[Funland] Sống tại Vinhome Ocean park

Xe_om_day

Xe buýt
Cám ơn các cụ. Nghe các cụ góp ý có khi em dừng ý định mua ở đây thôi :D.
Các F1 nhà em thì cứ thích đến cuối tuần thi thoảng đc ba chở ra đây chơi thoáng mát đánh cầu các kiểu :)
Em ko volka đc hết các cụ cho em xin nợ
Cụ cứ thuê ở 1 thời gian xem thế nào, nhu cầu của mình đến đâu đã rồi hẵng quyết định. Nếu cụ làm quanh mạn Hưng yên, Gia Lâm, Long Biên hoặc thậm chí loanh quanh Vĩnh Tuy thôi thì đi lại cũng không phải vấn đề lớn.

xe rùa 2012

Xe container
em chả hiểu sao Vin ảo thê
ngoại thành mà đắt hơn nhiều nội đô
xa xôi tít mít.
đúng nghĩa ra ngoại thành san ruộng, đào ao, rải cát rồi hô biến thành hồ Tây

em dự hết sốt dân đầu tư nếm trái đắng hết
Nếu trên 40 triệu / m2 thì mua luôn nhà đất ở cho sướng cái thằng người cụ nhể

search

Xe điện
Dân mình lười quá, đi bộ vài trăm m kêu oai oái :D
Rồi xh dùng ô tô và pt công cộng nhiều dần lên thì sẽ thích nghi dần. Ở những nước dt nhỏ đông dân, châu Âu, HK, Sing, Nhật... lấy đâu ra để xe ngay nhà. Số ít có thể nhưng đa phần đi bộ 1 vài trăm m là quá bt :)

Ta0310

Xe đạp
Hồi tháng 4 mém em mua 1 căn liền kề 8.5t ở đây, may sao nyc chê với gàn nên cũng chán chả mua nữa. Giờ nghĩ lại đúng may thật, chỗ này vừa xa vừa đắt. Mua thì đắt mà giá cho thuê thì bèo nhèo. Đợi dân đông lên để mở shophouse cũng còn khó. Giờ mà mua rồi bán lại thì khả năng bị lỗ.
Giờ này em tìm căn Lk giá 9 tỷ không có căn nào nữa rồi ạ! Giá giờ ảo quá .! Tăng chóng cả mặt.

bilic

Xe buýt
Rồi xh dùng ô tô và pt công cộng nhiều dần lên thì sẽ thích nghi dần. Ở những nước dt nhỏ đông dân, châu Âu, HK, Sing, Nhật... lấy đâu ra để xe ngay nhà. Số ít có thể nhưng đa phần đi bộ 1 vài trăm m là quá bt :)
Do các chung cư ở nội thành đều để xe dưới hầm nên các cụ mặc định là thế. Kể mà trời mưa to mà để xe rồi xách đồ đi bộ 500m về thì cũng nản thật

bilic

Xe buýt

DriveBravo

Xe buýt
Cái biển hồ được thời gian đầu màu có vẻ đẹp nhìn trong xanh, giờ thiếu mỗi thêm bèo vào là giống nước ao 100%. Cụ nào sale vin trong này đề xuất lên thay nước đi
Biển gió liu riu, sóng lăn tăn...cá dập dềnh

cadan

Xe container
Em ở nhà thuê, view đpẹ, nhưng em về đến nhà mệt đứt hơi, chỉ muốn lăn quay ra nằm cái cho sướng, view vào lúc nào? Mấy cái này nó thực ra rất ảo, chỉ dành cho các bạn mơ mộng, còn thực dụng thì ...
chuẩn mợ nhỉ

1 ngày 2 tiếng đi lại trên đường
1 tuần 14 tiếng
1 tháng 60 tiếng
1 năm 730 tiếng

lãng phí một khúc đời

cadan

Xe container
chắc ban đầu vin tính bán cho công nhân, nông dân ở gần đó, đa phần đi xe máy xe đạp nên ko thiết kế hầm cho rẻ rồi
kế hoạch ban đầu chỉ như thế này ạ:

LFC

Xe hơi
Đi bộ thể dục hàng ngày vài km một cách chủ động thì là bình thường cụ ạ. Nhưng trời nắng gắt như đợt vừa rồi hay bão bùng, rồi chị em đi giầy cao ngất ngư hay đi chợ về túi to túi bé mà lại phải đi bộ từ khu đỗ xe về đến nhà mình thì quá ư là bất tiện.
E sang Vin smartcity ở Tây Mỗ xem, các khu nhà ko đủ lot đỗ xe dưới hầm, nói có khu đỗ xe riêng - là e thôi luôn.

