[Funland] tắc nghẽn mạch máu ở chân

Wave Alpha 20

Xe tăng
kính các cụ/mợ, em mới có 26 mà phát hiện ra biểu hiện hết sức lo lắng: đi bộ một lúc là bắp chân đau, cứng và nóng lên, nghỉ một lát thì lại hết, cứ đi là bị. E lần mò tìm hiểu thì là biểu hiện của tình trạng xơ, tắc nghẽn mạch máu, khi nhu cầu oxi cao lưu lượng máu không đủ sẽ gây ra tình trạng đau.
nguyên nhân thì nhiều chủ yếu là: thuốc lá, béo phì (em dính chưởng), ngồi nhiều (em lại dính chưởng) ít vận động.
giờ thì hằng ngày phải cương quyết đi bộ, đau cũng phải đi, tập dần để cải thiện tình hình tránh phải phẫu thuật để thông.
haiza có cụ nào lâm vào tình trạng như e hay có chuyên ngành cho e lời khuyên ạ!

Tình hình là sau hơn 1 tháng hiện tại chân em ngon như chân đà điểu rồi các cụ ạ!
em tham khảo trên mạng, đau cũng cố gắng đi, đi tới khi nào cảm thấy cần phải nghỉ thì nghỉ một lúc rồi đi tiếp! em quất 4 vòng hồ vào khoảng 5km.
em đi đc khoảng 2 3 tuần, nghỉ 1 tuần mưa. sau đợt mưa em đi thấy chả đau mấy, sau đó thì chạy. giờ em chạy liên hơn 500m chạy đều đều bắp chân không còn đau nữa.
em chia sẻ kinh nghiệm với các cụ xem có cụ nào cần thì thử áp dụng xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

tuongcap

Xe buýt
Đi khám xem có phải viêm tắc tĩnh mạch chi không thôi. Em nghĩ chưa chắc đâu. Tả như cụ thì khó nói thêm j đc

Wave Alpha 20

Xe tăng
e cũng chuẩn bị đi khám cụ ạ! :( lo lo là!

cairong_2011

Xe container
Cụ nhà em cũng bị viêm tắc mạch máu chân. Đi khám y học dân tộc QĐ (có cô bạn quen), họ soi cẩn thận, cho thuốc uống (thuốc tây và viên thuốc TQ bé như đầu tăm, em quên mất tên). Về uống thấy đỡ, sau đó cụ phải vận động nhiều

inoma

Xe hơi
cụ đi khám xem có bệnh gì về máu không, còn sau này thì ăn kiêng ít dầu mỡ và chăm luyện tập thể thao chắc là ổn ;))

thuankhuonmau

Xe điện
Chính xác là cụ bị giống em rồi , Viêm tắc động mạch chi dưới , giờ em đang chuẩn bị phải chờ lên bệnh viên TW quân đội 108 để phẫu thuật nối cầu động mạch đùi đấy cụ ợ , cụ mới bị thì uống thuốc nhanh đi ko như em là mất ngón chân út vì bị hoại tử chi rồi :((
Cụ tả mất ngón chân làm em sợ :D chứng tỏ rất nguy hiểm ạ :D

tuongcap

Xe buýt
Cụ nhà em cũng bị viêm tắc mạch máu chân. Đi khám y học dân tộc QĐ (có cô bạn quen), họ soi cẩn thận, cho thuốc uống (thuốc tây và viên thuốc TQ bé như đầu tăm, em quên mất tên). Về uống thấy đỡ, sau đó cụ phải vận động nhiều
Nó là thuốc Hoạt huyết đan 80 viên x 0,5g

tuongcap

Xe buýt
Vâng. Thiên sứ htđ thì phục vụ cho hướng tim mạch cụ ạ

Wave Alpha 20

Xe tăng
Chính xác là cụ bị giống em rồi , Viêm tắc động mạch chi dưới , giờ em đang chuẩn bị phải chờ lên bệnh viên TW quân đội 108 để phẫu thuật nối cầu động mạch đùi đấy cụ ợ , cụ mới bị thì uống thuốc nhanh đi ko như em là mất ngón chân út vì bị hoại tử chi rồi :((
nghiêm trọng thế hả cụ, biểu hiện của cụ thế nào ạ?

cairong_2011

Xe container
Cụ ko theo dõi sao mà để đến tình trạng này ?

Wave Alpha 20

Xe tăng
thì cũng 1 phần do e nghĩ là bệnh về xương khớp linh tinh thôi , lại cứ đi uống thuốc đông y mà chả tiến chuyển , mãi sau em mới biết là ko phải bệnh do xương khớp .

nghiêm trọng đấy cụ ợ , em mới được xuất viện 2 hôm nay rồi , e có người quen làm ở việt đức nên các bác sĩ khoa tim mạch và lồng ngực bệnh việt đức đã phẫu thuật nối cầu động mạch thành công cho e rùi , giờ máu đã lưu thông , bàn chân + các ngón chân đã ấm trở lại , vài ngày nữa là em lại lên Viện để cắt ngón chân út bị hoại tử
cụ rảnh cho e cái biểu hiện xem thế nào cụ nhá. mừng cụ tai qua nạn khỏi nhưng cũng chia buồn vì phải chia tay ngón út haiza

Wave Alpha 20

Xe tăng
Em đang rèn luyện, tới hôm nay là gần tháng rồi, thấy tương đối ổn. E sẽ theo dõi và báo các cụ nếu thấy tốt.

Binhtam99

Xe hơi