[Funland] Sự cháo trở của 1 con người!!!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
Chả hiểu hợp đồng , tuyển dụng kiểu gì mà tài khoản đổ lương không có ?

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không cần nói nhiều quá cụ ạ. Càng nói thì càng rõ cân nhắc đắn đo bên nặng bên nhẹ của cụ.

Hợp đồng thử việc 3 tháng, làm 42 ngày, kể cả báo trước cũng chưa có lý do gì bàn việc ký tiếp, ký chính thức, hay là thế nào. Cụ toàn làm việc vặt, nghỉ hay không nghỉ không mất của bên nào cái gì. Vì sao Công ty Hàn phải tha thiết thế?

Sau Tết bàn thì sau Tết nói tiếp nhỉ? Cụ có vẻ nhiều chữ, hiểu quản lý, biết toan tính hơn ông thớt nhiều đấy.
Người của cụ thớt đưa vào. Lúc đổ bể mà cụ kia vẫn làm cty đó nên nghi ngờ bức xúc cũng có cơ sở. Tuy nhiên cụ kia vì mưu sinh lại sắp Tết nên cũng cố làm để con có cái tết cũng là thông cảm được.
Thợ điện nước thường giỏi và tư duy tốt (cá nhân em thấy vậy) nên cty Hàn họ muốn giữ người cũng là dễ hiểu, nhất là khi gãy gánh với đối tác "ruột".
Còn ai trả lương không quá quan trọng, nếu chủ thớt mượn lương bên cty mà lại có thêm người làm thì ai chẳng thích. Suy cho cùng lương chí phí đều tính vào giá thành công trình hết (cả ông cty và ông xưởng đều không phải bên trả tiền và sử dụng công trình đó - em hiểu như vậy). Em nghĩ cụ điện nước cũng phải ghi nhận "công" của thớt dù thời điểm đó nhiều người chìa tay với cụ. Cụ nói thế vừa phụ công vừa làm nhiều người khác sau này phải suy nghĩ lại khi nhận cụ vào làm. Đúng là quan hệ "chủ -thợ" bản chất là quan hệ hợp tác, nhưng đk kt VN sức mạnh của bên chủ vẫn lớn hơn trong đàm phán công việc và lương thưởng.
Việc thớt đưa nick sđt cụ thể mà chưa có "trao đổi " với cụ điện nước cũng là không hay trừ phi cụ thớt chứng minh dc cuộc gọi nhỡ, tn không hồi âm với cụ điện nước.
Đầu xuân năm mới em mong hai cụ có những cuộc trao đổi riêng thẳng thắn cởi mở và xây dựng trước khi có thông báo chung chính thức sau cùng. Chứ nói trên này ai cũng bảo vệ lý lẽ của mình, mà theo em không ai đúng hết được.
Kính chúc các cụ mạnh khỏe, công việc thuận lợi và vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Dream Hilux

Xe tăng
Em nghĩ nên đóng thớt ở đây, ra tết 2 ông đàn ông ngồi nói chuyện với nhau trên tinh thần cởi mở

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Thớt cũ đây
Hix. Thợ hoảng loạn mà viết tus như văn. Chủ thì bị đâm sau lưng kể lại mãi không thủng

Michael J

Xe điện
Đầu năm mà cc vẫn khỏe bốc phốt thế. Nghỉ ngơi làm ly vodka cho khỏe, năm nay khỏe thì mới ngon được. Chúc cc cả năm khỏe. Nhớ là làm gì cũng phải khỏe đấy nhé. ;))

m4s

Xe điện
Đóng thớt. Lý do: bị đơn chán OF nên bỏ đi rồi ;))

Sazi

Xe điện
Đóng thớt. Lý do: bị đơn chán OF nên bỏ đi rồi ;))
Chưa đóng vì thớt chưa xác định ai là "cháo trở"
1. Chủ pic: người lãnh đạo giao việc nhưng không trả lương.
2. Thợ điện nước làm cho chủ pic nhưng ký hợp đồng với cty abc gì đó
3. Ông Hàn Quốc và vợ ông đấy yêu nhau thắm thiết.
...
Chủ pic không trả được lương cho thợ điện nước vì: không gọi điện được (trước tết) bây giờ gọi được rồi, nhưng không trả vì có chị Hoan nói là cháu nó ốm. Bây giờ cháu nó khỏi nhưng chưa trả vì... Vì.... Cháo trở

Chỉnh sửa cuối:

