[Funland] Tại sao Nhật và Anh phát triển mạnh?

huyyy

Xe buýt
Có lẽ bởi chúng nó có nền tảng xã hội cực kì tốt ở đây được nhắc tới đó là sự đối xử người vs người trong xã hội điều này giúp cn phát triển bền. Không thế nhắc tới Anh quốc có nền học thuật hàng đầu thế giới nhiều thế kỉ , xã hội được dẫn dắt bởi giới tinh hoa .v.v.

Kuu

Xe lăn
Theo em, Nhật và Anh phát triển mạnh không phải vì họ là các quốc đảo mà đơn giản là trong giai đoạn lịch sử gần đây, họ khôn hơn phần còn lại của thế giới.

edc

Xe lăn
Thằng nào chịu khó đi cướp, thằng ấy giàu. 2 thằng này đều là cướp :))

SoiDa91

Xe máy
Em nghĩ do ý thức lao động của nó tốt cụ ak

G810

[Tịch thu bằng lái]
Anh em trong nhà bảo nhau đi cướp bên ngoài thì lại phát triển tột bậc, của ăn của để.
Anh em trong nhà cầm búa ghè mồm cướp của nhau thì lại nát bét, nợ nần, đói rách.

Không phải chứ, cùng là cướp mà....;))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề này các cụ để em giải thích cho....

- Khoa học cơ bản đã chứng minh, cái mới phủ định cái cũ, đó là hình thái của sự phát triển.... Cứ đất nước nào mà hay đi gây chiến, hay có chiến tranh thì đất nước đó ko phải tuyệt đối nhưng đa số là mạnh mẽ và phát triển....
Cụ bị đảo ngược nguyên nhân và kết quả rồi cụ ơi.
Thằng mạnh thì hay gây chiến, chứ không phải là hay gây chiến thì mạnh.

thtvuf

Xe điện
Vậy Thụy sỹ thì sao?

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
7 nước thời Xuân Thu mà chúng nó còn tồn tại đến giờ thì Việt Nam ăn ké theo chắc giờ cũng ko tệ đâu cụ nhỉ. :D
Bọn Âu nó có cái hay rất nhiều thiên tài Quân sự nổi lên nhưng đều không thống nhất dc, nhờ vậy bọn nó cạnh tranh với nhau nên đều phát triển mạnh, Nga trước cũng lạc hậu mà nhờ theo bọn Âu mà cũng lên theo.
Em nghĩ lúc đó lịch sử sẽ bẻ theo 1 hướng khác mà mọi phân tích ko thể đưa ra đc. Vào thời điểm Chiến Quốc thì nước mình ở dạng liên minh bộ lạc chứ chưa có tiền đề thống nhất quốc gia.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Xhđ ở nó lên đến tầm liên minh chính trị với các đảng phái chính trị thì thì kiếm đc bằng chứng sai luật là khó rồi. Cũng như kiểu Đài Loan vậy thôi.
Còn hỏi nó có so đc với băng của ta, nếu ý muốn nói đến Đ ảng thì đó là hỏi đểu đấy.
Nói chung cứt của tư bản vẫn thơm hơn nhể.:D
Sao cụ biết ở bển xhđ liên minh với chính trị nhỉ
Cụ cũng giỏi suy luận ha :))

namson229

Xe điện
cứ bảo cướp về thành giầu có, nghe nó ntn ấy, theo em phát triển dc là do cả cơ chế kinh tế nữa....kinh tế thị trường năng suất cao, sản xuất dc sp giá thành hạ để cạnh tranh; cứ như Vn có đi cướp cả núi vàng về ăn tiêu (90 tr dân) vèo cái là hết; sinh ra mấy ông tập đoàn nhà nước (toàn tham nhũng, dự án cả nghìn tỷ .....đắp chiếu); có đoạn đường sắt trên cao 10 năm chưa xong chắc khó phát triển như âu, mỹ lắm

Vie.ABC

Xe điện
Theo em 2 quốc gia này đều là đảo, rất ít khi bị ngoại xâm.
Chỉ có anh em trong nhà đánh nhau.
Tiếp theo là do nằm tách riêng, muốn có sơn hào hải vị, vàng bạc, khoáng sản... là phải đi cướp.
Đi cướp biển nhiều ắt hẳn phát triển về hàng hải, mà hàng hải tới tận giờ vẫn là kênh vận chuyển hàng hóa mạnh nhất.
Và tất nhiên như vậy là nền tảng để họ giàu và mạnh.
Thớt hiện là chiên gia hay nhà khoa học ở thôn nào mà kinh thế ?... Chơi ngang vai với cả nhật mí cả anh cơ đấy !...

Isu_zu

Xe container
Dân Anh nguồn gốc cực kỳ lai tạp, dẫn chứng là tiếng Anh và tiếng Đức na ná giống nhau đấy :) Ngoài ra tiếng Anh cũng đã rất nhiều lần cải tổ :D
Cái cụ nói em thấy là 1 nguyên nhân, nhưng nguyên nhân chính là họ là giàu lên cũng nhờ ăn cướp khá nhiều :))
Cụ nghĩ vậy à, cụ làm giàu theo cách cụ nghĩ xem có giàu được không :)).

