[Funland] Tâm sự của em , 1 người đã từng bị Rối loạn lo âu

Gừng

Xe container
Hoàn toàn đồng ý với cụ , nặng quá thì nên Đông Tây Y kết họp và có thể là cả cúng:D

năm ngoái e cúng mất 50tr mà vẫn bị rlla đó cụ, bị bệnh này sợ lắm, cảm tưởng mình lúc nào cũng hèn hèn, lúc nào cũng lo âu sợ sệt

lạc lối

Xe điện
năm ngoái e cúng mất 50tr mà vẫn bị rlla đó cụ, bị bệnh này sợ lắm, cảm tưởng mình lúc nào cũng hèn hèn, lúc nào cũng lo âu sợ sệt
Đời người sẽ luôn gặp các việc từ nhỏ đến lớn đến phức tạp , vấn đề ỏ đây là ngay từ khi gặp các rắc rối nho nhỏ các cụ đã có một thực hành để xử lý nó thì em tin rằng giống như một liều vacxin, đến khi gặp các rắc rối lớn các cụ đã có ngay một kinh nghiệm từ trước .

Gừng

Xe container
Đời người sẽ luôn gặp các việc từ nhỏ đến lớn đến phức tạp , vấn đề ỏ đây là ngay từ khi gặp các rắc rối nho nhỏ các cụ đã có một thực hành để xử lý nó thì em tin rằng giống như một liều vacxin, đến khi gặp các rắc rối lớn các cụ đã có ngay một kinh nghiệm từ trước .

nếu biết trước dc vậy thì đâu có phạm sai lầm, đâu có bị dính bệnh đâu bác

leenamtuankorea

Xe tăng
* Rất chia sẻ cùng cụ và các cụ mợ nào đã bị hoặc chớm bị hội chứng này. Cháu cũng có thời gian cảm giác như mình bị trầm cảm, hay chớm bị khủng hoảng tinh thần kiểu như vậy.
Thời điểm sau dịch covid, công việc thất bại, thu nhập mất, lỗ rồi mất tiền nên cảm giác của cháu là không lối thoát, mọi thứ tù túng không tìm ra con đường đi tiếp theo. Cảm giác của cháu là luôn luôn có cảm giác mình là người bất tài vô dụng, mình không thể làm được gì nữa vì cái gì cũng không đạt, thất bại. Cháu luẩn quẩn với suy nghĩ là chỗ đứng của xã hội này cho mình không còn. Tuy không tiêu cực đến mức muốn chết nhưng thấy mình muốn buông xuôi tất cả, không muốn làm gì nữa, thu mình lại sợ xông pha. Tính nết thay đổi, hay cáu bẳn, xì chét, hay quát mắng con cái. Rồi cứ chìm dài mất gần 1 năm như vậy thấy mình sắp trượt xuống vực thẳm.
Tệ hại hơn là sức khỏe giảm sút kinh khủng. Có những lúc cháu ốm liền 2 tháng không làm được việc gì. Đi ra ngoài trời 5-10 phút là chỉ muốn vào lên giường nằm. Không ngủ được nhưng người lúc nào cũng li bì,mệt mỏi, đau đầu. Thậm chí, có lúc mệt đến nỗi cháu nghĩ mình đang bị bạo bệnh gì đó và chẳng còn sống được bao lâu nữa.
Là thằng đàn ông thì kinh khủng hơn là những suy nghĩ này thường toàn nuốt trong lòng, giấu kín mà không chia sẻ với ai nên mọi thứ thường âm thầm và trở nên trầm trọng!
Đối với cháu thì việc này giống như "Hậu covid" cả về nghĩa đen và nghĩa bóng.

* Thời điểm hiện tại cháu đã cân bằng dần trở lại:
1. Việc đầu tiên là phải khơi dậy nhưng thế mạnh tiềm năng trong con người mình. Nhưng gì mình đã làm thật tốt, thật giỏi thì phải tham gia để khẳng định mình. Để thấy cuộc sống này vẫn cần mình, mình sống vẫn rất ý nghĩa, mình vẫn còn may mắn hơn rất nhiều người.

