[Funland] Sự phong phú của tiếng việt .

vingraux

Xe tăng
Chương trình thời sự VTV1 lúc 19h còn đọc là Thành phố Hồ Chí Mưn, mà vẫn cho đọc trên truyền hình. Chán kinh.
Biên tập viên đó còn phát âm COVAX => Cô véc.
Tếch => téc.

Cái này khẳng định là ngọng vì đây là tiếng nước ngoài, không phải khác biệt về phát âm do xuất xứ vùng miền.

yeu_cakhongcanh

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng gì, nghe quen hiểu đc hết. Ngày xưa cứ bảo giọng HN giọng chuẩn, chuẩn sao cụ đọc ở Ba Đình, cụ Đại tướng lại nói giọng Nghệ tĩnh với Quảng bình.

Honghen2008

Xe container
Biên tập viên đó còn phát âm COVAX => Cô véc.
Tếch => téc.

Cái này khẳng định là ngọng vì đây là tiếng nước ngoài, không phải khác biệt về phát âm do xuất xứ vùng miền.
Nói thì lại sa đà vào phân biệt vùng miền và thế nào là chuẩn tiếng Việt. Lại nhao nhao lên mệt lắm Cụ ạ💩

vingraux

Xe tăng
Nói thì lại sa đà vào phân biệt vùng miền và thế nào là chuẩn tiếng Việt. Lại nhao nhao lên mệt lắm Cụ ạ💩
Hehe, em biết là ở Pháp chẳng hạn, có những lớp dạy, luyện phát âm lại cho người trưởng thành mà nguyên nhân phát âm không "hay" của họ là xuất xứ vùng miền chứ không phải do tật, khiếm khuyết của cơ quan phát âm.

Honghen2008

Xe container
Hehe, em biết là ở Pháp chẳng hạn, có những lớp dạy, luyện phát âm lại cho người trưởng thành mà nguyên nhân phát âm không "hay" của họ là xuất xứ vùng miền chứ không phải do tật, khiếm khuyết của cơ quan phát âm.
Vì Họ thực sự có giọng chuẩn Paris chẳng hạn nên cũng dễ. Người Pháp họ nói như hát nghe thích. Người VN mình thì không có đc cái đó Cụ ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Trong Nam viết sai chính tả nhiều mợ ạ, con e có 1 năm học trong SG, nói tiếng Nam nhu ng Nam luôn
Bình Định là miền Trung mừ mợ Toét, nếu nick của mợ có cụ miền Trung đọc sẽ là mợ Tốt:))
Nói chung đi đâu phải theo đấy thôi chứ biết làm sao.

Chu Gia Auto

Xe hơi
Không liên quan các cụ mợ cho em hỏi,ng Nam nghe giọng bắc có dễ nghe như ng bắc nghe giọng nữ trong nam k ạ.nghe nó dễ mến :))

vihali

Xe container
Bậy bạ.

Trừ khi nó nói sõi và biết viết ngoài này vào trong ý mới thế, còn không thì khi cô dạy chữ khẩu hình + khẩu ngữ song hành thì viết sai chính tả thế chó nào được. :P

Nói thế có mà dân các vùng khác nhau sẽ viết cmn khác nhau hết, kể cả mọi loại ngôn ngữ. :))

Hoặc cháu nó dốt quá do không có ai kèm thôi. :))
Thằng bé người Bắc nó quen nghe giọng Bắc, cô đọc sao thì nó ghi vậy chứ nó biết âm đó sẽ tương ứng với chữ nào đâu.

Còn ở trong đó từ bé thì nó sẽ hiểu ngữ cảnh câu nói đó và sẽ viết đúng khi cô dạy nó.

Em có đứa bạn người Lâm Đồng thì phải hẹn ở nhà A mà nó đọc như chữ E luôn. Mô tả mãi mới hiểu vị trí, đến nơi mắng nó là nhà A sao mày bảo nhà E. Nó cãi nhà /E/ mà. Đưa nó đọc chữ E thì nó cũng đọc y chang luôn, hỏi thế mày đọc lên thấy khác nhau ko thì nó bảo ko nhưng viết khác nhau chứ. Gọi qua điện thoại thì biết thế chó nào đc là nó đang nói A hay E.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Không liên quan các cụ mợ cho em hỏi,ng Nam nghe giọng bắc có dễ nghe như ng bắc nghe giọng nữ trong nam k ạ.nghe nó dễ mến :))
Có chứ, họ khoái cái giọng tròn vành rõ chữ, thanh trầm và mạnh mẽ luôn. Ngoại trừ ngọng Nờ và Lờ:))
Đấy là em nói các cô gái, còn các lứa anti Bắc thì em không biết:D

Kiliman

Xe tải
Có hôm đang ở giữa chợ, chợt nghe tiếng quát:
" bòa ( bà) có cởi không?",
- "Dọa ( dạ) có"
Theo bản năng, em liền quay phắt lại xem bà đó có dám cởi hay k?
Cuối cùng bà đó đưa ra bó rau..."cải"

Ct.Thang

Xe tăng
Nam Bắc Trung gì cũng sai chính tả cả:
Bắc thì: L, N, Tr, Ch
Trung thì: Hỏi, Ngã.
Nam thì: Hỏi Ngã, D, V, G, R(miền Tây)
MNam thì bị lỗi thêm ít nữa: Lăn tăn thì thành Lăng Tăng, ...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thằng bé người Bắc nó quen nghe giọng Bắc, cô đọc sao thì nó ghi vậy chứ nó biết âm đó sẽ tương ứng với chữ nào đâu.