Isu_zu

Xe container
Em nghĩ cụ lại nhầm rồi nhé!
Xã hội phát triển không phải là của cải từ tay này chuyển sang tay kia, mà là do mình khai thác tài nguyên, trồng lúa trồng mỳ....
Con người trở thành thượng đẳng vì biết sử dụng công cụ lao động.
Của cải thế giới ngày càng tăng, chứ k phải theo định luật bảo toàn của cải cụ vừa nêu.
Cụ mới là người nhầm về định luật bảo toàn của cải đấy. Nó không liên quan đến tổng sản lượng của cải tăng lên hay giảm đi. :))

Isu_zu

Xe container
Anh mà chăm chỉ ấy hả cụ, nếu vậy thì Đức với Nhật chắc thuộc dạng chết để làm việc mất. Thằng bạn nối khố hàng xóm của em qua Tiệp định cư năm 2001. Sau vài năm nó lại chuyển định cư sang Đức. Học và đi làm như 1 công dân Đức.
Đến khi cty cử sang Anh công tác thằng này bị sốc văn hóa làm việc luôn vì dân Anh quá lười. Mẹ nó về VN chơi than thở thằng này đận ấy bị street vì bí bức với nhịp độ làm việc thấp. Lúc nào cũng lo lắng khi về lại Đức ko theo kịp guồng quay cũ, bị đào thải nọ kia.
Cái cảm giác đó chắc giống cụ nào đang làm Dev, code cho tư nhân hoặc nc ngoài. Đùng cái sang làm cho thống kê bên nhà nc. Chắc trầm cmn cảm luôn chứ đùa:))
Cụ mới nghe thằng bạn kể mà đã kết luận à :)). E làm việc trực tiếp với dân Anh chính hiệu, sinh ở London nhé. Rất lịch sự, ăn nói nhỏ nhẹ, hầu như không thấy fắc sít gì cả. Kỹ sư luôn, mà làm việc rất nghiêm túc, tỉ mỉ và chuẩn xác nhé, ở đó mà lười. E ví dụ nhé: bon em thả dụng cụ đo xuống giếng khoan dầu khí, thường phải đo chiều dài các đoạn tools nối với nhau trc khi thả. Với kỹ sư nước khác thì 2431mm có thể ghi là 243cm hoặc 2,43m (vì giếng khoan sâu 3000-5000m), nhưng tay kỹ sư giám sát người Anh này ra đo cùng, và ghi đúng 2431mm hoặc 2,431m. Phải nói làm việc với kỹ sư nhiều nước, nhưng ấn tượng nhất với tay người Anh này, vì nhiều thứ :)).

Virus Love

Xe buýt
Nó giàu nhưng không hạnh phúc đâu
Vừa rồi có cuộc thống kê khảo sát chấm điểm chỉ số hạnh phúc khỉ gió gì đấy thì tốp trên chả thấy 2 thằng bỏ mẹ này ở đâu
Mấy cái chỉ tiêu từ cao xuống thấp ĐỘC LẬP-TỰ DO-HẠNH PHÚC thì 2 thằng này thuộc loại mất gốc
Nói túm lại không được soi sáng và không được lãnh đạo toàn diện cứ phân quyền như thế này thì chỉ có mất gốc thôi

Duc Sang

Xe container
Theo em 2 quốc gia này đều là đảo, rất ít khi bị ngoại xâm.
Chỉ có anh em trong nhà đánh nhau.
Tiếp theo là do nằm tách riêng, muốn có sơn hào hải vị, vàng bạc, khoáng sản... là phải đi cướp.
Đi cướp biển nhiều ắt hẳn phát triển về hàng hải, mà hàng hải tới tận giờ vẫn là kênh vận chuyển hàng hóa mạnh nhất.
Và tất nhiên như vậy là nền tảng để họ giàu và mạnh.
Ở Đông Nam Á cũng nhiều nước là đảo lắm cụ ạ :D

kienvinh

Tháo bánh
Một sự nhầm tưởng siêu to khổng lồ :D

Trước giờ em cứ ngỡ các cụ trên Otofun là tầng lớp tinh hoa cao bôong nên suy nghĩ cũng như vậy, nhưng các bình luận của các cụ:
+ Anh và Châu âu giàu do đi cướp của nước khác
+ Nhật giàu do đi cướp của các dân tộc khác
Như vậy dù các cụ tuy có điều kiện tiếp xúc với nhiều luồng tư duy mới nhưng xem ra cũng không hơn giới cần lao và culi là mấy, tư tưởng vẫn bị đám leo núi về vấy bẩn và đến nay không thoát.
Ông Trump, trước khi lên làm tổng thống Hoa Kỳ, hay làm các chương trình TV, và một trong những chương trình mà tôi thích có tựa đề nôm na là: Nước Mỹ trị giá bao nhiêu. Các vị nên xem.

Theo cách tính của Trump, phần giá trị lớn nhất của nước Mỹ nằm ở con người.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Báo đầy mà. Hình như đội tinh tướng hộ Tây như cụ rất hay chụp mũ.

https://news.zing.vn/yakuza-bang-dang-quyen-luc-nhat-nhat-ban-post472070.html
Em đang hỏi cụ mà đã bảo (hình như) em chụp mũ, cụ nhạy cảm quá nhỉ :)
Đọc cái link lá cải cụ gửi mất mấy phút cuộc đời chả để làm cái gì.
Khi nào cụ có bài báo phóng sự điều tra “mối quan hệ giữa xhđ và đảng phái” thì hẵng gửi link em nhé :)) cám ơn cụ.