2. Việc thứ 02 là phải cải thiện lại sức khỏe của mình. Sau khi điều trị thuốc để cơ thể đầu hồi trở lại, cháu lên kế hoạch tập thể dục. Môn cháu chọn là chạy bộ vì chạy lúc nào cũng được, ko phải chờ đợi ai, không phải theo team nào. Kiên trì tập đều đặn từ ít đến nhiều thì cơ thể cũng có biến chuyển tốt thấy mình khỏe và lên cân rõ rệt.

3. Việc thứ 03 là thay đổi suy nghĩ, ở đây là suy nghĩ đơn giản và tích cực hơn. Cháu nhận ra mình suy sụp là vì những gì mình theo đuổi, kì vọng bị tan biến trong mấy năm dịch covid. Những thứ đó có thể không bao giờ có cơ hội lại nữa khiến mình bị shock. Bản thân cứ tiếp tục kì vọng chờ đợi nhưng không thể được nên càng suy sụp hơn. Do vậy, với những gì đã mất đi thì nên suy nghĩ đơn giản là buông bỏ. Mình sống với thực tại và sống với nhưng niềm vui nhỏ hơn - những thứ mà mình có thể đạt được dễ dàng.

Đôi lời tâm sự, cảm ơn các cụ đã đọc!

edorado

Xe tăng
Chào các cụ các mợ !
Hôm nay , e vừa đọc xong 1 tâm sự của 1 cụ trên diễn đàn ,tâm sự của cụ đó về biểu hiện của căn bệnh liên quan đến sức khỏe Tâm Thần làm em lại nhớ đến thời gian em bị bệnh này , em xin phép đc chia sẻ quá trình em bị bệnh của em ,mời cccm cùng chia sẻ :
Năm nay em 41 tuổi , trc khi bị bệnh em hoàn toàn khỏe mạnh, sk khá tốt.Căn bệnh này xảy ra với em chính xác cách đây 4 năm
Vào 1 buổi tối ,sau khi tắm xong thì thấy người nóng bừng bừng ko phải là do sốt , đầu đau , chóng mặt , người lảo đảo nói chung biểu hiện rất giống người đột quỵ .Gia đình em đưa vào Bạch Mai , khám ko ra bệnh gì .Đến sáng là người lại hoàn toàn bt .
Tiếp sau đó là chuỗi ngày khốn khổ nhất cuộc đời e
Em mất ngủ liền 3 tháng ,mỗi ngày chỉ ngủ dc 3h đến 4h hoặc thức trắng em ,sợ tắm , sợ gió, sợ tiếng ồn , chân tay ra mồ hôi ko kiểm soát , ko đi dc xe máy , ko ngồi dc ở đám đông, ko đi bộ dc ,sợ đột quỵ, huyết áp tăng giảm thất thường , tim đập nhanh hồi hộp, không kiềm chế vs kiểm soát nổi hành vi nữa , nói chung khốn khổ vô cùng
Em lê la đi khám tất cả các viện lớn của HN, và cuối cùng là ko ra bệnh gì, lúc đó em ko bao giờ nghĩ em có vấn đề về Tâm Thần
Lê la 1 năm chữa bệnh , ko đi làm dc , mà cũng bị đuổi việc luôn ạ ,e ko có thu nhập mà gia đình ,bạn bè và vợ em cũng quá chán nản với em , thậm chí buông những lời sát thương cực đau đớn với em
Em đã đến lúc nghĩ cái chết, đã viết note trên điện thoại cho người nhà.Lúc đó em đã muốn mua dây thừng để tự giải thoát.
Nhưng thật may mắn cho e các cụ ạ , có 1 cô hàng xóm nhà em làm y tá ở khoa Tâm Thần BM sang chơi ,nhìn thấy e vậy, bảo mày bị Trầm cảm rồi ,qua ngày khoa Tâm Thần khám cho cô
Sau khi khám 1 ngày em đc chuẩn đoán bị Rối Loạn Lo Âu lan tỏa , Bác sĩ kê 1 đơn thuốc 3 tháng .
Thật sự , em uống dc 15 ngày em ko chịu nổi , gần như cả ngày em lơ mơ , ngơ ngơ gần như ko còn nhận thức dc gì. Em sợ quá bỏ luôn.Lại khám tiếp , lần này giảm liều ,thì e thấy đỡ hơn nhưng vẫn mệt vô cùng duy nhất là e ngủ dc hơn 1 xíu.
Lại bế tắc các cụ ạ , lúc này e chán nản vô cùng thật sự lúc đó thêm 1 lần nữa e nghĩ đến cái chết .May mắn lại xảy ra với e , như có linh tính gì mà đêm hôm đó đứa cu con thứ 2 nhà e, ra ôm e ngủ ,nó bảo : Bố ơi ,bố đừng chết , con ko muốn bố chết ....Em đã khóc các cụ ạ ,khóc to , khóc như bao giờ dc khóc ạ.Em bảo nó , ko ,bố ko chết đâu , bố hứa bố sẽ sống .
Ngay đêm đó, e quyết tâm phải chữa bệnh, em lên Youtube ,tìm hiểu trên hội nhóm trên Facebook...
Những ngày đầu thực sự vất vả
Tập đi bộ, tập thở ,mới đầu chỉ đi dc khoảng 100m là gục ạ ,sau cứ dần dần lên đc 300m rồi 1km , 2 km
Tập tắm vừa tắm vừa hát ,vừa lẩm nhẩm để quên nỗi sợ hãi
Tập cả đứng với đám đông ,bằng cách đi xe buýt
Hài nhất là tập đi xe máy
Còn nhiều lắm ạ...
Tất cả cái này em đều phải tự 1 mình phải vượt qua , lúc đó gần như e ko 1 sợ trợ giúp nào từ gia đình , bạn bè...
Ơn trời ko phụ e , sau 1 năm thì em đã ổn định dc lai, các cơn rối loạn cứ dần dần giảm xuống ..Đến giờ thì thi thoảng vẫn bị ,nhưng e cảm thấy nhẹ nhàng ,coi nó như 1 phần cuộc sống của mình .
Mặc dù căn bệnh này lấy của e quá nhiều ,nhưng nó cũng cho e những trải nghiệm ,những kinh nghiệm, nhìn nhận dc nhiều thứ hơn..
Em mất : Công việc , các mối quan hệ , tình cảm gia đình sứt mẻ ....
Em được : Học đc tính tích kiệm , chăm sóc sk tốt hơn , có thêm những người bạn cùng bệnh
Đôi dòng chia sẻ lủng củng của e,xin các cụ đừng chê cười , xin đừng chê cười những người bị bệnh như bọn em nha
Bệnh này là rối loạn trầm cảm lo âu, cu bé nhà em đợt covid cũng bị, nó sợ bẩn thái quá, liên tục rửa tay trắng bợt ra...rất nhiều biểu hiện nữa, em có cho cháu đi khám uống 1 đợt thuốc, lôi đi tập võ, đi cắm trại, đi chơi...may quá khoảng một năm thì trở lại bình thường

Mss AN TÂM

Xe điện
Chào các cụ các mợ !
Hôm nay , e vừa đọc xong 1 tâm sự của 1 cụ trên diễn đàn ,tâm sự của cụ đó về biểu hiện của căn bệnh liên quan đến sức khỏe Tâm Thần làm em lại nhớ đến thời gian em bị bệnh này , em xin phép đc chia sẻ quá trình em bị bệnh của em ,mời cccm cùng chia sẻ :
Năm nay em 41 tuổi , trc khi bị bệnh em hoàn toàn khỏe mạnh, sk khá tốt.Căn bệnh này xảy ra với em chính xác cách đây 4 năm
Vào 1 buổi tối ,sau khi tắm xong thì thấy người nóng bừng bừng ko phải là do sốt , đầu đau , chóng mặt , người lảo đảo nói chung biểu hiện rất giống người đột quỵ .Gia đình em đưa vào Bạch Mai , khám ko ra bệnh gì .Đến sáng là người lại hoàn toàn bt .
Em mất ngủ liền 3 tháng ,mỗi ngày chỉ ngủ dc 3h đến 4h hoặc thức trắng em ,sợ tắm , sợ gió, sợ tiếng ồn , chân tay ra mồ hôi ko kiểm soát , ko đi dc xe máy , ko ngồi dc ở đám đông, ko đi bộ dc ,sợ đột quỵ, huyết áp tăng giảm thất thường , tim đập nhanh hồi hộp, không kiềm chế vs kiểm soát nổi hành vi nữa , nói chung khốn khổ vô cùng
Em lê la đi khám tất cả các viện lớn của HN, và cuối cùng là ko ra bệnh gì, lúc đó em ko bao giờ nghĩ em có vấn đề về Tâm Thần
Lê la 1 năm chữa bệnh , ko đi làm dc , mà cũng bị đuổi việc luôn ạ ,e ko có thu nhập mà gia đình ,bạn bè và vợ em cũng quá chán nản với em , thậm chí buông những lời sát thương cực đau đớn với em
Em đã đến lúc nghĩ cái chết, đã viết note trên điện thoại cho người nhà.Lúc đó em đã muốn mua dây thừng để tự giải thoát.
Nhưng thật may mắn cho e các cụ ạ , có 1 cô hàng xóm nhà em làm y tá ở khoa Tâm Thần BM sang chơi ,nhìn thấy e vậy, bảo mày bị Trầm cảm rồi ,qua ngày khoa Tâm Thần khám cho cô
Sau khi khám 1 ngày em đc chuẩn đoán bị Rối Loạn Lo Âu lan tỏa , Bác sĩ kê 1 đơn thuốc 3 tháng .
Thật sự , em uống dc 15 ngày em ko chịu nổi , gần như cả ngày em lơ mơ , ngơ ngơ gần như ko còn nhận thức dc gì. Em sợ quá bỏ luôn.Lại khám tiếp , lần này giảm liều ,thì e thấy đỡ hơn nhưng vẫn mệt vô cùng duy nhất là e ngủ dc hơn 1 xíu.
Lại bế tắc các cụ ạ , lúc này e chán nản vô cùng thật sự lúc đó thêm 1 lần nữa e nghĩ đến cái chết .May mắn lại xảy ra với e , như có linh tính gì mà đêm hôm đó đứa cu con thứ 2 nhà e, ra ôm e ngủ ,nó bảo : Bố ơi ,bố đừng chết , con ko muốn bố chết ....Em đã khóc các cụ ạ ,khóc to , khóc như bao giờ dc khóc ạ.Em bảo nó , ko ,bố ko chết đâu , bố hứa bố sẽ sống .
Ngay đêm đó, e quyết tâm phải chữa bệnh, em lên Youtube ,tìm hiểu trên hội nhóm trên Facebook...
Tập đi bộ, tập thở ,mới đầu chỉ đi dc khoảng 100m là gục ạ ,sau cứ dần dần lên đc 300m rồi 1km , 2 km
Còn nhiều lắm ạ...
Tất cả cái này em đều phải tự 1 mình phải vượt qua , lúc đó gần như e ko 1 sợ trợ giúp nào từ gia đình , bạn bè...
Ơn trời ko phụ e , sau 1 năm thì em đã ổn định dc lai, các cơn rối loạn cứ dần dần giảm xuống ..Đến giờ thì thi thoảng vẫn bị ,nhưng e cảm thấy nhẹ nhàng ,coi nó như 1 phần cuộc sống của mình .
Mặc dù căn bệnh này lấy của e quá nhiều ,nhưng nó cũng cho e những trải nghiệm ,những kinh nghiệm, nhìn nhận dc nhiều thứ hơn..
Em được : Học đc tính tích kiệm , chăm sóc sk tốt hơn , có thêm những người bạn cùng bệnh
Đôi dòng chia sẻ lủng củng của e,xin các cụ đừng chê cười , xin đừng chê cười những người bị bệnh như bọn em nha
Chúc mừng cụ đã vượt lên chính mình một cách ngoạn mục. Chúc cụ thật nhiều sức khoẻ, rồi cụ sẽ lấy lại được tất cả những gì mình đã mất. Cuộc sống ai cũng có những thăng trầm của riêng mình cụ ạ. Thật tuyệt vời khi cụ đã chia sẻ

hatrang1234

Xe buýt
Chào các cụ các mợ !
Còn nhiều lắm ạ...
Năm 37 tuổi, em cũng bị giống như cụ. 6 tháng liền gần như không ngủ được, luôn lo âu, sợ lạnh, sợ gió, sợ tiếng ồn, chân lạnh, hay đau bụng. Em cũng đi khám đủ các nơi cả đông y lẫn tây y sau 4 năm mới tìm được đúng thuốc chữa bệnh.
Về căn bệnh này, khoa tâm thần bệnh viện Bạch Mai chữa không tốt. Bệnh này nên khám chữa tại các bệnh viện chuyên khoa tâm thần.
Bệnh này có 2 nguyên nhân chính: (1) do căng thẳng kéo dài; (2) do thiếu chất truyền dẫn thần kinh trong não.
Điều trị: Điều chỉnh lối sống, làm việc vừa sức, tránh những việc quá căng thẳng, uống thuốc kết hợp chế độ ăn uống, tập thể dục.

taomeomommy

Xe buýt
Em không có nhu cầu bốc phét ạ 😂
Để đc biết RLLA ntn mời cụ vào khoa Tâm Thần Bạch Mai có thể hình dung ra bệnh này ntn
Nói nôm na ntn cụ ạ : Các triệu chứng của bệnh nó ko đến ồ ạt 1 lúc mà nó đến kiểu đơn lẻ, e ví dụ nhé :

Đầu tiên là em thấy hồi hộp , nhịp tim thấy nhanh , ko thở dc , em thấy sắp chết đến nơi rồi. Gọi cấp cứu đưa lên BM vào khoa Tim , bác sĩ theo dõi đeo máy theo dõi cả ngày , chả phát hiện ra gì .Cho về
3 ngày sau lại thế , thôi ko tin Bs bạch mai , ra hẳn bệnh viện Tim Khám lại Bt ... 3 hoặc 10 ngày sau lại thế
Đấy là e nói riêng 1 triệu chứng Tim nhé , chưa kể các triệu chứng khác như mất ngủ , huyết áp lên xuống ,đau dạ dày , trào ngược , đau nhức chân tay, người mệt mỏi , rối loạn tiêu hóa , xuất tinh sớm , rối loạn cương dương
Không riêng em đâu, hầu hết bệnh nhân nào cũng phải đi khám khắp nơi vì các triệu chứng này , và lúc đó ko ao nghĩ đến khoa Tâm Thần đâu
Không tin , cụ có thể vào xem các hội nhóm RLHTK Thực Vật , Rối Loạn Lo Âu ,Rối loạn lưỡng cực nhé
Thân !
Em mất gần 1 năm mới tìm ra đó. Riêng Tim mạch em khám 3 viện , 103 , Bạch Mai , Tim trung ương.
Đều ra kết luận : Tim chả vấn đề gì .Tốn tiền lại còn thêm hoảng loạn vì ko biết mình bị bệnh gì.
Vì cứ khám ,dc gặp bác sĩ thì an tâm ,sau về 1 thời gian lại bị ,lại hoảng loạn
Sau này phát hiện ra ,cứ gặp bác sĩ kết luận ko sao là đỡ luôn
Em thì may mắn hơn cụ, tầm này năm ngoái khi có biểu hiện bị bệnh, em đi khám lần đầu đã ra bệnh luôn rồi vì gặp đúng bác sỹ. Chỉ nghe em kể về các dấu hiệu mất ngủ kéo dài, ra mồ hôi tay, tim đập nhanh, hay lo nghĩ, sụt cân, chân tay run…xong là bác sỹ đã dí em đi kiểm tra tuyến giáp. Kết quả tuyến giáp không sao, em được chỉ định tiếp chụp MRI não và kết quả là thoái hoá chất trắng não ảnh hưởng tới cảm xúc, vận động. Em thì chả có áp lực gì để mà stress, lúc nào cũng vui vẻ í, sau covid vài tháng thì mới sinh ra các dấu hiệu trên. Thế là em đổ tại con covid. Bác sỹ bảo giờ phải sống như những đoá hoa, không rượu chè cafe thuốc lá gì hết….Thi thoảng kô nghe lời bác sỹ, em vẫn làm tí bia hoặc cf với bạn, uống xong thì tay run lẩy bẩy, tim đập nhanh, sợ lắm luôn 😂 Em may mắn có gia đình, anh em, bạn bè hiểu bệnh hiểu chuyện, luôn quan tâm động viên nên 1 năm rồi em chưa bị cơn rối loạn lo âu quay trở lại. Quyết định đi học bơi là quyết định em thấy thật đúng đắn và can đảm của em. Trước đây em sợ nước và bị ám ảnh bởi mấy vụ chết đuối, không dám đi học bơi. Vậy mà được đứa em động viên và rủ rê, hè này em đã đi học. Biết bơi rồi lại thích ra bể bơi và phơi nắng. Cả mùa hè vừa rồi đi bơi và phơi nắng đen nhẻm. Hôm nào về cũng ngủ rất ngon và rất sâu giấc. Những giấc ngủ chất lượng như vậy là những giấc ngủ mà bênh nhân rối loạn lo âu luôn ao ước. Cụ mợ nào mất ngủ hãy thử đến với môn bơi lội xem sao nhé.