Snake master

Xe tăng
Tôi có tôi gửi qua tin nhắn cuốn sách, chắc chắn là chưa vì nếu đọc cậu sẽ hiểu tại sao. Bỏ qua pic này đi tranh thủ đọc cuốn đó sẽ có ý nghĩa hơn với chính cậu. Năm mới chúc thành công và hp nhé.
cụ gửi cho em đọc với ạ

taplai2012

Xe ngựa
...
Chủ pic không trả được lương cho thợ điện nước vì: không gọi điện được (trước tết) bây giờ gọi được rồi, nhưng không trả vì có chị Hoan nói là cháu nó ốm. Bây giờ cháu nó khỏi nhưng chưa trả vì... Vì.... Cháo trở
Em nghĩ cụ nên để 2 ng đó qua Tết nói chuyện vs nhau rồi ra công bố chung. Chứ nói ntn um tỏi chẳng đi đến đâu cả.
Kính cụ năm mới khỏe - vui vẻ - giàu sang!

Chuoicabuong

Xe hơi
Túm lại qua văn phong em thấy cụ thớt viết sai chính tả và không "văn cao" như cụ kia ạ.

Nothing2fear

Xe đạp
Đồng cảm với cụ thớt, nhiều ông nhân viên nhưng cứ thích làm thay cho chủ, cứ tưởng vậy là tốt mà không biết rằng với hành động đó lại làm hại cho người trả lương cho mình (ví dụ tự y bỏ tiền đi mua kính là không chấp nhận được). Chân tình mà nói thì cụ chủ thớt cũng chả cần giải thích làm gì thêm bực mình, không phù hợp thì cho next, mình có đưa vào làm được thì cũng thừa khả năng loại được trong một nốt nhạc. Chúc cccm năm mới sức khỏe

