA.Dù sao Mondeo nó cũng là con bài chiến lược của Ford và có nhiều giải thưởng;em nghĩ cụ chủ thớt có mối tình buồn nào đó trên em Mondeo này nên sau khi bán mới chê ỏng chê eo em nó chứ ạ, dù em bán xe Hàn nhưng nếu để so Forte và Mondeo cùng tình trạng như nhau, thì em dám bạo miệng là Forte không có cửa với Mondeo ,đơn giản vì nó không cùng phân khúc và không cao cấp bằng ,cũng như so sánh Everest với Santafe vậy :21:

OmegaO9

Xe container
Người OF
Giới thiệu với cụ Lacetti CDX mới nhất, số tự động 6 cấp -> đi như 3 cấp :)):)) (em nói chuyện ngoài lề tí, mấy bác CDX đừng ném đá em nhé)
cụ bigbang so sánh như vậy cũng....khập khiễng, vì lẽ Lacetti có 1.6 thôi mà trang bị hộp số 6 At để cõng 1305 kg chưa tải,điều đó hợp lý hơn nếu ở máy 2.0,còn bản 1.6 cụ gạt sang trái đi số sàn xem có khác không ạ.Động cơ yếu mà trang bị ly hợp nhiều cấp thì xe ì là đương nhiên,Forte nếu các cụ tăng tốc,mặc dù số tự động 4 cấp vẫn có khoảng hẫng nhất định đó thôi.Còn Mondeo máy V6,tự trọng 1,5 tấn ,mà số tự động 5 cấp thì quá ổn còn gì nữa ạ, đó là vì thời mà Mondeo ra mắt tại VN thì công nghệ hộp số còn chưa rầm rộ ( mới chỉ Mercedes ra mắt hộp số 7G tronic vào năm 2003).

Xu thế hộp số nhiều cấp hiện nay được đánh ra là làm cho xe tiết kiệm nhiên liệu hơn, em ái hơn,nên hiện tại bác Porsche và Lù Xù nô nức đưa hộp số 8 cấp vào một số mẫu xe của mình :P

tungcalo

Xe điện
Nói thật, đọc mấy câu hỏi ngu ngơ của bác trên OF thì em chẳng dám nghĩ là bác là ngừoi đã đi xe ...4 năm đâu. Em cá là 2 năm nữa bác sẽ mở topic "So sánh TATA nano với... Kia forte".
Thưa cụ, tụi chúng em có tiền, chúng ta mua xe để đi, để sướng chứ không phải để oai ạ. Nếu xét trên phương diện đó thì em Forte có nhiều điểm hơn MD rồi ạ. Còn đi giao dịch và làm ăn thì rõ ràng em Forte chỉ là gái nhà quê so với MD rồi.
@cụ chủ thớt: Cụ so sánh thế thì đúng là so Lọ Lem với lại Công Chúa rồi :21::21:
Ơ, dưng mờ bây giờ ở cái xóm nước đen nhà em, tụi trẻ bây giờ lại chọn em Forte để làm xe hoa mới oai chứ ạ. Tặng các bác hội Gà Rán đây.

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng KF nên em chả ý kiến giề .. chỉ có hơi thắc mắc chỗ bôi đen .. cái này nhiều cụ nói, cũng nhiều cụ hỏi mà chửa có ai rả nhời :))
Vậy em trả lời nhá. Em lấy tại Hải Phòng, cảng Đình Vũ của anh Hùng ở Long Biên, điện thoại: 0913361342. Nhưng em nói trước là được giá đấy hay rẻ hơn nữa thì tùy thuộc cách ngoại giao làm giá của các bác nhé :).

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, vụ hộp số em thấy nó thế nào ý. Em tưởng hộp số 5 cấp phải ngọt hơn hộp số 4 cấp chứ ạ.

Vụ cách âm, nếu nói như cụ thì hẳn là Kia có công nghệ cách âm vượt trội so với Ford, vì sản xuất giá thành rẻ hơn mà hiệu quả cách âm lại hơn hẳn. Hay là bọn Ford nó đểu, Mondeo của nó là loại sedan rẻ tiền, sang Việt Nam nó thành sedan đắt tiền nhỉ???:^)

Cứ như cụ tả, thì chốt hạ ngắn gọn là: các bác các cụ chạy Mondeo là ngu hết, vì bỏ tiền gấp rưỡi mà sướng chỉ bằng một nửa:^)

Em không tin cụ lắm, định vote -, nhưng vì chưa lái cả hai xe này như cụ nên thôi, coi như kém cụ vụ kinh nghiệm.
Tóm lại, cụ đọc kỹ lại bài của em cụ nhé. À, cụ chiến thử 2 em này đi, đảm bảo cụ sẽ thấy là Mondeo khi chuyển số thì biết ngay, cảm nhận ngay tức thì qua độ giật của máy và tiếng máy kêu. Còn em Forte thì êm hơn rất nhiều. Cái này em nói rất khách quan vô tư cụ ạ. :)

Cu Sut

Xe buýt
Tóm lại, cụ đọc kỹ lại bài của em cụ nhé. À, cụ chiến thử 2 em này đi, đảm bảo cụ sẽ thấy là Mondeo khi chuyển số thì biết ngay, cảm nhận ngay tức thì qua độ giật của máy và tiếng máy kêu. Còn em Forte thì êm hơn rất nhiều. Cái này em nói rất khách quan vô tư cụ ạ. :)
Em đọc lại rồi, thấy cụ nói Forte hộp số 4 cấp, Mondeo hộp số 5 cấp, và cụ khen hộp số Forte êm mượt hơn. Em thắc mắc chỗ này, vì thường hộp số nhiều cấp hơn sẽ êm hơn. Còn tất nhiên cụ chạy chính hai con đó thì cụ sẽ có cảm nhận riêng của cụ thôi, cái này em không dám bàn thêm.

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Cái xe cũ của cụ nó 10 vạn rồi. Còn cái mới mua này nó chưa được 1 vạn đâu. E thề

OmegaO9

Xe container
Người OF
Nếu cụ chủ thớt nói Mondeo 2.0 thì còn có lý, nhưng Mondeo 2.5 ,động cơ 6 xi lanh , tổng hợp đủ đồ ,và được Ford quảng cáo là xe hạng 5 sao, cái hồi mà DVD trên xe hơi còn hiếm...mà cụ nói là kém FORTE là không minh bạch cụ ạ,cụ chủ thớt có thể nói Mondeo cụ chạy được nhiều chưa ạ, bởi khoảng thời gian Mondeo ra mắt với Forte là khoảng gần 6 năm :P