cuongkilo

Xe tăng
Em thì may mắn hơn cụ, tầm này năm ngoái khi có biểu hiện bị bệnh, em đi khám lần đầu đã ra bệnh luôn rồi vì gặp đúng bác sỹ. Chỉ nghe em kể về các dấu hiệu mất ngủ kéo dài, ra mồ hôi tay, tim đập nhanh, hay lo nghĩ, sụt cân, chân tay run…xong là bác sỹ đã dí em đi kiểm tra tuyến giáp. Kết quả tuyến giáp không sao, em được chỉ định tiếp chụp MRI não và kết quả là thoái hoá chất trắng não ảnh hưởng tới cảm xúc, vận động. Em thì chả có áp lực gì để mà stress, lúc nào cũng vui vẻ í, sau covid vài tháng thì mới sinh ra các dấu hiệu trên. Thế là em đổ tại con covid. Bác sỹ bảo giờ phải sống như những đoá hoa, không rượu chè cafe thuốc lá gì hết….Thi thoảng kô nghe lời bác sỹ, em vẫn làm tí bia hoặc cf với bạn, uống xong thì tay run lẩy bẩy, tim đập nhanh, sợ lắm luôn 😂 Em may mắn có gia đình, anh em, bạn bè hiểu bệnh hiểu chuyện, luôn quan tâm động viên nên 1 năm rồi em chưa bị cơn rối loạn lo âu quay trở lại. Quyết định đi học bơi là quyết định em thấy thật đúng đắn và can đảm của em. Trước đây em sợ nước và bị ám ảnh bởi mấy vụ chết đuối, không dám đi học bơi. Vậy mà được đứa em động viên và rủ rê, hè này em đã đi học. Biết bơi rồi lại thích ra bể bơi và phơi nắng. Cả mùa hè vừa rồi đi bơi và phơi nắng đen nhẻm. Hôm nào về cũng ngủ rất ngon và rất sâu giấc. Những giấc ngủ chất lượng như vậy là những giấc ngủ mà bênh nhân rối loạn lo âu luôn ao ước. Cụ mợ nào mất ngủ hãy thử đến với môn bơi lội xem sao nhé.
Đến giờ em vẫn sợ nước cụ ạ, ko dám nhẩy xuống bể luôn🤣🤣

Gừng

Xe container

e thì ko sợ nước

nhưng e bị viêm mũi dị ứng nên mỗi khi đi bơi là dễ bị viêm mũi xoang cấp khổ lắm, mỗi lần bị viêm cấp là lại uống kháng sinh cả nửa tháng

nên e đành nhịn món bơi mặc dù rất thích

Căn bệnh khốn kiếp, tôi cũng bị nó hành hạ từ năm 2016 đến bây giờ không khỏi, căn bệnh lấy đi mọi thứ của tôi sau 1 trận ốm, sợ hãi mọi thứ vô cớ, sức khỏe suy kiệt, mất ngủ, khó thở, tim đập nhanh các kiểu đi khám thì ko ra bệnh.
Tôi cũng như cụ thớt, chỉ khác là tôi vẫn ráng vận động nên tình trạng đỡ hơn chút, đến bây giờ thì xác định sống chung với bệnh nhưng những gì đã mất: tuổi trẻ, công việc, kiếm tiền v..v... không lấy lại được nữa.
Nghĩ mà buồn

