Sử dụng các chức năng của Ford Mondeo

Trạng thái
Thớt đang đóng
Đợt này OF có thêm rất nhiều Mondeo, nhân em cũng cưới 1 em và thấy nhiều bác chủ nhân Mondeo cả mới và cũ chưa sử dụng hết các chức năng của Mondeo do Mondeo có quá nhiều chức năng, sau đây là một số chức năng của Mondeo em đang học cách sử dụng:

1 - Cài đặt và sử dụng nhớ vị trí ghế lái.
2 - Cách dùng rèm điện hậu.
3 - Đóng/mở tất cả các cửa kính và cửa nóc xe
bằng 1 nút bấm.
4 - Cụp gương khi de xe bằng 1 nút bấm.
5 - Sử dụng gương hậu chống lóa trong xe.
6 - Tự động bật camera khi vào số de.
7 - Dùng chức năng chọn bài bất kỳ ở đĩa CD MP3 hoặc DVD.
8 - Nhập lại mã của DVD head unit sau khi thay ắc qui.
9 - Điện thoại rảnh tay tích hợp vào đầu đọc DVD Head Unit.
10 - Khoá cửa chống trẻ em mở từ bên trong.
11 - Đẩy ghế phụ lên /xuống bằng 1 nút bấm từ bên ghế lái.
12 - Chỉnh góc đèn pha chiếu sáng cao/thấp; rộng/hẹp.
13 - Gập toàn bộ ghế sau khi chở hàng cồng kềnh sau cốp xe.
14 - Vị trí đặt kích xe khi thay lốp.
15 - Vị trí mắc cáp khi phải kéo xe.
16 - Sấy gương chiếu hậu bên ngoài xe
17, 18, ... Các bác bổ sung thêm...

Em sẽ mô tả từng mục một kèm theo ảnh minh họa từ ngày mai nhé.
Mời các bác có vợ 2 Mondeo và các bác khác đã sử dụng mấy cái chức năng trên minh họa giùm trước nếu tiện nhé. Hôm nay em vẫn chưa được nghỉ để lôi em nó ra chụp hình. :P

Chỉnh sửa cuối:

Kia

Xe tải
BÁc khám phá được nhiều quá nhỉ (y).Đợi ảnh của BÁc :)

longxuan

Xe hơi
Bác làm cái này hay quá, thực sự là rất bổ ích, có 1 số chức năng ở trên thì tôi đã biết còn một số chức năng nữa thì mù tịt, đang định lập một cái thread để hỏi các bô lão thì bác lại lập rồi. Hoan nghênh bác nhe..clap...clap

Oái, bác Hay Sờ làm em ngượng quá cỡ thợ mộc !:s Em ngồi Mông đau sắp đổi đăng kiểm rồi mà có nhiều cái trong list bác nêu em vẫn không biết :s :s :s Thôi đành ướp lạnh vodka khoanh tay chờ bác vậy (y) (y) (y)

cvn

Xe buýt
Hê hê, có mấy tính năng trong cái list của bác 2s em ko biết, nhưng cứ AQ cho là xe em đời cũ nên ko có :D
Mong bác sớm post để em thử xem sao!
Một ly mời bác mong bác đừng say quá mà ảnh hưởng đến tiến độ post bài :D

pvc

Xe buýt
bác 2s làm quả này kiểu gì cũng bị bác đẻ vote (-) vì đã lỡ xúc phạm cam 3.0
kekeke

chauchau

OF vì cộng đồng
bravo, chi hội trưởng Mông đau nhiệm kỳ mới là bác 2s, bác 6 vì tuổi cao sức yếu đã đồng ý đảm nhận chức vụ "cố vấn"...

à hôm nay em còn phát hiện ra 1 tính năng là cái đồng hồ báo tiêu hao xăng từ hôm được bác 2s nhắc, em để ý là 17.5l/km, từ hôm đó đến nay nó cứ tuần tự giảm dần đến này là 16.0l/km. Mà đi đường 5 phi 80km đến về TP phí 15km nó vẫn không nhảy nhót gì... vậy là sao bác 2s nhỉ?? chẳng lẽ nó lấy trung bình cộng?

thêm nữa hôm nay em thử đi số tay, mới thấy hầu như xe chỉ chạy số 4 nếu ở chế độ tự động,... chuyển sang số tay đi thoáng hẳn...

chauchau

OF vì cộng đồng
2snguyen nói:
Em muốn chia sẻ với các bác một vài khám phá ở Mondeo này:

1 - Cài đặt và sử dụng nhớ vị trí ghế lại
OK

2 - Cách dùng rèm điện hậu.
OK

3 - Đóng/mở tất cả các cửa kính và cửa nóc xe
bằng 1 nút bấm.
Trên khoá hay trên xe ạ? trên khoá thì OK rồi.
(Cái này rất hay)

4 - Cụp gương khi de xe.
Chưa biết (cái này rất hay)

5 - Sử dụng gương hậu chống lóa trong xe.
OK

6 - Tự động bật camera khi vào số de.
cái này thuộc tính năng của camera...xe nào cũng thế

7 - Dùng chức năng chọn bài bất kỳ ở đĩa CD MP3 hoặc DVD.
Chưa biết

Riêng cái phần sử dụng DVD này em nhiều thắc mắc lắm, thấy nhiều cái chưa tiện.

8 - Nhập lại mã của DVD head unit sau khi thay ắc qui.
OK

9 - Điện thoại rảnh tay tích hợp vào đầu đọc DVD Head Unit.
Chưa biết (cái này rất hay)

10 - Khoá cửa chống trẻ em mở từ bên trong.
OK

11 - Đẩy ghế phụ lên /xuống bằng 1 nút bấm từ bên ghế lái.
Chưa biết (nếu là cái nút sau ghế phụ thì biết rồi

12 - Chỉnh góc đèn pha chiếu sáng cao/thấp; rộng/hẹp.
Chưa biết (cái này rất rất hay)

13 - Gập toàn bộ ghế sau khi chở hàng cồng kềnh sau cốp xe.

