[Funland] Tâm sự của em , 1 người đã từng bị Rối loạn lo âu

Gia cát Lợn

Xe máy
Em cũng lo mình bị rối loạn lo âu quá. Có cách nào sống phe phởn được như người ta không nhỉ?

trasuanong

Xe tải
Bệnh này có nhiều nguyên nhân chứ không phải chỉ do các yếu tố môi trường( áp lực công việc, cuộc sống…) tác động đâu cụ ạ. Có cả yếu tố do gen di truyền, bệnh lý về thần kinh, thay đổi nội tiết tố nữa cơ. Còn như trường hợp của em là do em bị thoái hoá chất trắng não gây rối loạn cảm xúc ( dễ buồn, dễ lo âu, mất ngủ…) và ảnh hưởng tới vận động ( run tay, chân rất yếu). Chúng ta nên hiểu về bệnh này nhiều hơn để có cái nhìn bao dung hơn đối với người bệnh. Nhất là đối với các ông chồng nếu thấy vợ mình có dấu hiệu của bệnh này thì hãy đồng hành cùng vợ, vác vợ đi khám chứ đừng có nghĩ vợ mình làm mình làm mẩy, sướng quá hoá rồ….!

Đúng ạ, đàn ông thì e ko biết chứ phụ nữ có cái hormone phức tạp lắm, nó theo chu kỳ trong tháng, những chất hóa học trong cơ thể có thể làm cho mình vui buồn, ko đơn giản. Tuy nhiên cứ cố mà tích cực nhất có thể, TTD, tự buông bỏ, bằng lòng...

hatrang1234

Xe buýt
Các cụ bị bệnh này mà uống thuốc có cái lợi nếu yếu sinh lý sẽ duy trì lâu hơn, còn các mợ bị bệnh này thì khổ vì ruông hạn. Các loại thuốc có tác dụng này là Remeron, Zoloft, Luvox, Prozac, Paxil. Các cụ tìm hiểu thêm nhé.

Mzc

Xì hơi lốp
Em thì may mắn hơn cụ, tầm này năm ngoái khi có biểu hiện bị bệnh, em đi khám lần đầu đã ra bệnh luôn rồi vì gặp đúng bác sỹ. Chỉ nghe em kể về các dấu hiệu mất ngủ kéo dài, ra mồ hôi tay, tim đập nhanh, hay lo nghĩ, sụt cân, chân tay run…xong là bác sỹ đã dí em đi kiểm tra tuyến giáp. Kết quả tuyến giáp không sao, em được chỉ định tiếp chụp MRI não và kết quả là thoái hoá chất trắng não ảnh hưởng tới cảm xúc, vận động. Em thì chả có áp lực gì để mà stress, lúc nào cũng vui vẻ í, sau covid vài tháng thì mới sinh ra các dấu hiệu trên. Thế là em đổ tại con covid. Bác sỹ bảo giờ phải sống như những đoá hoa, không rượu chè cafe thuốc lá gì hết….Thi thoảng kô nghe lời bác sỹ, em vẫn làm tí bia hoặc cf với bạn, uống xong thì tay run lẩy bẩy, tim đập nhanh, sợ lắm luôn 😂 Em may mắn có gia đình, anh em, bạn bè hiểu bệnh hiểu chuyện, luôn quan tâm động viên nên 1 năm rồi em chưa bị cơn rối loạn lo âu quay trở lại. Quyết định đi học bơi là quyết định em thấy thật đúng đắn và can đảm của em. Trước đây em sợ nước và bị ám ảnh bởi mấy vụ chết đuối, không dám đi học bơi. Vậy mà được đứa em động viên và rủ rê, hè này em đã đi học. Biết bơi rồi lại thích ra bể bơi và phơi nắng. Cả mùa hè vừa rồi đi bơi và phơi nắng đen nhẻm. Hôm nào về cũng ngủ rất ngon và rất sâu giấc. Những giấc ngủ chất lượng như vậy là những giấc ngủ mà bênh nhân rối loạn lo âu luôn ao ước. Cụ mợ nào mất ngủ hãy thử đến với môn bơi lội xem sao nhé.
Bơi thư giãn rất tốt. Hồi c3 em đi bơi mấy lần ở bể Nghĩa Tân với Cầu Giấy, xong bị mấy em cấp 2 chê lớn đầu k biết bơi nên nhục quá k đi nữa. Lên ĐH em mới tập bơi với tụi c2 :)). Biết thêm 1 kỹ năng quả là sung sướng :))

taomeomommy

Xe buýt
Bơi thư giãn rất tốt. Hồi c3 em đi bơi mấy lần ở bể Nghĩa Tân với Cầu Giấy, xong bị mấy em cấp 2 chê lớn đầu k biết bơi nên nhục quá k đi nữa. Lên ĐH em mới tập bơi với tụi c2 :)). Biết thêm 1 kỹ năng quả là sung sướng :))
Nhà em ngày xưa có cái ao to đùng, chiều chiều mùa hè là tụi anh em họ hàng lại sang nhà em bơi bì bõm, mỗi em không biết bơi mới nhục chứ. Đợt rồi e đi học bơi là vì bị cả đứa con gái lớn nhà em nó khích. Mỗi lần chê nó cái gì đó là nó lại lêu lêu lại “ còn hơn mẹ không biết bơi” . Kayyyyy 😂🤣😂