search

Xe điện
Đi bộ thể dục hàng ngày vài km một cách chủ động thì là bình thường cụ ạ. Nhưng trời nắng gắt như đợt vừa rồi hay bão bùng, rồi chị em đi giầy cao ngất ngư hay đi chợ về túi to túi bé mà lại phải đi bộ từ khu đỗ xe về đến nhà mình thì quá ư là bất tiện.
E sang Vin smartcity ở Tây Mỗ xem, các khu nhà ko đủ lot đỗ xe dưới hầm, nói có khu đỗ xe riêng - là e thôi luôn.
E đang nói nước ngoài họ cũng đi bộ lấy xe, ko nói đi bộ tập TD. Cụ sang châu Âu, Hàn, Sing, kể cả ở cc ven, ko có chỗ để xe ngay chân nhà đâu, đi bộ 1 vài trăm m là bt, đặc biệt nếu đi pt công cộng bộ hơi xa luôn, làm gì có bus hay metro ngay chân nhà hết :D Nắng mưa dân họ dùng ô bt thôi, chỉ cần vỉa hè sạch sẽ, ko hàng quán bẩn thỉu là đi rất ok. Dân mình sử dụng ô tô nhưng muốn sát sạt nhà như xm. Thế mới thấy đi ô tô dừng lề đường mua đồ ở mình rất phổ biến :) văn hóa đi ô tô nó cũng mất thời gian dần dần :)

ropa86

Xe máy
E đang nói nước ngoài họ cũng đi bộ lấy xe, ko nói đi bộ tập TD. Cụ sang châu Âu, Hàn, Sing, kể cả ở cc ven, ko có chỗ để xe ngay chân nhà đâu, đi bộ 1 vài trăm m là bt, đặc biệt nếu đi pt công cộng bộ hơi xa luôn, làm gì có bus hay metro ngay chân nhà hết :D Nắng mưa dân họ dùng ô bt thôi, chỉ cần vỉa hè sạch sẽ, ko hàng quán bẩn thỉu là đi rất ok. Dân mình sử dụng ô tô nhưng muốn sát sạt nhà như xm. Thế mới thấy đi ô tô dừng lề đường mua đồ ở mình rất phổ biến :) văn hóa đi ô tô nó cũng mất thời gian dần dần :)
Cụ ơi ở châu Âu chung cư hầu hết đều có chỗ để ô tô cho cư dân ngay chân tòa nhà cụ ơi.

KENO

Xe buýt
Kính các cụ,
Có cụ nào sống ở Ocean park chưa ạ. Cho em xin ít rì viu. Hôm rồi xuống đây xem nhà thấy thoáng mát trong lành quá đâm ra lại đang thích thích. Em định thuê ở 1 vài tháng để cảm nhận mà chủ nhà cho thuê có vẻ nóng ruột quá, ngày nào cũng gọi cháy máy, nhắn tin zalo bất kể ngày và đêm cho em, lắm hôm thấy 1h đêm vẫn nhắn, 5h sáng nhắn, 6h sáng gọi. Năn nỉ thuê, rồi thì mỗi ngày lại giảm tiền đi một chút. Tự dưng em lại thấy nghi ngại :D.
Các cụ có trải nghiệm thì share cho em với nhé.
Em volka đủ, em hứa :D
Kiên nhẫn chờ đến khi chủ nhà chấp nhận trả tiền hàng tháng cho Cụ thì hãy thuê ạ

search

Xe điện
Cụ ơi ở châu Âu chung cư hầu hết đều có chỗ để ô tô cho cư dân ngay chân tòa nhà cụ ơi.
Ko có đâu cụ, 1 phần có thôi. Đi bộ ở châu Âu là 1 điều tất yếu :)

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Ko có đâu cụ, 1 phần có thôi. Đi bộ ở châu Âu là 1 điều tất yếu :)
Cụ đang nói những nước nào, chung cư ở thành phố nào? Cụ đã đi và thấy ở đâu, ví dụ em xem nào?