14 - Vị trí đặt kích xe khi thay lốp.
15 - Vị trí mắc cáp khi phải kéo xe.
16 - Các bác bổ sung thêm...

Em thử liệt kê những chức năng mà em biết, mà theo thiển nghĩ của em, em mà biết thì chắc bác nào cũng biết. Vậy bác 2s tập trung vào những cái "chưa biết"....tiết kiệm tí thời gian, mà em cũng sốt ruột với những tính năng hay hay bác list ra...

Em xin phép bắt đầu lần lượt vì cùng một chức năng có bác đã biết, có bác chưa dùng. Như cái chức năng sau em nhớ là bác Weasal PM hỏi em đã lâu mà em chưa trả lời. Xin lỗi bác Weasal nha.

1. Cài đặt và sử dụng chức năng nhớ vị trí ghế lái

+ Cài đặt: Chìa khóa mở ở vị trí II, chỉnh ghế lái và 2 gương chiếu hậu đến vị trí phù hợp. Nhấn và giữ M đồng thời nhấn 1/2/3 trong 4 giây để nhớ vị trí ghế lái và gương vào số được chọn, đèn của các số 1/2/3 sẽ nhấp nháy khi nhớ thành công.

+ Sử dụng (recall) vị trí ghế lái: Khi lái xe ngồi lên xe và tra chìa khóa vào ghế lái và 2 gương chiếu hậu sẽ tự động chỉnh về vị trí sử dụng gần nhất. Nếu muốn gọi lại vị trí ghế lái đã nhớ trước đó thì chỉ cần ấn vào số tương ứng (chìa khóa xe phải mở ở vị trí II hoặc xe đã nổ máy). Đèn báo vị trí ghế lái nào đang được sử dụng.
http://www.otofun.com/%5BIMG%5Dhttp://img.photobucket.com/albums/v643/anlacvietnam/OF/Mondeo08.jpg%5B/IMG%5D

nightpinky

Xe buýt
Cái này đều có trong User Manual cả mà bác....

chauchau

OF vì cộng đồng
tiếp đê bác 2s ơi

chauchau

OF vì cộng đồng
thế có cái này hả bác 6 bác 2,??? các bác cứ nửa kín nửa hở thế này...Hay hôm nay nhân tiện HN vắng khách, các bác tổ chức buổi off đột xuất đi...

HN vắng khách, chứ mấy nơi khác có vắng đâu bác ? :P:P:P bác 2 đang ở HP, em đang ở SG, bác ngon thì tổ chức đi :):):)

Đùa chứ em có biết vụ đó đâu, số là em lấy con vợ này lúc nó mới ra ít hôm nên đã có catalog mới đâu, thế là em làm trò cụp gương bằng cách nhớ ở vị trí số 3, mỗi lần de là em ... bấm số 3 :P:P:P Thế là bác 2 mắng em là chỉ giỏi trick, không đọc catalogue gì cả . Chuyến này mà bác ấy không bày được cho em món cụp gương này thì bác ấy biết tay em :):):)

nguyendang

Đi bộ
Hay quá bác ơi, em mới mua con Mondau này, xe cũ không có manual
Bác viết nhanh hết các mục bác nhé

mltr6 nói:
HN vắng khách, chứ mấy nơi khác có vắng đâu bác ? :P:P:P bác 2 đang ở HP, em đang ở SG, bác ngon thì tổ chức đi :):):)

Đùa chứ em có biết vụ đó đâu, số là em lấy con vợ này lúc nó mới ra ít hôm nên đã có catalog mới đâu, thế là em làm trò cụp gương bằng cách nhớ ở vị trí số 3, mỗi lần de là em ... bấm số 3 :P:P:P Thế là bác 2 mắng em là chỉ giỏi trick, không đọc catalogue gì cả . Chuyến này mà bác ấy không bày được cho em món cụp gương này thì bác ấy biết tay em :):):)
Bác 6 chơi khó em nha. E đâu có tự khám phá ra cái gì đâu, chẳng qua là em chỉ làm một việc là tập hợp lại những gì được các bác chủ Mondeo khác chỉ cho thôi, em cũng mới cưới cô vợ 2 này mà. Mà thôi em để bác 6 là chủ tịch hội Mondeo OF hoàn thành nốt cái danh sách nha, em đi chơi mừng ngày chiến thắng đây :)

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Bác làm em sốt ruột rồi đó , cái vụ handfree và cụp gường khi de là em thấy cần nhất đó.
Xe em toàn bị quệt vào lazang thôi , trông 2 cái đó giờ thảm thương hết chỗ nói.
Lúc nào phải qua ông BL để claim cái bảo hiểm sơn lại phát. Thấy bác ý bảo sơn lại được ngay nên em rất chịu khó va quệt :):)

chauchau

OF vì cộng đồng
@jolie đi thế nào mà quyệt lazang? mà sơn lại là sao nhỉ???

mà bác đổ nick di mondeo2007 chứ... he he

Cikay

Xe đạp
Tôi cũng vừa tậu Mondeo nhưng cũng bi mất Manual. Chờ đọc những bài trao đổi của các bác. Ah nhân tiện hỏi các bác luôn là đầu DVD tôi cho các đĩa đều vào đọc được hết nhưng thấy bảo là chơi mấy cái đĩa đấy dễ bị hỏng đầu sớm, đúng không hả các bác. Hôm nào có khi tổ chức buổi offline toàn bộ anh em Mông đâu cái các bác nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng