[Funland] tại sao lại như thế này nhỉ ???

Ở Mỹ chỗ nào ko biết nhưng khu người Việt cũng học khiếp lắm bác ơi. Em thấy ở Cali các cụ ấy cho con cháu đi học đủ các loại phụ đạo suốt ngày đêm
Đời các cụ/ các mợ ấy thấm cái khổ rồi nên muốn con cái học hành để sau này đỡ khổ.
Đang nghèo khổ, không thích học đòi có nhiều tiền thì chỉ có trên thiên đường.

tranthanhhaist

Xe buýt
nhàn là mấy cháu xác định đi học nghề hoặc các trường ba lăng nhăng
chứ tinh hoa của nó trong havard, stanford đang học bạc cmn tóc cụ ạ =))
Vâng, em nghe bảo dân Đức học rất kinh, Mỹ thì to quá nên k biết tỷ lệ thế nào, tuy nhiên theo em thì khi con người sung túc thì việc chịu khổ, chịu khó sẽ giảm, nhiều hay ít chắc phụ thuộc thời gian thôi.

tranthanhhaist

Xe buýt
CCCM cho rằng áp lực học hành quá lớn, nhẽ cccm có nghĩ ra đời áp lực sẽ thấp hơn hay sao, kể cả chia tỷ lệ theo độ tuổi thì áp lực cuộc đời vẫn lớn hơn nhiều, đứa trẻ ngay cả áp lực chưa phải sống còn đã k chịu nổi thì khó tồn tại lắm, em cứ nghĩ thoáng là cho chúng chui rèn từ nhỏ cho nó nhẹ đầu.

floppybird

Xe máy
Ở góc độ qly vĩ mô, nghiên cứu phát minh các thứ thì vai trò quyết định là ở cơ chế chính sách với điều tiết nguồn lực XH. Nó không ổn thì đốt cả đống tiền vào đó với bao nhiêu GSTS cùng hàng loạt viện nọ kia kết quả chẳng nhỉnh hơn số 0 là mấy. Mà thi thoảng ta lại nghe cải tiến nọ phát minh kia của mấy tay nông dân làng nhàng ko bằng cấp ko trình độ ko kinh phí chỉ có mỗi đam mê đó :D

Tây lông nó phân loại điều tiết Xh theo khả năng sở thích rất tốt. Lũ học hành trâu chó là bọn có sở trường là học sẽ đi sâu vào nghiên cứu và chúng có cơ chế cho đầu ra. Cả XH dù pt đến đâu thì số làm nghiên cứu là rất rất nhỏ. Bắt tất cả phải theo con đường học hành ko cần biết năng lực sở trường thế nào mới chính là lãng phí cực kỳ lớn.
thì đấy giờ con học kém thì đừng ép nó nữa, đừng bắt nó vào đại học nữa, cho nó ra đoeif hoặc học nghề đi. nó chả nghe vội. vueaf đỡ phí tài nguyên xã hội. nhưng các bậc phụ huynh có nghe éo đâu, chả lẽ nhà nước ra lệnh cấm không cho học ? do phụ huynh 90% thôi

tunglam2806

Xe buýt
Em nghi ngờ các cụ theo phong trào "trả lại tuổi thơ cho con" lại là những ngừoi đầu tư, thúc con học kinh nhất.

Em rất mừng khi càng nhiều cụ theo phong trào này. Có thế cơ hội cho con em ngày càng rộng mở. Các cụ cứ tiếp tục đẩy mạnh phong trào lên đi nhé. Em cảm ơn nhiều ạ.

Lão móm

Xe hơi
Em ngó sang bên hàng xóm cũng khốc liệt như vậy, bạn Hàn Quốc thì thi đại học cũng khốc liệt chẳng kém là bao, thậm chí những năm 9x thì Hàn vs Việt độ khó như nhau.

tunglam2806

Xe buýt
Em ngó sang bên hàng xóm cũng khốc liệt như vậy, bạn Hàn Quốc thì thi đại học cũng khốc liệt chẳng kém là bao, thậm chí những năm 9x thì Hàn vs Việt độ khó như nhau.
Hàn, Trung, Nhật, Sing chúng nó học, thi khốc liệt hơn mình rất nhiều. Nhờ đầu tư cho giáo dục và vứt mẹ đi cái gọi là "tuổi thơ cho con" nên chúng nó mới được như ngày hôm nay. Mình chưa giàu đã đòi được sống như bọn tư bản mũi lõ mắt xanh. Mà kể cả đội này chúng nó vẫn học lòi kèn ra chứ co chơi đâu.