LFC

Xe hơi
À, đúng như cụ nói thật, nhưng ý e chỉ là phản biện lại việc ko phải là dân Việt mình lười đi bộ, mà chỉ là thấy ko thuận tiện cho việc đi bộ những lúc đó - khi chỗ để xe xa với nhà ở - thôi.
Hơn nữa, e cho là, ở NN họ đi bộ lấy xe như vậy chỉ đơn giản vì họ ko có lựa chọn khác (cho việc đỗ xe hay đi ra bến metro, bus). Nếu họ mua nhà có chỗ đỗ xe ngay hầm thì chắc họ cũng chẳng yêu cầu cho tôi chỗ đỗ xe xa hơn vì tôi thích đi bộ cả :P

search

Xe điện
Cụ đang nói những nước nào, chung cư ở thành phố nào? Cụ đã đi và thấy ở đâu, ví dụ em xem nào?
Em có tg vài năm ở London, nhà cc ở tầm zone 2-3 tầm trên 10T xe loanh quanh chân nhà đc vài chiếc, còn lại đê xa, họ ko có hầm mấy đâu. Ngoài ra đi các nc châu Âu cũng tương đối cụ à. Châu Á như Sing, Tokyo, HK, đa phần ở cc thì đi bộ ra ga tàu hay bus. Lấy đâu ra nhà cc nào cũng có chỗ ô tô để ngay chân nhà. Nước nào cũng thế thôi, ko khu cc cấp trung bình nào làm đc chỗ để xe ô tô cho tất cả bằng cách đào hầm đc. Đặc biệt cc ko nhiều tiền, chi phí cho làm hầm ko cho phép. Cơ bản nước nào cũng thế thôi. Nhà liền kề cũng vậy luôn, đa phần họ ko để xe trong nhà mà để cách nhà 1 đoạn khá xa. Chuyện đi bộ 1 vài trăm m là việc cực kỳ bt ở các khu đô thị, rồi xh sẽ quen thôi. Như cách đây tầm 17 năm, e đi ô tô ở Hn thích đỗ đâu thì đỗ, xx chẳng bh hỏi, mà chỗ thì đầy, ngỗi cafe xe đỗ cửa quán vì ít ô tô. Còn bây h nếu ko có lx thì tìm chỗ đỗ nhiều lúc cực vất, để lung tung cũng chẳng có chỗ luôn, và cũng phải thích nghi thôi kêu ca gì. Khi xh phát triển lên thì việc đi bộ phổ biến lắm cụ ạ.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Em có tg vài năm ở London, nhà cc ở tầm zone 2-3 tầm trên 10T xe loanh quanh chân nhà đc vài chiếc, còn lại đê xa, họ ko có hầm mấy đâu. Ngoài ra đi các nc châu Âu cũng tương đối cụ à. Châu Á như Sing, Tokyo, HK, đa phần ở cc thì đi bộ ra ga tàu hay bus. Lấy đâu ra nhà cc nào cũng có chỗ ô tô để ngay chân nhà. Nước nào cũng thế thôi, ko khu cc cấp trung bình nào làm đc chỗ để xe ô tô cho tất cả bằng cách đào hầm đc. Đặc biệt cc ko nhiều tiền, chi phí cho làm hầm ko cho phép. Cơ bản nước nào cũng thế thôi. Nhà liền kề cũng vậy luôn, đa phần họ ko để xe trong nhà mà để cách nhà 1 đoạn khá xa. Chuyện đi bộ 1 vài trăm m là việc cực kỳ bt ở các khu đô thị, rồi xh sẽ quen thôi. Như cách đây tầm 17 năm, e đi ô tô ở Hn thích đỗ đâu thì đỗ, xx chẳng bh hỏi, mà chỗ thì đầy, ngỗi cafe xe đỗ cửa quán vì ít ô tô. Còn bây h nếu ko có lx thì tìm chỗ đỗ nhiều lúc cực vất, để lung tung cũng chẳng có chỗ luôn, và cũng phải thích nghi thôi kêu ca gì. Khi xh phát triển lên thì việc đi bộ phổ biến lắm cụ ạ.
1, Em vừa search thử vài tòa nhà ở Singapore, tòa nào cũng có hầm, chỗ để xe dưới chân hoặc trên sân thượng. Không thấy như cụ nói.
2, Tại sao họ đi bộ nhiều? Vì họ đi phương tiện công cộng.
3, Cụ đang nói ngược. Urban càng chật, thì càng phải làm bãi gửi xe ở hầm, trên sân thượng. Đã chật còn làm nhà để xe cách đấy cả cây số???