[Funland] "Tấn công cá nhân" là gì, và nó có phải là nguỵ biện hay không?

hd-vt

Xe container
Chửi bới 1 người có thể đúng về nội dung chứ hình thức đó là "ngụy biện".

Ông A ngu và được đo bằng máy, cả thiên hạ ai cũng bảo ông ta ngu và cả ông a cũng nhận như vậy, tức là theo tiêu chuẩn cộng đồng thì ông ta ngu. Khi cụ tranh biện với ông ta về vấn đề gì, cụ bảo "mày ngu lắm" thì đó vẫn là tấn công cá nhân vì dùng lời lẽ không có tính tranh biện để làm công cụ.

Ngụy biện ở chỗ đó chứ không phải là nội dung đúng hay sai.
Ngày không chổng mông vài lần "tà tà bóng ngả về tây" mà xúng xính như hình thì gọi là gì cụ, "vật chất không quyết định ý thức" ạ.
Em fun tý hehe.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng vào xác nhận là : Em ko bao giờ tấn công cá nhân.
Em chỉ tấn công Tập thể, Hội nhóm, Chi bộ...

vihali

Xe container
Cụ hiểu sai "nguy biện" rồi. Chửi bới thuần túy thì không có một tý "biện" nào nên không phải là ngụy biện.
Vì không có "biện" nên là "ngụy" tức là đồ giả.

A98

Xe container
Vì không có "biện" nên là "ngụy" tức là đồ giả.
Đồ giả cũng là đồ mà cụ. Nguỵ biện cũng là biện. Không có đồ thì không phải đồ giả. Không có lý lẽ thì không phải nguỵ biện.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Truyện cười dân gian Việt Nam, không loảng xoảng lắm đâu ạ :D
Em đang nói câu "thực bất tri kỳ vị" của cụ ý - tiếng Tàu em không thạo lắm.
Em chỉ biết các câu tiếng Việt thôi, ví dụ "vừa ăn cắp vừa la làng" chẳng hạn.

Bính Thân

Xe hơi
thông tin này rất rộng

hm.tuan

Xe điện
Em thích trao đổi, nhưng nếu người bên kia không trao đổi mà chỉ nói bừa, thường em sẽ chêm thêm một số châm chọc vào nội dung trả lời của em. Một số người phản ứng lại "suốt ngày chỉ biết tấn công cá nhân". Phản ứng này làm em thấy buồn cười, vì những người đó không hiểu gì về nguyên tắc tranh luận cũng như về thế nào là "tấn công cá nhân", và vì chính những người đó thường xuyên dùng biện pháp tấn công cá nhân.

Tình huống thường thấy:
View attachment 6693441
Trong ví dụ trên, cụ fuotpro có tấn công cá nhân hay không? Không, bảo người khác là ngu hay tâm thần không phải là tấn công cá nhân, mà chỉ là chửi bới thôi!

Vậy "tấn công cá nhân" - ad hominem, hay personal attack là gì? Nói một cách đơn giản, tấn công cá nhân là tìm cách phủ định một lập luận bằng cách chỉ ra một vấn đề trong lịch sử, quá khứ, hay đặc điểm của người đưa ra luận điểm chứ không phải phản bác lại luận điểm.

Tấn công cá nhân có phải là nguỵ biện không? Phần lớn mọi người nghĩ tấn công cá nhân là nguỵ biện, là xấu, là sai. Đây là hiểu sai rất phổ biến. Thực ra, như mọi biện pháp phản biện khác, tấn công cá nhân có thể đúng, cũng có thể sai.
Ví dụ:
- "AK47 chúng mày nói gì mà chả láo!" - đây là biện pháp tấn công cá nhân nhằm ghép người nói vào một nhóm để phủ nhận luận điểm của họ: Ông A nói luận điểm L. Ông B nói ông A là người thuộc nhóm N, mà nhóm N chuyên nói láo, vì thế ông A nói láo. Đây là nguỵ biện.

- "Cụ giống các cụ nailtok, tam côn xuyên diệp ngồi ở bển nên không biết tình hình mới nhất trong nước, thành ra cứ tưởng trong nước khổ lắm, dốt lắm". Phản hồi này có 2 phần, một phần là phản hồi hợp lệ: cụ ở nước ngoài nên không thạo tình hình trong nước, và một phần là chửi. Hoàn toàn không có một chút nào "tấn công cá nhân" ở đây .

- Trước toà, luật sư nói: "ông A 5 năm trước đã nói dối trước toà, do đó ông A không thể làm chứng cho vụ này được!". Đây là tấn công cá nhân, nhưng hoàn toàn hợp lệ.

- Khi tranh luận, một người nói:" ông ta có lợi ích liên quan, nên những điều ông ta nói có thể xuất phát từ lợi ích riêng!". Đây cũng là tấn công cá nhân, và có thể đúng, cũng có thể sai.

Ngắn gọn là thế, còn nhiều kiểu tấn công cá nhân nữa, khi nào rảnh em sẽ bổ sung sau.
Chả thế A98 tuyệt chủng roài :)) :)) :))

hoandecucon

Xe máy
Ví dụ: "CÓ LÀM ĐƯỢC GÌ CHO ĐẤT NƯỚC ĐÂU MÀ TO MỒM THẾ"- câu nói hay gặp này phạm lỗi ngụy biện tấn công cá nhân (ad hominem) và ngụy biện anh cũng vậy (Tu Quoque fallacy).

- Ngụy biện tấn công cá nhân (ad hominem https://goo.gl/8s0iLG): Thay vì bàn luận logic chủ đề đang bàn, kẻ sử dụng luận điểm này lại quay qua sỉ nhục, chửi rủa cá nhân người tranh luận để làm mất uy tín lời nói anh/chị ta. Việc anh A làm cái gì, không làm được cái gì không liên quan đến tính logic điều anh ta đang tranh luận.
- Ngụy biện "anh cũng vậy" (tu quoque fallacy https://goo.gl/IoiRRv): thay vì bàn đến tính logic của trao đổi, kẻ sử dụng ngụy biện này sẽ dùng các đặc tính thiếu sót, chưa hoàn thiện của người đối thoại, để từ đó phủ định ý kiến của anh ta. Câu nói ví dụ hàm ý "anh cũng chả làm được gì mà nói người ta", hàm ý "anh cũng chả hay ho gì, anh cũng bậy bạ vậy" chính là tu quoque fallacy.

Nguồn: https://www.facebook.com/nguybienVN/photos/a.161504914246211.1073741829.160601191003250/166573397072696

• Vodka
Reactions: A98

.Xukthal

Xe container
Em vào show cái chữ ký thôi ;))

Vi Tiểu Bả0

Xe hơi
Gặp mặt thì ai cũng lịch thiệp. Lên mạng thì chửi bới nhau phụ khoa văng loạn xạ 🤣

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chắc có lẽ em phải đăng ký chủ thớt gia sư 1 khoá về tran luận, chửi bới, tấn công cá nhân.
Chứ trên ô phở em cứ thấy ai k chỉ ra cái điểm sai của người khác như thế nào, sai ở đâu mà chỉ chăm chăm chê ngu, dốt là em cho vào blacklist luôn.

Quagia21

Xe máy
Có câu gì mà các cụ hay dẫn "đừng cãi nhau với thằng ngu vì nó sẽ kéo mình xuống cùng đẳng cấp và chiến thắng mình bằng kinh nghiệm" :D, em thấy khá đúng
Hay đấy cụ ah! nên người ta thường chọn ngang cơ để luận bàn mới thú! kiểu như hội thảo khoa học chuyên đề, các chuyên ra tranh luận sẽ ra được cái gì đó🤓

Cơ mà việc tranh luận với người dưới cơ hay người "ngu" hơn mình, nếu theo kiểu "3 ông thợ da bằng một ông Gia cát" hay là kiểu "3 ông cõi Of ta gặp ắt có ông giỏi chém hơn ta" nó có nhiều tác dụng tốt ! ít nhất đo được cái "nóng" của bản thân ah. hehe

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nói câu "thực bất tri kỳ vị" của cụ ý - tiếng Tàu em không thạo lắm.
Em chỉ biết các câu tiếng Việt thôi, ví dụ "vừa ăn cắp vừa la làng" chẳng hạn.
Em ít học, không rành các khái niệm cao siêu tiếng Anh tiếng Tàu này nọ.
Nhưng em chỉ nhớ chính ông thớt A98 liên tục tấn công cá nhân em, đến mức em mà em bảo là "OK em nhận hết, giờ quay lại chủ đề đang bàn luận được chưa?" mà ổng vẫn không ngừng tấn công.

Thớt đó cũng khoảng 2 năm trước rồi.
Tính em thù dai nên giờ vẫn nhớ.

matizvan2009

Xe ba gác
đố các cụ nếu OFer bị gái nói 'con anh ngu' thì vui hay tức?

A98

Xe container
Chắc có lẽ em phải đăng ký chủ thớt gia sư 1 khoá về tran luận, chửi bới, tấn công cá nhân.
Chứ trên ô phở em cứ thấy ai k chỉ ra cái điểm sai của người khác như thế nào, sai ở đâu mà chỉ chăm chăm chê ngu, dốt là em cho vào blacklist luôn.
Cụ cứ trả lời em dự án siêu máy bay của anh Musk là dự án nào đi đã :D Hôm trước mặc cho em nài nỉ, cụ đã chạy mất không trả lời sau khi bảo em là cụ không có nghĩa vụ cho dẫn chứng chứng minh lập luận của cụ :D
Đó là một kiểu nguỵ biên đấy cụ ạ. Người đưa ra lập luận chịu trách nhiệm đưa ra dẫn chứng.

Cá nhân em không dùng tấn công cá nhân, lúc nào cụ thấy em tấn công cá nhân cụ bảo em, em sẽ xin lỗi phía bên kia và dừng ngay lập tức. Nhưng em hay chơi trolling, nhiều cụ tưởng cứ chê mình ngu hay diễu mình là vĩ cuồng, tâm thần là "tấn công cá nhân", nên em mới mở thớt này.

A98

Xe container
Em ít học, không rành các khái niệm cao siêu tiếng Anh tiếng Tàu này nọ.
Nhưng em chỉ nhớ chính ông thớt A98 liên tục tấn công cá nhân em, đến mức em mà em bảo là "OK em nhận hết, giờ quay lại chủ đề đang bàn luận được chưa?" mà ổng vẫn không ngừng tấn công.

Thớt đó cũng khoảng 2 năm trước rồi.
Tính em thù dai nên giờ vẫn nhớ.
Khổ thân cụ, cụ take it personal nên nhớ thù lâu :D Ngày đó em chỉ mua vui cho thớt thôi mà!
Mời cụ đọc post đầu tiên của thớt này xem tấn công cá nhân là gì, em có tấn công cá nhân cụ thay vì phản bác luận điểm của cụ không nhé!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
- Trước toà, luật sư nói: "ông A 5 năm trước đã nói dối trước toà, do đó ông A không thể làm chứng cho vụ này được!". Đây là tấn công cá nhân, nhưng hoàn toàn hợp lệ.

- Khi tranh luận, một người nói:" ông ta có lợi ích liên quan, nên những điều ông ta nói có thể xuất phát từ lợi ích riêng!". Đây cũng là tấn công cá nhân, và có thể đúng, cũng có thể sai.
Ví dụ sai bét