LinhSam1971

Xe đạp
Ui ui e loay hoay mãi đọc cm các cụ nhiều h mới hóng hớt xíu được ạ
Trước tiên chúc các cụ 1 năm mới an khang thịnh vượng
Và e xin phép các cụ e có đôi lời ạ
- cụ chủ thớt nói thì suy nghĩ kỹ giúp e : thời buổi đi làm ai cũng vì đồng tiền k ai làm vì giúp đỡ hay thưong người như cụ nói cụ nói cu nhé ( cụ làm cho cty Hàn cụ là người nhận tiền cu mới làm chứ cụ cũng k rảnh rỗi và cụ cũng k tốt như vậy đâu, cụ kêu cụ giúp đỡ cty Hàn hay cty Hàn đã dơ tay ra giúp đỡ cụ cụ suy nghĩ thật kỹ và nói cho chuẩn cụ nhé )
- Cụ kêu cụ đưa người điện nước vào công ty giúp đỡ công ty vậy cho e hỏi chủ thớt trả lương cho ng thợ điện nc hay cty trả lương - chủ thớt ký hđ hay cty ký hđ, chủ thớt nói ng đn tráo trở là trái trở j ah?? Cty đã để chủ thớt dùng thợ đn cho cv rieng của chủ thớt ( chủ thớt có trả lg cho thợ đn k?? Chủ thớt nói suy nghĩ giúp ak)ng điện nc là ng của công ty, công ty trả lương cho ng điện nước đó thì ng điện nc phải đặt lợi ích của cty lên hàng đầu, họ phải làm hết trách nhiệm của họ đơn giản chỉ có vậy. Cụ bảo họ tráo trở là tráo trở gì cụ nói rõ giúp e cái. Khi công ty Hàn họ đặt cụ làm cửa cụ phải tính toán để làm cái cửa khi lắp lên phải đóng mở đk đây lắp lên k đóng mở đk ng thợ nước phải làm cả ngày cả đêm trong ng ngợm bẩn thỉu đến ng ngoài họ nhìn còn thương cty nhìn thấy ý thức người thợ nước như thế họ muốn giữ 1 con ng ở lại làm cho cty thì có j sai ạ các cụ cho e hỏi ( ng thợ nc cần cv - cty cần ng ý thức lam đk việc, cty sai ở đâu và ng điện nc sai ở đâu )
Cụ đừng kiểu vừa ăn cắp vừa la làng đời e ghét nhất là LOẠI chỉ viết nói chém gió còn éo biết giữ lời cụ ạ ( xl các cụ e nói xíu bậy ạ )
Các cụ trong này cho e hỏi nguyên tắc khi lv ak, khi cty kết hợp vs xưởng để lv. Nguyên tắc cơ bản và là nguyên tắc nhất chết e nghĩ là 1 ng đoàng hoàng trong kinh doanh phải nắm đk đo là : khi xưởng kết hợp vs cty khách hàng của cty xưởng k đk phép hớt khach hàng của cty và đá cty sang 1 bên ( đây mới đúng vs câu của chủ thớt là : ‘ sự tráo trở của 1 con người ‘ chủ thớt nghĩ có thể đá cty ra đk chủ thớt quoay phải nói 180o mũ N các cv đã ký vs cty chủ thớt vừa làm vừa bôi ( chặn luôn sdt của cty luôn ) trong khi các cụ xem 26-27 tết cty múa kiểu j tìm ng. Lúc đo ng đn thấy như vậy mới cố công cố suc k quản ngại mưa gió ngày đêm giúp cty ( 1 ng như thế cty giữ lại có j sai ạ??)
Lv cái gì cũng đoàng hoàng cụ báo giá 1 kiểu chốt phát sinh cụ lại thay đổi giá, tiền cụ cụ đòi còn tiền cty cụ lại k muốn trả
Còn nữa câu chốt tiền k phải cty k trả xưởng nha các cụ
Báo chủ thớt cả 10 ngày kêu chủ thớt tổng kết chuẩn để cty thanh toán chủ thớt cứ nhây ra k làm ( chủ thớt k muốn cty trừ các khoản cty đã t.Ư và thanh toán rồi lại muốn lấy hết còn phần cty đã TT lại k tính trừ đi ạ )
Và e cũng nói luôn là trong 4ng thợ 1 thợ gạch,3 thợ gỗ chính e ngày 30 đã check là k có con ai bị ốm đau cả
Chủ thớt làm j có tâm xíu ạ đừng lôi trẻ con ra ạ
Và thợ làm cho cty cũng chỉ có 4 ng đó chính cty cũng k ít lần trả lưong cho tho khoán của cụ ạ ( but cụ lại k chịu tính cái tiền cty đã trả) cty khoán cho cụ làm thợ cụ thuê cụ phải TT chứ báo giá cụ báo hoàn thiện but công sức mọi ng cụ lại đẩy cty TT
E là e k thick nói nhiều đâu hôm cuối cùng 1m be kt ở cty cụ đã doạ nạt be ntn??lúc đó e chạy qua cty mà chủ thớt đi rồi nên k gặp, Chinh be kt còn phải làm nhắc nhở để báo cụ chốt công nợ mà cụ k chốt.H cụ kêu k TT e thấy cũng vái cụ cả nón
Cụ đừng lôi mọi ng k muốn dây vào 3 cái chuyện của cụ vào cuộc ạ
Họ cũng là ng lao động cụ làm Cửa k đóng mở nổi ai nhìn cũng trửi chứ k riêng ai đâu ạ
Còn thằng phải lăn lội ngày đêm đi sửa lại nó kêu dọn cứt cho cụ là quá chuẩn k có j oan uổng đâu cụ ạ
Cụ dồn cty như vậy cụ vẫn kêu cụ oan đk
E cũng chỉ là người ngoài nhưng cụ chủ thớt biết e không ít lần nhậu vs e cụ còn nói những j lúc cụ say e nhớ hết cụ ạ
Làm ăn cụ tráo trở như vậy là k đk đâu cụ ơi
Chỉ vì 2 sếp cty quá thương người nên giúp chủ thớt chứ k thì chủ thớt sang tiểu k biết bn lần rồi
Chủ thớt mới là ng nên xem xét lại bản thân nhé, vk sếp hiền nên thế chứ e thì còn lâu dám động đến 2ng đó vs e xem
E nói đến đây chủ thớt biết e là ai rồi đấy ( ng ta giúp đỡ lúc m chết m phải biết nhớ ơn chủ thớt ạ chính chủ thớ mới đang đâm sau lưng ng giúp m đấy )

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng dính vài vụ tương tự, nhưng đều là phép thử đối với người mới.
Trước có một cậu em nhận vào cảm ơn em như là đấng cứu thế không bằng, em hãi lần 1.
Em đẩy vào thi công và cậu yêu cầu cđt tạm ứng, cđt hỏi lại em là có cho tạm ứng không, em chột dạ lần 2.
Và cậu ta tự bỏ việc trong 1 tuần, sau khi em ứng cho 12tr, khối lượng làm ra được 5tr.
Em mừng quá, vì bớt đi một cục nợ.
Cậu này cũng được một ofer tốt bụng bảo lãnh nên em mới nhận, tính để tạo team cho các cậu ấy vận hành độc lập, nên em đẩy vào chỗ em có thể kiểm soát được 100% công việc, khi em không có mặt tại công trình. Bản chất giám sát CĐT cũng là sân chơi của bên em.
Làm nghề này chuyện đó giờ là bình thường!
Có cái không bình thường là lắm thèng tưởng mình khôn hóa ra ngược lại!
Những thằng như thế xã hội nó dạy giỗ lại theo cách khác!