Còn ở trong đó từ bé thì nó sẽ hiểu ngữ cảnh câu nói đó và sẽ viết đúng khi cô dạy nó.

Em có đứa bạn người Lâm Đồng thì phải hẹn ở nhà A mà nó đọc như chữ E luôn. Mô tả mãi mới hiểu vị trí, đến nơi mắng nó là nhà A sao mày bảo nhà E. Nó cãi nhà /E/ mà. Đưa nó đọc chữ E thì nó cũng đọc y chang luôn, hỏi thế mày đọc lên thấy khác nhau ko thì nó bảo ko nhưng viết khác nhau chứ. Gọi qua điện thoại thì biết thế chó nào đc là nó đang nói A hay E.
Thế nên, khi tôi diễn giải đánh vần các từ theo cách tôi nghĩ là phù hợp, ví dụ Vờ như Việt Nam hay Lờ như Lờ, thì dân tình lại cười kiểu rất đểu.
Còn chuyện đọc Email address cho nhau - và bị hiểu sai, là chuyện cơm bữa.

Vì thế, tụi tây lông mới nghĩ ra cái bảng Phiên âm chữ cái kiểu NATO, nó dễ hiểu hơn nhiều.
A = Alpha.
B = Beta.
...
Z = Zulu (hoặc nghe là Xulu, nhưng ai cũng hiểu là Z).

vihali

Xe container
Họ đọc như "xau": nguyên chủ tịch nước Chương Tấn Xang đi công tác ở tỉnh Xóc Chăng. Túm lại là chó chê mèo lắm lông phỏng cụ?
Em nghe ra thế này: nguyên chũ tựt nức Chơng Tấng Xang đi công tác ỡ tữn Xóc Chăng.

vihali

Xe container
Thế nên, khi tôi diễn giải đánh vần các từ theo cách tôi nghĩ là phù hợp, ví dụ Vờ như Việt Nam hay Lờ như Lờ, thì dân tình lại cười kiểu rất đểu.
Còn chuyện đọc Email address cho nhau - và bị hiểu sai, là chuyện cơm bữa.

Vì thế, tụi tây lông mới nghĩ ra cái bảng Phiên âm chữ cái kiểu NATO, nó dễ hiểu hơn nhiều.
A = Alpha.
B = Beta.
...
Z = Zulu (hoặc nghe là Xulu, nhưng ai cũng hiểu là Z).
Em đoán thế này: ta vì có 6 thanh đâm ra khi viết sai thanh là ra nghĩa khác. Bọn tây tiếng ko có dấu thì hình như thoát được vụ này.

Em cũng thấy chúng nó ít nói ngọng n,l, d, r, gi như mình, chủ yếu là khác về cách đọc nguyên âm nhưng vì ko dấu nên chúng nó viết vẫn đúng.

darthvader

Xe điện
Tư mắm ra HN chơi, buổi chiều gọi thằng bạn " Có đồ gì chiều nhậu chưa "
bạn đang bận nên trả lời nhanh " Mua dồi nhé "
Thế là Tư lóc cóc ra chợ tìm được hàng lòng mua nửa ký dồi..

mypleasure

Xe buýt
Có chứ, họ khoái cái giọng tròn vành rõ chữ, thanh trầm và mạnh mẽ luôn. Ngoại trừ ngọng Nờ và Lờ:))
Đấy là em nói các cô gái, còn các lứa anti Bắc thì em không biết:D
Do thích của lạ ra hết cụ ạ. Em gặp cả hai trường hợp rồi:D

vingraux

Xe tăng
Em có thời gian làm việc ở Đà Nẵng lâu lâu. Hỏi người ở đấy thì họ bảo đối với họ, giọng Hà Nội dễ nghe, dễ hiểu hơn giọng SG. Mà thực ra, giọng SG chuẩn cũng dễ nghe hơn các vùng nam bộ khác.

Kurumasuki

Xe container
Em đoán thế này: ta vì có 6 thanh đâm ra khi viết sai thanh là ra nghĩa khác. Bọn tây tiếng ko có dấu thì hình như thoát được vụ này.

Em cũng thấy chúng nó ít nói ngọng n,l, d, r, gi như mình, chủ yếu là khác về cách đọc nguyên âm nhưng vì ko dấu nên chúng nó viết vẫn đúng.
Thế cứ như đồng bào nói tiếng Kinh lại hay. Chả có dấu gì cả.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Do thích của lạ ra hết cụ ạ. Em gặp cả hai trường hợp rồi:D
Cụ gặp sâu đến mức nào? Em không tìm câu trả lời mà em đang trả lời hộ cụ kia:))
Còn em sâu tới mức ngủ với cô Sài Gòn gần 20 năm và bây giờ cô ấy vẫn khen giọng em, dù chắc em không được tính là của lạ nữa:D