_AHA_

Xì hơi lốp
Các cụ thấy Nhật Bản thì hiểu,cũng phải học,học và học,chưa đủ,còn làm,làm và làm mới được như ngày nay,mình đã nghèo còn ko học thì sao so bì với những quốc gia như họ được!
Vấn đề giờ học vẹt nhiều, vất vả mà ko hiệu quả. Lơ ngơ nhiều lắm cả trò lẫn thầy

Dan du an

Xe cút kít
Nó là tổng hoà của nhiều thứ các cụ ạ. Phụ huynh thì tâm lý bằng bạn bằng bè, lo con sau này không thông minh, không xuất chúng..... Người làm giáo dục thì họ tận dụng cơ hội để tiện thể làm kinh tế. Cái đó cũng là dễ hiểu vì ông cứ xin tôi thì tôi phải giúp thôi. Thầy cô thì áp lực về vật chất nó cũng đè nặng, lại còn áp lực của trường của ngành.... Áp lực của xã hội khi mà công việc nhàn hạ lại tiền nhiều nó ngày càng ít. Hoặc trước đây có thời kì nhà chỉ cần bố hoặc mẹ đi làm là đủ nuôi cả nhà. Giờ cả hai làm bạc mặt mà có khi vẫn chả thấy tương lai.

guoc

Xe tải
Hàn, Trung, Nhật, Sing chúng nó học, thi khốc liệt hơn mình rất nhiều. Nhờ đầu tư cho giáo dục và vứt mẹ đi cái gọi là "tuổi thơ cho con" nên chúng nó mới được như ngày hôm nay. Mình chưa giàu đã đòi được sống như bọn tư bản mũi lõ mắt xanh. Mà kể cả đội này chúng nó vẫn học lòi kèn ra chứ co chơi đâu.
Đồng ý quan điểm này với Cụ.

type

Xe tăng
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.
Tỉ lệ chọi đại học mà như này nữa thì perfect. Thế méo nào giờ lại như thế này. Tạo cử nhân với kĩ sư lại dễ hơn thi đầu vào tú tài.

beSuSu

Xe điện
các cụ offer nhà ta đc cái tiêu chuẩn kép
trẻ con thì ko muốn học nặng, kỹ năng quan trọng hơn toán lý hóa, khoa học cơ bản
sau này thế hệ đó lớn lên lại chửi chỉ biết phân lô bán nền, nhập hàng tàu về bán, chả sx đc cái ốc vít ....
phương trình chưa giải đã thấy vô cmn nghiệm=))
Em để ý nhiều người xung quanh thì thấy ông bà nào con học kém thì hay phàn nàn sao phải học nhiều, tuổi thơ kia, tây có thế đâu...
Còn con học tốt thì kmn. Cành cạnh tranh càng nổi bật, càng thể hiện. Chỉ sợ cào bằng thì con mình lại ko có cơ hội thể hiện tài năng.

Con học kém chỉ sợ chúng nó thi thố lộ con mình thua kém nên phản đối học hành cạnh tranh :))

Em thì chỉ mong cạnh tranh ác nữa vào, phân hoá mạnh vào. Cành khốc liệt cành lọc đc tinh hoa. Xh sợ nhất thằng kém cũng tiếng nói như thằng giỏi.

camry2025

Xe hơi
Học hành giờ ngoài cạnh tranh nhau lại còn phải cạnh tranh với AI, e chừng rất căng và khó thắng. cách mạng khkt lần 2 giải phóng sức lao động chân tay, đưa a em nông dân lên làm công nhân, lần 3 giải phóng một phần a e lao động đầu óc, lần 4 này khả năng giải phóng 99% ae lao công trí óc, khả năng học trâu bò để lọt vào tốp 1% còn lại. Rất căng, 99% có khi lại quay về làm nông dân :))

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Học ít mà muốn giỏi giống như làm ít mà muốn giàu í Cụ. Học là phải luyện, luyện chăm chỉ mới ở mức khá còn muốn giỏi phải có đầu óc tư duy nữa, ko chỉ mỗi chăm chỉ. Làm ăn cũng thế, chăm chỉ chưa chắc đã giàu đc nhưng ít nhất là khá hơn thằng lười.
Nước nào cũng phải học phải làm may mới hy vọng nằm nhóm 50%, chứ chưa hy vọng gì vào nhóm 10% đâu.
Thực tế nó phức tạp và nhiều tầng hơn nhiều cái lập luận của cụ. Thế nên tưởng vậy mà chưa chắc vậy