Trục

Xe ba gác
Người OF
Làm nghề này chuyện đó giờ là bình thường!
Có cái không bình thường là lắm thèng tưởng mình khôn hóa ra ngược lại!
Những thằng như thế xã hội nó dạy giỗ lại theo cách khác!
Có một cậu theo em được 2 năm, giờ có đủ thu nhập. Đi làm bằng xe 4b cá nhân. Quản lý kiểu “tình anh em” đấy, có sao đâu.
Quan trọng là nhân cách chuẩn thì hợp đồng mồm cũng chuẩn. Còn nhân cách kém thì có hợp đồng pháp lý cũng lệch.
Lão biết thừa là việc bên em, không có lòng tin thì ai dám rơi tiền.

LinhSam1971

Xe đạp
...
E xin trả lời ạ đằng nào máu điên e cũng dồn lên xđ từ hôm wa h e loay hoay k đk ăn tết 2 ngày k yên
Câu T1 :chủ pic chỉ là ng tìm hộ ng giúp cty và cty cho chủ pic mượn thợ chạy việc lúc cần ( hoàn toàn k trả lương thợ điện nước ) chính chủ pic còn ngồi nói với ae thợ là “ ông này ( ng thợ điện nc ) người của cty cty đi mà trả lương t k phải trả “ chủ pic cần địa điểm h giấc và nói vs những ai nếu k nhớ thì hỏi e
Câu 2 : thợ điện nước nghe theo lời chỉ đạo của cty giúp chủ pic làm việc và không nhận đk 1 đồng nào của chủ pic
Câu 3 : ông ng hàn và vk là người quá tin người
Chủ pic k trả lương cho thợ điện nước vì chủ pic không phải là ng thuê hay ký hđ gì vs thợ điện nước
Và không phải khoing đòi được tiền mà vì chủ pic khôn quá chỉ muốn lấy tiền của mình và báo giá khi thi công 1 kiểu chốt phát sinh 1 kiểu ( tất nhiên giá chênh lên ạ ) báo khoán hoàn thiện lại bắt cty mua vật tư và chủ pic chỉ gọi ng làm bắt cty phải nghe còn cty đã tạm ứng và cho vay thì lại không chịu trừ đi
Người thợ điện nước vì nghĩ là có công giới thiệu việc cho m thì biết ơn và để chủ pic muốn nói j thì nói thôi
Chứ cũng k ai ngu để chủ pic dắt mũi đâu

Nhọ18

Xe hơi
E xin trả lời ạ đằng nào máu điên e cũng dồn lên xđ từ hôm wa h e loay hoay k đk ăn tết 2 ngày k yên
Câu T1 :chủ pic chỉ là ng tìm hộ ng giúp cty và cty cho chủ pic mượn thợ chạy việc lúc cần ( hoàn toàn k trả lương thợ điện nước ) chính chủ pic còn ngồi nói với ae thợ là “ ông này ( ng thợ điện nc ) người của cty cty đi mà trả lương t k phải trả “ chủ pic cần địa điểm h giấc và nói vs những ai nếu k nhớ thì hỏi e
Câu 2 : thợ điện nước nghe theo lời chỉ đạo của cty giúp chủ pic làm việc và không nhận đk 1 đồng nào của chủ pic
Câu 3 : ông ng hàn và vk là người quá tin người
Chủ pic k trả lương cho thợ điện nước vì chủ pic không phải là ng thuê hay ký hđ gì vs thợ điện nước
Và không phải khoing đòi được tiền mà vì chủ pic khôn quá chỉ muốn lấy tiền của mình và báo giá khi thi công 1 kiểu chốt phát sinh 1 kiểu ( tất nhiên giá chênh lên ạ ) báo khoán hoàn thiện lại bắt cty mua vật tư và chủ pic chỉ gọi ng làm bắt cty phải nghe còn cty đã tạm ứng và cho vay thì lại không chịu trừ đi
Người thợ điện nước vì nghĩ là có công giới thiệu việc cho m thì biết ơn và để chủ pic muốn nói j thì nói thôi
Chứ cũng k ai ngu để chủ pic dắt mũi đâu
Ông là thế nào với chủ thớt. Nếu là nhân viên mà chọc ông chủ thế này tôi éo chấp nhận dc.

Trạng thái
Thớt đang đóng