Em thấy truyện hơi bốc phét.
Bệnh rối loạn lo âu là bệnh thần kinh phổ biến. Làm quái gì có chuyện 1 năm trời lê la các viện khám mà ko ra bệnh, lại để 1 mợ y tá ở đâu ra phán.
Không hiểu thì đừng ác mồm thế bác ạ, bị bệnh này thì sẽ có suy nghĩ thà mất 1 tay hoặc 1 chân đi mà khỏi bệnh còn sướng hơn

Mc Bia

Xe điện
Em có đứa bạn cũng có triệu chứng thế. Cứ mỗi lần có vấn đề mẹ nó lại mang 100 củ bắt đếm. Khỏi ngay.

duongqua

Xe container
Có lẽ căn bệnh này xuất phát từ việc lo âu công việc, cuộc sống, lo nghĩ, ức chế buồn phiền trong thời gian dài không giải tỏa được nên càng ngày càng nặng. Thôi thì sức người có hạn nhiều khi cũng phải buông bỏ những thứ mình cảm thấy khó quá, đừng cố gắng quá làm gì khi khả năng có hạn. Biết hài lòng với những gì mình hiện có và cũng phải học bỏ những thứ vớ vẩn ra khỏi đầu có lẽ mới làm cho ngta sống nhẹ nhàng được.

nguyen_son2508

Xe buýt
Em cũng trải qua giai đoạn này khoảng 2 năm nhưng em lại bị ở cái thể khác là hay bị hoang tưởng, dễ nổi cáu, chuyện bé tí ti nhưng lại xé ra to đùng và chỉ muốn đánh nhau. Giai đoạn hàng nghìn thứ đổ lên đầu, không ai giúp được mình, rồi suốt ngày lo nghĩ mọi việc. Đêm ngủ 2-3 tiếng, mồ hôi lúc nào cũng vã ra kể cả đang trong phòng điều hoà mát lạnh.
Nhưng với bản chất lì lợm và bất khuất của em thì cũng qua giai đoạn đó. Giờ sáng 5h dậy chạy 5-10km. 2 tuần đá 3 trận bóng căng. Tuần vẫn 3-4 bữa nhậu với anh em bạn bè để quên đi những cái đang nghĩ. Quan trọng nhất là có những chuyện nên kệ đời vì có những chuyện mình có cố đến mấy cũng không thể khác được. Mà em cũng chẳng khám ai và cũng chẳng uống viên thuốc nào. Cái nguồn gốc căn bệnh này là tương tư, nhớ Bác quá, việc thì nhiều đổ hết lên đầu mà không thấy Bác đâu.

Chỉnh sửa cuối:

nguyen_son2508

Xe buýt
Có lẽ căn bệnh này xuất phát từ việc lo âu công việc, cuộc sống, lo nghĩ, ức chế buồn phiền trong thời gian dài không giải tỏa được nên càng ngày càng nặng. Thôi thì sức người có hạn nhiều khi cũng phải buông bỏ những thứ mình cảm thấy khó quá, đừng cố gắng quá làm gì khi khả năng có hạn. Biết hài lòng với những gì mình hiện có và cũng phải học bỏ những thứ vớ vẩn ra khỏi đầu có lẽ mới làm cho ngta sống nhẹ nhàng được.
cụ nói rất đúng

taomeomommy

Xe buýt
Bệnh này có nhiều nguyên nhân chứ không phải chỉ do các yếu tố môi trường( áp lực công việc, cuộc sống…) tác động đâu cụ ạ. Có cả yếu tố do gen di truyền, bệnh lý về thần kinh, thay đổi nội tiết tố nữa cơ. Còn như trường hợp của em là do em bị thoái hoá chất trắng não gây rối loạn cảm xúc ( dễ buồn, dễ lo âu, mất ngủ…) và ảnh hưởng tới vận động ( run tay, chân rất yếu). Chúng ta nên hiểu về bệnh này nhiều hơn để có cái nhìn bao dung hơn đối với người bệnh. Nhất là đối với các ông chồng nếu thấy vợ mình có dấu hiệu của bệnh này thì hãy đồng hành cùng vợ, vác vợ đi khám chứ đừng có nghĩ vợ mình làm mình làm mẩy, sướng quá hoá rồ….!