Mít tố nữ

Xe tăng
Tỉ lệ chọi đại học mà như này nữa thì perfect. Thế méo nào giờ lại như thế này. Tạo cử nhân với kĩ sư lại dễ hơn thi đầu vào tú tài.
Thực ra em nghĩ vào các trường top, nghành top vẫn khó ạ. Vào rồi có tốt nghiệp được không lại là một chuyện khác nữa.
Con em năm nay đang cũng tham gia kỳ thi đại học nên em cũng tham gia nhiều trang Facebook của sinh viên các trường. Mới hôm rồi có cháu học khoa học máy tính của BK than hỏi xem có chuyển nghành khác được không chứ cứ học nữa chắc bị đuổi đến nơi. Có cháu vào chương trình chất lượng cao đang theo gia sư môn vật lý con em dạy 2 tháng rồi. Con em kể trong trường có bạn SV đã từng kiếm được đến 200tr tiền dạy thêm cho các em khoá dưới. Nói chung bọn học kỹ thuật ra trường cũng khó ạ.

myob

Xe tăng
Nói các cụ nào tự ái thì xin đừng tự ái chứ gd Việt Nam! Mình kém và chậm đổi mới theo sự phát triển ở mặt bằng chung của thế giới. Nghĩa là chúng ta không đủ chuyên môn nền tảng để phát triển toàn diện các khả năng thiên bẩm của mỗi cá thể. Vì với em mỗi người sinh ra đều kèm theo một thiên bẩm và gd là nơi khai phá và phát triển thiên bẩm của mỗi con người đó…

“Chương trình Trung học phổ thông Quốc tế Cambridge dành cho học sinh từ 14 đến 16 tuổi (tương ứng với lớp 9 và lớp 10 tại Việt Nam). CAIE cung cấp hơn 70+ môn học, chia làm 6 nhóm cơ bản để các trường thành viên tự do lựa chọn”
Các cụ không đọc nhầm đâu: 70+ môn học, nó đủ để các học sinh lựa cho mình một lĩnh vực phù hợp với tài năng của bản thân. Tuy nhiên để làm được điều đó thì cần có đội ngũ “ thầy cô giáo”…. Đáng tiếc chúng ta không có và không đủ. Vì thế con em chúng ta chỉ có thể lựa chọn các môn học : toán, lý, hoá, văn, sử, địa, sinh…. Đó là sự thiệt thòi cho các em học sinh lại có thiên bẩm về kinh tế, giáo dục, thể thao, y học, hội hoạ… Vâng, các môn đó đã bắt đầu được học khi các em còn nhỏ. Tuy nghe cao siêu nhưng bắt đầu từ những thứ dễ dàng nhằm khai mở tài năng phù hợp của mỗi học sinh. Nhưng hiện tại thì chúng ta đã bỏ qua nhiều học sinh có tài năng mà không bó buộc vào khối a,b,c. Đó là tại sao chỉ số sáng tạo, công trình nghiên cứu của chúng ta quá ít.

DurexXL

Xe lăn
các cụ offer nhà ta đc cái tiêu chuẩn kép
trẻ con thì ko muốn học nặng, kỹ năng quan trọng hơn toán lý hóa, khoa học cơ bản
sau này thế hệ đó lớn lên lại chửi chỉ biết phân lô bán nền, nhập hàng tàu về bán, chả sx đc cái ốc vít ....
phương trình chưa giải đã thấy vô cmn nghiệm=))
Thích học ít, làm việc nhẹ, lương cao, sống sang chảnh

Đm

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Nhà em thì kệ, chả ép chúng nó làm gì. Mà nhiều khi có ép cũng chả được, toàn ham ăn, ham chơi còn học thì lười như hủi.Tóm lại là giống thằng bố nó như đúc :))

Timestay

Xe tải
Các cụ hiểu biết có thể cho em biết có bao nhiêu quốc gia có sự học hành cực nhọc đau khổ như xứ này không ???, em cũng đi vài nước như Đức gặp mấy người quen bên đó tìm hiểu hỏi thăm, mà sao bọn trẻ bên đó nó học như chơi, nhàn tênh, mà đất nước người ta cường thịnh kinh khủng như vậy được nhỉ. Sao xứ mình bọn trẻ cứ phải vùi đầu tối ngày, học hành khổ sở, hết trường rồi đến học thêm tối ngày mà vẫn phải chọi nhau kinh dị thế nhỉ, học như đi đánh trận , học đến bù đầu bù óc, mà tại sao cái đất nước này vẫn nghèo hơn các nước ít học nhỉ ???. Đọc bài báo mà thấy thương bọn trẻ con quá các Cụ Mợ ạ.
Học ít mà giỏi?

Xin lỗi cụ có cái con...

Tây nó muốn giỏi nó cũng phải học lòi mắt ra chứ ở đó mà chơi